Trên tay iPhone 13: Pin và Nhiệt độ là 2 cái đáng giá nhất trên chiếc iPhone 13 nếu so với 12

CuBeCungan
21/2/2022 14:18Phản hồi: 267
Trên tay iPhone 13: Pin và Nhiệt độ là 2 cái đáng giá nhất trên chiếc iPhone 13 nếu so với 12
Đúng như cái tiêu đề bài viết! Nếu so với iPhone 12, thì đây là 2 điểm mình dễ dàng nhận thấy nhất khi sử dụng chiếc iPhone 13 này tầm hơn nửa tháng nay.

Với iPhone 13, thì có lẽ đã có rất nhiều bài viết chia sẻ từ nhiều anh em khác cũng như các Mod Tinh Tế đã có những bài trên tay đánh giá chi tiết đi từ thiết kế đến hiệu năng của chiếc iPhone này. Nên với bài viết này, mình sẽ không nhắc lại những thứ đó nữa mà mình sẽ tập trung chia sẻ những trải nghiệm thực tế của mình, cũng như đưa ra các ưu nhược điểm dễ nhàng nhận thấy nhất trên chiếc máy này và sẽ so sánh một chút với iPhone 12 khi mình đã có một thời gian khá dài sử dụng chiếc máy này.
Chia sẻ một chút với anh em, ban đầu mình đã không tính mua iPhone 13 vì mình đang sử dụng chiếc iPhone 12 ngon lành và nó cũng đáp ứng khá tốt nhu cầu 1 ngày sử dụng của mình với các tác vụ cơ bản. Nhưng câu chuyện không dừng lại ở đó, bỗng dưng một ngày đẹp trời alo a à em bị mất điện thoại rồi thế là …… Vậy là bắt đầu một ngày đẹp trời với việc đi mua iPhone 13.

Ban đầu, mình tính mua dòng Pro vì mình cũng hào hứng với màn hình 120Hz mà nó được trang bị nhưng khi đến nơi và cầm thử trên tay thì mình lại thay đổi quyết định.
Đúng là với màn hình 120Hz trên dòng Pro trải nghiệm vuốt, hiệu ứng cuộn nó mượt hơn hẳn nhưng với nhu cầu sử dụng không quá đặc biệt + với mức giá chênh lệch khoảng 5-6 triệu bỏ ra thêm, đối với mình hơi phung phí cho một nhu cầu sử dụng cơ bản như mình. Mình đã khá hài lòng với iPhone 12 trước đó, thì đối với iPhone 13 nó khiến mình thay đổi chữ khá bằng chữ rất hài lòng về em nó đặc biệt về thời gian sử dụng pin và vụ tối ưu nhiệt độ máy khi sử dụng là 2 thứ mình ấn tượng nhất khi lên iPhone 13.
Ngoài ra,chất lượng Camera cũng được nâng cấp đáng kể nói trắng ra đó là cụm cam từ chiếc 12 Pro Max của năm ngoái nhưng bị cắt giảm đi ống kính Tele thì anh em biết chất lượng ảnh chụp cho ra nó như thế nào rồi, còn lại về thiết kế, cảm giác cầm nắm hay hiệu năng sử dụng cho các tác vụ cơ bản hằng ngày này nọ là nó y hệt với iPhone 12 không khác gì.

Vì sao mình nói Pin và nhiệt độ là 2 cái đáng giá nhất trên chiếc iPhone 13. Trước kia, khi còn sử dụng iPhone 12 thì pin của chiếc máy này nhìn chung vẫn có thể đáp ứng nhu cầu một ngày sử dụng với các tác vụ cơ bản chỉ có hôm nào có chơi game một chút nó mới hơi đuối pin thôi.

Nhưng điều đáng nói ở đây và khiến mình không hài lòng trên iPhone 12 là về nhiệt độ máy khi sử dụng, có lẽ liên quan tới việc tối ưu nhiệt độ trên con chip A14 Bionic không được tốt lắm hay chăng vì mình chỉ sử dụng các tác vụ như soạn Mail, xem YouTube hay lướt Facebook các thứ trong một khoảng thời gian thì mình cảm nhận được máy nóng lên rất nhanh đi kèm với đó là thời gian sử dụng pin của máy giảm xuống đáng kể. Nhưng nó không gặp phải đối với chiếc iPhone 13, mình sử dụng liên tục với các tác vụ trên nhưng máy không hề nóng lên dù chỉ một chút chỉ khi mình thử chơi game liên tục nó mới hơi ấm nhẹ lên một chút. Đây là thứ mình nghĩ đáng tiền nhất khi nâng cấp từ iPhone 12 lên 13.
Chắc chắn rồi, với việc tối ưu nhiệt độ tốt thế này thì mình không ngạc nhiên cho lắm khi iPhone 13 cho thời gian sử dụng pin khá trâu bò.
Thậm chí sau một ngày dài sử dụng, tối về quên cắm sạc thì lượng pin vẫn còn đủ sử dụng thêm một ít vào buổi sáng trước khi cắm sạc.
Ngoài ra, còn một điểm nhỏ nữa là mà mình khá thích trên iPhone 13 là về loa. Cảm giác nghe nhạc trên chiếc máy này đã hơn trên iPhone 12, âm thanh to, trong trẻo và nhiều bass chắc hơn nghe phê hơn.
Tuy nhiên, về thiết kế thì mình vẫn thích thiết kế tai thỏ cũ trên iPhone 12 hơn, nhìn nó cân đối và đẹp hơn. Những mình nghĩ nhìn riết rồi cũng sẽ quen thôi!
Với phần notch được làm nhỏ lại thế này cũng chả giải quyết được vấn đề gì. Mình thấy lại xấu hơn thì có, giá như Apple cho phép hiển thị thêm các chi tiết nhỏ khác như % Pin hay hiển thị thêm các thông báo kết nối khác như tai nghe chẳng hạn vào phía trên có phải hữu ích và nhìn cân đối hơn không ?. Mỗi lần xem phần trăm Pin lại phải vuốt xuống chán dễ sợ. Apple hoàn toàn có thể làm được điều này một cách dễ dàng thông qua các bản cập nhật phần mềm quan trọng là họ có muốn làm hay không thôi.

Nói tóm lại, với việc đã được trải nghiệm sử dụng 2 chiếc máy này!
Nhìn chung lại iPhone 13 là một bản nâng cấp mạnh mẽ hoàn thiện hơn và khắc phục hầu như mọi yếu điểm còn tồn tại trên iPhone 12.

Quảng cáo

Nếu ai hỏi mình bây giờ năm 2022 rồi nên mua iPhone 12 bản 64GB để tiết kiệm chi phí hay cố thêm ít tiền để mua luôn iPhone 13 thì mình khuyên nên thêm tiền mua luôn 13. Chắc chắn bạn sẽ không hối hận với số tiền bỏ thêm đâu, chưa kể iPhone 13 bản base đã có 128GB rồi.
Còn ai nhiều tiền quá thì mình không dám khuyên đâu nhé !😃

Cám ơn anh em đã xem bài viết !

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

267 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu dc chọn mình chọn luôn 13pro
alphi
TÍCH CỰC
2 năm
@Uchimanta 13 prm thì sang hơn 13pr. Nhưng mình chọn 13pr vì nhỏ gọn. Dễ đút túi quần. Ngồi lên xuống ko bị cấn.
@alphi 13pro nói chung cấu hình y hết chỉ khác kích thước thôi mà
13ig0taku
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Uchimanta Lên xe ngồi đt vẫn hay ở tỏng túi. Dùng 2 cái, nên đúng là đt to lúc nhớ ra cần dùng móc bất tiện. Chỉ kết nói đt với xe nghe nhạc. Ko kết nối cuộc gọi vì hay có người ngồi chung
ndoan
ĐẠI BÀNG
một năm
@Uchimanta Tới giờ Apple vẫn sx đt SE vì vẫn có nhu cầu tiêu thụ và như mình miễn cưỡng xài iPhone 13 mini dù vẫn thích nút Home hơn FaceID, đt nhỏ bỏ vào túi quần mà ko có cảm giác bị cộm lên. Mọi thứ đều đã có Wireless AirPlay lo hết rồi.
Làm gì dạo này giàu vậy bạn
@BOT LOC ok ok 😆
@user1624757362387 Hình như mới len mode tinhte ấy ;p
@PVTuat Xin vé hành nghề.
@NguyễnDuyĐạt
Tiền đâu mà mua
pthuong
ĐẠI BÀNG
2 năm
“Chứ khá = chứ rất hài lòng” nghĩa là gì bạn?
Có chủ ý chăng
@pthuong Cám ơn bạn mình đã sửa lỗi chính tả thôi
Ok nè
@mrthanh213
Mày vui tính vãi
Ngon đấy bác
@lexcuong Với nhu cầu của mình thì Quá ngon luôn !
Đổi 12prm hem haha
@Kuxin1512 Không nhé bro mình ko thích máy to 😃
MessGoudi
TÍCH CỰC
2 năm
iphone 13 ngon mà
Matevol
TÍCH CỰC
2 năm
Sau khi chọn 13pm làm máy chính thì mình thấy con 13 của vợ nó cùi bắp vãi luôn vừa chậm vừa thiếu tele, chụp chính cũng không nhanh và đẹp bằng, pin thì hẻo hơn hẳn, được cái nhỏ gọn nhẹ hơn và nhiều màu đẹp nhưng không đầm chắc tay lắm 😁
@Kasper Nguyen Năm ngoái Apple nói chung cũng toàn dùng từ up to nên người dùng bình thường có thể không để ý. Chứ con A15 trên 13 cũng chỉ mạnh hơn A14 một chút, chủ yếu là bản 13 prm có A15 xịn.
@gunnyonline mạnh hơn nhưng một chút nhưng bù lại gpu mạnh hơn, không bị quá nhiệt như đời 14
@PVTuat 13 Pro Max camera to chà bà . Lồi cả cục luôn mà
Camera đỉnh hơn iPhone 13 là chắc chắn + Pin trâu vượt thế giới flagship smartphone
@NguyễnDuyĐạt
Tôi tin em!
theladu
CAO CẤP
2 năm
Mình đang phân vân giữa con này và con 12 pro
theladu
CAO CẤP
2 năm
@Steve Hoàng Mình không chơi game nên không lo mấy về vụ pin
Steve Hoàng
ĐẠI BÀNG
2 năm
@theladu Ko lo về pin thì chắc 12 Pro ăn đứt đầu 🤣
st0ne777
ĐẠI BÀNG
2 năm
@theladu Mình dùng 12pro thấy ngon, gọn và hợp lý
traind
CAO CẤP
2 năm
@theladu con ip11 pro dùng vẫn còn 85%pin thoải mái cho 1 ngày đi làm 😂
becoivn
ĐẠI BÀNG
2 năm
Hợp lý, nó gọi là budget phone
@becoivn
Tet21: Hay lắm cho cái bánh tét
trungking
TÍCH CỰC
2 năm
Màn 120 Hz đối với bác ko quan trọng nhưng đối với mình đó là cái đáng giá nhất, giờ sài điện thoại màn 60 Hz là cảm thấy giật lag, sài ko sướng. Thằng bạn mua con mi mix 4, mình cầm thử cũng phải vào ngay cài đặt bật 120 HZ lên chứ nhìn giật quá
@phamtan87 đang dùng pixel 3 chạy androi 10. Cầm qua con iphone nó k thể nào mượt được như iphone bạn ạ.
nhatlongvn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@trungking 60hz nào giật lag vậy bro =)))
@nhatlongvn Thấy nhiều thanh niên đúng làm quá thật, 60hz mà kêu giật lag chắc ra rạp xem phim chuẩn 24fps chắc mù mắt luôn quá =))))
dongtrieuz
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mừng bạn lựa con máy ưng ý theo nhu cầu
@dongtrieus Câm ơn bạn
12 pin đúng là kém và nhiệt thì rất nóng khi chơi game 1 thời gian. Đám 13 năm nay cải tiến hoàn toàn nhược điểm của năm ngoái thật sự. bản 13 thường bác đang sài đáng tiền. Còn ai ko sợ to,sợ nặng thì 13prm pin max phê.
@Hondacodon287 Mình ko thích xài máy có kích thước quá to
@PVTuat Mình thì càng to càng tốt. Bản nhỏ thì hay mua cho vk,cho e.
alo113nghe
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Hondacodon287 Những hãng khác pin có max phê không bạn?
Phuc Mickey
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bác thử check dung lượng pin trên 3utools chưa, mình test nó vs imazing thì 2 thông số khác nhau 😅, mà không biết 2 cái app đó show thông tin có chính xác ko bác?
medge
ĐẠI BÀNG
2 năm
Có ai như tôi cũng đang dùng ip13 mà on screen ( tác vụ hỗn hợp bình thường ko game, 4g + wifi, ios 15.3.1 ) tầm ~6h là còn 17-18% pin ko
@PxUx9x Onscreen hơn 4h rồi vẫn còn 75% thì trâu quá rồi, như thế này tối bỏ đt ra thì dư xăng 2 ngày rồi còn gì! Trâu chó thực sự
PxUx9x
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Double D Vâng bác, 13 còn thế thì e ko dám tưởng tượng 13pm nó sẽ còn kinh khủng tới cỡ nào nữa, năm nay thấy kênh review nào cũng khen pin trên 13 series, và phải công nhận nó quá tốt.
@PxUx9x Test thì 13 mini còn hơn cả 12 thì cỡ 12pro năm ngoái con mini nó vụt phát một! 13 pin lại nhiều hơn 13 pro nữa nhưng trâu thế này thì kinh khủng thật 😁 13prm cứ phải được 2 ngày mỗi ngày 5h thoải mái!
tuhmu0915
ĐẠI BÀNG
2 năm
@medge Mình mới dùng thử, bật wifi+4G, k game, độ sáng tầm 50% thôi vì chủ yếu xài trong nhà
Mình cũng thích 13. gọn nhẹ. 120hz mình k cần lắm. Dù xài android 120hz cả rồi nhưng về 13 60hz vẫn thấy k có gì khó chịu. xài 1 tuần là như cũ ngay.
Tú Dts
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình cũng phân vân nên cố mua 13 hay không vì thực sự dòng 13 quá đủ với mình. Iphone thì mình k thích dòng Pro Max vì nó quá to. Được con 13 thì đúng ý với mình luôn
Khongtinte
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Tú ĐT 13 pro đi bạn.
Mình đang xài 12 pin cũng ổn mà. 6-7h on screen với nhu cầu ko game thì với mình quá đủ. Còn vụ nóng thì các tác vụ hàng ngày của mình chưa thấy nóng lên bao giờ. Chắc ko chơi game nên ko thấy. Theo mình nếu đang ip11 trở xuống thì lên luôn 13, còn đang iphone 12 thì ko cần lên 13 nếu không dư tiền
anhnguyen.q
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nguyen Cong Thao Onl từ 100 xuống 20 là bao lâu vậy b.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019