Trên tay Godox Lux Cadet: chiếc flash đẹp nhất mình từng dùng

Hoàng Hải.
15/1/2024 8:51Phản hồi: 30
Trên tay Godox Lux Cadet: chiếc flash đẹp nhất mình từng dùng
Godox Lux Cadet là chiếc đèn flash tiếp nối Lux Senior hồi năm ngoái và mức giá cũng dễ chịu đi kèm những cải tiến thuận lợi cho việc chụp liên tục hơn.

Thông số kỹ thuật của Godox Lux Cadet Retro:

• GN10: ISO 100
  • Pin: 3.7V - 1700mAh (620 lần)
  • CCT: 6200K±300K
  • Tiêu cự: 28mm
  • Tốc độ: 1/2, 1/4, 1/8, 1/16, 1/32, 1/64
  • Khẩu độ: F2-16
  • Khoảng cách: 0.5m, 0.7m, 1m, 1.5m, 2m, 3m, 4m
  • Tự động ở mức: f/2.8 ISO 100 (chế độ A)
  • Nhiệt độ hoạ động: -10℃ - 50℃
  • Kích thước: 5.1 x 9.4 x 7.1 cm
  • Trọng lượng: 171g

Ngoại hình thay đổi thích cực so với Lux Senior:

Khi thu hết vào

Thay vì được làm dạng dẹt và gấp lại được như chiếc Lux Senior đời trước thì Lux Cadet được làm như 1 cái gù. Nhưng bù lại, anh em vẫn có thể thu gọn được nó, và mình thích cái cách thu gọn này hơn. Nếu như trước đây, khi mở ra, anh em phải gạt công tắc để đưa đèn dây tóc ra trước rồi mới xoay các lá của chụp đèn, đóng lại thì anh em phải gạt công tắc, thu đèn vào trước, không thì rất dễ gây hư hỏng. Giờ đây, anh em có cần kéo ra, kéo vào là xong, không cần ghi nhớ gì, không bao giờ quên luôn. Hơn nữa, mình rất ngại chuyện chạm thẳng ào bóng đèn, sẽ bám vân tay mình trên đó.

Phần mặt sau của đèn vẫn như vậy nhưng do diện tích bề mặt nhỏ hơn nên nhìn gọn gàng hơn khá nhiều. Quang trọng hơn cả, phần choá đèn đã được Godox làm cho gọn gàng hơn, nhỏ nhắn hơn, nên khi bung hết tất cả cả, anh em sẽ thấy chiếc Lux Cadet không quá to như chiếc Lux Senior.

Về mặt trọng lượng, chiếc Lux Cadet Retro nhẹ chỉ 171gr và dài 9.4cm. Chiếc flash này ngoài dành cho những chiếc máy film (có hot shoe) thì cũng sẽ rất hợp cho các chiếc máy mang hơi hướng cổ điển như Nikon Zf mới hay những chiếc Leica, Fujifilm (còn anh em nào xài Canon, Sony, Panasonic vẫn dùng đựoc thoải mái). Không như người đàn anh với nhiều màu sắc xanh đỏ hồng, chiếc Lux Cadet chỉ có đúng một màu bạc mà thôi.

Hotshoe

Đèn dây tóc bên trong.

Quảng cáo

Đẹp cũng là nguyên do lớn nhất khiến mình đã quyết định mua chiếc đèn này.

Bên trong hộp có gì? Khả năng hoạt động ra sao?

Sẽ có 1 sợi dây sạc USB-A ra USB-C để anh em cắm sạc vào cổng C của đèn.

1 sợi dây 2 đầu (cáp trigger) để nối flash và camera hotshoe mount hoặc dùng khi tắt camera.

Quảng cáo

Và 1 cái túi để anh em đựng chiếc flash này, có logo Godox, được làm bằng vải mền, khá thích.

Việc sử dụng rất là đơn giản, đối với anh em pro thì quá dễ, nhưng đối với ai đụng vào flash lần đầu, nhìn cũng có thể quen ngay được. Nếu anh em để chế độ A (Auto) thì máy sẽ tự nhận diện và đây là bảng thông số theo hãng công bố

Còn nếu anh em muốn để chế độ M và tập chụp như những thời của các chiếc máy film, kiểm soát mọi thứ thì đầu tiên, anh em setup thông số trên camera mà anh em muốn chụp trước, ví dụ như mình để khẩu là f/4 và ISO là 400, rồi ước lượng khoảng cách từ chủ thể cần chụp đến máy là 2m. Khi này ở trên flash, mình sẽ xoay sao cho số 2 (phần meter bên trong khớp với ISO màu vàng là 400). Lúc đó, mình xoay sao cho phần khẩu 4 đó tương ứng với mũi tên đỏ là xong, tốc độ đèn theo đó sẽ là 1/8. Vậy là anh em cứ chụp thôi.

View attachment 7775490
Điều chỉnh S1/S2 nếu anh em xài 2 đèn, hoặc có thể OFF đi.

Nút test đèn, khi đỏ thì chưa xài được, xanh rồi thì cứ vậy là chụp thôi

Recycle nhanh hơn nhiều, anh em gần như chụp liên tục được

Đây là một trong những điểm rất đáng nâng cấp nếu anh em đang xài chiếc flash cũ. Thời gian của chiếc Flash này gần như là lập tức, nó được nhiên sẽ không bằng được những con cao cấp và đắt tiền anh em hay thấy (dưới 1s) nhưng nếu so với đời trước (hơn 3s) thì con này hồi sẽ khoảng đâu đó 1 giây (Auto), tức là gần như đủ để anh em chụp liên tục, bắt khoảnh khắc.

Thời lượng pin lâu hơn đời cũ

Khi anh em chụp với Senior, dù Godox có để dung lượng pin tối đa mà anh em có thể chụp được là 550 tấm, nhưng khi mình trải nghiệm, hơn 300 tấm là có thể phải sạc rồi, còn với Cadet, mức pin sẽ lâu hơn, tấm hơn 400 tấm (so với con số 620 tấm Godox công bố). Vậy nên anh em cứ yên tâm mà chiến. Nếu chụp đám cứoi Slow sync để tạo ra các bức ảnh nhoè, mờ ánh đèn thì có thể mua luôn 2 cái, hết lại cắm sạc và lôi con khác ra chiến tiếp.

Sản phẩm này dành cho ai? Godox quá thông minh!

Trước đây, nếu mình chỉ có thể nghĩ đến các máy Film nhỏ dạng cổ điển, cùng lắm là Leica, Fujifilm thì giờ đây, anh em còn có cả Nikon với Z fc, Z f. Đương nhiên, nó không sinh ra để anh em chụp sự kiện, đá cưới (anh em nào chill chill, thích retro, đám cứoi nhẹ nhàng thì vô tứ, chứ sự kiện thảm đỏ mà cầm đi là hơi khó cạnh tranh).

Godox đã quá thông minh khi ra mắt dòng sản phẩm Retro này, không chỉ là Cadet mà còn có cả Senior, Junior, đều rất hợp thời, xu thế cổ điển đang trở lại, lên ngôi, người dùng đang lục mua những chiếc máy film, DSLR nên việc cho ra những các đèn flash có thiết kế như thế này là quá hợp lý. Đôi khi anh em sẽ mua không chỉ vì nó là 1 cái flash, nó rất đẹp, có thể làm luôn vật trang trí cho chiếc máy ảnh của mình, mang đi cafe ngắm thôi cũng thoả mãn.

Một số hình ảnh khác:

30 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn đẹp và hoài cổ vậy
@A0kiji Hehe
Nhìn đèn nhớ liền Nikon Zf.
Nhìn quá ổn và đẹp
Nhìn cứ xanh xanh nhể 😃
Hình chụp sản phẩm thì đẹp, còn hình chụp demo có flash thì xấu ma chê quỷ hờn
nhìn trực diện đẹp, xoay ngang lại xấu hú hồn 😃
Con này ông nào thích dáng cổ điển thì dùng, chứ GN có 10 thôi lại còn ko gập góc để bounce đc thì tính ứng dụng thực tế hơi khó.
@ViTieuBao86 đúng á, ko thực tế, nó cổ điển mà, anh em nào làm nghề thì ko nên mua
ntttan
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Xịn quá, không biết có đắt không nhỉ?
@ntttan 2tr4 nha
mod này có da mặt đẹp nhất tinhte luôn
@hunggh ơ, hí hí
Choá bé, nhìn hèn hơn con Senior Retro
@Quang Hưng Phạm haha, e lại thấy nó hợp
Giá rẻ ds, chắc đắt hàng lắm.
Sao Ảnh nó ra kỳ dzị chời. =)))
@Calvin_trung mình chỉnh
Đồ retro, chủ yếu đẹp, vintage, có khi cắm vào decor nữa, chứ ko thể đòi hỏi nó như 1 cái flash tân thời mà đòi nào là đánh bounce, GN mạnh..... chứ ae chơi máy film bây giờ kiếm mấy con flash xòe ngày xưa hầu như chỉ để gắn decor chứ xài ko dc, phần vì hư bóng, phần là cục pin ngày xưa khá dị bây giờ kiếm ko có ra
@dungnguyen2409 đúng haha, xác nhận khó nhất là pin
long.nd
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Hoàng Hải. mình không rành về flash, thấy bạn ghi tiêu cự 28mm tức là chỉ phù hợp chụp ở tiêu cụ đó thôi à? 😁
long.nd
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@long.nd à mình tìm thấy rồi
https://www.dpreview.com/forums/thread/3013996

"Flash focal length determines the area over which the flash will spread out. If your lens is zommed in and the flash is zoomed out a lot of light will be wasted on your environment that will not be visible in the photo. This effectively makes your flash less powerful/bright than it could be.

If your lens is zoomed out and your flash is zoomed in then only part of the picture will be lit by flash, the rest will be darker. This can be used for creative control ("spotlight on a person's face") or it can be annoying if the rest of the image is too dark."

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019