Trên tay GSP 670, tai nghe gaming đầu bảng của Sennheiser
AudioMate
2 nămBình luận: 31
Trên tay GSP 670, tai nghe gaming đầu bảng của Sennheiser
Với hơn 70 năm kinh nghiệm trong ngành âm thanh, Sennheiser là một cái tên đại diện cho chất lượng và sự tiện nghi thoải mái. Tuy nhiên, liệu sức ảnh hưởng của Senn trong thị trường tai nghe audiophile, broadcast cũng như hàng không liệu có khiến họ trở thành một thế lực mới trong mảng thị trường Gaming? Hãy cùng mình nhìn qua chiếc tai nghe gaming đầu bảng Sennheiser GSP 670 của họ để tìm câu trả lời nhé.

1. Mở hộp

Hộp sản phẩm không có gì quá đặc biệt, quá trình mở hộp tương đối đơn giản và anh em sẽ tìm thấy tai nghe GSP 670, dongle GSA 70, cable USB 1.5m cùng một số tài liệu hướng dẫn sử dụng ở trong hộp. Với một sản phẩm ở tầm giá này, mình đã hi vọng Sennheiser tặng kèm một túi da để bảo quản nhưng có vẻ Sennheiser cho rằng việc này không quá cần thiết.

2. Thiết kế

Thừa hưởng triết lý thiết kế từ các dòng sản phẩm tai nghe over ear của Sennheiser, GSP trông to và hầm hố. Sản phẩm có bộ khung được làm từ kim loại nhẹ vừa đảm bảo trọng lượng không quá nặng (398 g) vừa có độ bền tuyệt đối.

Quảng cáo

Microphone được Sennheiser trang bị trên cup tai bên phải cùng với phím thông báo thời lượng pin và đèn tín hiệu kết nối. Cup tai bên phải có núm điều chỉnh volume cho tai nghe và volume mic riêng biệt, rất tiện lợi cho các thao tác 1 chạm khi sử dụng ở chế độ wireless. Pad tai dày nhưng thoáng để vừa không gây nóng nực vừa tránh luôn cho vành tai người dùng cạ vào phần driver gây đau nhức.

Điều khiến mình lo lắng nhất khi lần đầu nhìn thấy GSP 670 là liệu rằng nó có trở thành cục tạ trên đầu khi sử dụng chơi game không? Và Sennheiser đã chứng tỏ rằng mình hoàn toàn lo bò trắng răng khi trọng lượng tai nghe được phân bố đều, không có hotspot tại đỉnh đầu, lực kẹp vừa phải nên anh em hoàn toàn yên tâm sử dụng cả ngày vẫn thoải mái.

3. Kết nối

Là sản phẩm đắt nhất trong phân khúc gaming của Sennheiser trang bị kết nối wireless, nhà sản xuất tai nghe Đức trang bị kha khá phương thức kết nối cho sản phẩm của mình. Anh em có thể lựa chọn kết nối thông qua dongle GSA 70 đi kèm với độ trễ thấp, sóng bluetooth chuẩn 5.0 tương tự như các dòng tai nghe NC/True Wireless trên thị trường và cuối cùng là qua dây USB type B.

Trong trường hợp kết nối không dây, mình khuyên anh em hãy bỏ qua Bluetooth mà sử dụng dongle GSA 670 do độ trễ thấp hơn hẳn, đảm bảo cho nhu cầu chơi các game FPS như CS:GO. Kết nối thông qua dây sạc thường mình chỉ dùng trong trường hợp cạn pin còn bình thường thì chế độ không dây trên GSP 670 quá tuyệt vời để quan tâm đến việc cắm dây. Khoảng cách kết nối cực xa cộng thêm tính ổn vượt trội hoàn toàn làm mờ đi cộng cable tặng kèm của Sennheiser. Tuy nhiên, có một sự cố mình gặp phải khi sử dụng trên laptop khiến mình bớt thích GSA 70 đi. Nếu anh em có tính táy máy tháo ra tháo vô cái dongle này thì nhiều khi driver sẽ nhận diện lỗi và không thể kết nối, buộc lòng anh em phải tự xóa driver đi r cắm dongle vào setup lại khá phiền phức.

