Trên tay đèn trần Yeelight tròn 32W dùng được với Google Assistant: sáng, đẹp, 1,6 triệu

Duy Luân
5/5/2019 11:28Phản hồi: 165
Trên tay đèn trần Yeelight tròn 32W dùng được với Google Assistant: sáng, đẹp, 1,6 triệu
Mình vừa mua được cái đèn Yeelight này với giá 1,6 triệu đồng, xài khá là ưng. Mình gắn nó lên trần trong phòng của mình vì mình cần thêm ánh sáng mỗi khi quay video vào buổi tối, hiện tại trong phòng đã có 3 bóng huỳnh quang và 1 bóng Yeelight đổi màu rồi nhưng vẫn chưa đủ sáng. Đèn Yeelight Ceiling LED này có công suất 32W, thiết kế đẹp, tinh tế, có remote để điều khiển, hoặc điều khiển qua app Xiaomi Mi Home hoặc app Yeelight đều được. Ngon cái nữa là đèn hỗ trợ tích hợp với Google HomeGoogle Assistant nên có thể điều khiển bằng giọng nói, mời bạn xem video bên dưới để hiểu rõ hơn.

Đèn này khá nhẹ, mình có thể cầm nó bằng 1 tay, tuy nhiên lại có đường kính khá lớn và cái hộp cũng to nên nếu bạn có đi mua bằng xe máy thì nhớ rủ theo 1 người thân ngồi sau ôm về (hoặc nhờ tiệm giao, hoặc kêu chiếc Grab Car vứt nó lên rồi về nhà lấy cũng được).

Thiết kế của đèn là một trong những điểm làm mình ấn tượng nhất. Nó có hình tròn rất đẹp song vẫn vô cùng đơn giản, phù hợp với style nhà hiện đại. Đèn cũng mỏng nữa. Sau khi lắp đặt, mình rất hài lòng với ngoại hình của cái đèn Yeelight này và có lẽ nó là món đồ smarthome đẹp nhất mình từng lắp vô nhà của mình (đẹp ngang với nó chắc là cái loa Google Home Mini). Bản mình mua có đường kính 480mm với công suất 32W, vừa đủ đẹp cho căn phòng bé bé trong nhà chung cư của mình.

Cái đẹp còn lây qua cả remote 😁 Cái remote Bluetooth đi kèm theo Yeelight Ceiling LED rất đẹp, nhìn thích cực kì. Nó sẽ giúp bạn bật tắt đèn, chỉnh độ sáng, chuyển giữa các chế độ với nhau. Mình có hướng dẫn cách pair remote với đèn ở cuối bài cho anh em nào chuẩn bị hoặc mới mua cái đèn này về dùng nhưng không biết pair làm sao.

Chưa hết, cái đèn này còn có những ngôi sao nhỏ gắn trên chóa đèn nữa. Khi bật đèn lên và nhìn nghiêng bạn sẽ thấy nó hơi lấp lánh nhẹ. Nó không ảnh hưởng gì tới công việc và khả năng chiếu sáng, lại nhìn vui vui. Chắc đang muốn giả lập lại bầu trời sao hay gì đấy.

Cách lắp đặt của đèn khá đơn giản, nó có một cái khay bằng sứ với hai lỗ cắm điện, chúng ta sẽ đi dây vào đây và bắt khung sứ này lên trần trước, sau đó lắp đèn vào cái kịch là sẵn sàng sử dụng. Do nhà mình xây từ khá lâu không có sẵn dây âm từ trần nên mình phải nhờ thợ điện tới đi dây cho mình, sau đó mới gắn cái đèn này lên được. Nếu không rành mấy vụ đi dây, bạn có thể ra bất kì tiệm điện nào nhờ họ đến lắp cho bạn.

Sau khi lắp xong, pair remote (cách pair có ghi cuối bài), truy cập vào Wi-Fi (bằng app Mi Home), bạn có thể bắt đầu sử dụng nó. Giống như các đèn thông minh khác, bạn có thể:
  • Tăng giảm độ sáng của đèn. Cái Yeelight Ceiling LED này có công suất tối đa 32W, tức gần bằng 1 bóng huỳnh quang, độ sáng của nó đạt tối đa 2200 lumen.
  • Chỉnh nhiệt độ màu từ vàng qua trắng, nhiệt độ màu từ 2700K đến 6000K
  • Có nhiều chế độ mô phỏng lại mặt trời, chế độ ngủ, có cả chế độ mô phỏng lại mặt trăng (vì nó cũng tròn tròn)
  • Thiết lập các cơ chế tự động hóa, tự động bật đèn hay sử dụng kết hợp với cảm biến cửa, cảm biến người thông qua app Mi Home. Xem thêm về tự động hóa đồ thông minh Xiaomi trong bài: Hướng dẫn tự động hóa nhà thông minh với đồ smarthome Xiaomi.
Sau khi add đèn vào app Mi Home hay Yeelight, bạn có thể liên kết tài khoản Mi Home / Yeelight với Google Home để đồng bộ Yeelight Ceiling LED sang. Sau đó bạn có thể yêu cầu Google Assistant bật tắt, đổi màu, đổi độ sáng... y như bao smart bulb khác. Đây cũng là một trong những lý do chính mà mình chọn mua Yeelight Ceiling LED chứ không phải cái đèn khác / hãng khác, không chơi được với Google Assistant là bye bye.

Tạm thời thì ưng bụng với đèn này, có gì mới mình sẽ chia sẽ thêm với anh em nhé.

Link mình dùng để mua hàng cho anh em nào quan tâm, giá là 1.650.000 đồng. Ngoài bản 32W này thì đèn còn có bản 50W, nhưng đắt hơn nhiều và sẽ to hơn (đường kính 650mm), tới 3.100.000 đồng, và mình không muốn chi nhiều tiền vậy nên mình chọn bản 32W.

Quảng cáo

Cách pair remote Bluetooth với đèn Yeelight LED Ceiling:
  1. Mở nắp pin của remote, rút miếng giấy seal pin ra thì remote mới chạy được
  2. Tắt đèn đi, mở lại
  3. Sau khi mở, trong vòng 60 giây, bạn nhấn giữ phím M + Off trên remote
  4. Giữ một lát sẽ thấy đèn cam trên remote chớp, sau đó là đèn LED chớp
  5. Vậy là đã connect xong
Cách reset đèn Yeelight LED Ceiling để kết nối vào Wi-Fi thông qua app Yeelight / Mi Home:
  1. Tắt đèn, sau đó thực hiện việc mở lên trong vòng 2 giây, sau đó lại tắt trong 2 giây
  2. Lặp đi lặp lại thao tác này 5 lần
  3. Ở lần thứ 5, đèn sẽ chớp chớp, báo hiệu đã reset
  4. Mở app Mi Home hoặc Yeelight trên điện thoại, chọn vùng Trung Quốc, add thiết bị Yeelight LED Ceiling Light
  5. Làm theo hướng dẫn trên màn hình để chuyển mạng Wi-Fi sang kết nối trực tiếp với đèn và cho phép nó nối vào Wi-Fi ở nhà (cứ làm theo app là sẽ xong)
tren_tay_den_yeelight_google_assistant_2.jpg tren_tay_den_yeelight_google_assistant_6.jpg tren_tay_den_yeelight_google_assistant_5.jpg tren_tay_den_yeelight_google_assistant_1.jpg remote_dieu_khien_bluetooth_2.jpg remote_dieu_khien_bluetooth_3.jpg
165 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hỉnh như nhà có trần thạch cao mà sao đi cái nẹp nổi xấu vậy?
@slbadguy mình định lắp con này nhưng đang sợ gắn lên trần thạch cao nó rụng cả mảng ra thì nhọ, bác gắn luôn vào trần thạch cao hay lắp như nào vậy?
slbadguy
TÍCH CỰC
5 năm
@ngocquang_t2 Trần thường, nó làm vị trí đó để dây sẵn rồi, mình khoan gắn vào thôi, nhưng yên tâm, con đèn này nhẹ, tháo lắp dễ, không rụng nổi đâu
Phòng mình sau khi bật hết đèn. Ngon rồi.

3 đèn tuýp + 1 bulb Yeelight + 1 đèn trần Yeelight
LeonTr
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Phòng của bác Luân chừng nhiêu m2 ấy nhỉ :?
ThongBL
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Duy Luân mod ơi đèn này có dùng app mihome vùng việt nam đc ko?
@ThongBL Mình không rõ 😆 chắc là không. Mà kệ nó, xài qua app Yeelight cũng ổn
Sing_1975
TÍCH CỰC
3 năm
@Duy Luân Nhà có mấy thiết bị smart Xaomi, ban đầu chỉ có 1 người (người A) dùng Mi Home, nay thêm vài người trong nhà (người B, C) muốn dùng chung (phone họ đã cài app Mi home nhưng A dùng tính năng "Shared device" trong app cho B, C nhưng không được @Duy Luân, bác có trãi qua chia sẽ kinh nghiệm với, Thanks nhiều
hiepleebrvt
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái miếng tròn sau là cái base gắn tường để dính đèn 😆 trần này muốn gắn thêm gì cũng đi dây mệt, trần thạch cao thả gắn dễ hơn nha kaka
@hiepleebrvt nhà mình ở chung cư trần thạch cao thả nhưng đang sợ bắt vít vào nó rụng cả mảng trần, chưa lắp bao giờ nên đang phân vân vụ này 😁
hiepleebrvt
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ngocquang_t2 Thạch cao thả có giàn móc lên mái chịu dc cả người bên trên chứ cái đèn mấy lạng này cỡ gì 😆
rupiah
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hiepleebrvt Bác tìm mua cái vít nở thạch cao ngoài tiệm đồ sắt nhé.

