#Trên tay đồ rẻ: Ổ cắm điện Xiaomi 6 cổng + 3 USB 15W: Đáng giá 300.000 đồng

23/1/2021 7:8Phản hồi: 205
#Trên tay đồ rẻ: Ổ cắm điện Xiaomi 6 cổng + 3 USB 15W: Đáng giá 300.000 đồng
Riêng về những đồ điện tử gia dụng thì cá nhân mình rất thích mua đồ của Xiaomi vì nó có thể đáp ứng tốt nhu cầu, mẫu mã đẹp và giá rất là cạnh tranh so với những thương hiệu khác. Trong topic này mình sẽ nói về ổ cắm điện Xiaomi Power Strip với cấu hình 6 cổng cắm điện và 3 cổng USB-A. Có thể nói đây là món đồ mình rất ưng sau khi mua về vì nó giúp mình vừa tinh gọn dây nhợ trên bàn làm việc và thiết kế của nó cũng khá đẹp và hiện đại, nhỏ gọn dù có rất nhiều cổng.

Đây là hộp của ổ cắm khi mua về. Cách đóng gói rất truyền thống của Xiaomi, nhìn sạch sẽ và đặc tả được toàn bộ sản phẩm của mình lên bao bì.

Vì là hàng sản xuất để dùng cho nội địa Trung Quốc nên toàn bộ thông tin in trên hộp đều là tiếng Trung. Đồng thời vì là hàng dùng cho thị trường nội địa nên cũng sẽ phát sinh một vấn đề hơi phiền mà mình sẽ nói bên dưới. Đại khác là chúng ta sẽ có một vài thông số kĩ thuật đáng quan tâm như công suất tổng tối đa là 2500W, dòng tối đa là 10A, áp tối đa là 250V. Cổng USB-A sẽ cho công suất đầu ra là 15W mỗi cổng. 15W là một công suất rất ổn để dùng, và nó thậm chí còn mạnh hơn một số cục sạc tặng kèm khi mua các thiết bị điện tử. So sánh nhẹ sơ sơ thì 1 cục sạc 5W của iPhone đã có giá 500k rồi :v

Bên trong hộp đóng gói cũng rất chỉn chu ha. Chúng ta chỉ có đơn giản một xấp giấy hướng dẫn sử dụng bằng tiếng Trung, và một ổ cắm được bọc trong nilon mờ khá đẹp. Việc đóng gói tốt cũng đem lại một hiệu ứng tâm lý rất tốt cho khách hàng vì họ sẽ cảm giác số tiền mình bỏ ra để mua là đáng.

Hộp vẫn có tem nhập khẩu Tiếng Việt, đương nhiên vì ổ cắm này mình mua ở Mi Store luôn mà.

Đây là nhân vật chính với kích thước khá là nhỏ gọn nếu so với số cổng mà nó đem lại. Chiều dài khoảng 18cm, rộng khoảng 9cm và dày chưa tới 3 cm. Như anh em thấy khi so với tay mình thì nó nhỏ hơn nhiều. Kích thước gọn là điều rất quan trọng vì không chỉ sử dụng cố định, đôi khi anh em còn có thể cầm ổ cắm này đi du lịch nữa. Một ổ là đủ cho cả gia đình 😁

Bề mặt được hoàn thiện nhựa nhám khá đẹp và cảm giác cao cấp. Mình không mở ra bên trong để vọc cho anh em coi Xiaomi đi điện bên trong như thế nào, nhìn có chắc chắn không. Tuy nhiên mình từng được xem qua bên trong của ổ này rồi và có thể nói là rất ok ha. Mấy lỗ USB-A bên trong còn có mạch kiểm soát dòng/áp nữa.

Mặt dưới chỉ có 4 núm cao su ở 4 góc làm nhiệm vụ chống trượt. Xiaomi cũng in một vài thông số lên trên mặt dưới này bằng tiếng Trung.

Chúng ta có 6 lỗ cấp điện xoay chiều. Lỗ cắm có rất nhiều chuẩn nên anh em không sợ bị kén đâu. Đây là điểm mình thích vì không ít anh em đang loại cắm 3 chấu và anh em phải mua thêm cục chuyển rất phiền. Với ổ này của Xiaomi thì anh em có thể cắm đầu dẹp cũng được, đầu tròn cũng được, hay thậm chí xiên xiên xẹo xẹo cũng được luôn. Tuy nhiên nó chỉ hỗ trợ những đầu cắm thông dụng nhất thôi, mấy cái dị dị quá thì cũng chịu.

Quảng cáo

Anh em có thể thấy bên trong lỗ cắm có lớp nhựa bảo vệ để đảm bảo an toàn. Mình cắm rất nhiều và hầu hết thì trải nghiệm cắm điện rất tốt, không quá cứng, không quá lỏng. Độ chắc vừa phải. Nếu anh em không có nhu cầu nhiều lỗ cắm như thế này thì Xiaomi cũng làm bản cấu hình 3 ổ cắm, nhỏ hơn và gọn gàng hơn.

Phía bên trái là cụm 3 lỗ USB và nút nguồn. 3 lỗ USB này có công suất 15W / lỗ, và như mình nói thì con số 15W vẫn cao hơn kha khá nhiều các cốc sạc mặc định. Tuy nhiên mình thường chỉ dùng 3 lỗ này cho nhu cầu sạc mấy thiết bị nhỏ nhỏ, lặt vặt thôi. Còn điện thoại thì mình sử dụng củ sạc riêng. Các lỗ USB này mình thường dùng để sạc Kindle, micro, máy ảnh, đèn bàn,...

Nút nguồn có một cái đèn để chỉ thị trạng thái đang tắt hay mở. Anh em có thể cắm toàn bộ củ sạc cần thiết vào, sau đó khi nào không sử dụng thì bấm nút cái là nó ngắt điện. Nhiều người nói rằng thích công tắc cơ hơn vì lỡ mất điện thì khi có lại không cần phải tốn công mở. Tuy nhiên mình thấy giải pháp này an toàn hơn vì nếu cúp điện anh em có bỏ đi đâu thì khi có điện lại chúng ta không cần lo máy móc tự chạy, dễ xảy ra hỏng hóc cháy nổ.

Chúng ta sẽ có một cọng dây nguồn không thể tháo rời. Cọng dây này được bọc cao su và cầm cảm giác rất là chắc chắn. Chiều dài dây là 1.8m, theo mình là phù hợp cho hầu hết nhu cầu sử dụng.

Quảng cáo

Nãy giờ khen cũng nhiều, giờ chê nè. Vì là sản xuất cho thị trường nội địa TQ nên phích cắm của ổ này khá là dị và 99% là anh em sẽ không dùng được nếu không điều chỉnh một chút. Nếu anh em mua thì hãy dùng một cây kềm, bứt mạnh chân mass ra nếu anh em chỉ có thể cắm được phích 2 chấu. Thứ hai nữa là hai chấu còn lại cũng xiên xiên vẹo vẹo rất khó chịu nên anh em cũng dùng kềm bẻ cho nó thẳng thóm ra để có thể cắm vào các lỗ điện dẹp.

Đây là nhu cầu sử dụng thông thường của mình, gồm 3 cổng USB luôn được cắm sẵn, sạc Macbook, cấp điện cho màn hình thông minh. Tất cả dây diện đầu ra mình sẽ dùng ống nhựa để quấn tất cả lại làm một để gọn gàng hơn.

Các bạn sẽ thấy nó hơi bụi bụi, vì thực ra mình đã dùng rồi trước khi trên tay. Cũng định giới thiệu cho anh em ổ này lâu rồi mà loay hoay cái quên hoài :D Nhìn chung ngoại trừ phích cắm nguồn hơi khó chịu ra thì mọi thứ đều ổn.

Ưu:
  • Rất nhiều cổng sạc trong một kích thước gọn
  • Hoàn thiện và thiết kế đẹp, cảm giác cao cấp
  • Ba cổng USB công suất 15W rất thực dụng chứ không phải làm cho có. Giảm được tận 3 củ sạc
  • Giá phải chăng
Nhược:
  • Hàng thị trường TQ nên phích cắm nguồn phải chỉnh một tí mới dùng được
Ổ này mình mua ở Mi Store bên Crescent Mall. Mình kiếm thử trên mạng thì cũng có link mua, anh em thích thì có thể đặt về luôn cho tiện. Giá đâu đó dưới 300k. Cám ơn anh em đã đọc, mời anh em cùng comment chia sẻ thêm về ổ điện anh em đang dùng nhé.

Trên tay mấy món đồ rẻ rẻ, hay hay của bạn để chia sẻ cái hay đó với mọi người nhé. 500 anh em đang hóng bài của bạn đấy :D

205 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xác nhận em này ngon, nhưng phiền cái mỗi tội cúp điện đều phải nhấn lại nút nguồn
ổ điện thì có cần di động nhiều đâu mà lo chắc hay ko, cắm vào ăn là dc rồi.
Mình xài cái ổ giá bèo khác thì cắm ngon lành, cũng mấy năm rồi nó vẫn cắm bình thường, đâu có hiện tưởng lỏng lẻo ko cắm dc đâu.
Chủ yếu xiaomi làm vậy là để an toàn, nhưng có rất nhiều ổ cũng an toàn nhưng lại dễ cắm (như hồi mình qua sing, ổ cắm có miếng nhựa y vậy nhưng rất dễ cắm, 1 phát là vào luôn)
vunh94
CAO CẤP
3 năm
@shinkt chuẩn, mình cũng ức chế mấy cái ổ điện có lỗ chắn 😔 khó vô vãi l
vunh94
CAO CẤP
3 năm
@adagioleonard là chuẩn 2 đầu như ở vn á, phải mua đồ chuyển đổi
Wheelsman
ĐẠI BÀNG
3 năm
@shinkt kích cỡ đó bạn . do nó là tiêu chuẩn TQ
tranhduy
TÍCH CỰC
3 năm
Dùng sạc cho iphone 7, XS có ổn không bạn nhỉ?
@tranhduy Mình thấy ok. Nhưng vẫn nên sạc bằng củ sạc đt thì nhanh hơn xài tốt hơn. Mấy củ có pd đồ á
trunghau2009
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lê Phú Khương Cổng USB này có hại gì không bác, mình cũng hay sạc bằng cái này.
@trunghau2009 Mình nghĩ là hại rất ít dùng. Chỉ dùng sạc mấy cái linh tinh như quạt....
@tranhduy Mình nghĩ dùng đúng củ sạc chuẩn sẽ tốt cho máy hơn
TranquanBP
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ngon nè, trước mua ổ Xiaomi 3 ổ cắm 3 cổng usb trên tiki đã 250k rồi
zerolove77
TÍCH CỰC
3 năm
@quantran1997 Giờ còn giá đó ko ta??
@zerolove77 Lần mình mua bên TCS thì là 225 thì phải. Tầm 1 năm trước rồi.
@quantran1997 Hình như vẫn giá đó thôi.
Nhìn cái củ 3 chấu trông khó chịu ghê. Ổ ở VN đa số là 2 chấu hoặc 3 chấu đều chứ ko xéo
@khanhduy089 chuôi VN vẫn cắm đc mà, chỉ có chuôi có chân ground & chuôi chuẩn UK là ko xài đc.
mà đồ điện nói chung m ko thích những thứ nhỏ gọn.
simijaijay
ĐẠI BÀNG
3 năm
@khanhduy089 Nhìn là biết chả có cái 3 chấu nào cắm được ổ này rồi
SoyHungry
TÍCH CỰC
3 năm
@simijaijay 3 chấu AU nhé. Vô tư
@khanhduy089 Tòa nhà công ty thì lớn thì 3 chấu hết chứ chung cư chắc toàn 2 chấu
@khanhduy089 Phải mua thêm cục chuyển.
chuẩn ngon bổ rẻ
Lẽ ra nên mua đầu chuyển 3 chấu thành 2 chấu. Dùng kiềm bẻ như vậy nhìn xấu, cẩu thả.
khangtn
TÍCH CỰC
3 năm
@maidng Mình cũng đang dùng. Xác nhận là mình cũng đang bẻ như vậy. Vì cái này cắm vô ổ để đó luôn nên không vấn đề gì 😆
@maidng Mình cũng dùng đầu chuyển
@khangtn Vì cái ổ có thể mang đi khắp nơi nên sử dụng đầu chuyển LiOA như bạn ở trên nói sẽ chuẩn hơn. Vì sao dùng LiOA? Vì cái lỗ cắm của nó rất sát, cắm vô nó dính chặt luôn. Ngày xưa mình dùng cục sạc iPhone 4s chuẩn Úc nó gắn chặt với đầu chuyển LiOA làm thành 1 cặp khá tiện. 😂
@maidng Trét ít silicon chống thấm vào là đẹp và sạch ngay mà.
9903
CAO CẤP
3 năm
ổ cắm khá ổn, các cổng usb sạc tốt. Sài lâu không bị giãn các lỗ cắm, vẫn giữ chắc được các thiết bị cắm vào, nhưng chính nó cũng gây ra vấn đề khó chịu nhất là đôi lúc cực kỳ khó cắm vào, xoay tới lui đủ kiểu mới đẩy được cái nắp che để cắm chân vào, đặc biệt là các chuôi cắm dẹp
Munich307
ĐẠI BÀNG
3 năm
@9903 đúng r.mình mua cái ổ 3 từ lâu giờ dùng vẫn OK trừ cắm phích rất khó. Kiểu sạc macbook là loay hoay luôn ấy.
@9903 Usb chắc sạc các thiết bị nhỏ nhỏ thôi sạc điện thoại ko thấy an tâm lắm.
chotoi
CAO CẤP
3 năm
Kiểu ổ cắm này có ít nhất khoảng 2 năm nay.
pphuctv
TÍCH CỰC
3 năm
@chotoi Mình cũng dùng kiểu này, của Xiaomi, nhưng có công tắc cho mỗi lỗ cắm riêng. Cần gì mới bật khỏi mất công cắm ra vào mệt chết được.
Pnmr560
TÍCH CỰC
3 năm
@pphuctv Xin bạn cái model với
@chotoi nếu nhu cầu như vậy mình rcm cho bạn mấy ổ cắm của nhật.nhưng chỉ dành cho chân dẹt chuẩn nhật và mỹ
cvnboss
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tyler Ngô
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ngon, ré
Niwky
TÍCH CỰC
3 năm
Mấy cái lỗ cắm điện họ thiết kế miếng lẫy nhựa để chống trẻ em chạm tay giật nhưng lại làm khó khăn khi cắm phích vào. Mình mua 2 ổ của xiaomi, cả 2 ổ mỗi lần muốn cắm phích vào rất mệt mỏi, phải vừa ấn thật mạnh vừa lắc phích cắm thì lẫy nhựa mới chịu trượt xuống. Cuối cùng đành phải phải tháo ra gỡ mấy cái lẫy đi cho dễ cắm.
@RF Hiến Nguyễn cái này thì mình mua bộ vít đa năng 2 chục hay 3 chục đầu gì đấy là xong :v
@Duy Lê Đỗ e ngại nhất khoản tìm chỗ nó dấu ốc để mở, nhiều cái bó tay luôn á, nhìn thấy mà k thể nào mở ra đc. tứk =)))
Niwky
TÍCH CỰC
3 năm
@whisky_x @nguoihaiduong11 @thegiang889 @phoden đã từng thử nghiêng phích các kiểu rồi rồi bạn ơi. Ngay cả khi dùng phích cắm của chính ổ xiaomi (đầu dẹt) để cắm cho chính nó còn khó khăn, cả phút mới nhét vào được. Không phải tự nhiên nhiều người phàn nàn về vấn đề này đâu.
@whisky_x Nếu thế thì thiết kế dở tệ rồi
ultratrung
TÍCH CỰC
3 năm
Mấy cái ổ cắm xiaomi này không có bản quốc tế, nhìn cái lổ 3 chân dẹt ngứa mắt vl
zerolove77
TÍCH CỰC
3 năm
@ultratrung Công nhận, mấy loại tròn là ko xài đc
@ultratrung Mình nhớ là có bản qte. Ở 1 phiên bản khác.
cuderth
TÍCH CỰC
3 năm
sau vài chục đời ổ cắm, em mua mấy cái ổ panasonic 3 chấu xịn, chân của ổ cắm cũng 3 chấu luôn, 3500w thoải mái cắm cả máy giặt máy sấy, hoàn thiện cực ngon, lỗ cắm khít nhưng cắm rất dễ, ko có gì để chê luôn.
cổng tàu hơi nản
HMToon
CAO CẤP
3 năm
Xưa giờ chưa bao giờ dám nghĩ là cắm trực tiếp USB vào ổ này luôn
dtgame92
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ThienAnimation có làm sao đâu mà không dám cắm, sạc cáp xiaomi trước giờ vẫn ngon lành mà, lắp mạch sang đây cũng vậy.
HMToon
CAO CẤP
3 năm
@dtgame92 Cái đó là do cảm tính của mình ak bạn 😆
@ThienAnimation Thấy cũng ghê thật, 300k nó làm ổ điện với nhựa, miếng dồng... thì số tiền còn lại chi cho mạch sạc usb kia còn lại được bao nhiêu, có đảm bảo không.
HMToon
CAO CẤP
3 năm
@Pentanol Chắc ổn vì ngta đã tính r tại cái thiết kế của nó làm cảm tính t giống bác 😆
anhducvt08
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình dùng ổ cắm này chắc trên dưới 2 năm rồi, vẫn ngon lành như ngày đầu 😁

