Trên tay giày bóng đá Puma Future Z 4.3 TT: Chỉ hơn 1 triệu cho một đôi giày ngon
2 thángBình luận: 68
Trên tay giày bóng đá Puma Future Z 4.3 TT: Chỉ hơn 1 triệu cho một đôi giày ngon
Mình từng chơi bóng đá rất nhiều và cũng mang qua kha khá các dòng giày khác nhau như Mercurial, Hypervenom, Predator, T90,… Nhưng sau đó mình không còn chơi bóng đá nữa và mãi đến bây giờ, tức sau 5-6 năm mình mới lại mua giày đá bóng để phục vụ cho nhu cầu đá banh hàng tuần với anh em trong công ty. Đôi giày mà mình mua và muốn trên tay hôm nay cho anh em xem đó chính là Puma Future Z 4.3 TT, một đôi giày đem lại sự hài lòng ngoài mong đợi của mình.

Puma trước giờ luôn là “kẻ thứ ba” trong giới dụng cụ dành cho môn túc cầu. Thế nhưng trong vài năm gần đây, “kẻ thứ ba” này mang nhiều bước chuyển mình và dần đánh chiếm thêm nhiều thị phần của môn thể thao vua và đến giờ thì mình mới hiểu vì sao họ có thể làm được như thế (chỉ nói về mặt chất lượng, bỏ qua yếu tố marketing hay quảng cáo của hãng), đơn giản là vì những đôi giày của họ mang lại trải nghiệm cực kì ổn. Ít nhất thì đôi giày Puma đầu tiên của mình cũng đã mang lại ít nhiều những ấn tượng ban đầu rất tốt.

Đầu tiên về phần thiết kế. Đôi giày của mình có phối màu cam - đen, mình quên tên gốc tiếng Anh của nó là gì rồi nhưng đây là phối màu gọi là cơ bản của dòng giày này. Phần upper phía trước có màu cam và dần chuyển thành màu đen tuyền khi đi về phía gót chân. Vật liệu của upper được làm bằng PU tổng hợp chứ không phải là loại sợi dệt MATRYXEVO độc quyền của hãng. Còn phần vật liệu làm bề mặt ở phần gót chân có vẻ như được làm bằng sợi tổng hợp dệt.

Quảng cáo

Cho anh em nào chưa biết, số mã đôi giày mình là 4.3, phần tiền tố trước dấu chấm chính là số phân cấp giày và số càng cao thì đôi giày càng “ít cao cấp”. Trong trường hợp này, 4 là số cao nhất và đồng nghĩa đây là đôi giày thuộc phân khúc nhập môn mà thôi. Do đó dễ hiểu khi upper được làm bằng vật liệu khá bình thường chứ không được trang bị những công nghệ cao nhất.

Upper vẫn được làm những dải gai giúp kiểm soát bóng tốt hơn, được Puma gọi là GripControl. Trải nghiệm thực tế cho thấy đôi giày này mang lại cho mình cảm giác chân khá tốt, sút và chuyền, rê bóng đều mang lại độ chính xác rất tốt khi so với giá tiền.

Thực tế thì không cần tới các dải gai bên trên, bề mặt giày đã được hoàn thiện theo dạng hạt như thế này để tăng ma sát và cảm giác bóng khi đến chân. Phần sơn in cho các chi tiết màu đen được làm rất chính xác, mang lại cảm giác hoàn thiện cao. Không rõ lớp bề mặt sơn này có dễ tróc không. Mình từng mang HyperVenom thì bề mặt giày rất kém bền, dù dòng giày đó được xem là một trong những dòng tốt nhất mà Nike từng sản xuất.

Puma Future Z 4.3 TT dù là dòng thấp cấp nhưng vẫn được trang bị lưỡi gà thun may liền thay vì dạng lưỡi gà truyền thống. Điều này vừa có ưu vừa có nhược. Ưu là nó sẽ giúp cổ chân anh em cứng cáp ơn và mang lại cảm giác chơi sướng hơn. Nhược là những người có form chân to bè sẽ khá là khó khi mang giày vào.

Lưỡi gà dạng này cũng cho phép anh em có thể lựa chọn giữa việc mang có dây và không dây. Mình thì vẫn thích dùng dây để nó fit đôi chân mình nhất có thể.

Quảng cáo

Đệm giày bên trong dày vừa phải. Đi vừa đủ êm nhưng cũng đủ để anh em có cảm giác bóng khi thực hiện động tác rê bằng gầm giày.

Đinh giày là loại đinh TT, một biến thể của đinh TF (turf floor-sân cỏ nhân tạo). TT nghĩa là turf training, tức là nhắm tới đối tượng dùng để luyện tập nhiều hơn là thi đấu. Phần đinh này mình thấy có độ bám rất tốt. Hôm nay mình đá banh dưới điều kiện sân ướt khi trời vừa mưa xong nhưng nó vẫn đem lại cho mình sự tự tin trong từng bước chạy.

Future là dòng dày thiên về cảm giác mang. Điểm đặc trưng của dòng giày này của Puma đó chính là các lỗ xỏ dây được bố trí lộn xộn một cách có tính toán thay vì được xếp thành một hàng thẳng như truyền thống. Dù là thuộc phân khúc thứ 4 nhưng Puma vẫn mang tính năng này lên đôi Future Z 4.3 TT. Lỗ xỏ giày như thế này giúp anh em có thể tự ý chọn xỏ và bỏ từng lỗ theo ý thích, miễn là nó phù hợp với đôi chân của anh em.

Mình thích Puma trang trí bằng logo con mèo của họ trên giày hơn là cái dải cong cong như những đôi giày mà trước đây mình từng biết. Mình thấy kiểu này hiện đại và đẹp hơn. Cái dải cong cong kia nhưng nó cứ chối chối so với form giày như thế nào ấy.

Quảng cáo

Về phần gót giày cũng là một điểm mà mình chê sau khi sử dụng. Gót giày lót khá cứng và điều này sẽ giúp hạn chế tình trạng lật bàn chân, gây chấn thương trong quá trình chơi bóng. Tuy nhiên mình thấy độ cong của gót giày là không đủ để ôm gót chân của mình. Cảm giác nó cứ lỏng lỏng khi nhấc chân lên di chuyển.

Tuy nhiên tựu chung lại thì mình vẫn rất thích đôi đôi giày này nói riêng và dòng giày này của Puma nói chung. Nó đem lại cho mình cảm giác mang rất tuyệt vời, hay có thể nói là tốt nhất so với những đôi giày mình đã từng mang mà mình đã nêu ở đầu bài. Mình không chê những đôi giày kia là dởm, thậm chí nó còn đắt gấp 3-4 lần đôi này. Nhưng có vẻ form chân đôi này là phù hợp với mình hơn cả thảy do đó mình rất thích. Từ nay về sau nếu mua giày đá bóng, mình sẽ chú ý tới Puma nhiều hơn, cũng như dành một sự quan tâm cho dòng Future Z này.

Tóm lại là:
  • Yêu: giá đẹp, cảm giác mang tốt, chất lượng hoàn thiện ok cho một đôi giày tầm giá chỉ hơn triệu bạc.
  • Chê: Gót giày không ôm chân, cảm giác bị lỏng lẻo khi nhấc chân di chuyển. Thiết kế theo mình là chưa thể so với Nike hay adidas.

Trên đây là bài trên tay của mình. Anh em Tinh tế chắc cũng chơi đá bóng nhiều, mời anh em chia sẻ về đôi giày mà mình đang mang cũng như những điểm yêu và ghét của nó để mọi người cùng tham khảo ha. Cám ơn anh em đã theo dõi bài viết của mình.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

