Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay hai điện thoại chụp ảnh đỉnh của Samsung so tài

Trung Dt
15/9/2008 9:38Phản hồi: 36
Trên tay hai điện thoại chụp ảnh đỉnh của Samsung so tài
Hai điện thoại chụp ảnh đỉnh của Samsung so tài

Samsung SGH-G810 và Samsung INNOV8 i8510 là hai sản phẩm điện thoại mới nhất gia nhập thị trường điện thoại thông minh tầm trung và cao cấp. Với những tính năng vượt trội, kiểu dáng nắp trượt tinh tế, tích hợp camera độ phân giải cao... Hai sản phẩm này đang gây được nhiều sự chú ý trên thị trường.

Thiết kế

Nếu G810 có một thiết kế chắc chắn, dày dặn và hơi có phần cồng kềnh thì INNOV8 lại rất gọn gàng, cầm vừa tay với phần camera không quá to. Màn hình 2,4 inch của G810 nhỏ hơn INNOV8 (2,8 inch) nhưng đều cho khả năng hiển thị xuất sắc, vốn là thế mạnh của Samsung.

Bàn phím của G810 với thiết kế lớn và tách biệt đem lại khả năng nhập liệu dễ dàng. Thế nhưng hai phím menu và phím đa phương tiện ở phía dưới mỗi phím chọn lệnh lại không được đánh dấu bằng biểu tượng gây khó khăn cho người mới dùng. Hơn nữa hai phím nghe và kết thúc cuộc gọi lại nằm ở bàn phím phía dưới nên người dùng G810 không thể nhận cuộc gọi bằng 1 nhấn khi không muốn trượt bàn phím lên. Trong khi đó INNOV8 lại thiết kế phần phím số liền nhau, trong khi các phím trên theo tiêu chuẩn quen thuộc như các sản phẩm Symbian S60 từ trước đến nay. INNOV8 nổi trội hơn với phím định vị kiêm bàn chuột cảm ứng như các sản phẩm mới của Samsung (i780, i900).

Mặt sau của hai máy cũng có những sự khác biệt, G810 bao trùm chiếc camera 5.0 megapixel và toàn bộ đèn flash, đèn lấy nét bởi một nắp nhựa lớn trượt lên xuống và làm cho chiếc máy trở nên dày hơn. Trong khi đó, INNOV8 chỉ làm nổi phần camera 8.0 megapixel lên một chút, đèn flash được làm chìm ở phía trên, nắp đậy ống kính tự động nhỏ gọn và hoạt động trơn tru. Điểm khác biệt nữa là G810 có thể sử dụng zoom quang với đèn flash xenon, trong khi INNOV8 lại sử dụng zoom kĩ thuật số, đèn LED flash.

Nắp pin của hai máy đều làm bằng kim loại chắc chắn, các cổng kết nối microUSB, tai nghe chuẩn 3,5 mm và các phím tắt đều tương tự nhau. Riêng với INNOV8, những người mê chụp ảnh sẽ tìm thấy một nút gạt để kích hoạt nhanh 3 tính năng chụp ảnh, quay phim và duyệt nội dung vừa tạo. Tuy nhiên INNOV8 đặt nút zoom ở phía bên dưới thay vì ở vị trí quen thuộc như G810 nên bạn sẽ gặp đôi chút lạ lẫm khi thao tác. Các cổng kết nối và cả khe cắm thẻ nhớ microSD đều được bảo vệ bằng nắp nhựa.

Tính năng

Samsung G810 và INNOV8 đều sử dụng HĐH Symbian S60 thế hệ thứ ba. INNOV8 ra đời sau nên được tích hợp phiên bản 9.3 với giao diện màn hình với các biểu tượng theo chiều dọc, trong khi G810 vẫn sử dụng phiên bản 9.2 với giao diện màn hình chờ với các biểu tượng theo chiều ngang.

Quảng cáo

Các tính năng giữa hai máy đều có sự tương đồng do sử dụng chung một nền tảng HĐH Symbian S60, điểm nổi bật trong tính năng của INNOV8 có thể kể đến là khả năng phát video chuẩn Divx và bộ nhớ trong dung lượng cực lớn. INNOV8 có 3 vùng bộ nhớ: 64 MB, 16 GB và thẻ nhớ microSD mở rộng hỗ trợ lên đến 8 GB. Vậy là bạn có thể tải lên hàng chục bộ phim chất lượng cao để thưởng thức trên chiếc INNOV8.

Trải nghiệm

Về lý thuyết, một số người cho rằng Samsung G810 với ống kính zoom quang học 3X cùng đèn flash xenon sẽ cho chất lượng ảnh chụp tốt hơn ở trong môi trường thiếu sáng khi so sánh với INNOV8. Tuy nhiên kết quả này hoàn toàn ngược lại, INNOV8 có độ phân giải lớn hơn, cho hình ảnh tốt, độ nhiễu thấp. Đặc biệt là trong chế độ chụp ban đêm, INNOV8 nổi trội hơn các đối thủ nhờ ảnh được xử lý tốt, ống kính khẩu độ 2.6 được phát huy. Tính năng chụp ảnh của INNOV8 cũng đa dạng hơn ngoài những chế độ chụp thông thường, SCN, INNOV8 có thể điều chỉnh ISO, đo sáng, chống rung điện tử, dải tương phản động dynamic range…

Ngoài những tiện ích từ hãng thứ ba bạn có thể cài đặt miễn phí hoặc đặt mua qua mạng, Samsung kèm them bộ phần mềm bản đồ Vietmap và từ điện Lạc Việt với giao diện thân thiện với người sử dụng Việt Nam. Qua thử nghiệm, phần mềm Vietmap hoạt động tốt dù khả năng bắt sóng GPS đôi lúc không ổn định. Bạn có thể tham khảo các tính năng của phần mềm này qua bài viết …

Máy cho phép người sử dụng sạc pin qua cổng microUSB, đồng thời kết nối với máy tính để truyền tải dữ liệu. Pin cho thời gian sử dụng khoảng 3 đến 4 ngày trong điều kiện sử dụng bình thường.

Quảng cáo

Như vậy, bạn đã có thể chọn cho mình một chiếc G810 sử dụng để chụp ảnh, nghe nhạc, xem phim, lướt web... và thực thi nhiều công việc khác. Trong khi đó nếu có nhu cầu cao hơn về hiển thị, máy ảnh độ phân giải cao, bộ nhớ trong lớn thì INNOV8 là một sản phẩm không thể bỏ qua.

Chùm ảnh

Samsung SGH-G810

Samsung INNOV8

36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quả thật là đỉnh các bác ạ. tuy nhiên cũng phải nói rằng, ngoài những phần mềm của hãng và thêm VietMap, lạc việt, lịch phù đổng ..thì kể cả INNOV8 chẳng thể cài thêm được phần mềm của hệ điều hành Simbian 9.2 hay 9.3 nào cả. Đây là một trong những nhược điểm lớn nhất mà hãng Samsung nên khắc phục.
Các bác của tinhte.com PR tốt quá...đợi mãi đến bây giờ vẫn chưa thấy đâu. Xin thưa rằng N96 chuẩn bị có mặt rồi đấy các bác ạ.
Ai nói là SS G810 ko cài được các chương trình khác? Bạn ko biết gì thì đửng phát biểu lung tung nha! Tui đang xài SS G810 và cài rất nhiều chương trình của S60 3rd nè!
5 " chấm " và 8 " chấm " đua tranh

Đợi 1 tá " 12 chấm " lên ngôi thôi các bác nhỉ?

INNOV8 cũng hay cho ai thích chụp ảnh bằng chiếc ĐT của mình ;)
Về điện thoại có tích hợp chức nằng chụp hình thì mình từ nào đến giờ vẫn hâm mộ Sony và Sharp thôi. Với mình thì 3.2 đến 5.0 là đủ rồi vì mình chỉ thích xem hình trên máy tính thôi 😃
iphone112
ĐẠI BÀNG
16 năm
Em xin lỗi, em xin thắc mắc với anh dt0306 1 chút, đó là Samsung G810 không hề có cổng miniUSB đâu ạ. Em dùng Samsung G810 đây, thất vọng chi tiết đó luôn. Nó dùng 1 cái cổng quái dị của Samsung riêng, mà dây mini USB cắm vào không thể vừa được. Chắc chắn luôn đấy ạ.
iphone112
ĐẠI BÀNG
16 năm
Gói bản đồ Vietmap và từ điển Lạc Việt chắc chỉ có trong samsung innov 8 thôi ạ, còn samsung g810 em mua hàng chính hãng FPT thì vào thời điểm đó không có, còn bây giờ thì không biết.
2 điện thoại chụp hình mà không có hình thử, bèo quá hihihi

@iphone112: Cái cổng bác thấy có phải là cổng ở hình dưới không? Đó là cổng MicroUSB, cổng này đang và sẽ được dùng nhiều trên thiết bị di động. Bác tập làm quen với nó là được rồi hihihi

hê hê bác thích có ảnh thì em chiều bác ngay ạ😁.em chụp =g810 đó nha🆒
kinh nghiệm chụp còn non kém.có lẽ vì thế chất lượng ảnh hạn chế.mong các bác đừng chê
không biết do bạn chụp ảnh còn non tay hay gì đi nữa,nhưng với hình ảnh như này mình chỉ nghĩ nó ngang với K810i thôi :D
Theo em nghĩ ,phần chùm ảnh là bác dt0306 dùng cái này chụp cho cái kia 😁
Những ai mê chụp hình thì có thể chọn 2 con nầy .Riêng mình thì quan trọng là công nghệ ,hổ trợ công việc ,.........chụp hình thì 2 chấm là đủ
ntnk1984
TÍCH CỰC
16 năm
mình cũng nghĩ như bạn Tri,chỉ cần hỗ trợ công việc là đủ, nhưng những lúc đi chơi mà có em 8. trên tay thì còn gì bằng,hehe
mucelago
ĐẠI BÀNG
16 năm
Đi chơi cũng không nhiều người lấy điện thoại theo để chụp ảnh đâu. Mang theo 1 em KTS thì vẫn tốt hơn đấy.

Con 8.0 này của Samsung chưa qua nỗi 1 em 3.2 tốt của Nikon nữa là. Sure 100% luôn 😆. Trở ngại cảm biến nhỏ đã làm cho ảnh của mấy con điện thoại bị lỗi mờ mờ không trung thực nên dù có nhiều chấm cũng chỉ để lòe nhau là chính.
Hiển nhiên rồi bạn , mà thôi , máy ảnh cồng kềnh lắm đi chơi mới cần . Đi làm mang cái điện thoại , đi ra đườgg có gì vui chụp được . Cầm máy ảnh bự vừa sợ bị giang hồ oánh vừa sợ ng ta soi mói không tiện :laugh8kb:
bluesight
TÍCH CỰC
16 năm
vậy bác cầm con sharp 903 hay 904 chưa??bác chụp vài tấm đem rửa ra rồi lấy 1 con nikon chụp mà so sánh.mình ko tìm đc khác biệt giữa hình do 903 với máy KTS chụp lun(đk ánh sáng đầy đủ hen,tối là pó chíu)903 xài chip cảm biến của canon,chụp 3.2 thui nhưng tới giờ chưa thấy thg nào qua mặt đc(mấy cái đt chụp hình thui nhé,KTS làm sao so đc,chỉ bằng mấy cái đời đầu thui)
hpeditor
ĐẠI BÀNG
16 năm
Nhược điểm lớn của ĐT Samsung là lớp mạ bóng bên ngoài lớp vỏ rất hay bị bong tróc chỉ sau 1 thời gian ngắn sử dụng mặc dù là vỏ kim loại thậm chí là vỏ thép ko rỉ nữa. Mình đã dùng các đời SS rồi từ P300, G800 và U700 đều bị như vậy. Không biết là G810 và Innov8 có cải thiện đựoc điều này không? Nhưng với giá 6tr7 hàng xách tay thì G810 là 1 lựa chọn không hề tồi chút nào so với các hãng còn lại, tất nhiên là ko tính các bác antiSS nhé, tích hợp đầy đủ các tính năng thời thượng và 1 máy ảnh mini zoom quang. http://www.tienthanhphone.com/ProductDetail.aspx?idpro=3157&proName=Samsung G810. Các bác có thể chỉ cho mình chỗ nào bán rẻ hơn không? Mình đang tính mua con này nay mai.
iphone112
ĐẠI BÀNG
16 năm
Khuyên bác không nên chơi hàng ngoài. Vì hàng ngoài với hàng công ty chỉ chênh nhau có 1tr4 (hồi tôi mua con này là 8tr1 hàng cty). Trong khi hàng cty thì sẽ được free Vietmap và Lacviet. 2 cái này cực kì đáng giá trị và không có ..... đâu bác ạ, nhất là Vietmap ấy.
Thôi thôi các bác ơi, nếu nói là hỗ trợ công việc thì đừng nên chọn Samsung bởi ngoai tính năng chụp hình 8.0 và VietMap, lạc việt và Lịch Phù Đổng thì khỏi cài phần mền nào luôn.
Bạn phát biểu cho cẩn thận nha! Bạn có xài qua máy SS i780 hoặc mới đây là Omnia chưa mà nói như vậy? Nếu đem so sánh SS G810 với N95 2G và N82 thì chưa biết ai hơn ai à! Đừng tưởng SS có hệ điều hành chì để làm cảnh thôi!
Vậy hả bác Rock.. chúc mừng bác. Còn tui phải để xem đã. Hôm trước họp báo i900 tui đã định đặt rồi nhưng mà xem máy rồi mà thấy k thích lắm. Độ phân giải màn hình không cao...
bác ạ, rất nhiều người phản ánh về việc k thể cài đặt một số phần mềm lên sản phẩm của SS. Tuy nhiên tui vẫn đang muốn khám phá INNOV8.
iandu1011
ĐẠI BÀNG
16 năm
nhìn cũng pro ra phết
cứ như máy chụp hình
iphone112
ĐẠI BÀNG
16 năm
Có thêm 1 điều rất rất củ chuối với Samsung G810 đó là :

Trong khi các hãng điện thoại khác cố gắng làm sao hỗ trợ cho khách hàng khi sạc vẫn nghe nhạc được. Ví dụ như Sony K800i chẳng hạn, do sạc và tai nghe chung 1 lỗ cắm nên Sony tích hợp lỗ cắm tai nghe ở chỗ cắm sạc luôn, vì vậy vừa sạc vừa có thể nghe nhạc được tốt.

Trong khi Samsung lại đi ngược lại điều này, mặc dù thẻ nhớ hỗ trợ đến 8GB (tôi đang dùng thẻ 8GB rất tốt) nhưng khi sạc còn lâu mới nghe được nhạc nhé. Có lẽ thất vọng to lớn từ cái thiết kế này của ông samsung. Cách duy nhất để bạn có thể nghe nhạc khi đang sạc của Samsung G810 đó là bạn phải lưu nhạc vào bộ nhớ máy, mà bộ nhớ máy thường bé tí tẹo và người ta dùng làm RAM cho máy là chính. Còn samsung G810 khi đang sạc thì khỏi nghe nhạc, khỏi coi hình luôn.
các bác nào đang dùng g810 cho em hỏi khi mua đc cài miễn phí lacviet và vietmap phải ko ạ.em mới mua máy hàng công ty mà chả thấy nhân viên nói là đc cài j` cả,chỉ nói hôm nào đứa đĩa vietmap cho em thôi!chết thật đoá!
Chính xác dó bạn

Tình hình là..trong tuần này hay chậm nhất là tuần sau sẽ có

Do 1 vài trục trặc trong vấn đề sign với Symbian nên bị thế.

Thân mến
cho em hỏi khi nào samsung innov8 chính thức có mặt trên thị trường,em kết con này quá rồi,ra là mua ngay
Thấy các bác mê con INNOV8 quá. e cũng mạo muội bác huyentrang thông báo thông tin. INNOV8 sẽ có mặt ở VN đầu tháng 10, muộn nhất cũng chỉ là giữa tháng 10. Giá hơi "chát" đấy các bác nhé. 16-18tr cơ.
Thông tin trên đáng tin cậy. Giá trên, k biết các bác có còn đam mê nữa k nhỉ. Với e, e cũng phải suy nghĩ rồi các bác ạ. Bởi ngoài ưu điểm nổi trội là chụp hình 8.0, VietMap.. thì cũng k có gì là to tát cả.
stainless
ĐẠI BÀNG
16 năm
sámuunngg chụp hì nh hỏng đẹp, được cái nhìn mẫu mã bóng quá chắc dành cho ba 5n gai hay 1/2 bạn gai, va bạn nam nhiều. chán chết

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019