Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay điện thoại cổ: Nokia N73 dùng Symbian S60v3 vang danh một thời

TDNC
4/11/2014 4:56Phản hồi: 423
Trên tay điện thoại cổ: Nokia N73 dùng Symbian S60v3 vang danh một thời
Nokia N73 là một trong những sản phẩm rất thành công của hãng điện thoại Phần Lan. Đây là chiếc điện thoại chạy trên hệ điều hành Symbian S60v3, màn hình rất lớn 2.4" và camera 3.2 "chấm" chụp rất nét. Đó chính là những ưu điểm của Nokia N73 vào thời điểm cách đây 8 năm (2006). Lần đầu tiên mình thấy N73 là trong một quán phở gần nhà và cảm giác lúc đó thấy rất thích vì màn hình to hơn các máy thời đó khá nhiều. Sau này mình gắn bó với nó khoảng 3 năm và bây giờ lấy ra lại để làm trên tay vui cho anh em xem.

N73 là một trong rất nhiều máy thuộc dòng N-series của nokia. N-series bao gồm rất nhiều máy với kiểu dáng vô cùng đa dạng và phong phú, ví dụ như N70, N75, N76, N80, N93, N95, N97... Máy có kiểu thiết kế rất đặc trưng vào thời đó, dạng candy-bar, sử dụng bàn phím T9. Sau lưng N73 có một cái nắp trượt che camera, khi kéo xuống thì hệ thống camera tự động được kích hoạt, khi đóng lại thì camera cũng đóng luôn. Camera có độ phân giải 3.15 MP, đèn Flash, Auto Focus và sử dụng ống kính Carl Zeiss có chất lượng ảnh chụp rất tốt.

Chiếc N73 này đã theo mình rất lâu, quăng quật không biết bao nhiêu lần nên ngoại hình của máy bây giờ khá xấu xí nhưng mình vẫn rất thích nó. Các phím và cạnh viền bị bong ra rất nhiều, pin thì thay không dưới 3 viên. Đã ba năm rồi mình không đụng đến đó, vậy mà bây giờ cắm sạc chút là lên, mọi thứ vẫn còn hoạt động ổn định, cơ chế trượt nắp lưng vẫn rất cứng, quả thật Nokia rất tuyệt vời.

Nói một chút về hệ điều hành Symbian, đây là hệ điều hành "thần thánh" của thời điểm cách đây chừng 10 năm. Gần như mọi chức năng, mọi nhu cầu đều có app chuyên trị hết, và người ta cũng có thể hack vào hệ thống để làm mọi thứ giống như việc chúng ra root hay Jailbreak máy như bây giờ. S60v3 có lẽ là phiên bản thông dụng nhất của Symbian và cũng có nhiều app với game nhất. Bởi vậy nên sau này dù Nokia có ra tiếp S60v5 với màn hình cảm ứng 100% thì mình vẫn yêu N73 là do vậy. Có thể kể ra một số app mà hầu như ai, cửa tiệm nào cũng có cài cho khách đó là ghi âm cuộc gọi không tiếng beep, phần mềm danh bạ toàn quốc (tự hiện tên và địa chỉ nhà của số điện thoại bàn gọi tới), chụp ảnh không có tiếng động...

Phím bị bong tróc rất nhiều theo thời gian

Phím nguồn và loa ngoài

Khe cắm thẻ nhớ miniSD, cổng sạc (tròn), cổng gắn cáp dữ liệu

Quảng cáo

Cạnh trái có cổng hồng ngoại

Cạnh phải là phím Volume, phím xem hình và phím chụp hình

Mặt lưng có nắp trượt che camera

Quảng cáo

Nút gỡ nắp lưng

Camera 3.15 MP, LED Flash, AF

Giao diện máy chụp hình

423 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cũng 1 thời Nseries nè. Nhưng nhà em chỉ chơi dòng biến hình thôi N90 với N93. Máy tèo hết rồi chỉ còn fullbox hộp sách phụ kiện heheh.

Nokia N93 N90-9966.jpg
@turquoise em mới mua máy n73 mà ko có phụ kiện, bác thừa để lại cho e cái 1 bộ,@@
@hoabinh12 e có cái tai zin HS-23 vs cọng cáp chân rết CA-53 mún thì e để cko! của ôg chú bên ngoại hồi trc' ổng mua con N73 Music edition hết 4tr5 h vẫn còn xài mak ổng sưu tầm còn thừa lại 😁
@quynhmatroi bạn để mình sợi cap vơi tai đi
anh TDNC cho xin thêm vài tấm hình chụp bằng cam đó trong bài luôn để mọi người nhìn thấy bước tiến của công nghệ nhe 😃
ôi một thời n73 của mình nay còn đâu
mình còn con e66 vẫn dùng ngon thay 1 lần pin rồi,ae có vẻ đang gợi nhớ về huyền thoại nokia đãmất nhể :v
A6_YoonA
TÍCH CỰC
9 năm
@김대한 thay đổi hoặc là chết....40% thị phần di động thế giới 1 thời ^^
@김대한 Nokia chưa mất đâu bạn , vẫn còn , chỉ có điều là bây h nokia đã không còn là anh hùng độc cô cầu bại như trước nữa .
Nhìn cái cổng kết nối của con này mình nhớ ngay đến con sony w810i ngày xưa của mình và mình ghét độc cái kiểu kết nối ntn .
Đã từng xài, vẫn nhớ như in cảm giác hạnh phúc khi có em nó 😃
Bacutri
TÍCH CỰC
9 năm
Tinhté dạo này hoài cổ quá ! N73 dòng Nseri lừng danh một thời !
@Bacutri dầy quá. năm 2010 Steve Job giới thiệu iPhone 4 là smartphone mõng nhất hành tinh . thinnest on the planet
thereaperr
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em đang còn 1 em N97 có khi hôm nào lấy ra review cho nó hot 😁
@thereaperr Thế thì em dắt con N97mini cho a so sánh luôn nhe
dạo này lên tinhte thấy nhiều bài viết về điện thoại cổ phết
@king_lee Cuhiep nghe đâu sắp review về Nokia lá lúa ;););)
Ngày đó còn có kiểu lên diễn đàn nhờ đăng ký file cer gì đó
@dualshock Mình vẫn còn Cer và Key của con 5230 😁
Nhìn cứ như ngày xưa con này bị rơi vào toilet í nhỉ :eek:

Gửi từ laguna
mrd213
CAO CẤP
9 năm
1 thời N70 Music editon, smartphone đầu tiên của em :rolleyes:
@mrd213 Em cũng có 1 con và cám giác như bác, e k xài nhưng lúc nào cũng mang tò tò bên mình như 1 kỷ niệm mà vì một chút lơ là hôm 10/5 thằng khốn nạn nào đó đã trộm mất tiêu. Nó đã lấy mất kỷ niệm của em chứ k phải lấy tài sản nữa hic hic
mrd213
CAO CẤP
9 năm
@thaiduong8588 Chia buồn cùng bác, máy của mình thì bị rơi tan tành xác pháo, sau đó chuyển qua 6300 huyền thoại thì bị móc mất, ko có duyên với nokia 😔
Nokia N70 Music Edition là cái Nokia cuối cùng mình dùng. Cho qua tay bao nhiêu người mà nó vẫn sống nhăn răng (mọi người đều thấy khó dùng vì nó không có Tiếng Việt).
Mình mua năm 2006 thì phải, lúc đó mua trên 10 củ. Tuy camera 2.0 nhưng chụp ảnh rất đẹp. Rất nhiều ảnh kỷ niệm của mình là do máy này chụp.
@vnstockguru N70 việt hóa đươc 99% rồi mà bác
inhongthai2
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vnstockguru Lúc đó mình cũng xài N70 ME, phải nói là nghe nhạc bằng tai nghe rất hay, sau đó chuyển qua Nokia 6710S Navigator và là cái Nokia cuối cùng trước khi chuyển qua Android 2.2
mountain90
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tình yêu 1 thời của em. Nhớ hồi đó anh em toàn 1110i, 1200, mỗi thằng bạn nhà giàu sụ mới dám mua em N73 ME. Dùng thích đừng hỏi.. Đêm nghe Radio to vật vã, lo nghe nhạc rất sướng mà ảnh lại nét.
Còn nhớ tìm thẻ Mini SD cho em nó mà chạy lung tung cả. Mãi sau mới thấy 1 cửa hàng gần viện 198 bán thẻ Mini SD 1Gb giá 90k mà mừng húm 😃
ngoc8908
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mountain90 Nếu tầm năm 2006,2007 thì làm gì có chuyện thẻ 1Gb giá 90k dc, thời đó mọi người vẫn còn usb 64,128MB cơ mà zz
mountain90
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ngoc8908 1 thời của em thôi, năm ấy vào khoảng năm 2010 😃
sieudaigai87
ĐẠI BÀNG
9 năm
đang dùng e này, chưa bóc seal màn hình 😃
NhưVăn01
TÍCH CỰC
9 năm
@sieudaigai87 mình cũng từng dùng con này toiws năm 2012 nhưng 1 hôm nóng nảy quá đập 6 phát vỡ tiếc thật
anhv41
TÍCH CỰC
9 năm
@sieudaigai87 thay cái vỏ là còn seal thui , @!@ bác mún seal màn hình bên trong lun ko mình làm cho thay lun cái màn hình là y như mới =))
Chú của mình dùng N73 từ thời mới ra, máy mua bên RU về. Made in Filand. Mình vẫn còn nhớ cảm giác đó. hồi đó mình cũng mới biết về điện thoại (đa số là máy tàu và cục gạch có logo Mercedes). 1 chiếc máy với camera 3.2, đèn Flash như máy ảnh (hồi đó chưa biết thế nào là LED, Xenon) và thẻ nhớ "khủng" 1 GB. (vì nhà có 7610 nên thấy N73 là bước tiến rất lớn). cùng với đó là khoản loa Stereo to như đài radio... Đến giờ vẫn dùng nhưng đã thay phím điều hướng, rồi giờ liệt loa thoại, nắp trượt bị mòn lá tiếp xúc,,,, tuy nhiên từng ấy năm là quá đủ cho chiếc máy rồi...
@Evolution X Mình cũng đang dùng N73 mà bị hỏng phím điều hướng. Bạn có biết chỗ nào thay k chỉ mình với. Cam ơn nhiều
@lamhung031 bạn ở HN không?
favor_thien
ĐẠI BÀNG
9 năm
vẫn còn giữ 1 em Nokia N73 Music Edition thần thánh
Loa to vồn ;)
Linh79
TÍCH CỰC
9 năm
@favor_thien Mình cũng có 1 con N73 music edition, giờ nhìn lại vẫn thấy đẹp!
@favor_thien bán bán k
Mình thì cài Xplorer sau đó tới mấy app cua lonely cat games 😃
Ps: dùng e63 vs 6120
Bây giờ dung 4s nhưng vẫn còn ấn tượng vs symbian lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019