Trên tay đèn trần Yeelight mới: ánh sáng đẹp, thông minh, 1,9 triệu, đáng mua

cuhiep
12/2/2021 16:14Phản hồi: 86
Trên tay đèn trần Yeelight mới: ánh sáng đẹp, thông minh, 1,9 triệu, đáng mua
Yeelight 2019 nghe có vẻ cũng như đó là bộ đèn trần mới nhất anh em có thể mua được lúc này. Bộ mình đang xài là Yeelight Gen 2 đã được khoảng 1 năm. So với bộ Gen 2 thì bộ 2019 mỏng hơn, nhỏ hơn nhưng vẫn có khả năng chiếu sáng tương đương. Mức độ hoàn thiện cũng kém hơn, kết cấu không còn xịn bằng bộ trước nữa… nhưng được cái phần ánh sángthông minh thì không kém hơn nên xứng đáng để nâng cấp.

Mỏng hơn và nhỏ hơn:

Yeelight 2019 có đường kính 50cm và độ dày tình từ trần xuống chỗ thấp nhất là 7cm. So với 65cm và độ dày là khoảng 14cm so với bản trước. Thực tế thì nó mỏng và gọn hơn rất rất là nhiều. Nếu anh em nào khó chịu vì sự tồn tại của cái đèn nó quá nhiều thì bản nâng cấp này cho cái nhìn gọn hơn, đơn giản hơn… đây là điều mà mình mong chờ nhất.

Không có đèn hắt lên trên trần độc lập:

Đèn hắt lên trần độc lập của Yeelight Gen 2 là cái mình không thích. Nó không chỉ làm cho cái đèn dày thêm mà còn rối hơn khi sử dụng. Tự nhiên có một phần ánh sáng hắt lên trần với màu khác, bộ điều khiển khác. Nhìn nó rất là phi tự nhiên. Mình chỉ cần đèn chiếu sáng có nhiệt độ màu thay đổi thôi chứ không cần đèn xanh, đỏ, tím vàng… trong khi cái Gen 2 nó có hẳn một phần chiếu lên trần nhiều màu thay đổi khác nhau 😁 Vấn đề là tắt nó đi khá là khó khăn, và nó tự động mở lại mỗi khi mở đèn…
Nên bản 2019 này Yeelight bỏ đi cái vụ hắn lên đó là một điều tích cực.

Ánh sáng và tính năng thông minh:

Đây là hai phần chính của một chiếc đèn. Về cơ bản thì đèn trần Yeelight 2019đèn trần Yeelight Gen 2 đều có tính năng chính và ánh áng như nhau. Không thay đổi, không tốt hơn, không xấu đi. Chỉ có điều là do cái đèn 2019 nó mỏng hơn và nhỏ hơn nên nhìn vào thì nó sẽ gắt hơn một chút.

Ánh sáng:

Có thể thay đổi từ 2700k đến 6500k (từ rất vàng cho đến sáng trắng). Có thể điều chỉnh từ sáng đến tối (dimming). Mình thích màu sắc và ánh sáng thế này thôi chứ không thích màu mè hoa lá như các hệ thống đèn khác.

Theo thông số của hãng thì một cái đèn 50W có thể chiếu được phòng từ 15 đến 20m2. Mình gắn 2 cái cho cái phòng khách khoảng 40m2 của mình. Đôi lúc vẫn cảm thấy hơi tối chút nếu so với một số nơi. Mình vẫn muốn đèn mỏng và công suất mạnh hơn chút để đôi khi mình có thể dùng nó để chụp hình hay làm gì đó cần nhiều ánh sáng hơn. Còn về độ sáng để sinh hoạt thì đủ rồi.
Mình theo hệ thích ánh sáng chan hoà chứ không thích kiểu đánh vào một số điểm hay vùng trong nhà.

Sự thông minh:

Ngay từ lúc nhận nhà thì mình đã bỏ hết các công tắc bật đèn đi, với mình các công tắc đó làm cho cái tường nó bị cắt xé và thực tế thì ở lúc này chúng ta không cần sự tồn tại của công tắc đèn nữa. Hai lựa chọn thay cho công tắc là remote và trợ lý ảo. Mình đã dùng remote một thời gian, khá là ổn cho đến khi nó hết pin phải thay thì hơi là chút. Sau này mình bỏ luôn remote và 100% dùng qua trợ lý. (giọng nói và touch lên trên màn hình smart Google).

Với Google Assistant anh em có thể mở/tắt đèn từng cái, từng phòng, tất cả… trong một câu lệnh. Anh em cũng có thể đổi màu sắc ánh sáng, đổi cường độ ánh áng luôn. Giọng nói hay touch lên trên màn hình thông minh đều được.

Giá cả:

1,9 triệu cho Yeelight 2019 50W như mình trên tay trong bài này. Giá của Gen 2 mình mua cách đây 1 năm thì cao hơn chút thì phải, không nhớ lắm. Mình cũng chẳng biết nó có đắt khi so với các đèn khác hay không vì không tìm thấy các đèn có tính năng tương tự để so.

Quảng cáo

Nhưng nếu so giá trị nó mang lại và số tiền thì mình thấy nó rẻ. Mình loại được hệ thống công tắc, mình có thể điều chỉnh đèn qua các nhiệt độ màu và độ sáng dễ dàng. Tuy phần kết nối với tài khoản Mi hơi rắc rối chút nhưng cũng không quá khó.

Đơn giản và đẹp.

Các bóng Led được bố trí xung quanh. Các thành phần điện tử được gắn vào trong miếng trong này và nó là một khối luôn.

Ở giữa là driver cũng được thiết kế tròn, đẹp, việc gắn điện vào cũng đơn giản và dễ dàng
Bên trái là đèn 2019, phần ốp ngoài là một bộ phận riêng và phần chính cũng là phần gắn lên trần luôn. Trong khi bản Gen 2 thì bộ phận gắn lên trần nhỏ gọn phần còn lại là một khối luôn. Kết cấu của Gen 2 nhìn xịn xò, phức tạp nhưng lại không hiệu quả.

Quảng cáo

Mỏng và gọn hơn rất nhiều. Đèn Gen 2 còn có các điểm loé sáng kiểu sao, màu mè, mình không thích lắm. Nhưng như mình nói bên trên vì không có lựa chọn nào khác nên đành chịu xài Gen 2. bản 2019 ra quá ngon nhưng mà mãi về sau mới mua được.

86 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hzai mới nhìn tưởng cục phát wifi
tlam1974
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nhìn thì đẹp nhưng mắc quá thui. Có nhiều cái tương đương!
Gắn phòng trọ cho Sinh viên cũng được, giá phù hợp
@HyH thì chính vì "không thấy ghê" nên mới nói bạn là sv cao cấp... 😃 Bảo đảm không có thằng sv nào Ở TRỌ mà chơi cái đèn gần 2tr bạc nếu đã từng ăn mì gói cuối tháng! Sv "thấy ghê" tụi tui lúc trước cuối tháng ăn mì gói thấy mẹ nên ~ 2tr rất... chi... là... bự !!! (chứ đừng nói 1tr mấy, 1tr mấy là 1tr1 hay 1tr9 ??? nó khác nhau lắm).
@andytran1986 SV mì gói là SV96 hay 2000 à.
Giờ SV vào cửa hàng tiện lợi hết rồi.
@HyH đại gia đây rồi, chắc ông học RMIT hay trường hoàng gia nào đó chứ đầy trường sinh viên vẫn ở ktx 200k-300k 1 tháng với ăn mì gói mỗi sáng, mà kể cá có tiền thì chúng nó cũng đéo đốt vào cái đèn này mà sẽ dùng tiền mua thêm tý thịt trứng cho bữa ăn ông ạ, ông nghĩ ai cũng giàu như ông chắc.
cứ thấy tiền là nghĩ ngay đến ăn uống, sao không dùng tiền đó để khai sáng văn minh và đẻ ra thêm tiền. Cứ vậy thì khi nào mới thoát nghèo, hay muốn nghèo bền vững
Con này khoang tường hay dán tường vậy ad?
@nhtphuc khoan chứ bạn, thạch cao dễ mà, sao dán được, bạn coi clip néh
Ngon đó
Mấy đèn này thì được cái thông minh chứ lúc hư hỏng thì ốm đòn.
Nếu thiết kế dạng module tách phần led và driver riêng hư phần nào thay phần đó hoặc ra model mới thì chỉ cần upgrade driver là xong thì còn dám dùng.
nohero2004
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kobebryant Nhìn hình thì nó tách rời và gắn với nhau bằng 2 con ốc vít nhỏ đấy thôi
@kobebryant Đèn nào chả tách rời driver bác 😁
Roxbenxz
TÍCH CỰC
3 năm
Không xài công tắc tức là đấu 2 đây điện trực tiếp vào đèn và gôm về cb từng phòng hay sao bác chủ?
@Roxbenxz đâu từ gốc luôn bạn, mỗi phòng đi vào đều có cầu giao riêng rồi.
nathai
TÍCH CỰC
3 năm
@Roxbenxz Thì nó giống cái ổ điện thôi bạn
@Roxbenxz Dùng công tắc dán tường k dây cho tiện bác ;)
tpv1988
TÍCH CỰC
3 năm
Nhìn xa cũng tương tự chắc ko đổi . Mình dùng 2 năm rồi vẫn OK , thích nhất có vân ánh sao nhìn rất đẹp
DKez
TÍCH CỰC
3 năm
@tpv1988 2 củ không đẹp thì ai mua ạ.
@tpv1988 Góc bàn thờ đẹp quá ạ
tpv1988
TÍCH CỰC
3 năm
@_vphlinh_ Cảm ơn mod , người lớn thường thích nhiều màu , mình trẻ trung nên 1 màu nhìn đỡ chán 😃
@tpv1988 Vâng, em cũng thích những góc này đơn giản một chút, chỉ cần làm nổi bật những gì quan trọng thôi ạ 😊
convoi9999
TÍCH CỰC
3 năm
Gắn wc có bao sáng ko ta
@convoi9999 bao nhé, mình có găn cái trong đó ;D
Wc nhà bác bao m² mà lo con này ko đủ sáng 😮
@convoi9999 có cái dòng thấp hơn 24w, mình nghĩ cái đó phù hợp với wc hơn 😁
@convoi9999 Sáng lắm luôn á 😆
lordgon
TÍCH CỰC
3 năm
Ánh sáng tran hoà?
xedieu
CAO CẤP
3 năm
Cho dù nhà có smart đến mấy mà bỏ hết các công tắc cơ thì cũng là không nên.
@xedieu Nhà ko có người già thì mình nghĩ ko vấn đề đâu bạn. Ngoài ra lệnh = giọng nói còn có thể điều khiển trên màn hình cảm ứng.
xedieu
CAO CẤP
3 năm
@HaiChin Kể cả ở level cao hơn, thậm chí dùng full các cảm biến hiện diện (chứ không nói pir) thì cũng vẫn là không nên. Công tắc là 1 trong các thiết bị chấp hành cơ bản và quan trọng trong nhà.
@xedieu Mình đã bỏ hơn 1 năm rồi
empty77
TÍCH CỰC
3 năm
@cuhiep Anh Hiệp cho e hỏi, e mới lắp cái yeelight 2019 này mà bị vấn đề là khi tắt bằng app thì nó vẫn hơi sáng lờ mờ ( mờ hơn cái moon mode).
Khi tắt bằng công tắc vật lý thì nó tắt hẳn.
Tại e xài ở phòng ngủ nên sáng mờ mờ khá khó chịu vì nó ở trên trần.

Của anh có bị như vậy ko?
A có biết cái nào để sửa or khắc phục ko a. Cứ tắt bằng công tắc vật lý thì chẳng còn thông minh gì.

Note: Đèn của e ko đấu dây đất ( ở giữa). Hệ thống nhà e chỉ có 2 dây.
David.Le
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cuhiep : cái vụ đèn hắt khó tắt và tự động bật theo tôi là không đúng hoàn toàn, vì chúng ta có thể dễ dàng tắt nó bằng nút bấm trên remote control, và vô hiệu hóa việc đèn hắt tự động bật tắt cùng với đèn chính.
@David.Le mình cũng chẳng hiểu nữa, mình thấy không cần nó và cứ phải đi tắt nó. chính nó cũng. rất là khó khăn 😁
David.Le
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cuhiep Bấm và giữ nút On/Off sẽ giúp bật và tắt đèn hắt, không ảnh hưởng đến đèn chính. Nếu muốn đèn hắt không tự động bật tắt theo đèn chính thì trong ứng dụng Yeelight, vào Settings -> Ambilight Settings -> tắt cái mục "Auto on/off with main light" đi là được.
S@ng Nguyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ngon
Đẹp mà mắc nhĩ
Có RGB nữa thì đỉnh luôn =)) tha hồ xập xình thùng thình ó ó
Yêu quá
@CrazyPorcupine Thôi
songtu1306
ĐẠI BÀNG
3 năm
1tr9 hơi mắc.
Giá chát quá
@hongphuc1992 giá này chát gì nữa bạn ơi 😁
@hongphuc1992 Mua 1 cái đèn trang trí của tàu hàng ko tên tuổi cũng phải 3 củ, chất lượng lẫn tinh năng đều kém hơn. Chỉ dc cái rất sáng
Mình dùng cái này thấy ổn, ánh sáng dịu mắt, ko bị gắt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019