Quảng cáo

4. Trải nghiệm âm thanh

Về trải nghiệm âm thanh trên GSP 670, mình xin được chia tách biệt trải nghiệm micro và trải nghiệm tai ra vì nó nằm ở 2 thái cực khá khác nhau. Trước hết mình sẽ nói về micro tren GSP 670. Phải thừa nhận rằng đây là một trong số những điểm khiến mình yêu quý sản phẩm Sennheiser. Micro thiết kế cứng cáp, khi anh em kéo mic lên xuống sẽ có một tiếng click vừa thể hiện sự chắc chắn của build vừa giúp anh em tránh các sự cố quá tay làm gãy cần mic. Bên cạnh đó, khi anh em gập cần lên, micro cũng tự động bị vô hiệu hóa, rất tiện lợi cho anh em nào đang dùng discord mà có việc đột xuất phải giao tiếp. Chất lượng âm trên micro rất rõ ràng và có phần ấm hơn so với khi sử dụng mic có sẵn trên lap của mình. Anh em có thể tùy chỉnh thêm về gain của mic, Noise gate, Threshold NC để tối ưu hóa trải nghiệm của mình. Phần Voice Enhancer mình có test thử nhưng giọng không khác mấy.

Về phần âm thanh của GSP 670, nếu anh em đang mong chờ một thêm một chiếc tai nghe với chất âm audiophile thì tin buồn là anh em sẽ thất vọng. Đây là một sản phẩm Gaming, và Sennheiser hiểu một gamer cần gì. Chất âm của GSP 670 rất thoáng đãng, âm trường có độ rộng và âm hình được tái tạo rất tốt. Khả năng bóc tách, lớp lang và vị trí nhạc cụ khi nghe classical rất tốt. Tuy nhiên, tất cả chỉ dừng lại ở đó, với chất âm hơi ấm, bass có lực và độ sâu nhưng dải mid và high lại rất thiếu năng lượng và chi tiết nên các bản nhạc trở nên thiếu năng lượng và buồn tẻ. Ấy vậy nhưng nếu anh em là fan của dòng nhạc Epic hoặc có sở thích nghe OST Game thì chiếc tai nghe này vẫn là lựa chọn không tồi đâu. Đối với trải nghiệm gaming, trái ngược với sự thất vọng khi nghe nhạc thì mình lại rất hài lòng khi sử dụng GSP 670 để chơi game. Nghe Foot Step? Đơn giản. OST đủ lực? Mid, Treble hơi thiếu nhưng bass vẫn rất nền nã. Mic rõ để teamwork? Có luôn.