Công nhận ad gan thiệt, mình thì mua ổ adapter nối để cắm vào, trông rất cồng kềnh, mình sẽ thử dùng kềm bẻ giống ad, hỏng là bắt đền ad nhe.
2021-01-27 21.59.56.jpg
@long29042001 ra tiệm có tầm 10-20k mà bác
leech
ĐẠI BÀNG
3 năm
@anhducvt08 adapter thì hay gặp hàng lởm, nhựa dễ chảy nếu đầu xiaomi cắm quá nhiều nguồn. Cá nhân mình thích dùng ổ kéo dài Pisen hơn, hoàn thiện tương tự nhưng không phải qua adapter
@anhducvt08 bẻ chân thì cắm vào k nút cán dẫn đến hiện tượng lỏng lẻo dễ bị tụt. k nên làm
@leech Làm quả phích cắm này thay vào, bao đẹp bao chịu dòng cao 😁
https://tinhte.vn/thread/tren-tay-do-re-phich-cam-thay-the-gia-30k.3258112/

#Trên tay đồ rẻ: Phích cắm thay thế giá <30k | Viết bởi trantuananh1996

Chắc hẳn các bạn có lần gặp những ổ cắm muốn ẩn đi sau bàn làm việc, cạnh tủ, cạnh giường, đại khái là chỗ hẹp, cắm vào để đó luôn. Mình tìm được loại phích cắm dẹt này trên Shopee, thấy hay và tiện dụng.
tinhte.vn
Mình mua từ khoảng năm 2018 đến nay vẫn dùng rất tốt. Cực kì thích ổ điện này 😁
zerolove77
TÍCH CỰC
3 năm
@Magicdarknight E cũng mua nhưng loại ko có mấy cổng USB 😬
@zerolove77 Bạn tìm kĩ sẽ có loại có USB, thậm chí USB C nữa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM