Trên tay hộp đựng ổ cứng di động Lexar E100 và SSD MSI S270

Kim L
30/11/2023 16:19Phản hồi: 2
Trên tay hộp đựng ổ cứng di động Lexar E100 và SSD MSI S270

Vấn đề lưu trữ cho công việc

Hiện nay các sản phẩm Laptop phổ thông trên thị trường thường có bộ lưu trữ khá thấp, phổ biến thì tầm 240GB cho đến 500GB bộ nhớ thì ngoài các tác vụ cơ bản không cũng đã chiếm dụng gần hết bộ nhớ của máy, chưa kể đến các phần mềm hỗ trợ công việc hay Game giải trí.

Với ngành nghề hiện tại mình đang làm thì cũng đang gặp rắc rối với vấn đề lưu trữ, đối với những doanh nghiệp lớn thì các chi phí dành cho dữ liệu đám mây như Drive của Google cũng khá tốn kém. Ngoài ra còn có giải pháp lưu trữ như NAS hoặc Ổ cứng HDD dành cho doanh nghiệp vừa và nhỏ cũng khá tiện dụng nhưng cũng không kém phần tốn kém.
Lexar tím 6.png
Đối với những bạn đang làm về Media thì cũng sẽ hiểu dữ liệu quan trọng ra sao, và thiết bị lưu trữ cũng là 1 vấn đề quan trọng.
Mình cũng vậy, doanh nghiệp mình đang làm việc cũng khá nhỏ, nên việc truyền tải dữ liệu cũng không hiện đại và xịn xò như những doanh nghiệp lớn.
Lexar tím 4.png

Chọn SSD di động hay hộp đựng SSD tự build ?

Vì vậy mình đã quyết định đầu tư SSD di động để phục vụ công việc của mình.

Ban đầu mình phân vân giữa các thiết bị lưu trữ, sau đó quyết định chọn 1 ổ cứng SSD dòng 2.5 vì tính ổn định, đồng thời phù hợp với nhu cầu hiện tại (mình không chơi game hay làm các ứng dụng nặng)
Lexar tím 13.png
Mình chọn cái box đựng ổ cứng của hãng Lexar vì thương hiệu uy tín lâu năm của họ, thay vì các thương hiệu ít uy tín hơn tràn lan trên thị trường.
Với kinh nghiệm làm bảng mạch của Lexar thì mình tin tưởng đường truyền và tín hiệu của họ sẽ ổn định hơn rất nhiều hãng khác.
Lexar tím 22.png

Lexar tím 17.png

Sau đó mình chọn thêm SSD gắn rời dòng 2.5 của MSI SPATIUM S270 SATA 2.5 vì tính ổn định của thương hiệu để kết hợp với nhau.
Lexar tím 14.png
Phụ kiện đi kèm của Box đựng ổ cứng là 1 sợi dây USB Micro B, mình thấy khá bất tiện nếu có đồng nghiệp nào đang sử dụng Macbook mà muốn chia sẻ dữ liệu với mình.
Lexar tím 9.png

Lexar tím 20.png
Sản phẩm cũng dễ sử dụng, chỉ cần tháo 2 ốc vặn 2 bên là có thể thay thế và lắp ráp SSD vào hộp đựng ổ cứng

Quảng cáo

Lexar tím 18.png

Tính tiện dụng của ổ cứng di động ?

Về tính tiện dụng thì mình đánh giá cao khi truyền tải dữ liệu đạt ở mức ổn định, vừa phải.

Thích hợp với nhiều máy tính khác nhau (trừ dòng họ của Mac)
  • Ưu Điểm
Giá thành rẻ
Truyền tải dữ liệu ở mức ổn định, có thể Edit File trực tiếp với Premie Pro và chơi Game nhẹ nhàng
Gọn gàng để vào balo
Tản nhiệt ổn định,không nóng như SSD M2
Chất liệu cứng cáp (vỏ nhôm)
Lexar tím 15.png
  • Nhược điểm
Hơi cồng kềnh so với ổ cứng di động đời mới (so với M2)
Nhét cặp hay balo sẽ vướng dây chút so với các loại SSD mini trên thị trường

Quảng cáo

Tốc độ so với SSD di động chuyên dụng sẽ chậm hơn nhiều (vì sử dụng dây Micro B to USB)
Chịu lực kém, va đập mạnh có thể sẽ gây hư hỏng
Không sử dụng được với kết nối dây Type C của Macbook và các dòng máy Laptop mới

Lexar tím 3.png Tổng kết

Nếu bạn nào theo xu hướng tiết kiệm

Làm việc nhẹ nhàng
Lưu trữ tài liệu văn phòng căn bản, hình ảnh,video nhẹ nhàng
Không có nhu cầu về tốc độ truyền tải dữ liệu cao
Không làm việc nặng như Edit video 4k trên Premie Pro
Thì đây là chiếc SSD dành cho bạn.
Còn ngược lại mình khuyến khích nên chọn các dòng SSD di động chuyên dụng có tốc độ truyền tải cao như M2 Gen 4 sẽ tiện lợi hơn cho mọi việc bạn nhé.

Cảm ơn các bạn đã dành thời gian để xem chia sẻ của mình, hẹn các bạn trong các sản phẩm kế tiếp của mình ^_^

Lexar tím 2.png

Lexar tím 7.png
Lexar tím 8.png

Lexar tím 21.png
Lexar tím.png
2 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế