Trên tay đèn pin kể chuyện bằng hình ảnh cho bé, những lợi ích và lưu ý trước khi chơi.

nkinhluan
24/11/2021 14:32Phản hồi: 56
Trên tay đèn pin kể chuyện bằng hình ảnh cho bé, những lợi ích và lưu ý trước khi chơi.
Thường thì các bé sẽ rất thích được bố mẹ đọc hay kể chuyện cho nghe trước khi ngủ, lần trước thì mình có chia sẻ những quyển sách âm thanh khá là hay, hôm nay cũng là một món đồ chơi rất thú vị, đó là bộ đèn pin chiếu bóng kể chuyện. Không chỉ vừa rèn luyện trí nhớ cho cả bé lẫn bố mẹ, mà nó còn rèn luyện được tư duy tưởng tượng, cũng như nhiều đức tính tốt cho cả hai. Đầu tiên xin mời xem qua video rồi mình chia sẻ dần lý do tại sao

Đối với những anh chị thế hệ 7 hay 8x như mình chắc chắn sẽ biết những chiếc máy chiếu bóng thùng ngày xưa, chúng ta đưa tiền và được xem những đoạn phim ngắn trong chiếc thùng che kín, duy nhất chỉ có ánh sáng của đèn chiếu lên những tấm phim đang quay một cách liên tục, tạo ra những bộ phim võ thuật khá hay.
Món đồ chơi này cũng có nguyên lý hoạt động tương tự nhưng đơn giản hơn, bao gồm một cái đèn dùng để chiếu sáng, những miếng phim tròn với các câu chuyện khác nhau và dĩ nhiên có hẫp dẫn hay không sẽ hoàn toàn phụ thuộc vào khả năng kể chuyện của bố mẹ. Có thể đọc chuyện từ thẻ tiếng Anh hay tiếng Việt, thậm chí có luôn link để tải file âm thanh về

Được đóng hộp khá đẹp và cứng cáp, độ hoàn thiện của cây đèn rất ổn. Có một quai xách nhỏ, đèn chiếu ánh sáng, khe để phim. Đèn dùng 3 cục pin cúc áo, thay thế rất dễ dàng.

Nên tắt hết đèn khi bắt đầu chiếu phim lên tường, hình ảnh mình thấy khá rõ nét, có một núm vặn ở đầu đèn để bố mẹ chỉnh khi bị mờ. Khoảng cách tốt nhất là trên 1m, càng xa ảnh sẽ càng mờ và tối.
Khi kể chuyện xong ấn vào nút nguồn lần 2 thì sẽ là đèn ngủ, với mặt trăng và rất nhiều sao xung quanh.

Các biện pháp thường dùng đối với những trẻ thường bị nỗi sợ bóng tối: Hé cửa phòng, mở tivi, mua đèn ngủ về trang trí, cây đèn ngủ này có tính năng khá hữu ích đó là tự tắt sau 15 phút, không những giúp trẻ quen dần với bóng tối để ngủ ngon hơn, mà chúng ta không mất thời gian đợi bé ngủ để đi tắt đèn

Khi kể chuyện cho bé nghe bằng đèn chiếu bóng, lâu lâu hãy dừng lại và đặt câu hỏi ở cảnh trước để giúp bé tương tác, có thể hỏi về màu sắc các nhân vật, vật dụng, những chi tiết nhỏ khác, thậm chí là cả âm thanh chúng ta tạo ra... giúp bé suy nghĩ và rèn luyện trí nhớ ngắn hạn.

Độ khó tăng dần khi qua 2 hoặc 3 cảnh, thậm chí khi kể xong cả câu chuyện mới hỏi đây chính là rèn luyện trí nhớ dài hạn. Hãy nghĩ ra những trò chơi để bé đố ngược lại, thế là cả bố mẹ đều sẽ cải thiện khả năng nhớ rất nhiều
Không cần kể sát cốt chuyện, bố mẹ có thể tự nghĩ ra nhiều tính huống hơi khác một chút, miễn hấp dẫn và logic là được, giúp các cháu phát huy tối đa tư duy tưởng tượng của mình. Lồng ghép những kiến thức hay, hoặc khi kết thúc câu chuyện điều bố mẹ và con học được sẽ là gi?.v..vv. Để giáo dục và hình thành dần những đức tính tốt cho trẻ

Những lưu ý khi dùng sản phẩm này
- Nên chỉnh cho thật rõ hình, cho bé ngồi tư thế phù hợp.

Quảng cáo

- Không nên chăm chú quá lâu sẽ làm ảnh hưởng mắt, tự thoả thuận với bé số tần suất nghe chuyện bằng ảnh mỗi tuần là mấy lần, mỗi lần chỉ 1 đến 2 chuyện.
- Xen kẽ với chuyện đọc bằng giấy cũng như các món đồ chơi khác
Những điểm mình thích
- Chất liệu, thiết kế, nội dung và hình ảnh rất phù hợp với trẻ con.

Tóm lại với những gì đã liệt kê trong bài viết, đây không phải là một sản phẩm mình khuyên bố mẹ dùng mỗi đêm. Chỉ nên mua để làm phong phú thêm các món đồ chơi giáo dục cho trẻ, nó chỉ hữu ích khi sử dụng đúng cách và ở một tần suất hợp lý. Có thể tham khảo và mua với giá khoảng 300.000vnd ở Shopee hoặc trên tiktokshop với 8 mẫu chuyện, cũng như các bộ trò chơi giúp rèn luyện trí nhớ khác cho bé

Bài viết này của mình có chèn link tham khảo đến chỗ bán. Anh chị có thể xem tham khảo nhưng nếu quyết định mua từ link này mình sẽ được chút hoa hồng từ dịch vụ, giá cả và mọi chính sách đều không thay đổi. Cám ơn các anh chị đã xem bài

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tuxedo075
TÍCH CỰC
2 năm
cũng hay đấy, mỗi tội dùng pin đĩa thì nhanh phải thay lắm, nếu có thể sạc được thì cũng mua
@tuxedo075 Thanks anh ....!
@tuxedo075 mua pin sạc. Giờ nhà có trẻ con thì phải sắm pin sạc khoảng 20 cục, max rẻ
quang577
TÍCH CỰC
2 năm
@kekedaine Pin nút áo!!!!!
@quang577 thế thoi bác, quá ô nhiễm
dùng pin cúc áo mua khó hơn là pin con thỏ hay sạc lại đc 😔
với muốn mua thêm truyện thì mua ở đâu vậy b?
@cunatvechai Bộ chuyện mua thêm thì dễ lắm, bạn tìm trên google "Bộ 4 Đĩa Chiếu Chuyện Dùng Cho Đèn Pin Kể Chuyện Mideer " là ra. Chỉ có điều nên mua bộ ít chuyện trước, kể và dùng thử xem có phù hợp và bé thích hay không đã. Thân
RIM
CAO CẤP
2 năm
cũng đang ngắm bộ này mua về kể truyện cho bé con ở nhà, tiếc rằng các bộ này dùng pin cúc áo mua cũng k dễ như pin 3A. cám ơn nae chi sẻ
@RIM Cám ơn bạn đã xem bài
h2n2102
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình đã mua bộ này cho con mình trước đây, và mình thấy là chiếu lên nó không rõ ràng lắm. Nên dùng thời gian ngắn là vứt.

Theo mình là không nên mua
@h2n2102 Mình chơi thì khá rõ... bạn có thể xem video.. Nhưng mà nó có một vấn đề quên lưu ý

Vidu ở vách tường nhà dưới của mình, thì nó lại không rõ lắm... nhưng khi mang lên phòng ngủ thì lại rõ, dù đèn đã tắt hết, dùng tay sờ vào tường thì nước sơn hay khác một chút. Ở dưới nhà sơn bóng luôn...còn trên phòng ngủ thì nước sơn hơi nhám.

Chịu khó để khoảng cách phù hợp và điều chỉnh núm vặn.... cũng ko nên kể quá lâu mắt của bé cũng sẽ mỏi
Heisenb3rg
TÍCH CỰC
2 năm
@h2n2102 ngày xưa ko có cái gì xem thì cái gì cũng háo hức, chứ giờ chúng nó youtube cho nhanh và mượt, chờ xoay tạch tạch chắc chỉ tò mò đc 1-2 lần rồi vứt thôi 😆
DKez
TÍCH CỰC
2 năm
@h2n2102 mình cũng dùng bộ này, khá rõ ràng mà, đặc biệt lên giường tắt hết điện đi, chiếu lên trần nhà
pin cúc áo dễ nuốt nhầm, lại nhanh hết. kể lắp pin aaa hoặc aa thì an toàn hơn.
@kirakun277 Đó là lý do những sản phẩm dùng pin cúc áo, các nhà sản xuất đã tính trước, và bố mẹ phải lắp vào vặn ốc như vậy... bé không thể mở ra để nuốt!
Screen Shot 2021-11-25 at 10.24.14 AM.png
sweeth2o
ĐẠI BÀNG
2 năm
@kirakun277 mỗi truyện đọc 1 ngày thì chơi 1 tháng (xem đi xem lại) là chán rồi, pin còn chưa kịp hết 1 nửa
@sweeth2o Tính ra pin cũng lâu, mình thì chưa hết mà thấy nhiều bạn đang sợ pin cúc áo dung lượng it mau hết, cám ơn bạn đã chia sẻ..!
Rossonero224
ĐẠI BÀNG
2 năm
cái này thấu kình ko tốt nên hình chiếu lên mờ lắm.
Trước mình có back cho 1 dự án trên kickstarter cũng tương tự như này : https://mymoonlite.com/

Chất lượng build tốt nên hình chiếu lên tường đẹp, có app đọc truyện và dùng đèn flash trên điện thoại nên sinh động hơn nhiều, có cả âm thanh minh họa.
@Rossonero224 Hay nè, để em xem thử. Cám ơn anh
Akinori
TÍCH CỰC
2 năm
@Rossonero224 ship về VN 25$
Im lặng đi
bluewolf
TÍCH CỰC
2 năm
@Rossonero224 Chuẩn, mình cũng mua 1 cái y hệt, cũng tìm hiểu kỹ trừ vụ thấu kính ko biết, chiếu lên mờ mờ 3 bữa trẻ con chán chỉ thích chiếu trăng sao lên trần nhà thôi 😁
Hay đấy, mình đã đặt
@firework1805 Cám ơn bạn đã xem bài
Gợi nhớ về chiếu bóng bờ hồ ngày xưa.
@HARRYTRINH9 Đúng vậy, hồi nhỏ em cũng đã từng xem, cám ơn bạn đã xem bài !
M@trixs
ĐẠI BÀNG
2 năm
Món đồ này thì giúp Bố Mẹ quay trở về thời xưa, ôn kỷ niệm; con cái thì có thời gian chơi với Bố Mẹ. Khá là hay ho
@M@trixs Cám ơn anh đã xem bài
donquijote
TÍCH CỰC
2 năm
Mình đang đọc truyện cổ Grimm cho con 3 tháng tuổi nghe cho quen. Cơ mà truyện này đọc nhiều khi kết thúc ảo vãi.
@donquijote Cám ơn bạn đã xem bài nhé, hình như mấy cuốn đó giá cũng khá mắc
iamcp
TÍCH CỰC
2 năm
Hay nhỉ! Người lớn còn thấy hay thì trẻ con chắc cũng thích. Giờ thay vì cho xem nội dung thụ động thì đây cũng là một cách để giúp trẻ sáng tạo hơn.
@iamcp Cám ơn bạn rất nhiều, nhưng bố mẹ phải làm nhiều việc kết hợp thuộc nôi dung và cố gắng đọc càng biểu cảm thì bé sẽ càng thích 😁
làm mình nhớ ông nội mình quá 😔(
ngày xưa nhà chụp hình nên có cái lồng đèn cũng dùng đèn rọi thế nầy
film tàu thì gọi là đèn kéo quân gì đấy, cũng để hình gia đình vào rùi chiếu lên tường cho xem
@choigiky Cám ơn bạn đã xem bài, thật sự món trò chơi này gợi nhớ rất nhiều về tuổi thơ
kisiri
ĐẠI BÀNG
2 năm
mình cũng đã mua một bộ cho con mình lúc nó...1,5 tuổi, thời gian nó nghe mình kể đúng.....10 giây, là giành lấy tự chiếu lên tường cho vui, không nghe kể chuyện nữa, lớn lên một chút thì thỉnh thoảng cũng có chơi, chiếu lên tường, hỏi này hỏi nọ, mình cũng tương tác với nó, giới thiệu nhân vật, câu chuyện, nhưng thề rằng chưa bao giờ kể được hết một câu chuyện trọn vẹn, giỏi lắm là đến 1/2 là được yêu cầu đổi sang truyện khác mà phải chính tay nó lựa truyện (theo màu sắc của cuộn phim, có 8 truyện, 8 màu khác nhau). giờ 3 tuổi không chơi nữa, mà chuyền công năng thành đèn phin luôn rồi, do đèn không lắp phim thì sẽ có vòng sáng hắt ra như đèn pin, à luôn yêu cầu phụ huynh tắt đèn trước khi giới thiệu cây đèn pin này, haha.
Nhận xét chung về sản phẩm và chất lượng:
Mình thấy sản phấm có chất lượng tốt, chắc chắn, chổ gắn pin cúc áo có vít vặn nên cũng an toàn.
Về độ sáng và rõ thì phải chỉnh theo thực tể khoảng cách chiếu, nếu không chỉnh thì sẽ bị mờ, nhòe, chỉnh đúng tiêu cự thì cũng tương đối rõ (tất nhiên không thể kỳ vọng như máy chiếu Full HD được.)
Pin cúc áo không quá khó mua, mua ở mấy tiệm đồng hồ đểu có, hoặc tiệm điên nước, nhưng rẻ nhất là nên mua trên Shopee hay tiki, mua theo mã pin.
Về nội dung giáo dục, khá hay, chịu khó bỏ thời gian chơi với con, kể cho nó nghe (nhiều khi cứ kể, nó có nghe không thì...chịu, vô được gì thì vô; nên đặt câu hỏi để hướng sự chú ý của nó nhiều hơn, ví dụ công chúa đẹp không, con gấu đang làm gì....)
À nếu phụ huynh có làm cho con mình một cái lều (bằng mền, hay lều vải chuyên nghiệp thì khi treo cây đèn này dùng chế độ chiếu sáng có hình mặt trăng, ngôi sao ấy nhìn cũng hay lắm).
Theo mình nếu có điều kiện cũng nên mua, còn con nít nó chơi đồ chơi nào cũng vậy à, mau chán lắm.
@kisiri Rất cám ơn thông tin rất hữu ích của anh !
bluewolf
TÍCH CỰC
2 năm
@kisiri Haha... giống hệt bé nhà mình
Mình có tìm hiểu loại này mà thấy trẻ nhỏ thì cần phải âm thanh to rõ, hình ảnh chất lượng, sắc nét thì sẽ tốt hơn cho nó nên cho nó coi Netflix trên tivi 65 inch
@thanh_satria Ok cám ơn bạn 😃
boozyer
CAO CẤP
2 năm
cái này mờ tịt, mua xong con bé nhà mình chả chơi đc
@boozyer Mình dùng dù thấy ổn, không mờ tịt
Nhà tôi cũng có cái na ná, nhưng nó kiểu máy chiếu các chòm sao ra cả phòng, chán cảnh này thì mua lens có cảnh khác, phòng tắt hết đèn đi đẹp lắm, tên là Sega Homestar, ở VN cũng có nhiều nhà đang dùng cho con
@P.W Cám ơn anh đã chia sẻ, để em tìm mua review chơi ạ
@nkinhluan Lúc bật lên trong phòng nó trông như này này
quasimodo85
ĐẠI BÀNG
2 năm
@P.W Ôi đồ chơi này đắt quá 😔
@P.W Dạ quá đẹp luôn anh a, nhưng em mới xem giá kaka
quasimodo85
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình đã mua và chơi với con từ lúc con khoảng 2 tuổi.

1. Buổi đêm chiếu lên trần nhà khá mờ (dù chỉnh lens các kiểu). Khoảng cách từ đèn --> trần chắc khoảng 2m5.

2. Truyện theo film khá là ... lệch pha (hoặc là ngắn cụt lủn cho vừa với 6-8 slide phim gì đó, hoặc là không giống lắm với các truyện vẫn hay kể cho con).

3. Cảm nhận của con: khá là thích, hoặc là đòi kể truyện, hoặc là đòi nghịch đèn trong buổi tối. Giờ 3 tuổi rồi con vẫn nghịch cái đèn, còn truyện phim thì mình vứt rồi.

Vậy nên mua hay không nên mua? với giá tầm 400k thì mình thấy là nên mua. Nó đem lại 1 trải nghiệm vui vẻ lành mạnh cho con trẻ trong 1 thời gian không ngắn (tầm 3 - 4 tháng).
@quasimodo85 Rất cam ơn thông tin hữu ích của anh 😃
sweeth2o
ĐẠI BÀNG
2 năm
bộ này có 7 phim, sau mua thêm 4 phim nữa là 11 nhóc nhà mình xem đi xem lại 1 tháng là chán. Pin còn chưa kịp hết
@sweeth2o Cám ơn thông tin hữu ích của bạn ...!
Ồ thú vị quá
@MinhTriND Cám ơn anh đã xem 😃 !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019