Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Devialet Mania, loa di động xịn và mắc nhất: 32 triệu

cuhiep
9/12/2022 4:31Phản hồi: 53
Trên tay Devialet Mania, loa di động xịn và mắc nhất: 32 triệu
Devialet Mania Opéra de Paris là 1 chiếc loa di động rất đặc biệt mới được Devialet giới thiệu ở Việt Nam cách đây không lâu, và anh em thấy rằng là hình dáng của nó rất khác so với những chiếc loa di động khác và khả năng chơi âm thanh cũng như cấu hình của nó cũng đều rất là khác. Trong bài này, mình mời anh em cùng theo dõi để hiểu hơn về chiếc loa này.

Thiết kế, vật liệu và hoàn thiện

Thiết kế

Anh em có thể thấy rằng nó có thiết kế khối cầu nhìn giống như một trái banh nhưng mà nó nhỏ hơn chút xíu, vát ở 2 đầu. Bên trên có 1 cái quai, để anh em có thể xách lên, logo của Devialet thì nằm nhỏ gọn bên dưới cái quai.

Phía dưới phần vát hai bên của loa: 1 bên có chữ Devialet , 1 bên có chữ Opéra National de Paris

Chiếc loa mình trên tay là phiên bản đặc biệt, nó còn có 2 phiên bản tiêu chuẩn: màu xám và màu đen.
  • Phiên bản Mania Opera De Paris - vàng sẽ có giá là 32 triệu.
  • 2 phiên bản Mania Deep Black - Màu đen và Mania Light Grey - Màu xám sẽ có giá 24 triệu.

Hai bên quai xách có những cái nút để điều khiển, ở dưới loa sẽ có cổng để anh em đặt lên dock sạc. Anh em cũng có thể sạc qua cổng USB-C ở dưới quai, có 1 cái nút để anh em tắt mic. Vậy, loa này có thể trở thành loa thông minh bởi vì nó sử dụng hệ Alexa của Amazon, còn không cần thì anh em cứ xài nó như bình thường thôi.

Loa này có phần cứng rất mạnh, nó được trang bị con chip ARM Cortex-A53 4 nhân 1.4GHz. Nó giống như những cái loa Phantom khác của Devialet, đều có con chip đó để nó xử lý âm thanh cũng như xử lý hệ điều hành cài trên đó.

Như vậy, nó có có thể kết nối với App trên hệ điều hành Android cũng như trên iOS, giống như những cái App mà anh em đang dùng để điều khiển những cái loa Phantom của anh em vậy, rất dễ dàng.

Dung lượng pin là 3200mAh, theo cấu hình của Devialet nó có thể chơi được khoảng 10 tiếng. Nó có trọng lượng là 2.3kg, khá là nặng.

Quảng cáo

Vật liệu

Nhìn chung vật liệu chúng ta có thể nhìn thấy đó là 4 màng loa, có thể gỡ ra được. Hai bên hông là hai loa bass, có phần viền là nhựa chứ không phải kim loại giống như những cái loa Opéra khác của Phantom

Hoàn thiện

Mình thấy rằng nó được hoàn thiện với chất lượng khá là cao nếu đem so với những chiếc loa di động khác. Nhưng mà nó sẽ ở cái cỡ của những cái loa B & O chẳng hạn.

Về phần cứng

Chiếc Devialet Mania này sẽ có 4 cái loa toàn dải và 2 cái loa chơi âm trầm - 2 loa woofer này được đặt ở vị trí giống như những cái loa Phantom của Devialet và nó cho khả năng tạo tiếng trầm rất tốt, rất mạnh và rất nhanh. Đây là công nghệ vượt trội của Devialet so với những hãng khác, loa nhỏ nhưng mà vẫn chơi tốt vì giải pháp đó của họ.

Quảng cáo

Để kéo 4 cái loa toàn dải sẽ là 4 cái Amply Class-D 25W và để kéo 2 loa woofer sẽ là 2 cái Amply Class-D 38W.

Âm lượng lớn nhất - độ nhạy mà cái Devialet Mania chơi được đó là 95dB SPL, tần số đáp ứng của nó là 30Hz – 20kHz.

Về khả năng chơi nhạc theo không gian thì bản thân cái Devialet này có thể chơi được 360°, anh em để bất cứ chỗ nào nó đều chơi 360°. Tuy nhiên, nếu anh em để nó gần cái tường thì nó có thể lợi dụng những cái tường đó để tạo ra hiệu ứng âm thanh Stereo, mình chưa được thử cái đó, nhưng mình thấy nó hấp dẫn đó, bữa nào mình có loa này mình sẽ thử nghiệm và chia sẻ với anh em sau.

Về kết nối

Chúng ta sẽ có kết nối Bluetooth, Airplay 2, Wifi và bản thân nó sẽ có cái Spotify Connect để anh em có thể dùng điện thoại của anh em để chơi nhạc được.

Mình đã chơi nhạc mấy bữa nay bằng Airplay 2, mình thấy đó là 1 lựa chọn rất là hay bởi vì nó sẽ cho chất lượng âm thanh tốt hơn rất nhiều nếu đem so với Bluetooth hay là Spotify mà Stream
chẳng hạn, thì mình đánh giá cao trải nghiệm với Airplay 2 hơn. Mình khuyến khích anh em sử dụng Airplay cho những cái loa có Airplay như vậy.

Mình đã xài được 3-4 bữa nay, cái cảm nhận đầu tiên của mình về cái hoàn thiện, thiết kế cũng như trọng lượng thì mình thấy rằng nó lớn hơn và đẹp hơn 1 chiếc loa di động bình thường. Do đó, anh em không sử dụng nó như 1 chiếc loa di động bình thường được vì nếu như chiếc loa di động anh em mang đi, vứt tùm lum thì nó sẽ hư, sẽ dở và nó cũng nặng quá để mang đi. Tuy nhiên, nó có pin nên anh em vẫn mang nó di động được nếu muốn.

Ví dụ như là mình, mình không xài loa di động hàng ngày bởi vì mình thích những hệ thống âm thanh khác hơn. Tuy nhiên, khi mình đi công tác mình phải ở khách sạn thì mình thích 1 cái loa di động, nó không phải để mang đi mà là để ở khách sạn bởi vì nó sẽ cho mình âm thanh hay hơn thì cái Mania này rất phù hợp với mình.

Hoặc là đợt vừa rồi mình đi Đà Lạt mình chạy trail, thì mình mang cái này đi, mình treo nó ở lưng cái ghế phía trước mình trên xe buýt 30 chỗ của công ty mình thuê, mình không muốn nghe hệ thống âm thanh của xe buýt đó thì mình mở Mania này nghe rất hay, rất đã.

Hay anh em để nó trên bàn làm việc của anh em để nghe nhạc. Anh em cũng có thể mang vào phòng ngủ, chẳng hạn như anh em không trang bị hệ thống âm thanh trong phòng tắm, nhưng khi đi tắm muốn nghe nhạc thì mang nó theo vì nó có pin. Cũng thú vị nếu anh em mang nó qua nhà bạn chơi. Chốt lại nó vẫn có tính di động, tuy nó không di động như những cái loa di động nhỏ nhỏ khác.

Về âm thanh

Mình rất thích âm thanh ở Devialet Mania trong vai trò là một loa di động, bởi vì chơi được âm thanh to, rõ, rành mạch, tiếng nào ra tiếng đó, mình rất thích. Kể cả những bài hát khó, những bài hát chơi nhiều nhạc cụ nó đều thể hiện được hết. Điều này là 1 trong những đặc tính chung của những cái loa Phantom hay của những cái loa Devialet mình từng nghe thử mà nó có ở trên cái loa này, thì điều đó mình đánh giá cao.

Như vậy mình nghĩ rằng nếu anh em chưa có loa cho bàn làm việc, thì anh em có thể mua chiếc Devialet Mania này, anh em xem nó như là 1 cái loa chính ở trên bàn làm việc, ở trong nhà hay để trên công ty và lâu lâu anh em vẫn mang nó làm loa di động được. Mình nghĩ đó hướng phù hợp hơn cho cái loa này, thay vì dùng nó như 1 chiếc loa di động chính.

Đó là những chia sẻ của mình sau vào ngày sử dụng loa Devialet Mania này. Sau này, nếu mình có cơ hội trải nghiệm nhiều hơn nữa mình sẽ chia sẻ với anh em nhiều hơn.

Phiên bản vàng này sẽ đi kèm dock sạc, hai phiên bản khác: màu đen và màu xám anh em phải mua đế sạc rời.

Dưới đáy của Mania có chân kết nối để bỏ lên dock sạc. Dock sạc có sẵn trong bản 32 triệu còn các bản khác phải mua thêm.
Không có dock sạc anh em vẫn sạc bằng cổng USB-C được. Nút gạt kia để tắt/mở mic dùng trong trường hợp anh em muốn gọi trợ lý ảo. Mình thấy loa này có chơi với Alexa của Amazon.

Devialet Mania có chống nước tiêu chuẩn IPX4 nên anh em có thể mang vào nhà tắm tắm được. Tuy nhiên anh em phải tìm hiểu cái IPX4 nha… không như điện thoại IP68 đâu.

Thiết bị bạn dùng chống bụi chống nước tới đâu? Giải thích tiêu chuẩn IP!

Hiện tại nhiều dòng điện thoại cao cấp được quảng cáo là có chỗng nước theo tiêu chuẩn IP gì đó, chẳng hạn như iPhone X đạt chuẩn IP67 nhưng Samsung Galaxy Note8 lại là IP68. Thêm nữa là các khái niệm mà anh em thường thấy trên hộp sản phẩm hay…
tinhte.vn

Loa đẹp nên để ở góc bàn cũng đẹp nha anh em

Và để trong nhà vệ sinh cũng đẹp nữa.

