Trên tay Đèn xếp hình Yeelight Smart Light RGB Panels: Rẻ - Đẹp - Đáng mua

Giang-S
8/3/2022 16:51Phản hồi: 19
Trên tay Đèn xếp hình Yeelight Smart Light RGB Panels: Rẻ - Đẹp - Đáng mua
Vừa rồi mình được giới thiệu một sản phẩm đèn chiếu sáng mới của Yeelight. Đó là bộ đèn xếp hình Light RGB Panels. Mình khá thích kiểu đèn xếp hình này, ở nhà cũng đã dùng bộ đèn của Nanoleaf từ những phiên bản đầu tiên đến bản nâng cấp hiện nay, nên khi nghe Yeelight có kiểu đèn này mình khá thích thú. Thích nhất là nó … rẻ, rẻ hơn Nanoleaf khá nhiều. Vì vậy mình đã mua 2 bộ đèn Yeelight, 1 bộ starter và 1 bộ mở rộng để trang trí thêm.
Sau khi vọc vạch một hồi, cũng có nhiều bỡ ngỡ, mình đã làm quen với thiết bị và có một vài điều muốn chia sẻ với anh em, những người cũng đam mê ánh sáng như mình. Ban đầu mình định lắp tổng cộng 9 miếng, nhưng sau khi lắp đủ 6 miếng thì mình thấy đã đủ, sẽ mua thêm 1 bộ 6 miếng nữa để lắp cùng bộ mở rộng kia ở phòng khác.

Nói qua về Yeelight Light RGB Panels

Thời điểm mình biết đến sản phẩm này cách đây mấy hôm, thì khi tìm kiếm google chỉ thấy ra các video nước ngoài chia sẻ cách đây khoảng 1 năm, tuyệt nhiên chưa có shop nào ở Việt Nam hiển thị tới. Mình khá ngạc nhiên. Dù rằng sản phẩm mới nhưng không nghĩ lại hiếm thông tin vậy. Nên mình mò vào trang chủ của Yeelight, thì thấy thông tin cũng “đủ dùng”, chưa đặc sắc lắm. Thậm chí ảnh sản phẩm còn chưa đủ (thiếu ảnh đại diện bộ mở rộng). Tuy nhiên tìm website cũng chỉ để cho biết thêm nguồn gốc xuất xứ, chứ mình cũng đang dùng khá nhiều đồ Yeelight, từ đèn Lightstrip đến … vợt bắt muỗi nên mình nghĩ không có gì quá quan trọng, lấy về và dùng thôi, chất lượng tốt mà.

Bóc hộp

Sau vài giờ đặt hàng thì mình cũng đã có trên tay bộ 2 sản phẩm đèn xếp hình này. Nhìn qua thì hộp khá bắt mắt, sặc sỡ. Kích thước hộp cũng ngang bộ sản phẩm của Nanoleaf.

Bên trong hộp có khá nhiều phụ kiện, đặc biệt là bộ khởi động: bao gồm 6 miếng đèn kích thước 285x239x100mm, dây nguồn có adapter, dây nguồn kết nối với panel, tấm điều khiển, cáp audio chữ Y, băng dính, chip kết nối. Bộ phụ kiện khá cồng kềnh.

Về cách lắp đặt thì bộ Yeelight giống bộ Nanoleaf đời cũ, đó là dính cố định ngay khi tiếp xúc với tường. Vì vậy, theo mình, trước khi anh em định thi công thì cần chuẩn bị mấy việc sau:
  1. Định hình trước vị trí và hình dáng đèn
  2. Có thước nước là tốt nhất, để căn cho thẳng. Miếng đầu tiên mà bị chéo thì cả dãy bị theo, bóc ra rất cực
  3. Không nên dính chặt ngay keo và tường, chỉ để hờ rồi, căn chỉnh xong mới cố định.

Và đây là kết quả.

Những điều mình thích

• Điều đầu tiên là giá rẻ. So với Nanoleaf thì đèn Yeelight giá tốt hơn rất nhiều. Tất nhiên là so 1 bộ Nanoleaf và 1 bộ Yeelight, số lượng tấm 9 so với 6 thì cũng chưa fair lắm nhưng với 6 tấm ban đầu, bạn đã có thể thiết kế được 1 số hình nhất định. Bộ mở rộng thì giá ngang ngang nhau. Độ hoàn thiện của bộ đèn Yeelight cũng rất tốt.
  • Có các tính năng cơ bản về chuyển động ánh sáng. Đèn hiển thị 16 triệu màu RGB, có cảm biến âm thanh (mình đã test, hoạt động rất tốt), có nhiều kịch bản ánh sáng được thiết kế sẵn, anh em chỉ cần vào app và lựa chọn, ánh sáng sẽ thay đổi ngay tức thì.
  • Ánh sáng chuyển động khá mượt mà, có nhiều kiểu chuyển động mà chắc chắn khi lắp thêm nhiều đèn hơn thì chuyển động sẽ thú vị hơn.
  • Có hỗ trợ điều khiển bằng giọng nói qua Google Assitant và Amazon Alexa. Anh em có thể kết nối vào hệ thống nhà thông minh sẵn có của mình.
  • Phù hợp với đa số nhu cầu của anh em thích kiểu đèn xếp hình, trong đó có mình.
  • Có thể thay đổi ánh sáng khi nghe nhạc qua tai nghe. Cái này là dùng cáp audio chữ Y. Đèn có chế độ hiển thị cho game thủ, cái này mình chưa thủ vì không chơi game.
  • Có hẹn giờ tắt/bật.

Những điều mình chưa thích

• Cách lắp đặt còn cồng kềnh, dù đã biết trước nhưng mình vẫn mất khá nhiều thời gian để lắp đặt (so với đèn Nanoleaf đời mới hiện nay)
  • App hỗ trợ chưa được mượt lắm. Mình tải ứng dụng Yeelight theo hướng dẫn nhưng không kết nối được, mà phải dùng qua app Mi Home. Ở app Mi Home thì có full chức năng điều khiển đèn.
  • App Yeelight không có 1 tính năng mà mình rất thích ở Nanoleaf, đó là tính năng xem trước hình khối dự kiến, khi đó bạn thiết kế sẵn hình khối và chiếu điện thoại lên tường, bạn sẽ thấy app mô phỏng hình khối trên tường thực, giúp mình có thể điều chỉnh vị trí và không gian hợp lý hơn.
  • Không (hoặc mình chưa biết) chỉnh được màu sắc hiển thị theo ý muốn.
  • Mới có 1 mẫu hình tam giác. Mình thích mẫu lục giác nên hy vọng Yeelight sẽ có thêm nhiều mẫu hình mới.

Kết luận

Qua một thời gian dài sử dụng Nanoleaf và một thời gian ngắn sử dụng Yeelight Light RGB Panels, mình thấy đèn Yeelight là một sản phẩm rất đáng mua. Với một nhu cầu không quá cao, chỉ cần hiển thị ánh sáng đẹp lung linh, có thể sync cùng âm thanh trong phòng, có thể xếp nhiều hình khối theo ý muốn thì đây chính là một sản phẩm phù hợp. Nếu anh em đang sử dụng các thiết bị đèn của Yeelight, thì bộ đèn xếp hình này là sự bổ sung đáng giá.

Quảng cáo

Cảm ơn anh em đã đọc hết bài viết của mình. Rất mong nhận được nhiều chia sẻ kinh nghiệm, phản hồi góp ý để mình có những bài viết tốt hơn.
19 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bjdatjnh93
ĐẠI BÀNG
2 năm
link mua o dau vay a.
Giang-S
ĐẠI BÀNG
2 năm
@bjdatjnh93 Bộ này em lấy bên Gió Biển ạ
Giá thế nào vậy bạn ơi?
Giang-S
ĐẠI BÀNG
2 năm
@asterix0108 Em mua bộ 6 tấm giá 2tr9, 3 tấm giá 1tr490
@Giang-S Cũng chát phết đấy
minhquanptit
ĐẠI BÀNG
2 năm
chả thấy ghi rổ giá gì mà mod bảo rẻ như thật
Kết quả có quả dây nguồn vô duyên quạ =))
quoclekts
ĐẠI BÀNG
2 năm
cứ nói tới xếp hình là tui khoái...kkk
scattered
TÍCH CỰC
2 năm
Với mình thì xấu và mắc, dây nguồn vô duyên vl. Btw, mới xúc 1 HDD 6T mà giá chưa bằng bộ 6 miếng này.
-nHm-
CAO CẤP
2 năm
Bộ này đâu có rẻ đâu
toidang
TÍCH CỰC
2 năm
Nhìn 2 ảnh đầu thấy hay hay, xem ảnh cuối trên tường thấy hơi phèn phèn 😁
thaihuy0109
ĐẠI BÀNG
2 năm
Vl QC trá hình, khen rẻ mới chịu
kent_us
ĐẠI BÀNG
2 năm
yeelight là số 1 thế giới rồi
ngon đó, Smart HomeKit có bán luôn nhe
pjnkgo
ĐẠI BÀNG
2 năm
1. đắt, xấu, nhiều bộ rẻ đẹp hơn nhiều
2. trẻ trâu mới chơi màu
yeelight hàng ngon mà, giá rẻ
ChienNghiem
ĐẠI BÀNG
2 năm
Rẻ 😆. chán cái sự rẻ của tinhte rồi
Chơi món này tốn kém phết
canhtran92
ĐẠI BÀNG
2 năm
giá tầm 1 củ cho 6 tấm nghe còn ổn, chứ gần 3 củ thì chát quá =)) 3 củ làm ít led vs tranh về diy cho độc lạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019