Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Honda MSX 125: xe côn tay mini cá tính, chạy phố ngon, giá khó tiếp cận

su béo béo
19/10/2020 4:52Phản hồi: 227
Trên tay Honda MSX 125: xe côn tay mini cá tính, chạy phố ngon, giá khó tiếp cận
  • Honda MSX 125 là mẫu minibike với kích thước rất nhỏ.
  • Chiếc xe này đang được bán với mức giá gần 50 triệu đồng, ra giấy biển Sài Gòn khoảng 57 triệu đồng.
  • MSX 125 không phải là chiếc xe dành cho số đông vì không phải ai cũng thích kiểu dáng của nó.
  • Xe sử dụng động cơ 4 thì với dung tích 125cc, làm mát bằng không khí và có phun xăng điện tử PGM – FI. Động cơ này cho công suất 7,2 mã lực và mô-men xoắn 10,9 Nm.
  • Anh em có thể trao đổi thêm về xe tại Tinhte.vn/xe

Vào năm 2013, Honda đã giới thiệu mẫu xe MSX 125 (Mini Street X-treme 125) đầu tiên tại thị trường Thái Lan còn ở Mỹ và Nhật tên gọi là Grom. Honda MSX 125 là một trong những mẫu xe nhỏ nhắn nhất của hãng xe Nhật Bản. Đây là một kiểu minibike khá hay ho, lạ mắt và cá tính. Chiếc xe này ở Việt Nam ít được chuộng bởi vì mức giá với thân hình nhỏ bé của nó. Với hơn 50 triệu đồng cho một chiếc xe nhỏ như thế này anh em có nhiều sự lựa chọn khác an toàn hơn. Nhưng với những người thích hàng độc lạ thì chiếc xe này sẽ được để ý tới.

Phiên bản 2020 mình làm trên tay cho anh em có 3 màu mới, trong đó có màu vàng như trong ảnh. 2 màu còn lại là đỏ - xanh và đỏ - trắng. Cá nhân mình thấy màu vàng là màu nổi bật cũng như đẹp nhất.

Ở một số phiên bản cũ, chiếc MSX 125 này sử dụng đầu đèn lớn còn với những phiên bản gần đây sử dụng cụm đèn 2 tầng. Nhiều anh em ví von rằng nhìn đầu xe giống như siêu nhân. Đèn chính sử dụng đèn LED còn 2 xi-nhan được đặt 2 bên xài bóng halogen. Phần xi-nhan cá nhân mình thấy không hợp với xe vì nó to và thô quá. Nếu anh em nào mang về có thể thay bằng 1 số loại xi-nhan đồ chơi khác nhỏ hơn cho đẹp. Mình cũng thấy nhiều anh em độ đầu đèn đồ chơi thay cho đèn zin cũng hay ho lắm. Thêm một điều nữa là đèn xe luôn sáng nha anh em, anh em có thể bàn luận về việc đèn luôn sáng tại link: https://tinhte.vn/t/3202310/

Phuộc trước là loại Upside-down (USD) được sơn màu vàng hao hao như phuộc Ohlin 😁 Đây là trang bị rất đắt giá trên mẫu xe minibike này bởi vì có nhiều anh em khác ở phân khúc từ 125 - 150 cc chưa có được. Với phuộc USD như thế này, khả năng vận hành của MSX sẽ êm ái hơn và nhẹ nhàng hơn. Phuộc sau sử dụng phuộc monoshock.

MSX 125 được trang bị mâm trước/sau 12 inch với hoạ tiết 5 chấu đôi hình chữ Y giống nhiều anh em khác của Honda. Tuy nhiên khi được làm với kích thước nhỏ như vậy nhìn nó rất là đáng yêu. Lốp trước có kích thước 120/70 còn lốp sau có kích thước 130/70. Phanh trước và sau của MXS đều được sử dụng phanh đĩa.

Bình xăng có dung tích 5,5 lít được làm kiểu góc cạnh, gân guốc. Theo như nhãn năng lượng trên xe, mức tiêu hao nhiên liệu trung bình của MSX 125 là 1,48 lít/100km. Tính ra 1 lít xăng có thể đi được gần 70 km, thật đáng nể đúng không anh em.

Quảng cáo

Yên xe thiết kế liền nhưng ở giữa có một phần nhô lên. Theo như mình thì yên này ngồi không đã cho lắm bởi vì nếu mông to ngồi sẽ bị cấn. Chiều cao yên của xe phải nói là rất thấp, anh chị em tầm 1,5 mét cũng có thể chống chân thoải mái.

MSX 123 sử dụng động cơ 4 thì với dung tích 125cc, làm mát bằng không khí và có phun xăng điện tử PGM – FI. Động cơ này cho công suất tối đa 7,2 mã lực tại 7.000 vòng/phút và mô-men xoắn cực đại 10,9 Nm tại 5.500 vòng/phút, đi kèm hộp số 4 cấp.

Phần ghi-đông của xe được đặt gần về phía người chạy, nếu anh em nào chưa quen ban đầu sẽ hơi khó chịu một chút. Phần cùm nút bên tay trái gồm có: xi-nhan, còi và nút bật/tắt pha. Còn cùm nút bên tay phải có nút bật/tắt động cơ như trên xe PKL và bên dưới là nút đề. Độ hoàn thiện phần các nút bấm theo mình là tốt, ấn vào không cảm thấy lởm như trên một vài mẫu xe khác.

MSX 125cc sử dụng bảng đồng hồ LCD đơn sắc với các phần hiển thị đơn giản. Phần vòng tua được đặt ở phía trên và tốc độ đặt ở trung tâm. Mức xăng nằm ở phía sát bên trái đồng hồ và bên phải là các chức năng cơ bản như: giờ, odo, trip,... Điểm đáng tiếc trên bảng đồng hồ này là nó không có báo số tương tự vài dòng xe phân khối lớn khác. Điều này sẽ khiến anh em hơi khó khăn trong việc sử dụng nên sẽ phải tốn thời gian để làm quen với nó.

Quảng cáo

Chìa khoá cơ nhưng được thiết kế gấp lại được nên nhìn tổng thể giống như 1 chiếc smartkey. Anh em có thể thấy chiếc chìa khoá đã được bọc da lại làm nó trở nên đẹp hơn và đây là 1 sản phẩm của Khacten.com. Nếu anh em nào đặt mua hàng ở đây có thể nhập mã XETINHTE2020 để được giảm 15% nha. hihi. Cơ bản là mình thích cái thiết kế chìa khoá của chiếc Honda MSX 125cc này.

Đuôi xe được thiết kế rất đặc trưng của dòng xe lớn của Honda với đèn hậu đặt ngang cùng với 2 xi-nhan to đùng 2 bên. Thiết kế này sẽ giống với 1 số mẫu xe như: Honda CB650F, CBR650F,....

Còn với phần trải nghiệm, mình cảm thấy rất thích thú khi lần đầu chạy thử con minibike này. Có cảm giác khi chạy xe chỉ thấy mình chứ không còn thấy xe nữa. Việc nên chú ý là với những anh em có chiều cao quá khổ sẽ hơi khó để ngồi vì đầu gối của anh em sẽ bị đưa lên cao khiến khó điều khiển. Còn với chị em nấm lùn thì sẽ rất đáng yêu khi ngồi lên MSX nha.

Chiếc xe nhỏ bé này sẽ phù hợp với việc sử dụng trong phố nhiều hơn là đi đường trường. Dĩ nhiên với những anh em nào muốn vẫn có thể sử dụng để đi tour. MSX 125cc nhỏ, gọn, nhẹ nên sẽ dễ dàng luồn lách khi đi trong phố. Mặc dù chỉ 125cc nhưng với cân nặng 104kg thì nó sẽ không quá yếu đâu nha anh em. Mình vẫn có thể chạy nó với tốc độ 60,80 thậm chí là 100 km/h (lên 100 thì ngâm ga sẽ hơi lâu). Đi 1 mình sẽ rất thoải mái nhưng nếu đi 2 người có cân nặng kha khá mình thấy nó hơi khổ 1 tí.

Vì đây là một chiếc xe mini nên gầm cũng không quá cao so với nhiểu chiếc xe khác. Mình có leo lên lề thử thấy khi chạy lên chéo sẽ rất nhẹ nhàng. Còn nếu đâm thẳng vuông góc lên lề mình nghĩ sẽ bị cạ gầm.

Nhược điểm duy nhất của em này là khó tiếp cận người dùng vì mức giá khá cao. Tầm giá đó anh em có thể mua được nhiều mẫu xe côn tay khác dễ chịu hơn cũng như mạnh hơn. Có anh em nào trong Tinh Tế đang chạy mẫu xe dễ thương này không, chia sẻ cho mình cùng nhiều anh em khác về em nó với :D

227 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngoanrazo
TÍCH CỰC
3 năm
xe của mấy đứa con nít
@RF Hiến Nguyễn Chưa hiểu thế nào là đam mê rồi lại "phát biểu linh, vơ đũa cả nắm"!

Đề nghị đọc sách Steve Jobs nhé!
Mắc ói quá
@cheetah_fast Version 2021 hơi hoài cổ
noalana1
TÍCH CỰC
3 năm
@Nguyễn Tăng Có ông 1m58 thì có chứ 1m78 gì, tôi 1m78 ngồi con này chống cong chân dư cả khúc chân nè
ChillaGuy
TÍCH CỰC
3 năm
@RF Hiến Nguyễn Mình đéo chạy xe này, đéo thích xe này và tất nhiên sẽ đéo mua xe này, chứ chả có "thành phần đang chạy xe này vào bênh" cc gì.
Nhưng nó đéo phải là cái xe cho "mấy đứa con nít", vậy thôi.
Nói chuyện vớ vẩn còn tưởng thông thái.
Giá cao quá ! Nếu giá về khoảng 30-40 tr thì có thể sẽ rất hút khách
@ducbkyk91 chiếc monkey còn 80tr cơ bác ơi . chiếc này đã là gì đâu 😁
makeitmine
TÍCH CỰC
3 năm
@ducbkyk91 Giá bên thái hơn 40 rồi bạn. Ra biển 54
P.h.Quan
ĐẠI BÀNG
3 năm
@makeitmine Phí lăn bánh trội giá lên cũng ác phết b nhỉ.
roycaro5151
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nếu lựa chọn dòng mini thì dân chơi lâu năm có tiền sẽ chọn chiếc honda Monkey 125 , độc lạ đẹp . Còn MSX 125 kiểu dáng như siêu nhân gao , hợp với tụi học sinh , chạy được 1 thời gian chán bán còn đâu 35-40tr =)))
@roycaro5151 giá nó gấp rưỡi đấy bác ơi . chơi chiếc này xong một thời gian em bị nghiền cái monkey 125 rồi 😁
agram3ooo
TÍCH CỰC
3 năm
@quangthegtvtk49 Em thì nghiền con supercub mà ko có lý do để đú, haiz
@roycaro5151 đúng là monkey đẹp hơn nhiều, nhìn liền lạc hơn nữa.
duyez95
ĐẠI BÀNG
3 năm
@roycaro5151 monkey nó đánh vào phân khúc người có tiền chơi đồ limited rồi.hàng cổ hoài niệm nên giá cao vl
Chở 2 người chắc không thấy cái xe luôn.
@liketheblues Tùy người. 2 cu Hiệp thì bình thường, còn 2 Luân béo thì...
Đừng nói nữa, quất đi em
@LRA Tạng mình hơi mập như mod trên hình, mà trông hình ngồi trên xe thì ...
Cái gì khó để đó anh lo
@liketheblues em nặng 63kg mà đi thấy vui mà 😁
@quangthegtvtk49 Mình 70 😆. Đi 1 mình thì ok đó, nhưng cân nhắc vụ đi 2 người.
@liketheblues đi 2 người cũng đ. người sau đi đường dài thì hơi mỏi 😁
tieu.ngao
TÍCH CỰC
3 năm
Nhìn lạ lạ tý thôi chứ mình là mình ko khoái
@MaiVănÂn√ thiệt luôn =)))
@MaiVănÂn√ ha ha
khoa318
CAO CẤP
3 năm
@MaiVănÂn√ 1 thống kê bằng mắt không cần trên giấy tờ mà gần như "khá là chuẩn" 😁
@MaiVănÂn√ cái này thì đúng k cãi đc nè =))) nó như là phương tiện để thể hiện sự mạnh mẽ nam tính :v
Con này 15tr cho học sinh đi học thì được
@locthuyforever 15 triệu k mua nổi chữ Made in Thailand
@locthuyforever xe nhập nguyên chiếc đấy bác.
@locthuyforever cười phọt rắm :v :v 15 triệu HY VỌNG sẽ có hàng "made in tàu" :v :v :v
@locthuyforever Cục máy thôi là 14 triệu rồi. Khung xương sườn 2trieu là chưa gì hết đã 16 triệu .
Xe sirius trung quốc 50cc đã là 16 triệu nói chi xe nhật 125cc
faraway93
TÍCH CỰC
3 năm
@locthuyforever haha. 15tr mua đc xe tàu nhé. Không thân
Ninn
ĐẠI BÀNG
3 năm
Không phân biệt giới tính nhưng hầu như thaya tomboy chạy. Đẹp vl. Nhưng đi 2 thì nhìn như. .
@nguyenleninnin đi 2 vui mà . nâng cao tình cảm
Dáng phân khối lớn, giá phân khối vừa, sức phân khối nhỏ. Dream Tàu nó cười vào mặt.
@ChillaGuy xe yếu thì vặn hết ga nó cũng kêu ì ì , không đi nhanh được, chở nặng còn không leo dốc được ấy. sức mạnh động cơ là vấn đề quan trọng nhất của cái xe. trừ khi bạn là đàn bà, loanh quanh từ xó bếp đến cái chợ gần nhà thì mới không quan trọng mấy thứ đấy 😃 kiểu dáng nó không giống phân khối lớn thì giống phân khối nhỏ à? giống win không? (đừng nhầm lẫn winner) giống Minsk, simson...không? hay giống xe điện??? mà xe điện ra đời sau con xe này, có ai lại ví ông giống cháu không??? đã kém hiểu biết còn thích thể hiện, tục tĩu.
@A to Z chuẩn nè, cái động cơ cực kỳ quan trọng, trc chạy con wave động cơ nó yếu, về số 2 kéo thì máy chỉ gầm lên chứ k đi nổi =))
ChillaGuy
TÍCH CỰC
3 năm
@A to Z Ủa mày phân biệt giùm tao "dáng xe pkl" với "dáng xe pkn" giùm cái?
Lại còn cả "dáng xe điện", tao không biết dáng xe dựa vào phân khối đấy.
Ngu mà còn thể hiện sự thông thái, vậy xe Minsk, xe 66 67 68 69 72 mày gọi là xe gì nói tao nghe?
Thể hiện sự hiểu biết xem nào.
ChillaGuy
TÍCH CỰC
3 năm
@A to Z Mấy thằng cái mã còn không phân biệt được thì đừng có nói về bộ đồ lòng.
Cả đời biết được có mấy chiếc lèo tèo nên sao mày hiểu được dáng xe phân biệt thế nào.
Xe Minsk là cái ví dụ của mày đó, nói xem xe Minsk là thể loại gì nào?
Con này bên Thái vừa ra cho mẫu 2021:
- thiết kế mới
- 5 cấp số
- đồng hồ mới có báo số
@killed VN so với Thái sao được.

Dân Thái mỗi năm mua 20 000 chiếc MSX. Dân VN mỗi năm mua 1000 chiếc.

Làm kinh doanh thì bạn chiều thi trường nào hơn?
@cheetah_fast Chờ coi năm sau có về VN không? Mẫu xám đẹp ve kêu
@cheetah_fast mẫu này head còn bán với giá thấp hơn cả niêm yết thì đú sao được bác ơi !!
màu đỏ xanh cũng đẹp quá
So sánh kích thước với mức giá, tự dưng mình nhớ đến khái niệm "lùn mà lối".
Cười vô mặt
@LRA giá này cứ phải lead mới ha oai.
nhathoabao
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đọc cm mấy bạn thấy chưa đặt mông lên rùi. Hãy ngồi lên mông rồi cm nha a hihi
@nhathoabao Bạn khó tánh dậy ai chơi ☺️, đây là không gian mạng, hãy cho dân mạng trí tưởng tượng mạt sát bay cao, bay xa đi.

Sống bao dung chút, đừng khó tánh dzậy 😆
@nhathoabao đi bằng tưởng tượng mà bác , ha ha
tuluan
TÍCH CỰC
3 năm
Một mẫu xe côn tay mini khá đẹp và gọn gàng. Nhưng giá khó tiếp cận nên đọc review thôi chứ ko có mua đâu 😃
phongvutt
ĐẠI BÀNG
3 năm
giá này mua ex hoặc winer
@phongvutt mua winer còn dư tiền tha hồ đổ xăng 😁
thegate
TÍCH CỰC
3 năm
@phongvutt Sao ko bảo người mua vàng, mua làm gì 1 lượng, đem tiền đó mà mua vài tấn sắt 😃
wannaback
ĐẠI BÀNG
3 năm
nhỏ con ngồi nhìn còn đc. cao cao ngồi nhìn dị dị.
vitdet2002
ĐẠI BÀNG
3 năm
@wannaback Nhỏ con chống chân tới đâu bạn. 1m65 còn phải nhón chân à. Nhưng forrm nhỏ nên cao to ngồi nhìn dị thật. Mặc dù tôi cũng đang đi, được cái đi trong TP nhẹ và sướng. Đổ đầy bình xăng đi được khoảng 240KM mới phải đổ lại.
wannaback
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vitdet2002 Miễn mình thích với nó tiện lợi thì ok thôi
Bản này xấu, bản đèn projector đẹp
ledoquynhchi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Evolution X Đẹp xấu tùy nhãn quan mỗi người, nhưng em đồng ý với bác vì em đang chạy bản đèn Projector.
Yêu quá
Anhpt2020
ĐẠI BÀNG
3 năm
Trông chẳng ra sao. Thế mới rõ người ta gọi EX là vua côn tay.
@Anhpt2020 "Người ta" ở đây là "Người Việt Nam" chớ còn ở đâu khác không?
Tôi tin em!
ChillaGuy
TÍCH CỰC
3 năm
@Anhpt2020 Đó giờ đi được mỗi con Ex nên phong nó là vua hả? Chắc thế giới này hết xe rồi.
@nampd
CAO CẤP
3 năm
1.48l/100km ấn tượng đó ha nhìn cũng ngầu nữa ^^
@cellman đi thực tế khoảng 1,6l/100km đường hỗn hợn. còn đi máu lửa thì khoảng 2l, cái này đi vui lắm bác 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019