Trên tay hộp Test cáp mạng LAN, cáp điện thoại: giá rẻ 50k, dành cho anh em "cứu net"

Nam Air
24/7/2021 8:11Phản hồi: 98
Trên tay hộp Test cáp mạng LAN, cáp điện thoại: giá rẻ 50k, dành cho anh em "cứu net"
Mình mua hộp test cáp mạng này với giá 50 nghìn, mục đích mua là để kiểm tra xem mấy sợi dây mạng LAN đang dùng ở nhà có sợi nào bị trục trặc không, đỡ phải dò bằng tay.
Theo mình thì với giá rất rẻ 50 nghìn cái hộp test cáp này đạt được mục đích sử dụng của mình.

Mời anh em xem video hướng dẫn cách dùng hộp test cáp mạng:

Thực ra trên thị trường có nhiều giá cho hộp test cáp mạng, anh em có thể mua từ 50 nghìn đến mấy trăm nghìn cũng có. Nếu anh em làm chuyên về mạng, chuyên thi công camera an ninh, chuyên cứu nét, kéo dây LAN thì chắc là mua cái bền tí để dùng được lâu. Mình dùng cá nhân thì thế này thôi.

Cơ bản nó thế này, anh em nhìn mặt trước sẽ thấy có nút ON OFF, dãy đèn từ 1-8 (hoặc từ 1-G tùy loại).

Cục mình mua dùng pin 9V, lúc mua không có kèm sẵn pin, nên phải đi mua thêm pin, anh em có mua thì tìm shop nào cho sẵn pin để đỡ mất công nhé.

Hộp có thể test cáp mạng LAN hoặc cáp điện thoại được luôn.

Cách test cáp mạng:

Bật nguồn cục test, cắm hai đầu dây vào thân to và thân nhỏ cục test. Đèn ở thân to và thân nhỏ sẽ nháy tương ứng nhau, báo hiệu là lõi dây / kết nối ở dây đó đang hoạt động.

Quảng cáo

Tất nhiên anh em có thể tháo rời cái thân nhỏ ra để test cáp mạng đã thi công, cáp mạng mà hai đầu đang nằm xa nhau.

Có thể điều chỉnh tốc độ nháy của đèn bằn núm vặn Speed. Thường thì khi test dây mạng đã thi công, hai đầu nằm xa nhau thì giảm tốc độ nháy đèn xuống tí để dễ kiểm tra hơn.

Với những dây LAN có bọc kim loại ở đầu jack RJ45, cục này cũng test được xem đầu kim loại (có lẽ là dây mát) được bấm đúng hay chưa.

Quảng cáo

Bấm đúng thì đèn ở vị trí G sẽ sáng tương ứng.

Cảm nhận về hộp test cáp mạng:
  • Giá rẻ, chỉ 50 nghìn. Hoàn thiện ổn, chấp nhận được, quá rẻ đòi hỏi gì nữa.
  • Theo quảng cáo thì có thể test cáp lên đến 100m, mình chưa rõ cái này vì chưa có cuộn cáp dài như thế. Cái này mình chưa biết thực hư nên nêu ra vậy thôi.
  • Cần thiết cho anh em cứu nét, kéo dây camera, bấm đầu dây mạng vv.
  • Anh em có thể mua về vọc mạng ở nhà cũng được.

Cục này không làm được các việc sau:
  • Không đo được nhiễu
  • Không đo được lệch dây
  • Không đo được PoE
  • Không đo được trên dây “sống”, phải rút cáp 2 đầu.
  • Không đo được băng thông.
  • Không đo được độ dài dây.
  • Vvv và vv tóm lại cục này rẻ tiền thì nó thế thôi.

Cần đo xịn hơn, chi tiết hơn, vậy thì phải mua các loại máy chuyên nghiệp hơn

Anh em có thể mua hộp test cáp mạng trên Lazada hoặc trên Shopee cũng đều có bán.
98 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

"Theo quảng cáo thì có thể test cáp lên đến 100m, mình chưa rõ cái này vì chưa có cuộn cáp dài như thế. Cái này mình chưa biết thực hư nên nêu ra vậy thôi."
lý do là dây dài hơn trăm mét, giới hạn của cat5 sẽ bị tổn hao cường độ tín hiệu, mất tín hiệu, xa vậy thì dùng repeater hoặc nối dây fiber optic.
@Nam Air Cũng dễ thôi mà , dây tiêu chuẩn thì theo code màu gắn cho đúng , dùng kềm bấm , loại dây chéo ( crossover ) ít dùng,,,
Cáp của China đôi khi màu không theo chuẩn , không xoắn theo cặp hoặc các sợi trắng không có sọc nên rất khó phân biệt từng cặp,
Cách tốt nhất là dùng ôm kế để tìm từng cặp để bấm đầu
Hôm nào rảnh mình sẽ hướng dẫn cách tìm đúng cặp dây bằng ôm kê rất đơn giản ...hoặc tìm dây từ hộp cáp đến các phòng bằng ôm kế ...
@TsanHoang Cám ơn bác nha
@TsanHoang Ohm kế cồng kềnh & mất time lắm, ở ngoài có đèn test dây vài k/1c, test ào ào lun. Mà ohm kế đâu đo đc đầu đã bấm, hoặc đo được mà chế cháo mất time, trong khi tool này là thiết bị test dây đã bấm chuẩn nhất rồi.
@c0mmand0 Có Đèn Test dây thì nói gì nữa, đầu bấm rồi vẫn test nhanh bằng Ohm kế đc bạn ah bộ test thì mình có đến hai bộ test
Ohm kế chỉ dùng khi nào không có bộ Test thôi , dành cho các bác xa thành phố chưa có bộ test chẳng lẽ chịu thua ? ...
99v9.9999
TÍCH CỰC
3 năm
Chắc dùng 1 lần rồi vứt xó
@99v9.9999 tùy thôi bác
n10tv
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đo song. Hỏng hỏng dây hỏng hạt thì phải làm sao. Chắc đi mua kìm bấm mua hạt mạng nữa.
Kinh vãi
@n10tv đúng rồi 😃
@n10tv Tool này chỉ đo dây đã bấm đầu, nên khó mà biết hư dây hay hư đầu, chỉ biết là cáp hư nếu có. Ngoài ra nhìn đèn nhảy có cũng có thể xác định đc lỗi bấm đầu như bấm chưa ăn, bấm sai dây..
Mình hay bị đứt cáp quang do mình luồn cáp qua kẹt cửa kéo. Lâu ngày nó thòng xuông đứt hoài. Kêu tịu nó xuông nghiền luôn. Mua 1 hộp nối chục cái nối để đó làm khi cần vì khi gọi thì cả ngày chưa thấy mặt. Mình tự làm 1 lần rồi rất ok. TUY NHIÊN NẾU NHIỀU HƠN 2 MỐI THÌ GỌI NÓ XUỐNG THAY DÂY MỚI. Tụi FPT nó giàu lắm. Hic nhà mình cái gì cũng âm tường cho nên đưa 1 cọng cáp vô nhứt cả đầu . Nếu khoan đục thì nói gì nữa. Phải suy nghĩ đọng não không nó bị....teo mất.
Hahahah
@Trần Hùng TD Mua cái cổng nối hai đầu , bầm Lại 2 đầu cáp nhét vô là xong, đâu cần máy bạn ơi ...
lnt55
TÍCH CỰC
3 năm
@Trần Hùng TD Giờ rẻ rồi, còn 1/10 giá
@pond1597 Tự nối được cáp quang thì cũng được đấy.
inviet
TÍCH CỰC
3 năm
Cáp bấm xoắn thì thua đúng không Nam Air
inviet
TÍCH CỰC
3 năm
@c0mmand0 Đúng rồi phải chạy chạm lại rồi kiểm thôi, chỉnh được tốc độ cũng dễ, mà tầm 100K test luôn được cáp máy in luôn hay hơn này
inviet
TÍCH CỰC
3 năm
@Morinaguirre Tham khảo nhe.

Hiện nay trên mạng có rất nhiều tài liệu, trang web nói về 2 chuẩn này, với cái tên là T568A (chuẩn A) và T568B (chuẩn B). Theo lý thuyết thì muốn nối 2 thiết bị với nhau (ví dụ máy tính - máy tính, switch - switch...) thì bấm chuẩn chéo, còn nối các thiết bị khác loại nhau thì bấm chuẩn thẳng.
Chuẩn A: Trắng xanh lá - Xanh lá - Trắng cam - Xanh dương - Trắng xanh dương - Cam - Trắng nâu - Nâu (hơi loằng ngoằng, khó nhớ).
Chuẩn B: Trắng cam - Cam - Trắng xanh lá - Xanh dương - Trắng xanh dương - Xanh lá - Trắng nâu - Nâu (dễ nhớ hơn cái trên).
Chuẩn thẳng (2 đầu đều bấm theo chuẩn A, hoặc 2 đầu đều bấm theo chuẩn B), để nối hai thiết bị khác loại với nhau như máy tính - switch, switch - router.
Chuẩn chéo (1 đầu dây bấm theo chuẩn A, đầu còn lại là B hoặc ngược lại), dùng để kết nối hai thiết bị cùng loại với nhau. Khi cần kết nối hai máy tính bằng dây cáp mạng chúng ta cũng dùng chuẩn này.
@inviet dài quá b
ngắn lại là chuẩn A vs chuẩn B.
hồi xưa: cùng họ thì cáp chéo, khác họ thì cáp thẳng (vd: pc-pc>chéo, pc-sw>thẳng..)
today: tất cả cáp thẳng 😁
inviet
TÍCH CỰC
3 năm
@c0mmand0 Chuẩn luôn, tại bạn kia thắc mắc thì giải đáp thôi.
Xưa mình chuyên lắp đặt mạng từ hồi còn cáp đồng trục kia. Sau này làm phòng game thì xài cáp RJ45 hết rồi.
Mấy phòng game xưa tốc độ 10-100 với thêm cáp xưa nó dễ bị nhiễu nên phải bấm đúng nhé, nhất là phòng game lớn (thời chưa có Switch) phải xài nhiều Hub nên phải bấm cho đúng, từ Hub đi ra máy toàn bấm chéo AB.
Thời nay thiết bị thì thông minh, cái gì cũng thông minh, dây thì nhỏ lại không cần bọc màng chống nhiễu, bla bla.
Bấm kiểu gì nó cũng chơi hết, nên giờ ra mua luôn cọng dây 20m nó cũng bấm thẳng, về cắm vào là dùng thôi.
Giờ mình bỏ luôn cây bấm luôn rồi, toàn mua dây bấm sẵn loại tạm Cat5 về dùng.
Mỗi đợt vừa rồi lòn dây không được cắt luôn 1 đầu đi rồi kéo qua ống âm tường, xong đâu đó mua cái cục âm tường nhét dây vào là xong, test mạng vẫn chạy phà phà, có điều đi chung ống với dây điện âm tường hơi bị nhiễu và vòng vo nó vẫn bị cà tưng.
Ảnh chụp Màn hình 2021-07-27 lúc 11.30.16.png
vtkhang
ĐẠI BÀNG
3 năm
ở xa cũng ko cần la nhé, nếu nó chạy ko theo thứ tự hoặc tắt là biết. 😃
@vtkhang oh he he thanks bạn
có xem được lệch dây. cục nhỏ không nhảy theo thứ tự từ G đến 8 là bị lệch :d
@mannavod Thử bấm ngước xem
Nó nhảy chỗ nào ...
@TsanHoang Bác mua về dùng đi thì biết, em còn đang dùng 1 cục mua từ 2012 đến giờ, lúc đó mua là 150k
@mannavod Mình có đến 2 bộ bạn ah , tuần rồi đổi cổng điên thoại từ phòng khách xuống nhà bếp, , bấm ngược đầu không nhẩy đèn bạn nhé...mình có cả 10 năm hơn rồi , ..,
@TsanHoang cái này chả có ai hướng dẫn đâu. tự suy luận ra thôi. nói chung là tuỳ bác, em cũng dùng nhưng tìm đc dây lệch. bye
mình thì ra thẳng hàng bấm cáp mạng mới. nhà nhỏ nên cáp dài nhất có 30m à 😁
@If you dont mind Mình thì mua dây sẵn luôn. Cảm giác đầu dây khỏe và xịn hơn. Giá so với mua dây rồi bấm ở chỗ mình thì rẻ hơn 3,4 lần. Mấy lần bị thịt rồi nên rút kinh nghiệm
bomy
CAO CẤP
3 năm
@If you dont mind tự mua kiềm, hạt mạng về bấm cũng dễ bạn, lại chủ động nữa, thích chạy dây đổi dây kiểu nào cũng được, chi phí cũng được chứ không phải nhiều lắm
@bomy mình cũng mua kềm bấm với đầu bấm 1 đống ở nhà. 😁
@bomy Vấn đề là tiền mua kìm với hạt nó đắt hơn đem ra thợ nếu 1 năm chỉ bấm lại cáp 1 lần.
bomy
CAO CẤP
3 năm
@Methanol Nhưng đem ra tiệm thì có 1 khó khăn lf bấm vào hạt mạng rồi thì khó mà luồn dây lắm. Nếu chạy chỗ nhỏ thì coi như chịu
Không biết sao tụi China nó làm ra được sản phẩm siêu rẻ nhỉ?
Cho doanh nghiệp Vietnam nhảy vào làm ra cái bộ đó giá vốn cũng không đu kịp
@nebazoc Nguồn cung nguyên liệu từ nó,với lại nó làm số lượng lớn với tự chủ được máy móc
@buianhtrung58 Cái mình thăc mắc là không có nước nào cạnh tranh nổi cái giá nó đưa ra, chứ khối cty, khối nước họ tự chủ được nguyên liệu, máy móc, cùng sl đặt hàng
test dây điện thoại kiểu gì nhỉ, có 1 đầu RJ14 thôi mà
@anxongjong cục nhỏ có 2 đầu bạn he he
@anxongjong Điện thoại xài RJ -11 , bộ này đâu có cổng Rj-14? . Giờ điên thoại cũng vậy, vẫn dùng chung Rj -45. của Internet đc mà , ở đầu ra cuối thì có hai cổng RJ _45 và -11, để gắn vào Moderm và điện thoai ...
mushu
TÍCH CỰC
3 năm
Cục này chủ yếu đo về điện. Chủ yếu kiểm tra sơ bộ thôi. Không test thông số kỹ thuật được. Cách đơn giản nhất là cắm vào thiết bị nhận là dây còn tốt. Không nhận là dây kém. Bấm lại hạt rồi không được thì kéo lại dây mới. Tất nhiên phải đảm bảo thiết bị không bị hỏng.
@mushu đúng là kiểm tra sơ bộ, và nhanh hơn việc cắm thiết bị bác à, cắm còn chờ nó kết nối, dhpc vv các kiểu, trong khi cần test chục sợi thì cái này nhanh hơn
debutant
TÍCH CỰC
3 năm
Đồ này dân kỹ thuật không chơi được, dùng ba bữa hỏng, toàn phải mua cái loại hơn 10 triệu/1 cái thì mới dùng lâu được.
inviet
TÍCH CỰC
3 năm
@debutant Bạn giới thiệu cho cái nào vài trăm ngon lành đi, 10 củ ae ở đây được mấy người?
@debutant bài víet có nói rõ ý bạn nói luôn...
zaizai_vjp
ĐẠI BÀNG
3 năm
@debutant do nhân cách bạn kém chứ tôi có bộ này đi công tác bao nhiêu năm còn chưa hết pin. Đâu phải cứ chơi hàng Fluke đâu cho đắt nếu chỉ cần kiểm tra thông mạch?
Cười vô mặt
@debutant đồ test mạng UTP mà mua chỉ loại 10mil vậy b.
b định test cái j mới đc 😃
hai nút là ON /OFF viết thiếu chữ F rồi Mod ơi... 😃
@TsanHoang cám ơn bạn để mình sửa
lnt55
TÍCH CỰC
3 năm
Mau hư lắm! Rỉ sét, chết led…
@lnt55 rỉ sét chắc do môi trường ẩm thoi bạn
50.000 thì còn đòi hỏi gì nữa, chống cháy thôi.
hipppo
CAO CẤP
3 năm
Mình tự bấm dây bằng tay mà ko có dụng cụ bấm. Không biết chuẩn ko nhưng thấy tốc độ ổn.
@Nam Air Dây đc ép vào khe giữa các Pin bằng đồng nên nếu không có kềm bấm bạn phải cố định trong cái cổng nối rời ( hay ỏi cắm bị hư tháo ra ), cắt mở khoảng trống để dùng tuộc nở vít dẹp chiều ngang bằng điểm bóp của kềm , gõ xuống vừa đủ cho dây bám vào Pin,
Phần sau đầu pin cũng làm như vậy ,, phải gõ để giữ dây cho chặt , cách này dùng cho các bạn ở xa , khéo tay không mua đc kềm bấm thôi, mua nguyên Bích đầu về nghịch cho vui ..
Trước khi bấm nhớ kiểm tra đủ 8 pin nhé, đôi khi có 1 vài pin rớt mất tiêu rồi 😃
zaizai_vjp
ĐẠI BÀNG
3 năm
@TsanHoang mua được bịch hạt mạng mà ko đặt sốp pi được cái kìm vài chục nghìn thì dở rồi
Cười vô mặt
@zaizai_vjp Mình chọn mua kềm.có kèm theo hai loại hạt bạn ah .., thương gọi là kit .. 😃
@TsanHoang Mình biết nguyên lý, kềm thì mình có 2 cái lận. Mình hỏ bác bấm không kềm là thé nào để tham khảo thoii
50k thiô thì cái này phải nói là giá quá rẻ 😁
@A0kiji Giá rẻ bất ngờ luôn 😃
Xưa mua một bộ ở PVC cũng tầm 200k. Xài được 1-2 năm thì lăn ra chết
perhaps
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mau hư, không đáng tin cậy (đèn hư, người dùng ít kinh nghiệm lại nghĩ là do dây hư, đè dây ra cắt sửa, bấm đầu RJ-45, tốn thời gian mà có khi chi phí lại cao hơn cái bộ test kit kia). Xét thấy nên hạn chế các bài viết kiểu này vì k biết vô tình hay cố ý lại đi cổ xúy cho hàng kém chất lượng. Thân.
@perhaps chào bạn, bạn có kinh nghiệm sử dụng sản phẩm này và bị hư rồi thì có thể chia sẻ để anh em rõ hơn đươc không?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019