Trên tay đồng hồ Pebble Time phiên bản KickStarter

TDNC
22/6/2015 10:6Phản hồi: 118
Trên tay đồng hồ Pebble Time phiên bản KickStarter
Hôm nay mình mượn được một chiếc Pebble Time phiên bản KickStarter nên làm trên tay nhanh cho anh em coi. Đây là thế hệ thứ hai của chiếc smartwatch Pebble / Pebble Steel, được mệnh danh là chiếc smartwatch tốt nhất thế giới. Phiên bản Time đời mới có rất nhiều nâng cấp lớn và đáng giá ví dụ như chuyển màn hình trắng đen thành màn hình màu, pin vẫn giữ được mức 7 ngày, có thêm microphone để trả lời tin nhắn và ra lệnh bằng giọng nói, mặt đồng hồ mỏng đi 20% và chạy trên hệ điều hành mới khác hoàn toàn giao diện cũ.

Phiên bản KickStarter là bản dành cho những ai có góp vốn trên website này, mặt sau của đồng hồ có in chữ KickStarter, giá chính thức sau này sẽ là 199 USD.

Pebble Time sử dụng màn hình e-paper kích thước 1,25", không có cảm ứng mà chỉ điều khiển bằng nút bấm, vẫn có 4 phím cứng ở xung quanh màn hình, cách bố trí như cũ, chân cắm sạc được chuyển từ cạnh trái sang mặt dưới của đồng hồ, đầu sạc giống Pebble Steel. Mặt đồng hồ nhìn hơi vuông vức, viền bezel làm bằng thép không gỉ, vỏ đồng hồ bằng nhựa PolyCarbonate, còn mặt kính làm bằng Gorilla Glass cường lực.

Dây của Pebble Time làm bằng silicon, kích cỡ 22mm, hai đầu có nút gạt để tháo dây khỏi đồng hồ dễ dàng, dây đã được đục sẵn rất nhiều nút và có thể siết vào rất chặt, phù hợp cả với những ai có kích thước cổ tay nhỏ nhất.

Cảm giác đeo Pebble Time vào rất thoải mái và dễ chịu vì mặt dưới của nó được bo tròn để ôm nhẹ lên cổ tay, kích thước mỏng, trọng lượng nhẹ làm cho mình gần như không có nặng khi đeo nó, nhẹ hơn hẳn so với chiếc Pebble Steel mà mình đang đeo. Thật sự lúc Pebble Time mới ra mắt mình thấy nó không đẹp, nhưng giờ được cầm tận tay thì thấy nó đẹp hơn khá nhiều so với trong hình ảnh quảng cáo. Đáng tiếc là phiên bản Steel của Pebble Time cũng có thiết kế mặt đồng hồ y chang như vậy chứ không thay đổi. Theo ý kiến cá nhân của mình thì nó không nam tính bằng chiếc Pebble Steel đời đầu.

Nói về màn hình, đây là màn hình e-paper màu, không có cảm ứng. Bạn đừng vội chê nó cảm ứng vì mình thấy hầu hết những ai mua Pebble về xài đều cảm thấy rất hài lòng về nó cũng như tính điều khiển dễ dàng, đặc biệt là trên smartwatch khi mà màn hình nhỏ xíu như thế này thì dùng phím cứng sẽ hiệu quả hơn là vuốt vuốt.

Màn hình màu của máy hiển thị khá tốt để cả khi dưới ánh sáng cực mạnh, màn hình vẫn rất sáng và chi tiết, đảm bảo cho bạn nhìn thấy rõ và đẹp. Đây cũng chính là một trong những ưu điểm rất lớn của Pebble trước đây, càng ra nắng thì càng nhìn rõ, nay Pebble Time cũng thừa kế được ưu điểm đó mà lại còn có thêm màu, quá tuyệt vời. À mà màn hình này là luôn luôn sáng nhé, tức là lúc nào cũng hiển thị cho bạn coi chứ không cần phải lắc hay nhấn nút như đa số các loại smartwatch khác.

Hệ điều hành đã được nâng cấp, thay đổi theo giao diện mới gọi là Timeline, hai phím lên và xuống sẽ đóng vai trò như là hai phím duyệt dòng thời gian, dùng để cuộn qua lại các sự kiện đã xảy ra, đang xảy ra hoặc sắp sửa xảy ra. Mình sẽ có nói kỹ về nó hơn nữa trong một bài viết khác. Theo mình biết thì Pebble và Pebble Steel đời đầu cũng sẽ được cập nhật firmware lên để chạy Timeline giống như Pebble Time. Thời gian là vài tháng nữa.

Về kho app, Pebble Time tương thích với toàn bộ app hiện có của Pebble và Pebble Steel, khoảng hơn 6.000 app. Hệ điều hành mới của Time được bổ sung thêm nhiều chức năng mới nên chắc chắn trong tương lai sẽ có khá nhiều app được thiết kế riêng cho Time để ứng dụng nó ngon lành hơn. Lấy ví dụ như Pebble Steel của mình không có chức năng gọi xe Uber nhưng phần mềm của Pebble Time thì lại cho phép làm điều đó.

Thêm vài thông tin về hiệu năng:
  • Máy chạy rất nhanh, không lag.
  • Vẫn bị lỗi tiếng Việt, chắc là phải build lại firmware giống như Pebble đời đầu.
  • Cài mới app Pebble Time trên điện thoại, không phải app Pebble giống bản đầu.
Giá chính thức của Pebble Time là 199 USD nhưng hiện nay chưa được bán ra, giá xách tay là 7,5 triệu. Cám ơn cửa hàng Giobien.vn đã cho mình mượn sản phẩm này.

Quảng cáo

Quảng cáo

118 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn buồn cười thế nhỉ 😁
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
@cuhiep fan AppleWatch cho hay
shinnosukerh
ĐẠI BÀNG
9 năm
độ buồn cười với xấu cũng ngang với con gì gì 20 củ í 🆒, ít ra nó cũng chỉ có $200 :p
@shinnosukerh Thế cậu cầm cái con gì đó 20 củ chưa hay nghe người ta chê thì chê theo ? 🆒
@shinnosukerh Trước khi cười hãy suy nghĩ!Đừng cười theo phong trào hay chỉ vì là anti!

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
trông cũng ngon mà!
Thực sự Pebble Time là một sự đi xuống cua Pebble.
Có lẽ là sai lầm khi chuyển sang màn hình màu chăng.???

Em vẫn thích dùng em này hơn... !
@dino_su Steel giờ mua lại cũng cỡ 4 triệu, em moto360 cũng khoảng 5.5tr.
SW2 giá có 1.7 thôi. bác so sánh làm gì
@leemanhj916 con này dùng bt thì pin có đc tầm 4 ngày ko bác? Định nghiên cứu mua 1 cái vì giá đang khá tốt
@leemanhj916 bạn cho mình hỏi con này có xuống hồ bơi được ko bạn?lúc tắm có cần tháo ra ko?pin dùng đc mấy ngày?
Nhìn xấu, không nghiêm túc tí nào
N.E.M
CAO CẤP
9 năm
Trên nhattao có bác bán có 6tr thôi nhưng thấy không ai hào hứng trả giá con này 😁
Bửa coi teardown thấy bảo mặt kính và màn hình tách rời nhau ra chứ không bị ép dính lại :D
honamktqd
TÍCH CỰC
9 năm
Đợi Pebble time steel. Dừng tất cả các loại khác lại 😁
CooperLuong
ĐẠI BÀNG
9 năm
229$ cho cái này có vẻ ... hơi tiếc tiếc thích pebble steel hơn, dù phần mềm có lẽ không ngon bằng.
eyes_on_me
TÍCH CỰC
9 năm
nhìn giống đồng hồ đồ chơi ngày xưa hay chơi đồ hàng quá
Kidizoom Smartwatch screens.jpg HereO-GPS-Kid-Watch.jpg
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
@eyes_on_me từ thời nào z, giờ em mới bik á
Không đẹp và nhìn rẻ tiền hơn bản trước.
dn9116
TÍCH CỰC
9 năm
200$ giá trên site mà xt về giá 7tr5. Công nhận VN mình biết cách buôn bán thật 😁
@dn9116 thế bác sách đi mà bán, hiện tại có ai có dc hàng ngoài những người đã góp vốn đâu!
khi nào bán dại trà thì mới nói dc.
dn9116
TÍCH CỰC
9 năm
@tetepro kể cả khi bán đại trà luôn nhé, nói chung mặt hàng gì mấy ông thương gia chả biết cách làm giá. Giống mấy con ip lúc mới về VN đấy. Đừng lấy lí do đã góp vốn ra mà trốn tránh trách nhiệm. Góp vốn là những người muốn sở hữu nó để dùng đầu tiên và trải nghiệm, ko phải là để bán với giá ngất ngưởng
@dn9116 thì bác có trên tay đi, bác bác giá nào dc thì bán.
trốn trách nhiệm j ở đây ta?
dn9116
TÍCH CỰC
9 năm
@tetepro nói chơi thế thôi chứ em làm gì có mà báo giá bác, em ghét là ghét cái kiểu đôn giá của mấy anh thương gia thôi 😁
@dn9116 tại mình sống ở Thiên đường, đưa dc hàng về đã khó huốn chi họ là người đầu tiên đưa về, ai iu thì múc thôi, cũng hợp lý.
dotatthang
ĐẠI BÀNG
9 năm
trông có vẻ hợp với những ai tay nhỏ.
không liên quan nhưng mình mong mỏi 1 ngày có bài trên tay 1 em Hublot
thahnv
ĐẠI BÀNG
9 năm

thích mỗi cái dây sạc
Shine...
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thằng nào còn to mồm bảo AW là đồ chơi xem?
ultimatevn
TÍCH CỰC
9 năm
@joeBanana Giàu nửa vời hả =)) giàu thực thì ngta mua về cho đám con cháu đeo cũng tạm.
@ultimatevn Giàu nửa vời người ta còn cân nhắc kỹ trước khi móc hầu bao!Chứ giầu thực sự thì mua ngay khi xuất xưởng!Mà đã bỏ tiền mua cho mấy đứa cháu nữa thì chỉ có siêu đại gia thôi!

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
Shine...
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Rockiessoul Cứ phát huy nhé. Cậu cũng éo quan tâm.
Shine...
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chàng trai cô đơn 95 Thua cả đồ chơi. -_-
mrkissn
TÍCH CỰC
9 năm
tầm 5t chắc cũng có anh em mua mà, dù sao thì phải trên tay mới biết đc chứ rất nhiều sản phẩm trên hình xấu lắm
HuluHala
TÍCH CỰC
9 năm
@mrkissn

:rolleyes: nhìn đẹp không ?
đồng hồ gì giống đồ chơi trẻ em.. mang vào mất chất quá 😁
nierec
TÍCH CỰC
9 năm
cái bàn phím là isku thì phải..
AW vẫn là đẹp và đỉnh nhất hiện nay. Nó đã làm đồng hồ Thuỵ Sỹ giảm đi phần nào.
ultimatevn
TÍCH CỰC
9 năm
@Khẩu trang xanh Vãi thým, đã dc sờ con đh thụy sỹ nào chưa thế =)) . Đừng đem đh trẻ con ra so đh của người lớn chứ
Tính năng thì có vẻ OK hơn, còn mẫu mã nhìn xấu hơn phiên bản đầu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019