68 bình luận
Đôi này ở Việt Nam có nhiều màu không nhỉ? 😃
trước giờ mình toàn dùng dòng Hypervenom mặt dù từ sau khi dính vụ của Neymar đến giờ mình vẫn dùng, nó hỗ trợ bức tốc tốt dễ rê bóng hơn nhưng mình vẫn cảm nhận rằng Adidas mang lại cảm giác bóng tốt hơn Nike
@Mr catenaccio Mình hay đá trong nhà sàn gỗ với cỏ thật. Làm 2 tiempo. Một đôi đen đá trong nhà với một đôi đỏ tía đá cỏ thật. Nhìn mấy dòng giầy khác màu mè nói thật cũng ham lắm. Nhưng không có đôi nào cảm giác bóng như tiempo cả. Bạn nào chân bè bè thì chơi copa của adidas cũng ngon. Cũng mua adidas predator với puma future rồi nhưng ai đi quen tiempo với copa là nghiện k bỏ đc đâu
@Bắp Xào Bơ Tỏi Là vụ gì bạn, mình cũng mua đôi nike iempo ở neymar sport
@huynguyen201289 Neymar đòi chịch bà trợ lý của nó mà bà đó làm trong Nike
chà, hình chất lượng quá, đúng ra phải có hình trên chân, đang chạy này nọ...
mig0
CAO CẤP
2 tháng
Hồi xưa lâu lắm rồi có mang 1 đôi Puma, mà cái lớp phủ bên ngoài (nghiệp dư nên k biết gọi là gì, kiểu lớp da lụa bên ngoài) nó mau bong tróc quá...
@mig0 Nếu mà không lầm thì đó chính là da lộn ạ
Màu đẹp
rongxike
TÍCH CỰC
2 tháng
Puma ra con giày bóng rổ cũng ngon quá chừng, êm và rất chắc trên sân si măng, phải nói là giày bóng rổ outdoor tốt nhất mình từng có so với jordan 3x và cái loại Nike khác chỉ thích hợp indoor
@rongxike nó đang cải tiến theo kế hoạch đó bác. chứ hồi trước ít ai mang puma
rongxike
TÍCH CỰC
2 tháng
@nospecial Mb.01 của Melo quảng cáo đó bạn, rất là êm và ôm chân
MT555
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Mê giày đá banh lắm, mà rất ít khi có dịp đá nên ko sắm
Nếu mà đá thường xuyên mình sẽ mua 1 đôi Nike Mercurial Superfly cổ cao để dành mang cho nó ngầu =)))
Giay-da-bong-co-cao-nike-mercurial-superfly-7-elite-tf-chuoi-vach-hong-2021-7.jpg
conmoi
TÍCH CỰC
2 tháng
Phần da PU tổng hợp 1 thời gian nó bị tróc ra nhìn rất chán
@conmoi Leather thì mắc bạn
Tiền nào của đó,từ thượng đình nên giày hiệu cái đá chắc chân hẳn
qhi
TÍCH CỰC
2 tháng
Chiến mã phải đi với chiến thần 😁
Puma là lựa chọn chính xác ở sân cỏ nhân tạo rồi. Mizuno>Puma>Adidas>Nike. Sân cỏ tự nhiên thì Nike và Adidas thống trị.
@Legolas00 Tùy chứ bác
Anh em cho mình xin một đôi giày chạy bộ trong tầm giá 2 triệu quay đầu.
Tiêu chí: đẹp, bền, loại hỗ trợ chạy bộ.
Mình chạy beginner thôi nhé. Pace tầm 6-9, tuần chạy khoảng 15 - 20 km thôi.
@hongson890 cụ cho thêm cân nặng nữa thì anh em dễ tư vấn hơn
@huynhpv Mình nặng 62 cân, cao 1m65. Cỡ giầy khoảng 41.
nmduc1409
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@hongson890 Tham khảo mấy đôi Asic (canh KM)
@hongson890 mình cũng chạy như bác, ngày khoảng 3 - 4 cây tùy hôm, tuần chạy đều đặn 5 hôm, vẫn đang đi đôi chạy của bitis, thấy cũng ổn ổn. Nói chung quan trọng là ở mình thôi, chứ đôi giày không phải cái quan trọng quá, đừng giày lởm quá là được ý mà.
hlstudio
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Cám ơn ủng hộ giầy cty mình ^^
omg.... tui thích đá banh nhưng không dám bỏ tiền mua ra nhiều tiền mua giày. Toàn mua giày vải chưa tới 100k đá
@Vu Duc Thien Sau này tiền trị xương khớp còn nhiều hơn đó
@Hoàng Đức Dũng 😔( tui biết chứ nhưng đang sinh viên nên sao giờ !!!!
Mình thì đang sài 2 đôi New balance FURON PRO HG (FC6). 1 đôi dành cho sân nhân tạo, 1 đôi cho sân cỏ tự nhiên.
Mà mình thấy ở Việt Nam mình ít chuộng giày đá banh của New Balance.
@MartinoQY Mua đi bộ dc k bác
@tamle_o Không nha bạn, tại này dòng để đá banh nên đế nó hơi cứng, nếu bạn muốn đi bộ thì ra store thử sẽ có nhiều dòng khác đó.
Togari
ĐẠI BÀNG
2 tháng
mình ko chuyên đi đá nhưng cũng có 1 đôi Puma, đá ít nên 2 năm rồi vẫn okie chưa thấy bong tróc gì. Đôi này mua trên taobao tầm 900k, quá ngon cho 1 đôi giày đá bóng, tầm này so dáng ok hơn Adidas, còn Nike thì giá cao hơn hẳn r
@Togari Ngon hihi
Nhìn cũng ok đó chứ
@botti chris OK phết đó
dattran17
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Ngon lành mod ơi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119