[Trên tay] Google Nexus 4: nhanh và mạnh, màn hình đẹp, Android 4.2

TDNC
4/11/2012 18:25Phản hồi: 1.832
[Trên tay] Google Nexus 4: nhanh và mạnh, màn hình đẹp, Android 4.2
Google Nexus 4, 04-11-2012-32.jpg

Hôm nay mình khá may mắn khi được cầm một chiếc Nexus 4 mới nhất của Google trên tay. Đây là chiếc máy hoàn chỉnh, không phải máy mẫu của nhà sản xuất nên mình mới có thể đưa ra một vài đánh giá nhanh cho các bạn. Nexus 4 là chiếc điện thoại chạy hệ điều hành Android 4.2 mới nhất, do LG sản xuất và được trang bị phần cứng rất mạnh tương tự như chiếc LG Optimus G, mặt trước của máy giống Galaxy Nexus cũ nhưng mặt sau thì khác hoàn toàn, máy chạy rất nhanh, màn hình đẹp và nổi hơn rất nhiều so với chiếc Nexus trước.

Nexus 4 có màn hình 4.7" độ phân giải 1280x768 (320 ppi), mặt trước của máy không khác chiếc Nexus cũ là bao với thiết kế bo tròn 4 góc, đèn LED đặt bên dưới màn hình, vị trí các phím cứng và cổng kết nối cũng được giữ nguyên. Các mép màn hình của máy cũng được làm cong nhẹ giúp cho các thao tác vuốt trượt trên màn hình của chúng ta cảm thấy thoải mái hơn.

Đặc biệt, LG đã trang bị cho nó loại màn hình in-cell tương tự như iPhone 5 và máy tính bảng Surface (loại bỏ lớp kính giữa tấm nền LCD và lớp cảm ứng màn hình), giúp cho các pixel hình nằm sát với mặt kính phía trên hơn, kết quả là chúng ta sẽ thấy màn hình có vẻ nổi hẳn lên trên. Nếu so với chiếc Nexus cũ thì hình ảnh trên Nexus 4 có độ nổi rất cao. Màn hình của Nexus 4 cũng rất sáng, có thể hiển thị tốt dưới trời nắng cũng như cho góc nhìn lớn bởi màn hình của máy là loại True HD IPS+ tương tự như trên Optimus G, font chữ mịn màng, màu sắc rất tốt.

Một điểm trừ cho Nexus 4 đó là 3 phím cảm ứng Back, Home và Option một lần nữa lại nằm trên màn hình của máy, nó là một thành phần chung của màn hình nên mặc định nó sẽ chiếm mất một khoảng không gian bên dưới màn hình. Hậu quả là nó làm cho màn hình trở nên ngắn đi và nhìn vào chúng ta sẽ thấy màn hình của máy bị lùn đi nhiều, có cảm giác hơi tù túng.

Mặt sau của Nexus 4 hoàn toàn khác với thế hệ Nexus cũ, LG đã trang bị cho nó một mặt sau làm bằng kính chống trầy, nắp pin không thể tháo rời và bên dưới lớp kính đó là vô số các chấm nhỏ đen trắng có khả năng phản chiếu ánh sáng ở nhiều góc độ khác nhau, làm cho nó trở nên lấp lánh hơn khi chúng ta xoay máy, nhìn vào các chấm nhỏ li ti này làm mình nhớ lại cái Live Wallpaper hình con rắn chạy lung tung trên màn hình của các đời Android cũ. Mình rất thích ý tưởng thiết kế này, tuy nhiên do không phải là kính cường lực nên chúng ta cần hạn chế va đập để không làm ảnh hưởng đến lớp kính ở mặt sau, cả 2 lớp kính ở mặt trước và sau của máy đều là kính cường lực Gorila Glass 2.

Camera của máy cũng được nâng cấp lên 8MP sử dụng cảm biến BSI của Sony (có vẻ giống với cảm biến trên iPhone 5 và Galaxy SIII), thấp hơn so với 13 MP của Optimus G. Máy có tốc độ lấy nét liên tục rất nhanh, khoảng dưới 1 giây. Chất lượng ảnh chụp từ camera mình sẽ để dành cho bài đánh giá chi tiết.

Vì dựa trên cấu hình của LG Optimus G và máy cũng do LG sản xuất nên Nexus 4 cũng có nét giống với chiếc điện thoại kia, với thiết kế chiếc điện thoại khá vuông vức nhưng không đến nỗi hình hộp như Optimus G, chiếc máy được vát nhẹ các cạnh ở mặt sau của máy nên cầm trên tay khá thoải mái, không cấn tay nhiều.

Về cấu hình, Nexus 4 được trang bị CPU Snapdragon S4 Pro 1.5GHz bốn nhân, 2GB RAM và bộ nhớ trong là 8/16GB, không có khe cắm thẻ nhớ. Máy chạy Android 4.2 rất nhanh và mượt mà, gần như không có sự khác biệt về mặt tốc độ nếu so với người anh họ Optimus G của nó. Tốc độ phản hồi của máy cũng cực kỳ nhanh, gần như không có độ trễ, mình đã thử nó bằng cách gõ thật nhanh các phím số gọi điện thoại và gõ bàn phím lúc nhắn tin và mình thật sự ấn tượng với khả năng phản hồi của máy. Android 4.2 cũng mang lại nhiều điểm mới về mặt chức năng và giao diện ví dụ như hỗ trợ widget ở màn hình Lockscreen, có Quick Settings, giao diện camera mới và chức năng swipe tin nhắn mới.

Và dĩ nhiên, sắp tới Tinh tế sẽ có bài đánh giá rất chi tiết chiếc máy Nexus 4 này, mời các bạn đón xem.

1.832 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

continental
ĐẠI BÀNG
11 năm
ngon..ko còn gì để chê nữa;)
@pn_tienson16 nhưng nó sẽ vuông đi!!
@tuanga_93 Sau khi trừ ra thì tỉ lệ nó là 4:3 đó bác
quang_0104
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tuanga_93 để sau này ra fiên bản mới co thê chỉnh 3 phím đó thành gì khác, âm mưu nó thế
@continental Cái khe cắm thẻ nhớ đó bác ! ^_^
Bản 16GB thì có vẻ là đủ vs đa số ng dùng ! Nhưng lại chênh giá khá nhìu vs bản 8GB (vì chỉ thêm có 8GB nữa mà giá đắt hơn 50$)
Không biết là 8GB này khả dụng đc bao nhiu nữa ! ^_^ ! Chắc hơn 6GB !
Chơi vài game nặng cũng gần hết ! 😁

Nhưng công nhận là ngoài việc đó ra thì ko còn gì để chê (tính đến thời điểm này) ! ^_^
Rất đáng để quan tâm
trandaocs
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ôi bác thật sung sướng. Ước gì mình được như anh ấy. Mình đang rất quan tâm em này.
vpkh2007
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mãi mong một cái giá
4.2 ngon thật
chỉ tội cho Xperia P
4.1 còn chưa có
Thank.
@vpkh2007 Up 4.04 dc roài.. Từ từ đợi de. Mà pé P nhà ta khổ cái cục pin ~.~
@vpkh2007 Mình cũng thích Sony Xperia P nhưng khi xem con Nexus 4 của Google và GL đang phân vân không biết nên chọn cái nào đây? Xperia P thì thiết kế nguyên khối bằng vỏ thép rất đẹp chỉ tội cấu hình và oin hơi yếu cộng thêm cái giá cao nữa.Có vẻ Nexus 4 sẽ là sự lựa chọn hoàn hảo nhất
@thiencl+ Nên chọn Nexus 4 vì con P pin cùi lắm ~.~...Đang xài này. Nhưng dc vỏ em P = kim loại nên cũng đẹp chán
xong, mấy em sony của mình thích có lẽ vì em này mà giảm mạnh =))
@bankboy89 con XS cũng đang giảm nhẹ, đồ sony ko thể đùa đc, mới ra thì giá cao, thì thì đẹp mà chẳng dám xúc, hồi mình mua con arcs thấy giảm xuống 8tr tưởng đứng giá, bây giờ dùng gần 6 tháng vẫn giảm giá còn hơn 5tr5. con XS thì đc người quen tặng bây giờ cũng trượt 40% giá
bankboy89
ĐẠI BÀNG
11 năm
@anhthaibk1 giờ Xs 7tr7, X ion 8tr hàng xr, giá cũng quá ngon, nhưng đến tết chắc chắn còn down khi mà các dòng mới ra....nhưng tự dưng giờ lại lăn tăn bác ạ. vì e nexus 4 này tòi ra, mà 2 e sony kia lại xài chíp S3 😔 hưc
@bankboy89 nếu tầm tết mà con này ở vn giá tầm 7tr7 có lẽ mình sẽ mua con này thay cho con TX. màn hình to, android 4.2, kết hàng sony thì kết nhưng vẫn phải mua hàng LG nếu nó tốt hơn. Có trách thì trách sony ko biết thức thời thôi. Hàng đẹp nhưng bán giá quá cao, phần mềm chậm update, hàng thì bán mỗi nơi 1 giá, bán giá thì rao rõ cao rồi down dần làm cho người mua có tâm lý chờ đợi rồi ra con khác ngon hơn, lại chờ đợi
@anhthaibk1 :eek:
may ngon nhung minh lo yeu lumia mat rui
kh0aphu0ng
ĐẠI BÀNG
11 năm
quá đẹp & chất. với mức giá mà google đưa ra thì đây là 1 trong nhưng điện thoại có p/p tốt nhất trên thị trường. 1 bước đột phá lớn có thể ảnh hưởng tới giá cả smartphone sau này =))
@kh0aphu0ng Liệu cái giá mà gg đưa ra có phải là thật k? Bác e đang mong chờ từng ngày đây
ôi, ước gì mình được như anh ấy, hic
Ôi, đẹp thế. Mà giá mềm ghê. Yêu rồi à :">.
lionssong89
ĐẠI BÀNG
11 năm
mặt sau trừ cái chữ nexus ra còn lại khá đẹp 😃
dungcan_86
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lionssong89 em lại thấy cái chữ nexus đó là đẹp nhất ở cái mặt sau đấy, có bỏ thì nên bỏ cái logo LG đi 😃)
fantasy282
ĐẠI BÀNG
11 năm
@dungcan_86 chính xác. chữ nexus đẹp thế mà bảo xấu ah ?
phonecuibap
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lionssong89 đt đẹp,chất....còn cái avatar của bạn nì mình like ghê..keke
@lionssong89 mình thấy chữ nexus khá đẹp đẫy chứ bạn
giá con này rẻ bởi vì họ không pr cho sản phẩm quá nhiều như s3, ip5, lm920 và họ lấy giá gốc để lôi cuốn khách hàng như các bạn thấy thì s3 có bán đúng giá (chênh lệch tiền lời ít) như nó sản xuất ko google ý hướng như amazon đó
yêu con này nè nó xứng đáng là điện thoại số 1 năm 2012 mỗi tội ko có thẻ nhớ thôi óh
yeukhisay09
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sao ko có giá nhỉ

Sent from my LG-LU6200 using Tinhte.vn
@yeukhisay09 Giá Google công bố lâu rui ma bác 299,349$/8G,16G
eragon888
ĐẠI BÀNG
11 năm
@samaclua4125 Mình nghĩ sẽ không có cái giá này. Có thể đây chỉ là 1 chiêu PR của google để cộng đồng mạng dồn sự chú ý vào sản phẩm mới của họ.
Nhưng dù sao cũng mơ giá này là thật. Để mấy con đt mình tăm tia còn giảm giá😃
alexkiwison
ĐẠI BÀNG
11 năm
@eragon888 bác nói là chiêu như vậy => 1 công ty lớn như google nói xạo, báo giá như vậy nhưng khi đưa ra thấy hot wá thì tăng giá ... nhưng cái đó chỉ có ở VN mình thôi bác 😃
Ko biết thương gia nhập về bao nhiu nữa,thích quá

Sent from my GT-N7000 using Tinhte.vn
tonnie
TÍCH CỰC
11 năm
Cá status bar i chang trên MIUi
@tonnie em thấy hay mà bác😃
minoan
CAO CẤP
11 năm
@tonnie i chang là thế nào? nó là mặc định của 4.2 giống hệt 4.1
@tonnie MIUI lấy từ gốc của google ra mà........
thức sự là chờ mong em nay.đang định hốt ip4s nhưng nhìn e này ra lại chùn.ko biết nên thế nào đây.cực kì thích kiểu thiết kế này.
@minhvip501 neu con nay gia 8tr3 cho phien ban 8gb ban mua ko?16gb thi 9tr5 xach tu my ve cho ban lun ,mail lamnhatvu2005@gmail.com
Nói công bằng thì không đẹp bằng Galaxy Nexus, mặt sau thì đẹp hơn. Giá rất tốt nhưng cũng đầy hoài nghi. Để có được cái giá như vậy sợ là Google đã gia giảm triệt để chất lượng gia công cũng như chất lượng vật liệu. Dù sao nếu bắt buộc phải dùng Android thì đây là lựa chọn tốt nhất. Nhưng nếu để lăn tăn con này với những con như Lumia 920 thì chắc là không.
autk08
TÍCH CỰC
11 năm
@tungnguyenart Chẳng có gì là lỗ ở đây cả, chẳng qua là đã quá quen với sản phẩm đắt nên khi nó bán đúng giá trị thực thì thấy nó rẻ thôi. Bản thân mình thấy nó còn đắt (so với điều kiện của mình), nó giảm được nữa thì mình càng vui :p
@youllknow Tôi có nói chẳng có nhà sản xuất nào chịu lỗ là dựa trên các phương thức kinh doanh chung. Còn nói amazon chịu lỗ là nó chịu lỗ trên đầu sản phẩm chứ ko phải chịu lỗ trên cả phương thức kinh doanh nhé.
Còn về giải thích cách làm rẻ các chất liệu thì nếu ông bạn đây đã không hiểu thì không cần phải vòng vo như vậy. Tôi chính xác nói về chất liệu nhé, không phải nói về linh kiện vì tôi thừa biết là linh kiện thì khó mà làm giảm chất liệu của linh kiện đó được, chất liệu mà tôi nói nó nhỏ nhặt như cái vỏ nhựa hay con ốc con vít ấy.
Cái tôi nói nữa là cả 1 dây chuyền sản xuất ấy, 1 cái dây chuyền nó ko chỉ là nhân công mà còn là máy móc, công nghệ ấy, có hiểu chưa?
Và tôi chả liên quan mẹ gì đến cái iphone 5 cả, do đó đừng có lôi nó vào đây cho loãng chủ đề.
Còn về thiết kế của galaxy Nesux đẹp hay xấu thì ko biết trình độ hiểu biết về thiết kế của ông bạn cỡ nào. Nhưng nếu là dân ngoại đạo thì ko cần phải nói chuyện về thiết kế với tôi đâu, rách việc lắm đấy.
Cuối cùng là không biết ông bạn đây cỡ bao nhiêu tuổi, tuổi tôi thì vẫn còn thanh niên nhưng để gọi là ku thì qua lâu rồi. Ăn nói thì vòng vo, đọc và hiểu thì words by words, comments thì lẫn lộn, xưng hô thì bố láo bố toét, thường thì tôi cũng không mất thời gian comment lại nhưng cái thứ như này đâu, coi trọng lắm đấy 😁
@tungnguyenart mình nghĩ là google khong lấy lợi nhuận mà chỉ muốn tăng thị phần vs tăng giá trị hình ảnh thôi. máy bán càng nhiều. google càng được lợi khoản quảng cáo mà. như iphone bán giá 700 mà còn đang bị than xước nát máy
etagonsea
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tungnguyenart GG mà bạn đem so với mấy hàng tàu đểu, giảm giá bán thì ngoài cách hạ thấp chất lượng nguyên vật liệu thì vẫn còn nhiều cách khách để lấy lại lãi, bạn chưa cầm trên tay mà phán như thế thì còn hơn cả thánh.
mrworld1993
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tinh tế nhanh thật nhưng chưa thấy giá sao đây, mong là tốt trong tầm tiền :rolleyes:
hothanhdam
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tuyệt vời. thích nhất cái ram 2gb của em nó
bit701
ĐẠI BÀNG
11 năm
Một sản phẩm đáng giá so với số tiền bỏ ra. Có đk sẽ xúc em nó
@bit701

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp