Trên tay hub USB-C 9 cổng HyperDrive Power 9-in-1, dùng được cho Win Mac iPad

Duy Luân
28/6/2019 19:53Phản hồi: 98
Trên tay hub USB-C 9 cổng HyperDrive Power 9-in-1, dùng được cho Win Mac iPad
Năm ngoái mình mua một cái adapter HyperDrive Slim USB-C thay cho cái adapter Apple vì nó hỏng, xài thấy ổn và gần đây lại cần mua thêm một cái hub USB-C để cố định trong phòng họp công ty nên mua thêm chiếc HyperDrive Power 9-in-1 USB-C Hub (tên dài thế không biết). Cái này dày hơn một chút so với con Slim, bù lại có nhiều cổng hơn và có vẻ chắc chắn hơn, quăng quật trong phòng họp thoải mái. Adapter này có thể dùng cho cả máy Mac, máy Windows lẫn iPad Pro, giá là 2.690.000 VND. Có bán chính hãng ở Việt Nam, 1 đổi 1.

Các cổng mà con HyperDrive này hỗ trợ bao gồm:
  • 1 cổng HDMI, hỗ trợ xuất tối đa 4K@30Hz. Này xài cho màn hình là chủ yếu, chứ máy chiếu thì không cần độ phân giải cao tới thế
  • 3 cổng USB 3.0 tốc độ 5Gbps
  • 1 cổng Gigabit Ethernet
  • 1 cổng USB-C PowerDelivery, công suất 60W, đủ sạc cho gần như mọi chiếc laptop USB-C hiện nay
  • Đầu đọc thẻ SD và microSD
  • 1 jack tai nghe 3,5mm để xuất âm thanh ra ngoài, có thể là ra loa của phòng họp hay của dàn âm thanh chẳng hạn, này cần thiết cho iPad Pro hơn chứ Mac thì có sẵn jack 3,5mm rồi
Về cơ bản thì HyperDrive 9-in-1 có thiết kế giống như chiếc Slim năm ngoái, bạn có một cái USB hub với mức độ hoàn thiện cao, vỏ làm bằng kim loại màu xám không gian, tông xuỵt tông với anh em xài MacBook hay Dell XPS. Nó được làm mỏng dần từ trước ra sau và đủ gọn để bạn bỏ vào ba lô đem đi thường xuyên bên mình. Mình thì chỉ để nó trong phòng họp để anh em dùng thôi nên vụ này không ảnh hưởng nhiều lắm 😁

So với cái adapter của Apple thì mấy con HyperDrive làm cứng cáp hơn, đẹp hơn và ngầu hơn. Cái adapter của Apple đắt vãi *** mà ít cổng hơn hẳn, chưa kể là nhiều khi nó lăn ra chết bất ngờ thì hơi phiền, mình bị dính đạn 2 cái adapter rồi nên tởn lắm, giờ ít khi mua adapter chính hãng.

Năm ngoái mình có nói như này: "Phần đầu sợi cáp, nơi dễ hư hỏng nhất, cũng được gia cố tương đối ổn với vỏ cao su chắc. Mình chưa xài đủ lâu để xem HyperDrive Slim có gặp vấn đề gì hay không, hi vọng là không." => Năm nay đã có dịp chia sẻ lại với anh em và kết quả là cáp vẫn cứng, tốt, xài ngon lành không vấn đề gì dù khi nhét trong ba lô thì dây bị gập lại khá nhiều, rồi còn bị một cái túi nhỏ chèn lên nữa (túi này đi kèm theo ba lô, chuyên dùng chứa các thể loại cáp).

Đầu cáp của chiếc HyperDrive 9-in-1 cũng được gia cố y chang như thế nên có thể tin tưởng được.

Cổng LAN của chiếc HyperDrive 9-in-1 được làm theo kiểu khá truyền thống và chắc chắn hơn so với nắp bật của HyperDrive Slim năm ngoái. Còn lại về tính năng thì không có gì khác biệt.

Cũng giống chiếc Slim của năm ngoái, vẫn có một điểm mình thấy hơi lạ là cổng USB-C trên adapter không nhận HDD rời của mình (cắm vào cổng USB-A truyền thống thì vẫn nhận bình thường), có vẻ như cổng này chỉ dùng để sạc thôi. Mình thử gắn iPhone bằng cáp USB-C qua cổng C trên adapter cũng không thấy máy tính nhận, tương tự gắn vào iPad cũng không thấy gì.

Test thử tốc độ chép dữ liệu của HDD rời qua adapter (USB-A) và khi cắm trực tiếp vào máy (USB-C), không có nhiều sự khác biệt lắm. Về phần này thì mình luôn test mấy cái adapter mà mình mua để đảm bảo tốc độ truyền dữ liệu không ảnh hưởng, chứ thật ra giờ cũng hiếm khi mình xài tới hub do đa số phần cứng ngoại vi của mình và của anh em trong công ty đã chuyển hết sang USB-C rồi, hoặc dùng cloud cho lẹ chứ chẳng mấy ai dùng ổ cứng nữa.

Riêng với iPad Pro, giờ đây iOS 13 đã hỗ trợ chép file từ ổ cứng rất mạnh mẽ nên nếu bạn có nhu cầu cần chép file và xử lý, xem, gửi email... từ iPad thì ổ HyperDrive 9-in-1 này sẽ hữu ích cho bạn. Cứ cắm vào xài thôi, không cần phải cài thêm gì cả rườm rà. iPad cũng đã có khả năng kết nối mạng qua Ethernet nên nếu bạn đến khu vực nào không có Wi-Fi thì có thể dùng HyperDrive 9-in-1 để vào mạng bằng dây cáp.

Thường thì bạn chỉ cần mua một cái adapter này thôi là đủ dùng cho cả iPad và Mac luôn, khỏi mua hai cái mất công và tốn tiền.

Quảng cáo

Mình mua con này ở cửa hàng hangdang.vn, anh em nào quan tâm thì có thể ghé qua đó mua, chỗ này họ có bảo hành luôn chứ khi mua adapter thì sợ nhất là hỏng mà không bảo hành được thì chỉ có vứt chứ chẳng thể tự sửa được. Nhắc lại giá cho adapter HyperDrive 9-in-1 này là 2,69 triệu đồng nhé.

Link mua đây: https://hangdang.vn/shop/usb-type-c/cong-chuyen-hyperdrive-power-9-in-1-usb-c-hub/.
98 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giá hơi khó nuốt có lẽ là vấn đề vướng mắc duy nhất ở đây với đa phần AE! Đồ ngon thường giá ko rẻ, bấm bụng mua kể cũng hơi xót 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Bỏ hết mấy cổng hdmi, usb type A, đầu đọc thẻ SD ... chi để mọi thứ trở nên rắc rối, phức tạp chứ có thấy đơn giản, gọn nhẹ hơn đâu :D
minhnkt
TÍCH CỰC
5 năm
@maidng Mình thấy nhu cầu xài mấy cái cổng này, thời gian đâu có nhiều và liên tục đâu, vậy nên nó là đơn giản và gọn nhẹ hơn chứ, khi nào cần mới cắm vào, không thì cất đi, gọn gàng hơn trc nhiều.
tanvu07
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhìn thấy ngon quá mà giá nhai không nổi
@thienvk Mua aliexpress có 800k thôi
@longhoanggiang Việt nam cho nhanh cái hiếm lắm mới ali thôi bác ơi, miễn là người mua thấy hợp lý là được
garung2018
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Còn này với con ugreen có khác nhau về chất lượng không bạn
@garung2018 Ugreen mình chưa xài thử 😁 nghe tên không thích lắm haha
vxx9x
TÍCH CỰC
5 năm
HDMI xuất được 4K 60hz ko bạn,
@vxx9x 60Hz thì dùng con này bác ơi. ^^ Em có dư mấy con, bác cần thì hú em nhé ^^
@vxx9x thấy trên hộp ghi là chỉ có 30Hz thôi
sdawhai1
TÍCH CỰC
5 năm
Dù gì vẫn rẻ hơn cáp của Táo, 9 cổng nữa chứ 😁
Mình mua của hãng nay 1 con mà xài tháng nó hư bà mất. Xui ghê. Mua onl nên cũng làm biếng bảo hành 😁 :D :D 908A8A80-80BD-472F-93CF-251D5815736E.jpeg
Zbr
ĐẠI BÀNG
5 năm
@pntphong1810 Ugreen đi bạn
Sony Quang
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Zbr mình không có nhu cầu muốn để lại em này, bác cần thì inbox nhé

gohan123
TÍCH CỰC
5 năm
Mình tính mua loại này, cho phone thôi, trên lazada hoặc aliexpress bán nhiều loại rẻ hơn, khoảng hơn 300k xíu xài cho điện thoại support SS Dex hoặc Emui. Mấy bạn mua cho điện thoại thì nên xem kĩ cái nào nó ghi support điện thoại mới có, còn ko thì chỉ support Mac hoặc Windows, chứ ko mua về chỉ xài được chuột + phím, ko xài được HDMI.

Mấy bạn hay thuyết trình thấy xài cái này cũng tiện, cần có chuột phím nữa, mua bộ nho nhỏ cho gọn, muốn chạy win thì xài Remote Desktop.

https://thegioiphukien24h.com/p/hub-chuyen-doi-type-c-sang-hdmi-4k-3-cong-usb-3-0-1-type-cong-mang-rj45/?fbclid=IwAR3bp4UjYeJdm8UqotnAsxhPt6WnT97lI_NnbU1fOHDdkbUXpd4eRm34E7g
vnlebaoduy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@gohan123 Thực ra mình đã xài rất nhiều loại từ khi mua mac late 2016 đến bây giờ cũng phải 3 cái. 1 số hiện tượng hay bị gặp như, mất wifi khi cắm adapter vào máy, tín hiệu đầu ra chập chờn đôi khi đang họp mất luôn hình ảnh đầu ra và cả 2 đều mua xách tay như bạn nói và đương nhiên là không được bảo hành. nên quyết định mua thử hãng này thì cảm thấy ok hơn nhiều, build nhỏ gọn đủ số cổng mình cần và dùng từ tháng 11/2018 đến giờ thì chưa có vấn đề gì cả
gohan123
TÍCH CỰC
5 năm
@vnlebaoduy vấn đề wifi 1 số người bán có nói với mình, vậy mua ở VN cho yên tâm, có gì bảo hành luôn, hyper drive build tốt mà thấy mắc quá, ko phù hợp
@gohan123 Đù, mình cũng xém chết 1 lần
vnlebaoduy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@gohan123 Nên mua ở VN để còn bảo hành. Trước mình mua ở Phong Vũ km nên chỉ có 1tr8 thôi loại 8 in 1.
dyk
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đang dùng hehe.
Tại đầu ra PC kết nối với USB-C, khá nóng chắc do chuyền tải từ PC ra 9 hub.
Tại cục 9 hub, dùng lâu cũng nóng, chắc con chip ngáo điện lắm!
quyetb1
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dyk bác ơi, bác cho e hỏi xíu, e vừa mới mua con này nhưng gặp tình trạng chưa cắm gì mà máy đã báo nhận thẻ sd, rồi báo sạc nữa. trong khi e ko hề cắm. ko biết tại máy của e hay là do hub nữa 😔(
Anh em chơi 4K thì cứ phải dùng hàng này nhé. Bây giờ siêu hiếm 😆
https://nhattao.com/threads/adapter-usb-c-to-hdmi-4k60hz-cho-macbook-2016-2017-2018-2019.8377909/
IMG_6867.JPG IMG_6877.JPG IMG_6892.JPG
@vtatntpt Con U2718Q với con LG 27 gì hôm nọ TT giới thiệu ấy bác
@hqm_thunderlion Cách đây vài tuần cty cho mua laptop mới. Định chọn con Envy x360 mà nó không có hdmi, coi mấy cái hub xịn toàn tiền triệu nên đành mua máy khác có hdmi. Phải chi thấy bài bác sớm hơn!😃)
@warmboy24 Em vẫn còn hàng mà 😃)
engie9
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đẹp, tiện dụng.
maxxis9999
TÍCH CỰC
5 năm
công nhận mua con ipad về phải mua thêm 1 nùi phụ kiện tốn tiền vãi. Mới mua cái apple pencil 2 3tr6 về xài đc mấy bữa thấy hơi thất vọng xíu, cảm giác vẽ trên màn hình ipad ko sướng bằng vẽ trên bàn vẽ wacom. Đang muốn mua cái hub ntn nữa mà thấy giá chua xót quá...
@maxxis9999 Bạn mua thêm về là do nhu cầu của bạn thôi, chứ còn nó không bắt buộc nên bạn kêu ca hơi thừa.
Nhân tiện cho mình hỏi mình đang dùng cục này để xuất ra màn ngoài bằng HDMI trên macbook thì thấy máy khá nóng. Hiện tượng này có bình thường ko ạ?
Truong.ld
TÍCH CỰC
5 năm
@Cường Nguyễn 202 Baseus thì giá ngon tính năng đủ nhưng ko ổn định bác
@Cường Nguyễn 202 Hãng này chất lượng như những hàng tàu ko thương hiệu. Tiền nào của đó. Bạn nên đầu tư tốt hơn. Xài mac usb-c khổ như quỷ.
dduyviet1612
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Cường Nguyễn 202 HUB thì dùng con nào nó cũng có hiện tượng ấm nóng bác ạ. Khó tránh lắm, miễn sao nó dùng ổn định là được, kiếm con nào có Type-C PD là ngon.
Yogi Budd
ĐẠI BÀNG
5 năm
Anh em cho tớ hỏi tớ dùng ipad có dùng nhiều thiết bị Bluetooth cùng lúc được k ? Chuột bàn phím và ảirpod
@Yogi Budd Đc vô tư chỉ có loa thì kết nối đc nhiều caia nhưng chỉ nghe đc trên 1 cái
Thiết kế khá đẹp,tiện dụng mỗi tội cái giá thế kia sao nuốt nổi.thôi tạm thời cứ dùng sạc theo máy vậy.
giá hơi cao nhì
vietn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân mod cho mình hỏi là ipadOS có nhận được ổ cứng ngoài dùng thunderbolt 3 ko giao tiếp usb type c
@vietn Có nha bạn, cắm vào là nhận thôi, lúc đó nó dùng USB-C
vietn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân tuyệt vời... giờ chờ bản chính thức ra update là tận dụng được con ổ samsung X5 roài 😁
Chà ngon nhỉ mỗi tội giá cao quá
ooboontoo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhìn y chang con ugreem nhỉ, ko biết so sánh chất lượng sao :-/
ngsangmt
TÍCH CỰC
5 năm
@ooboontoo Chắc ugreen ăn cấp thiết kế quá. Trung quốc chúa copy mà.
Giá hơi chát nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019