Trên tay HTC One (M8) for Windows, trải nghiệm WP trên thân xác Android

bk9sw
1/10/2014 10:50Phản hồi: 258
258 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mua 8X vì nó có cái đồng hồ ngon mà lên 8.1 không hoạt động 😔
Đang hóng cái appstore vn để cài game và app free 😁 đến lúc đó thì có thua j ios vs android đâu
STYLE_793
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sao các hãng k làm đt chạy song song 2 hdh nhỉ. Đằng nào thì HTC cũng là hãng bán phần cứng thôi mà. Làm 1 con đt chạy 2 hdh thì ng dùng có quyền lợi hơn, có sự lựa chọn phong phú. Vẫn đảm bảo lợi ích cho hãng vì dù là wp hay android thì ng dùng vẫn là mua đt HTC.
ndt9867
ĐẠI BÀNG
10 năm
quá thất vọng với WP, app cùi bắp , khi đã ghiền android bản gốc rồi mà sử dụng app của WP thì như là trở ngược lại 5 năm .... (mình bán Nexus 5 để thử em Lumia 930, nhưng sau 1 tuần thì đầu hàng trở lại N5)
Các bác fan ăn roi cứ chê WP cùi bắp thua xa ăn roi đi. Con 8S HTC bỏ rơi ko hỗ trợ nữa mà Microsoft vẫn update luôn bản WP mới nhất cho nó kìa. Thử hỏi ăn roi có như vậy không? Hô hô.
WP không phải là ít app mà là một số app, game nổi tiếng bên ăn roi có thì WP không có hoặc là bên ăn roi cài free đc còn WP thì có phí thôi.
Còn về độ thông minh của hdh thì WP thông minh hơn ăn roi nhiều.
@gagalovegood Hi hi, đang xài 8s lên bản .243 nè. Sau khi htc khai tử mà vẫn đc update thật là quá tốt. Không thể ghét nổi MS 😁
Có gì đặc biệt để cạnh tranh với Lumia?
đã dùng 3 hdh android, windowphone và ios thì dùng ios là sướng nhất, sau đó là android.

windowphone.
Tuổi đời của wp không hề "Trẻ" như các bạn tưởng đâu. Chẳng qua WP là hdh mãi không chịu lớn mà thôi.
Mình đã dùng 2 đời WP. Samsung omnia 7 và HTC 8x. Giờ thì ai cho mình máy WP mình cũng từ chối dùng.
N.E.M
CAO CẤP
10 năm
@htcfanboy hồi xưa mình rất cuồng windows mobile, nhưng từ khi ra windows phone mình chẳng muốn dùng, bao nhiêu tinh hoa của windows mobile vứt hết 😔
@htcfanboy Bác giống mình thế!
Trước ios và android mình đã xài O2 winmobile rồi kẹp nách ip + hd2. Từ 2012 xài cả 3 hệ, 3 máy một lúc. Lên đời từ 920-1520-930, vừa thanh lý 930 xong khoẻ, chỉ còn 2 hệ. Ha ha!!! Cuối năm nếu có flagship wp đỉnh hơn 930 giá dưới 10tr cũng không có lý do quay lại. Chờ vài năm nữa xem wp có gì hay rồi mới tính. Ha ha!!!
Con này chạy mạng VN có vấn đề gì không và giá cả thế nào ?
Mình thích WP bởi vì mình dùng rất ít ứng dụng chỉ có skype, viber, IM+. Mình khoái nhất là cái khoản add mail của WP, add bao nhiêu cũng được và chạy rất nhanh. Nói chung nhu cầu chỉ có vậy nên không cần thiết phải so sánh với Android hay IOS. Mỗi người một đam mê nên tranh cãi làm gì.
ntha82
ĐẠI BÀNG
10 năm
Từ lúc chuyển sang WP, nhất là WP 8.1, mình thấy hài lòng. Cụ thể là:

- Công việc: email sync quá tuyệt vời, đặc biệt với Exchange server, nhiều khi nhanh hơn cả Outlook trên laptop. Cảm giác rất đã giống như hồi đầu được dùng BB với gói BIS. Office thì khỏi nói, hàng MS Office chuẩn.
- Trải nghiệm mượt mà, kể cả khi cài nhiều ứng dụng, sync nhiều tài khoản. Một số ứng dụng, icon live title ngoài màn hình chính cập nhật ngay thông tin thay đổi mà ko cần vào ứng dụng. Giao diện màn hình chủ rất hữu ích khi mình sắp xếp to nhỏ theo thói quen và cường độ sử dụng. Notification đơn giản và hiệu quả.
- IE trên WP 8.1 chạy mượt mà, chả kém gì bạn Safari của iOS
- Liên lạc: các ứng dụng nhắn tin như Viber, Whatapps, FB messenger, BBM đều đã có những cải tiến đáng kể về tốc độ và hoạt động rất ổn định. Riêng SkyPE giờ mình có cảm giác khi mình chat trên PC thì máy sẽ không báo có tin nhắn mới, nhưng khi tắt chat trên PC trên điện thoại lại reo, rất tinh tế và đúng ý người dùng.
- Game: vừa đủ đối với mình. Thậm chí những game hot mới như FIFA cũng có trên WP rất sớm. Mình còn nhớ hồi mới dùng Android, nhìn bọn bạn dùng iP chơi FIFA mà thèm, phải đến gần 2 năm sau Android mới có.
- Camera: ngon, đặc biệt là chế độ manual nhờ vào công nghệ PureView của Nokia.
- Map: Here Map có bản đồ offline. Here Drive chỉ đường ổn: giao diện đường phố trực quan, dễ theo dõi, có giọng chỉ đường, có chế độ báo quá tốc độ tuy có những đoạn chưa kịp nhật chính xác hoàn toàn về tốc độ tối đa nhưng đường ở Việt Nam, cảnh sát đặt biển theo cảm hứng thì khó mà chính xác được.
- Application: đủ với nhu cầu của mình bao gồm mail office, map, ie, evernote, pdf, teamviewer, remote desktop, amazon kindle, nhaccuatui, weather, các ứng dụng nhắn tin/chat, facebook (đã cải thiện rất nhiều về giao diện và hiệu năng, tuy còn thiếu 1 thứ duy nhất là xem ảnh trong comment)...
- Bàn phím: Tiếng Anh thì hỗ trợ tính năng swipe, tiếng Việt thì có bàn phím Qwerty tiện lợi (khi đã dùng quen). Tuy vậy, với ai chưa quen bàn phím tiếng Việt Qwerty thì bán phím tiếng Việt Telex thì còn thiếu các cài đặt nâng cao như tự động viết hoa sau dấu chấm, tự động sửa lỗi, gợi ý từ, tự động thêm dấu chấm khi ấn space 2 lần liên tiếp. Hy vọng các bản nâng cấp tiếp theo sẽ cải thiện vấn đề này. Riêng mảng bàn phím thì mình rất ghét bàn phím trên android (ý kiến cá nhân của mình thôi).

Bên cạnh đó, thiết kế của Lumia theo mình là rất đẹp, độ hoàn thiện ngang tầm của sản phẩm Apple, tạo cảm giác thích thú mỗi khi cầm vào máy sử dụng. Các hãng khác như HTC, Samsung... giúp cho người sử dụng có thêm nhiều sự lựa chọn theo ý thích của riêng mình.

Với mình, WP đã và đang làm rất tốt nhằm đem lại trải nghiệm tuyệt vời cho người sử dụng giống như IOS đã làm nhưng bằng một diện mạo hiện đại và mới mẻ. Với Apple, người dùng đôi khi giật mình khi nhiều lúc Apple hiểu người dùng muốn gì hơn là chính người dùng. Dùng MacOS, dùng IOS sẽ có cảm giác này khi thỉnh thoảng lại phải thốt lên thán phục hay vỗ đùi vì tâm đắc. Với WP8.1, mình cũng đã thấy sự tinh tế này.

Phải nói rằng MS làm WP8 tốt hơn Windows 8 về mặt này. IOS trên tablet đơn giản, hiệu quả thì Windows 8 trên tablet không mang lại cảm giác này. Vì vậy với tablet, mình vẫn sẽ khuyên dùng iPad. Đây là cảm nhận riêng của mình sau khi đã có dịp trải nghiệm qua IOS, Android, BB và WP.
@ntha82 Chúc mừng bác thấy được sự tinh tế của wp trong khi nhiều người khác lại bỏ ra đi. Ha ha!!!
vinataba331
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cấu hình cao nhất trong đám wp rồi 😁 Nhưng vẫn thích e 930 hơn 😃
hidronak
TÍCH CỰC
10 năm
mong one m9 htc sẽ tận dụng hoặc bỏ đi cái mảng đen phía dưới màn hình, tốt hơn là vát các viền mỏng tối đa và 1 cái camera k bị chê thì mình cắn rau cắn cỏ tậu 1 em để thỏa mãn mong ước.
WP có tốt đẹp thế nào thì cũng không thích, ok ?
Cái cảm giác nhìn vào màn hình chính đã hoa cả mắt lên rồi, ai thông minh thì cứ dùng WP nhé, em nông dân dùng ăn roi cho nó thoải mái đầu óc
sao ko đưa phím cảm ứng ra ngoài cạnh logo như bản android
Cung được đấy nhung win thì

Gửi từ iPhone 5s của tôi sử dụng Tinhte.vn
Hungtvvt
TÍCH CỰC
10 năm
Thích thiết kế của M7 hơn M8
hiep06_01
TÍCH CỰC
10 năm
Thiết kế của HTC thì quá đỉnh rồi
quansy
ĐẠI BÀNG
10 năm
Wp 8.1.1 à gì vậy chủ thớt. là lumia demin gì đó ha???
icon929
TÍCH CỰC
10 năm
công nhận từ lumia 520 lên lte 2 thấy ngon hơn hẳn. Lang hơn. Vào mạng chậm hơn chụp ảnh đẹp hơn tỷ
nói chung là ngon.

sau đó quay lại với 930 thì cảm giác quá tuyệt vời...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019