Mình treo sau ghế xe buýt nghe nhạc. Cả xe được nghe nhạc hay từ loa xịn này.

Phiên bản Opera National De Paris giá 32 triệu có khung bên trong mạ màu vàng.

Bên trong quai xách được làm cũng kỹ lắm

Logo Devialet dưới quai

Hình ảnh khác:

Cám ơn 3kshop.vn đã cho mình mượn loa để trên tay giới thiệu với anh em. Anh em mua đồ âm thanh thì nhớ xem trên 3kshop nhé.
53 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

jamecomy
ĐẠI BÀNG
một năm
đã xài mấy mẫu như vầy rồi, kinh nghiệm là xài loa thường thương thôi, có hư thì rã ra mua amply rời gắn vô vẫn tận dụng được củ loa
Nhà ko có gì ngoài điều kiện
@rongict Và người đẹp nữa 😄
Loa này mig bữa ghé có nghe thử, âm thanh tuyệt vời nhé 😄😍
Zinniie
ĐẠI BÀNG
một năm
Mới mua 1 con Opera 108db đáng tiền thật sự
Hun cái nè
@Zinniie Đáng tiền thật bạn ạ, loa chỉ thích Devialet hoặc Diamondboxx thôi. Còn ngon bổ rẻ thì có Vifa nữa cũng rất ổn
@KurskS Vifa thực chất không rẻ đâu bạn, giá ở nước ngoài cao lắm, chẳng qua các thương gia bán hàng cũ, hàng tân trang không thuế mới rẻ
@Thắng _1998 Mình đang nói giá nc ngoài vì mình dg ở nước ngoài, nó vẫn rẻ hơn so với 2 hãng kia khá nhiều
@KurskS Cmt ở trên bạn không nói giá nc ngoài
Nhỏ nhỏ mà xuống dc 30hz là cũng gớm đấy nhỉ
đẹp, giá cũng rẻ
thôi ngủ sớm mai đi phụ hồ tiếp đây
@latoan339
Cười vô mặt
Con này về chất lượng so với kích thước thì chưa ai bằng, âm thanh rất chi tiết cùng quả bass rất bắt tai ko loa đi động nào có được. Mở max volume cũng ko bị distort vỡ âm nữa mà vẫn rất chi tiết. Tiền nào của nấy là từ chính xác nhất để mô tả dòng này
Đẹp nhỉ 😍
Loa ko dành cho số đông
hiiii
Cười vô mặt
Huawei sound joy có 2tr cũng Devialet vậy 😑😑. Giá này mua 2 con Marshall Woburn 2 mỗi con 12tr pair vs nhau thành Stereo đủ bẻ cổ con này. 1 con thì vẫn là Mono nghe ra hồn gì đâu 🙂
@zozolozozove 😃
Meo U
ĐẠI BÀNG
một năm
@hungvp1987 Giờ e mới biết nghe nhạc bằng ...đít
@Meo U Thật mà bạn ! Mình dùng rồi dở dở ương ương
@zozolozozove Nghe stereo thì mua qua bluetooth về làm gì bạn? Người cần nghe stereo thì một là nghe qua loa truyền thống, hoặc tai nghe cao cấp xíu chứ. Còn loa này người ta về để ở không gian vừa phải, mở lên nghe cho vui nhà vui cửa chứ có tập trung ngồi nghe như nghe trước dàn đâu mà.
Nghe đến cái tên thì nghĩ đến giá cao.
Loa này giâ khoảng bao nhiêu vậy mọi người oi
@ĐoànMinh Mỹ chắc ông đọc mỗi tiêu đề. bản thường 24tr, bản trong post là 32tr
@vodanhdaisu
Cười vô mặt
Loa đẹp và xịn, tiền nào của đó, nhưng cầm đi du lịch cùng gia đình thì được chứ đi công tác 1 mình mà cầm cái này hơi khó bỏ vào valy. Hài lòng với con Dali katch
@vodanhdaisu cái này không bỏ vào vali ký gửi được, phải bỏ vào vali xách tay, như vậy sẽ tốt thêm không gian và 2,3kg cũng là khó khăn nha. nhưng mình thì ok vì mình có cái valikeso có chỗ để hihihi
1 cái loa cho 32 củ, nhìn thôi là rén rồi.
Cái này có tặng không anh 😂
@Đông-Phương-Bất-Lực Không hâhhhah
@Đông-Phương-Bất-Lực
Cười vô mặt
Đẹp quá Bác
Thừa tiền thì mua làm decor là nhất rùi. Giống như con Horizon Light Up của LV. Sinh ra để làm decor
Giá cao quá
Kinh vãi
Loa di động hay nhất mình từng nghe. Thật sự đáng tiền luôn
hành devialet cchất quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019