Trên tay đồ chơi ghép hình và phương pháp giúp bé rèn luyện trí nhớ ngắn và dài hạn.

nkinhluan
17/11/2021 10:35Phản hồi: 39
Trên tay đồ chơi ghép hình và phương pháp giúp bé rèn luyện trí nhớ ngắn và dài hạn.
Bố mẹ có vai trò rất lớn trong việc giúp bé tăng cường trí nhớ ngay từ lúc còn rất nhỏ, ở độ tuổi này trẻ sẽ tiép cận các phương pháp rèn luyện trí nhớ vô cùng dễ dàng, do bộ não của các bé có được trí tưởng tượng vô cùng sống động thậm chí là hơn người lớn chúng ta nhiều lần. Sự tưởng tượng chính là chìa khoá của kỹ thuật ghi nhớ, tất nhiên điều này phụ thuộc vào vốn hình ảnh mà bố mẹ trao cho chúng mỗi ngày

Đối với người lớn chúng ta, liên tưởng cũng là một cách luyện trí nhớ siêu phàm vô cùng hữu hiệu. Hãy đẩy trí tưởng tượng của mình đến một mức độ cao nhất, thông qua những trò chơi như thế này

Ví dụ, khi bạn cần đi chợ mua những món đồ sau đây "Cá Rô, Đùi Heo, một con Gà, Trái mướp, và củ cà rốt"

" Tối qua tôi mơ một giấc mơ vô cùng kỳ lạ: Cá rô, Gà và Heo dù mỗi con mỗi nơi nhưng lại là bạn rất thân với nhau, kỳ lạ hơn cá lại có thể leo để hái mướp đem đến cho Gà và Heo, khi đến nơi, thì 2 bạn cũng chia cho cá củ cà rốt mà heo đã ủi trộm tối qua để ăn cùng"

Khi bạn liên tưởng, hãy cố tưởng tượng và vẽ ra một câu chuyện càng kỳ quái, thì bộ não sẽ càng nhớ. Hãy tập luyện tưởng tượng mỗi ngày, để sau này đi chợ không còn quên trước quên sau mọi người nhé.

Thậm chí khi vừa khoá cửa xong, vừa bước ra ngoài thì lại quên phải chạy vào kiểm tra, mỗi lần khoá xong hãy làm một hành động gì đó vì dụ “đập tay nhẹ vào ống khoá 2 lần khẳng định chắc nịch đã khoá”và khi bạn đang trên đường đi, bộ não ghi nhớ hành động đó và gíup bạn yên tâm không cần quay trở lại mất thời gian.

Hôm nay mình trên tay một bộ trò chơi cực kỳ hữu ích, giúp bé ghi nhớ, hình dung, làm quen với các hình ảnh và sự vật xung quanh mình. Cuối bài mình chia sẻ một phương pháp đơn giản giúp bé rèn luyện trí nhớ một cách hiệu quả nhất. Đầu tiên xin mời xem qua video

Bộ trò chơi đến từ một thương hiệu của Singapore, gồm 28 miếng thẻ bằng giấy ép rất chất lượng, các góc bo tròn và in hình các con thú vô cùng sinh động
Có thể chơi theo nhóm hoặc bố mẹ chơi cùng. Trẻ sẽ tìm và ghép những tấm thẻ để hoàn thành một con vật, nhóm nào tìm nhanh và dài hơn sẽ chiến thắng. Đặc biệt là mỗi lần chơi thì kiểu hình ghép sẽ hoàn toàn khác nhau
Ngoài ra phía sau mặt in hình là trò domino thông thường, có thể dạy cho bé đếm số, nhận dạng những mặt giống nhau, hoặc hướng dẫn cách chơi domino khi bé đến độ tuổi phù hợp. Domino rất tốt cho việc rèn luyện khả năng tư duy phán đoán, tính chiến lượt để giành chiên thắng

Bây giờ mình chia sẻ một phương pháp nhỏ để giúp bé tập luyện trí nhớ ngắn hạn
Cho bé thấy một tấm hình chú cá sấu hoàn chỉnh, và kể cho bé nghe những chi tiết: "như da sần sùi, có 4 chân, đuôi cá sấu thế nào" Cố gắng kể hấp dẫn để bé ghi nhớ và hình dung trong đầu

Quảng cáo

Sau đó sẽ giấu đi những thẻ còn lai, gợi nhớ bằng những câu hỏi, lúc này bé sẽ lục lại và ghép một bức hình hoàn chỉnh trong đầu mình để kể lại cũng như tìm mảnh ghép cho đúng. Khi suy nghĩ và cố nhớ giúp bé rèn luyện tư duy tưởng tượng và trí nhớ ngắn hạn

Sau khi chơi quen thì tăng mức độ khó hơn, ghép thật dài, sáng tạo ra một câu chuyện theo hình kể cho bé... lấy đi vài mảnh ghép, đố bé ghép lại và kể câu chuyện trong đầu, độ khó của ghi nhớ tỷ lệ thuận với độ dài của hình, đó chính là giúp bé rèn luyện khả năng nhớ dài hạn, giống như câu chuyện đi chợ ở đầu bài viết mà mình ví dụ

Nên nhớ sự động viên của bố mẹ, hay khen thưởng là rất cần thiết, điều đó khích lệ rất lớn giúp bé hoàn thành trò chơi một cách nhanh nhất

Những điểm mình thích
- Độ hoàn thiện rất tốt, màu sắc sinh động, an toàn cho trẻ

Tóm lại có rất nhiều cách để giúp bé phát triển trí não qua bộ trò chơi tưởng chừng như đơn giản này, hy vọng qua bài viết và bố mẹ nào đang chơi với con trò này hãy bình luận thêm vài cách được áp dụng từ trò chơi để thay đổi giúp bé không nhàm chán. Có thể tham khảo và mua với giá khoảng 220.000vnd ở Shopee, hoặc tìm thêm nhiều món đồ chơi có tính năng tương tự như ghi nhớ ghép đôi cũng sẽ giúp rất tốt cho bé.

Quảng cáo

Bài viết này của mình có chèn link tham khảo đến chỗ bán. Anh chị có thể xem tham khảo nhưng nếu quyết định mua từ link này mình sẽ được chút hoa hồng từ dịch vụ, giá cả và mọi chính sách đều không thay đổi.

Mình cũng rất mong nhận được nhiều bình luận về các cách chơi khác mà bố mẹ đang áp dụng để rèn luyện trí nhớ cho các cháu, cám ơn vì đã xem bài

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái này hay quá bác! Cám ơn đã chia sẻ.
@Kuxin1512 Cám ơn anh đã xem bài
Jero.xgo
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Kuxin1512 Bên mình có tranh gép hình cá nhân còn hay hơn, gửi hình gia đình qua làm, vả nhà ngồi chơi chug gép vui vẻ, xog đóg khug nếu thích
@Jero.xgo Tuyệt vời vậy, hôm nào có cơ hội mình làm thử mới được
Jero.xgo
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nkinhluan Có j cần thì ib nha b
@Jero.xgo Okie bạn
thanks bác, đang không biết mua cái gì kkk
@Toan Duc Nguyen Cám ơn anh đã xem bài
Chất liệu giấy ép rơi vào tay nhóc nhà mình thì 1 ngày là vứt rác. Ước gì bằng gỗ nhỉ!
@wuchengcai Giấy khá dầy anh à, nếu không anh tìm những san phẩm tương tự... nhưng bằng gỗ... Áp dụng cách chơi như trong bài viết em đã chia sẻ cũng giống nhau hết
.acu.
TÍCH CỰC
2 năm
Giống bộ Ehon “ai ở sau lưng bạn thế”
id@wn...
TÍCH CỰC
2 năm
@Demah Bộ ehon rất hay, thằng nhóc ở nhà toàn đòi mua loại này. Giờ 40 tháng nó biết đọc và thuộc toàn bộ mấy quyển đó luôn rồi. Nói ra không ai tin luôn. 40 tháng tuổi đọc và viết đc luôn.
Demah
CAO CẤP
2 năm
@id@wn... Mình cũng thích cho nhóc làm quen sớm với đọc sách và tài liệu, dần hình thành thói quen. Cũng không kỳ vọng quá nhiều nhưng được như nhóc của bạn thì còn gì tuyệt vời bằng
@id@wn... Rất cám ơn thông tin của bạn
@Demah Chúc bạn thành công, cám ơn vì đã xem bài
Demah
CAO CẤP
2 năm
Đã theo dõi. Mong có bài tiếp từ b. B review rất hay
@Demah Em cám ơn anh rất nhiều ạ !
Rất hay. Cảm ơn bác
@WXYZ Cám ơn bạn rất nhiều
Mình cũng mua nhiều cái linh tinh cho con, cơ bản là 1 buổi là chán. Mỗi youtube là được lâu :v
@bomduc Mình biết điều đó, nên trong nhũng bài review đồ chơi thường bày ra nhiều cách chơi khác nhau giúp bé hứng thú..... Youtube liên tục ko có lợi.... nên chúng ta phải chịu khó, mua đồ là một chuyện lên mạng tìm thông tin và tự nghĩ ra nhiều cách chơi cho thật hấp dẫn, chứ các bé mau chán lắm
@nkinhluan Ai cũng biết, Mà không ai biết giải quyết như nào. Dịch này không đi học ở nhà cho chơi games vs youtube :v có điều độ. Cũng nhiều đồ chơi lắm mà không được lâu 😆
@bomduc Cố lên bạn 😃
đơn giản hiệu quả đấy bác
@choigiky Cám ơn bạn đã xem bài !
Xem xong bài của b mình chốt đơn luôn! Tks b
@Zô Thường Cám ơn anh đã xem bài và thấy hữu ích, có thể áp dụng vào những bộ trò chơi tương tự mà anh đang có cũng được anh nhé !
hungdungz
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nhớ hồi nhỏ cũng thích chơi mấy trò xếp hình như này kkk
@hungdungz Cám ơn anh đã xem bài....!
Cái này rất hữu ích!
@phuongthao2021 Cám ơn bạn đã xem bài 😃
Bộ này chắc phải 1 tuổi trở lên phải không ạ? Chứ bé quá thì mấy mẩu kia được các bé khám phá bằng mồm hết, chưa chơi được...
@P.W Dạ từ 1 đến 4 tuổi... 1 tuổi chơi xếp hình, gần 3 tuổi học thêm domino ở mặt sau. Thân

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019