Trên tay iMac 2012 21"5: mỏng đẹp

cuhiep
2/12/2012 8:4Phản hồi: 397
Trên tay iMac 2012 21"5: mỏng đẹp
Vừa chạy ra cửa hàng Apple để kiếm chiếc iPad Mini 4G nhưng không có hàng, may mà có hẳn một bàn để 6 chiếc iMac mới nên mình tiện thể thử em nó chút để chia sẻ với anh em. iMac mới rất đẹp và cuốn hút, tuy đã xem buổi giới thiệu cũng như một số bài trên tay nhưng mình vẫn thực sự bị lôi cuốn bởi nó. Màn hình khá đẹp, trong cũng như ít bị phản chiếu hơn nhiều so với chiếc iMac cũ mà mình từng dùng qua. Chiếc mình trên tay ở đây có cấu hình thấp nhất nhưng khả năng đáp ứng cũng rất tốt, mình có mở tất cả ứng dụng cùng lúc nhưng nó chạy cũng rất ngọt.

Thiết kế mới: mỏng và đẹp
Trước đây mình luôn đánh giá chiếc iMac lồng đèn chạy cpu G4 mà Apple giới thiệu năm 2002 là chiếc iMac đẹp nhất. Tuy nhiên khi nhìn thấy iMac 2012 thì mình đã thay đổi vị trí một chút, tức là iMac 2012 đẹp nhất và iMac 2002 đẹp nhì. Đó là một chiếc máy tất cả trong một mỏng, và nhìn rất sexy từ mọi hướng chứ không chỉ từn phía trước đến hay từ bên cạnh qua. Độ vát từ phần dầy nhất của máy đến phần mỏng nhất là khá dài làm cho chúng ta khi nhìn vào cạnh ngoài của và "lấy nét" vào đó thì phần sau sẽ bị mờ đi... và cho một cảm giác rất thích. Điểm mình chưa ưng ý đó là viền màn hình (từ điểm tận cùng của phần hiển thị ra đến rìa của máy) vẫn hơn lớn và Apple vẫn để lại một mảng ở phía dưới của máy thay vì bỏ đi như là phía trước của màn hình Thunderbolt.

iMac 2012 vẫn được làm theo thiết kế nguyên khối, theo đó thì Apple khoét một cái lỗi trên 1 tấm nhôm sau đó nhét các bộ đồ lòng bên trong vào và dán màn hình lên để lấp lại cái lỗ đó. Nếu bạn muốn tháo ra xem thì bạn phải tìm cách tháo từ màn hình.

Màn hình:
Bạn sẽ thấy sự cải tiến của màn hình iMac mới vì tấm kính ngoài cùng đã được Apple bỏ đi, giống như việc họ làm với Macbook Retina. Tức là chúng ta sẽ nhìn thẳng vào phần hiển thị của màn hình hơn, không còn nhìn qua lớp kính bảo vệ nữa. Kết quả là hình ảnh rõ ràng hơn, màn hình ít bị chói, loá hơn và sáng hơn, nhưng không có lớp bảo vệ thì khả năng bị tổn thương có thể tăng lên. Màn hình 21"5 độ phân giải 1920x1080 là khá khiêm tốn khi so với các sản phẩm di động của Apple.

Cổng kết nối (I/O):
Chúng ta có 4 cổng USB toàn bộ là 3.0, 2 cổng Thunderbolt, 1 cổng Lan gigabit, 1 khe thẻ SDXC. 2 cổng Thunderbolt sẽ giúp ích rất nhiều cho anh em nào dùng máy để xử lý phim vì ổ cứng gắn ngoài dùng chuẩn Thunderbolt hiện là ổ có tốc độ nhanh nhất hiện nay. Vị trí các cổng giống như iMac cũ khá khó sử dụng, nhất là khe thẻ SD để phía sau rất bất thiện. Tuy nhiên có vẻ Apple không có nhiều lựa chọn cho các vị trí này.

Giá bán của iMac 21"5 này ở Mỹ cho cấu hình cơ bản nhất là 1299usd.

397 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

trời đất ơi mỏng dữ vậy ta
Bây giờ là thời của touch. Apple kg thay đổi cho iMac thì Microsoft sẽ qua mặt.
@sonnguyen-corp iMac là PC, mà PC thì MS cũng đâu có touch-screen? Trong thị trường OS cho PC thì MS đứng vị trí cao nhất, có phải dưới Apple đâu.
@sonnguyen-corp Cái gì cũng từ từ các bạn à, đâu phải ai cũng mún touch vào cái màn hình đâu nếu bạn k mún bị cận!
Icemat
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ngoalongcang Là người có quyền lực to nhất tinhte.vn 😁
Thật sự rất đẹp và sexy đấy....cũng đang muốn có 1 em...:rolleyes:
vantho9x
TÍCH CỰC
11 năm
Đến chiếc Pc mình còn không có lấy gì mà dùng hàng appe đây nhỉ! 😁
gacon2009
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vantho9x Pc mới mắc đó pro .
@gacon2009 bác nói đến cái đó là dòng high end r, máy tầm trung giờ cỡ 23-30, máy tầm cao 30-60-90->>>, còn máy tầm thường cỡ 10 15 à
byRoyal
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vantho9x Bạn không có không phải lỗi của mọi ngừoi, nên đừng lên đây kể nghèo kể khổ
Lại có thể mỏng đến thế nào sao. Nhìn quyến rũ chết người luôn đó. Có tiền là sẽ hót ngay
@kenny81_hp Chỉ là cái viền nó mỏng thui bạn ah.

Sent from my IM-A770K using Tinhte.vn
bác ra cửa hàng tìm mua Ipad mini 4G cũng không quên mang theo camera 😁
crazyfly
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phithanh-tinhte nhìn vào 3:22 thì thấy bác đấy quay bằng điện thoại :D trông như con HTC OneX k biết phải k
Chơi khó vầy khỏi nâng cấp hé, ghiền Imac quá
tam1104
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đỉnh ............

nói đùa tí >.< ( cái này theo mình chỉ là đứng ngó ... chứ sao lại là trên tay :p )
Đẹp thiệt đó.
IMac mỏng thiệt, nhưng túi tiền em còn mỏng hơn, nên k đú nỗi
Anderson13
ĐẠI BÀNG
11 năm
Phải rước em này về trang trí phòng khách chơi. :p
babylove124
ĐẠI BÀNG
11 năm
dep wa'
kunkute28
ĐẠI BÀNG
11 năm
trời đã thiệt
hoangmao
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chỉ 1 từ thôi "nuột"
Re0
CAO CẤP
11 năm
no1 RỒI .
quá đẹp, nếu cài được win 8 nữa thì "vô địch võ lâm".
kapo2410
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Meraudi mình rất là thích cái ý kiến này của bạn 😆 =))
tuanpro46
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Meraudi ngoài lề tí mình thì tự hỏi là máy tính windows có cài đc mac os để trải nghiệm hay không 😃
maynebuoi
TÍCH CỰC
11 năm
@tuanpro46 Cài được lên máy Intel nhưng tùy máy. Mấy con HP Probook cài khá ngon. Còn lại phần cứng cái nhận được cái không, mà dùng như vậy thì ức chế lắm. Nếu build Desktop thì chọn main Giga CPU Intel hợp lý thì chạy gần như không khác gì máy Mac thật.
@Meraudi Cài được windows 8 bạn ak. =]]
mê thiết kế con này quá
đến mua con chuột của apple em còn chưa mua đc nói gì đến imac undefined
yêu thế 27 inch đẹp hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019