5. Kết

Là một sản phẩm đầu bảng của Sennheiser, GSP 670 sẽ khiến người dùng hài lòng về những tính năng mà mình đem lại. Ấy vậy, sự thiếu phổ biến của nó trong cộng đồng gaming Việt Nam có lẽ đến từ giá thành còn cao so với nhu cầu chung của người dùng. Bên cạnh đó, với việc ra mắt GSP 370 vào cuối năm ngoái càng khiến người ta ngó lơ sự hiện diện của 670. Nhưng sau hơn 1 tuần sử dụng GSP 670, nếu anh em là một audiophile chơi game và đang tìm kiếm một sản phẩm đắt xắt ra miếng thì mình vẫn khuyên anh em nên tìm hiểu về GSP 670.
31 bình luận
Đầu bảng là biết rồi đấy...
Mr Seen
TÍCH CỰC
2 năm
@TVLam ok hơn đời cũ ko biết nhiêu nhưng mà chắc là đắc vãi
@Vi_Thang Nghe Sennheiser với Đầu bảng nữa thì khỏi mất công tìm giá =))
Mr Seen
TÍCH CỰC
2 năm
@TVLam nên đi kiếm đồ khác chơi là vừa
AudioMate
TÍCH CỰC
2 năm
@Vi_Thang Mình có phân tích lí do vì sao con này không phổ biến mà 😆 GSP350 với mức giá 3tr5 mình thấy vài kênh stream dùng và trong một số giải ESL. Nhưng mà đây cũng là tùy túi tiền do ông streamer Smite mình hay xem vẫn cắm Senn HD800 để chơi game 😃
Mr Seen
TÍCH CỰC
2 năm
@AudioMate hì hì mình toàn cắm em sony vào chơi cho lành ^^
Các bác cho minh hỏi ngoài lề. Mình chơi game không quen dùng tai nghe nên phải dùng Loa. Nhưng nhiều khi chơi game với bạn thì chat voice bị vọng tiếng game vào mic. Có giai pháp này khắc phục không các bác?
ThanhfTins
ĐẠI BÀNG
2 năm
@leequan2012 1 là tắt mic, 2 là tập làm quen với tai nghe thôi bác :v
Pop-up
TÍCH CỰC
2 năm
8tr rưỡi cho một chú gaming headset, hmmm...
các bạn có thể mua được hơn 2 bộ SPH9500 + V Moda broom pro 😁. The best gaming headset ever :D
muckc
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Pop-up Con này ở amazone 74$ mà kiếm ở VN toàn bán gần 3 củ :v
Pop-up
TÍCH CỰC
2 năm
@muckc mình mua 2tr4 thôi này. Mà kể cả là 3tr thì với giá của bạn Sen cũng vẫn mua dc 2 bộ này :v
.SWAT.
TÍCH CỰC
2 năm
Dùng loa bắn đùng...đoàng sướng hơn!
_ Mình chơi game dùng tai nghe airpods 2 ... tất nhiên không phải game bắn súng, cái tiện là nghe được cả âm thanh lẫn voice chat bình thường, lại rất dễ chịu khi đeo. Nhược là nhạc không hay lắm, và pin có 4 tiếng 😁
hoanloc
CAO CẤP
2 năm
@iceteazz airpod chơi game nó bị delay, với nếu dùng thêm voice thì nó tốn pin. lắm, không đc 4 tiếng đâu
@hoanloc _ Sao mình không thấy delay tí nào ? voice mình cũng chơi 3 -4 tiếng có sao đâu nhỉ :v

_ Mình dùng Thinkpad P1.
thanhtv29
ĐẠI BÀNG
2 năm
Hóng bài về Audeze Mobius của bạn @AudioMate
AudioMate
TÍCH CỰC
2 năm
@thanhtv29 Mobius sẽ có bài nhưng không phải của em là mà là một mem khác của team ạ.
hoanloc
CAO CẤP
2 năm
cái mút kia không biết hãng này sao chứ trc mình dùng mùa hè nó rất nóng, đc cái êm thôi
AudioMate
TÍCH CỰC
2 năm
@hoanloc Em dùng trong mấy ngày trời nực bật quạt cũng ko sao anh. Máy lạnh thì khỏe re, này em không rõ cái mút anh với em dùng có cùng nhau không hay Senn nó thay cái gì :v
bác nào cân nhắc trước khi mua... âm thanh thì khỏi chê rất tuyệt mỗi tội khá nặng đầu khi đeo được 30p và có khi làm đầu bạn bị hói
Desk chơi đèn RGB đẹp nhĩ 😃
Nhìn thô thô
Nhìn ngầu và không mang quá nhiều đường nét gaming, nhưng đây là Sennheiser, nhìn tổng thể khi đeo, mang một nét chắc nịch, hiện đại nhưng không kém phần hầm hố. Giống mấy anh fighter pilots. hehe
Trông hầm hố thật
Đẹp , nhìn mê quá.
Rev
CAO CẤP
2 năm
trong hình là game gì vậy anh em?
Mr Dulo
CAO CẤP
2 năm
chất đừng hỏi. đeo bao nóng
aKa.368
ĐẠI BÀNG
2 năm
Moá. Cái mic nó lù lù bên trái mà ông nội ghi bên cup tai phải ???
Lilp Ra
ĐẠI BÀNG
2 năm
Vừa mua con SteelSeries Arctis Pro + GameDAC hôm qua 😁
Đeo loại tai này bí đầu lắm
kopan
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Đầu bảng Senn (giá gần 10tr) mà nghe nhạc vẫn ko tới tầm hả bác?
Vậy mua mấy tai wireless gaming của Logi, Asus dc rùi cho rẻ?

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019