Lấy tô vít chọc thủng thạch cao, xong ấn con vít nở đó vào sao 2 cái chấu nó ăn sâu vào thạch cao. Sau đó dùng tô vít vừa ấn vừa vặn con vít theo chiều kim đồng hồ (không khuyến khích dùng máy bắt vít điện hay khoan vì nó dễ làm xoay cả cái nở, xấu hết thạch cao). Khi vặn theo chiều kim đồng hồ thì 3 cái ngàm trong con nở sẽ nở bung ra và giữ chặt con nở vào thạch cao. Văn đến khi nào cứng tay là hết cỡ. Lúc này bác tháo con vít ra để bắt các thứ vào thạch cao rất chắc chắn và dễ dàng. Sau này tháo ra lắp vào cũng không sợ bị hỏng lỗ bắt vít mà vết trên thạch cao cũng khá đẹp.
imilnt
TÍCH CỰC
5 năm
@rupiah Tắc kê bướm nhựa cũng được.
maunham
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái đền này có thêm ảm biến chuyển động bật tắt nữa mới toẹt vời hẳn
@maunham Phòng ngủ mà gắn cảm biến chuyển động thì tối sao ngủ được, với lại ngồi em đọc sách là nó tắt ngay. Cảm biến chuyển động chỉ phù hợp với toilet, hành lang, sân, cổng thôi.
HoangGiangT
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình mua 3 bộ 480cm và 1 bộ 650cm lắp các phòng. Khá là ổn.
@rupiah hehe, cảm ơn bác, vậy là ok quá rồi, học hành đèn sách thì dùng thêm đèn thôi ạ, em thấy phòng bác cũng nhỏ cho cháu ạ, 12m2 không bác
dungtam73
ĐẠI BÀNG
5 năm
@rupiah Bác đang dùng ạ. Có demo được điều khiển qua assistant được không bác. Nó điều khiển được những gì? Tắt bật, độ sáng, màu sắc?
Có đặt được scene kiểu chế độ xem phim, chế độ mùa hè, mùa đông gì không?
@rupiah không liên quan, nhưng cho em hỏi cái ghế màu xanh trong clip có ok như quảng cáo không ah, cám ơn bác. (nhà có con nhỏ nên đang xem mà chưa thấy ai review)
ken1435
TÍCH CỰC
5 năm
Giá có hơi cao nên đó h chỉ dám mua đèn bulb
giá đèn âm - nổi cũng rẻ mà bác, sao ko mua đèn nổi mà mua ceiling nổi xấu vậy
@choux anh add zalo 0836789595 em gửi catalog ạ
@tuanquang_caxc anh add zalo 0836789595 em gửi catalog ạ
@gnuhuuh Gửi mình trên đây luôn đi bạn, cho xin link hay gì đó chứ mình không có xài Zalo
Đẹp quá
@Duy Luân cho mình hỏi cái, nếu lỡ cháy bóng thì thay bóng hay thay cả cái đèn mới vậy Luân?
Anh T Ng
TÍCH CỰC
5 năm
@trankhanh2210 Bèo vậy, đèn downlight các phòng nhà mình đều full led mà dùng gần 5 năm chưa bóng nào hỏng
@iTeen Hên xui nó cháy bảng mạch thôi bác 😁
@trankhanh2210 cháy Driver thì mua Driver thôi về thay
VoThuan1990
ĐẠI BÀNG
5 năm
Phòng mình xài con gen 1 cũng khá ok. Mua rẻ hơn tầm 1.2tr
Phòng bác bao nhiêu m mà 3 cái tuýp vẫn ko đủ sáng thế.
Phòng e chơi 1 cái led 65w nó sáng chói loà cả mắt :p
Chuẩn bị đi sự kiện Google chiều nay thế nào rồi @Duy Luân ơi. Có livestream hay tường thuật trực tiếp gì không để anh em hóng?
choux
TÍCH CỰC
5 năm
@spetsnaz GRU không live stream nha haha
Nói chung nếu xác định làm nhà thong manh thì phải làm từ đầu cho đồng bộ, lắt nhắt quá cũng chán
Các thiết bị xiaomi của bác @Duy Luân dùng region China hết à? Bác đã bao giờ so sánh thử tốc độ điều khiển giữa các region với nhau không? Remote các thiết bị này có độ trễ khá lớn phải không?
choux
TÍCH CỰC
5 năm
@cloud5trike Mình dùng China hết, thỉnh thoảng có hơi lag khi điều khiển qua app, còn lại thì ngon bạn
rupiah
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cloud5trike Dùng region khác nó thiếu nhiều thiết bị lắm.
Chỉ có China Mainland là đủ hết.
Với Yeelight Celling Light này nhiều người nói cần chuyển server Singapore để điều khiển đầy đủ nhưng em vẫn để China Mainland bình thường
@cloud5trike có bác nào dùng dòng philip hue này chưa cho mình xin ít review
https://limota.vn/san-pham/philips-hue-dual-pack-e26-8718696729052/

Philips HUE Dual pack E27 - Limota.vn - Cung cấp thiết bị & Giải pháp cho nhà thông minh - Khách sạn

Bộ bóng đèn : Philips HUE Dual pack E27 Tương thích Apple HomeKit, Google Assistant, Amazon Alexa. Chuẩn giao thức kết nối thông minh Zigbee & Bluetooth. Điều khiển qua ứng dụng Philips HUE hệ điều hành iOS hoặc Android. Chức năng giải trí...
limota.vn
giacay
TÍCH CỰC
5 năm
Đèn trần lô gia đang cháy, liệu có nên mua cái này về thay ko nhỉ?
Hay nhi, giờ làm thi công smat home ngon lành
Trinh74
TÍCH CỰC
5 năm
Nó mà thiết kế cái đèn âm trần downlight sz 30-40cm thì đẹp. Mấy cái đèn LED này nhẹ tênh không lo sập trần 😆
nforce
TÍCH CỰC
5 năm
32W LED khác 45W huỳnh quang chứ thớt @Duy Luân . 2k2 lumen là cao đấy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019