Trên tay Eufy RoboVac G10 Hybrid: đủ chức năng cơ bản của robot hút bụi, đang bán 4,9tr trên Lazada
Duy Luân
8 thángBình luận: 42

Eufy là thương hiệu smarthome của Anker, hôm bữa mình có topic chia sẻ với anh em. Và hôm nay mình mượn Anker được con robot EUFY RoboVac G10 Hybrid để trên tay cho anh em xem. Đây là một con robot hút bụi + lau nhà, có điều khiển bằng app qua Wi-Fi, và giá đang sales trên Lazada là 4.990.000 đồng (giá gốc 7.500.000 đồng). Mức giá sau sales ổn phết đấy.

EUFY RoboVac G10 Hybrid (trong bài này mình sẽ gọi tắt là Eufy G10) không có camera, cũng không có cảm biến LIDAR như nhiều con robot đắt tiền hơn, nhưng cách nó chạy vẫn ổn nhờ hệ thống con quay hồi chuyển và gia tốc kế bên trong.

Ban đầu mình nghĩ rằng việc thiếu đi hai thành phần này sẽ khiến robot chạy hơi lung tung và mất nhiều thời gian nhưng không, nó vẫn hạn chế được va chạm vào các vật thể trên đường, có thể chui gầm ghế, gầm bàn thoải mái, và tự quay trở lại dock sạc sau khi chạy xong (hoặc khi đang xài mà hết pin thì cũng tự quay lại, sau đó tự đi dọn tiếp). Nó cũng chạy được theo đường zigzag giống như nhiều con robot hút bụi đắt tiền hơn.

Cả nhà mình diện tích dọn dẹp được khoảng 50 mét vuông, nó dọn hết 1 tiếng hơn, cũng giống mấy con robot trước đây mình test chứ không lâu hơn. Lau xong thì đương nhiên tự quay lại dock sạc rồi, thời này làm gì còn vụ phải làm thủ công nữa.

Con robot này có cả hút bụi và lau nhà, hai thứ cơ bản nhất mà mình nghĩ rằng anh em ở nhà hiện đại cần phải có, chứ không thì phải tự làm mỗi ngày mất thời gian, để thời gian đó đi bơi, đi gym, đi chơi với bồ, rủ bồ đi nhậu… sẽ vui hơn. Lực hút của Eufy G10 là 2000 Pa, dư sức hút sạch sàn nhà của bạn dù là nhà phố hay nhà chung cư.

Mình cho chạy test thử thì con này dọn sạch được nhà của mình (thật ra giờ thì con robot từ các hãng lớn đều làm tốt vụ này). Mình cho con Eufy G10 chạy vào 8 giờ sáng mỗi ngày, cứ tới giờ thì nó tự hoạt động thôi. Vì con này chạy trước và dọn sạch rồi nên con robot có sẵn trong nhà mình chạy thì không còn mấy bụi để mà dọn.

Cái quan trọng muốn chia sẻ với anh em đó là vụ lau nhà. Chức năng lau nhà của Eufy G10 khá ổn vì miếng giẻ của robot thấm được nhiều nước hơn so với con Roborock S50 cũ của mình, nên khi lau nhà thì cũng ướt hơn và sạch hơn. Cơ chế lấy nước của Eufy G10 vẫn là thẩm thấu nước ra chứ không có bơm điện tử. Đầu thấm nước ngoài 2 cái có sẵn, Eufy còn tặng kèm thêm 4 cái nữa để bạn thay thế dần dần.

Đồ chơi đi kèm của Eufy cũng nhiều lắm, hào phóng hơn hẳn so với con Roborock của mình. Mua con Eufy G10 này về thì bạn sẽ được tặng kèm (ngoài những cái mặc định để gắn vào robot cho nó hoạt động) thêm 2 miếng lọc, 2 cái chổi quét, 4 miếng thấm nước cho giẻ, và có luôn miếng lót để robot chạy lên không thấm nước xuống sàn gỗ. Phần này anh em coi video đi, có nhiều món lắm.

Bộ lọc của Eufy G10 có thể rửa được bằng nước thoải mái nha. Nên khi bạn dọn dẹp xong thì cứ đưa vào vòi mà rửa sạch, phơi khô xong ráp lại vào robot là được. Mấy đồ phụ kiện này bạn có thể mua được dễ dàng trên web Anker.vn hoặc các trang thương mại điện tử, họ có bán đồ chính hãng luôn và có nhiều món cho bạn lựa chọn. Trên app sẽ báo cho bạn biết tình trạng của từng linh kiện để biết khi nào cần thay.

App của Eufy G10 xài đơn giản lắm, mình thích cái design của app này hơn so với app Xiaomi, và quá trình kết nối robot vào Wifi cũng đơn giản nhanh chóng. App có hỗ trợ tiếng Việt đầy đủ, những người lớn tuổi không rành tiếng Anh trong nhà cũng có thể dùng app được.

Và giống nhiều món đồ khác trong hệ sinh thái của Eufy, bạn có thể kết nối robot vào Google Assistant hoặc Amazon Alexa để điều khiển bằng giọng nói tiếng Việt. Tuy nhiên tin mình đi, ra lệnh bằng giọng nói chỉ vui vui mấy lần đầu thôi, sau đó cứ tới đúng giờ hẹn thì robot chạy bạn chẳng phải làm gì cả, thậm chí còn không phải nhớ tới sự tồn tại của robot luôn. Chỉ thỉnh thoảng dọn bụi và giặt giẻ cho nó là được.

Bản thân con G10 cũng có gói ngôn ngữ tiếng Việt, nó có thể thông báo trạng thái robot bằng tiếng Việt. Nhưng tính năng này cũng giống vụ điều khiển qua Google Assistant, cũng không phải là cái bạn sẽ xài nhiều đâu. Bạn có thể cài bộ ngôn ngữ này trên app của Eufy.

Hạn chế của Eufy G10 đó là nó không có bản đồ, nên không thể chọn các vùng no-go zone (vùng cấm đi) và thiết lập tường ảo. Bạn cũng không thể thiết lập lau và hút riêng cho từng khu vực vì đơn giản là máy không có bơm nước. Với giá 5 triệu chính hãng thì mình cũng không đòi hỏi nhiều hơn.

Anh em nào quan tâm có thể mua con robot này ở link https://bit.ly/lazmyctt. Giá bán lẻ của G10 là 7.500.000 đồng, nhưng sắp có khuyến mãi trên Lazada giá chỉ 4.990.000 đồng (từ 18-22/06). Anh em thích thì tranh thủ hốt nhé.

Robot hút bụi EUFY RoboVac G10 Hybrid - T2150 (Powered by Anker) - Hút & Lau sàn nhà 2 trong 1 - Điều khiển ứng dụng Tiếng Việt & Giọng nói - Thiết kế kính cao cấp - Bảo hành 12 tháng - Hãng phân phối chính thức

Mua ngay Robot hút bụi EUFY RoboVac G10 Hybrid - T2150 (Powered by Anker) - Hút & Lau sàn nhà 2 trong 1 - Điều khiển ứng dụng Tiếng Việt & Giọng nói - Thiết kế kính cao cấp - Bảo hành 12 tháng - Hãng phân phối chính thức vietnam Máy hút bụi tự...
lazada.vn

Thêm hình nè

chelsea93
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Mua con XiaoMi Vacicum ngon hơn gấp 10 mà có 5,8
@chelsea93 Chỗ nào bán 5.8 chỉ em với bác ơi. Em tìm thấp nhất cũng 6.5. Thanks bác ạ
@tranluatks Bản nội địa mới 5t8, qt ko dưới 6tr5
@chelsea93 Mấy con xiaomi có thay đc lọc không các bác nhỉ?
Ở VN có ai bán không?
Vì nhà e nhanh bụi lắm nếu khó thay lọc thì chịu.
hohahn
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@chelsea93 Mấy con xiaomi Mop chạy ngu thấy pà, có cái quạt nó leo lên leo xuống cả buổi, bỏ luôn
Ko có quét laser, auto chiết nước và tường ảo... như e mop P hơn 5 củ nhỉ
Đc cái 2 chổi và chắc app ngon hơn mihome r
2 chân ghế mình còn hở tầm 1cm nhưng pót nó ko chui lọt đc, roborock gen 2 cũng vậy
Cũng ngon nhỉ
Gắn mác anker làm mình thấy nó có giá trị hơn. Không biết so với xiaomi thì thế nào
Một ma trận robot hút bụi. Không biết đâu mà lần
@toluutuananh Cứ top hãng bản quốc tế mà quất nếu sẵn $
lolzland
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@toluutuananh Roborock S5 Max mà chơi, đang sài và thấy đáng tiền bỏ ra. Ít tiền hơn thì Xiaomi Mop-P.
tidusluu
ĐẠI BÀNG
7 tháng
giờ robot hút bụi công nghệ khá sát nhau rồi, ai fan hãng nào thì dùng hãng đó thôi hoặc canh con nào sale mạnh thì cứ hốt
20cent
TÍCH CỰC
7 tháng
Eufy camera rất bá đạo về khoảng pin... thấy quảng cáo pin tới 365 ngày hơn gấp mấy lần Arlo pro.
aloso8
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Giá ngon nhỉ, không biết chất lượng bằng xiaomi k
Không có lidar thì không ham rồi.
Tiền nào của nấy thôi, robot xài qua nhiều loại rồi vẫn khoái Qihoo và Xiaomi nhất, giá bình dân xài ok.
Không Lidar chắc húc vào dùng cảm biến lực 😆. Mà khay đựng bụi hơi bé nhìn ko thích rồi 😁
lehman1
ĐẠI BÀNG
7 tháng
bài từ 16 ngày trước
@lehman1 Hôm nay bắt đầu sale nên mới đăng, chiều sẽ có trong tổng hợp deal khuyến mãi
cái vụ không tường ảo với mình là k ổn, đến cầu thang nó chuyển sang "Air plane" mode lúc nào k biết -_-
VinceRyu
ĐẠI BÀNG
7 tháng
trước xài con robovac11+ gì đó cũng khoảng 4tr5 sau sale. nó chạy ngu lắm, phòng có khoảng 20m2 ít đồ mà cứ lay hoay hơn cả tiếng.
chết sau 6-7 tháng gì đó, nghi là pin dỏm. mình cũng bỏ xó, chẳng buồn đem sửa.
vote ko nên mua 😔
Syter
TÍCH CỰC
7 tháng
@VinceRyu Mình thì 10+, 5tr chẵn không sale, được gần 2 năm rồi.
Nhà có 4 phòng thì phải đóng cửa từng phòng cho nó chạy, xong mới mở cửa phòng khác chứ nó cứ chạy lung tung hoài. Thành ra mỗi khi nó chạy mình phải ngồi giám sát, tính ra còn mất thời gian hơn cả việc vác cái chổi ra quét...
Chất lượng thì vẫn như mới, mọi thứ đều bền bỉ, pin vẫn tốt chán, quét hút thì rất sạch, nhưng cần phải định vị tốt hơn nữa.
Anker nên cứ làm portable battery với charging outlet và cable là được rồi, chứ con vacuum này làm mình mất lòng tin vào Anker luôn.
VinceRyu
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@Syter đúng rồi 😆)) cái phòng có 20m2 cầm chổi quét chừng 5-10p là sạch
Thiếu thốn đủ thứ mà giá chát quá
Làm hẳn 20 cái china giá rẻ trên mạng về xài dần dần
@thaonhu1503 thời gian cắm sạc cho 20 con máy đó thì thà tự dọn còn nhanh hơn
bingo02
ĐẠI BÀNG
7 tháng
So với con Mop thì sao @Duy Luân ơi?
cứ Roborock mà chơi
tvtruc
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Mình mua 1 con Xiaomi Roborock Gen 2 (S5) trên xiaomiworld.vn, xài chưa được 3 tháng mà giờ toàn dừng giữa chừng do hết pin, sạc pin thì chưa tới 1 tiếng đã thấy báo đầy 100%. Mang đi bảo hành thì cửa hàng không nhận vì không có giấy giấy bảo hành dù mình có chứng minh đã mua ở cửa hàng bằng mã đơn hàng & thông tin chuyển khoản.

Bác nào biết chỗ nào ở Hà Nội sửa robot hút bụi Xiaomi uy tín không ạ?
vipruoi
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Giờ thị trường nhiều con quá không, thượng vàng hạ cám đều có
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019