Trên tay iPod nano đời cuối cùng: Khép lại vòng đời một máy nghe nhạc nhỏ xinh

Nam Air
31/7/2017 5:35Phản hồi: 50
Trên tay iPod nano đời cuối cùng: Khép lại vòng đời một máy nghe nhạc nhỏ xinh
Cái gì có khởi đầu thì sẽ có kết thúc, hôm trước các bạn đã đọc về chiếc iPod nano đời đầu tiên của mod Duy Luân. Mình cũng có một chiếc iPod nano đời đầu màu trắng, và mình cũng có những cảm xúc rất giống như Duy Luân. Đọc cứ như là đang đọc chuyện của mình (mặc dù khác là cái iPod đó do mình đi làm mua chứ không phải được tặng) Qua 7 lần thay đổi thiết kế, mẫu mã, cuối cùng Apple đã khai tử iPod Nano. Có bài trên tay iPod đời đầu tiên, và có bài trên tay iPod đời cuối cùng. Khép kín vòng tròn.

Nói về iPod nhỏ xinh thì Shuffle mới là nhỏ nhất, nhưng quả thật Shuffle không thể cho người ta cái cảm giác “nghe nhạc” được, nó chỉ dùng để giết thời gian hoặc nghe nhạc chỉ để cho có nhạc thôi. Với mình iPod nano mới là iPod nhỏ nhất.

Có lẽ các bạn cũng như mình, đã rất lâu rồi chẳng còn mua thêm cái iPod nào nữa. Cái đời cuối này mình mua hồi cuối 2015 đầu 2016. Mà tại sao phải mua iPod chứ, trong khi điện thoại nào cũng có máy nghe nhạc hết rồi, như Steve Jobs đã nói hồi ra mắt iPhone năm 2007, các bạn bỏ iPhone trong người tức là các bạn đã mang theo iPod, máy kết nối internet và một điện thoại thông minh. Thế nên Apple vì sự thành công của iPhone mà giết chết iPod của họ cũng là điều tất nhiên thôi.

Video này mình trên tay chiếc iPod Nano đời cuối cùng:

iPod nano đời cuối có thiết kế có thể nói là giống đời đầu nhất, vuôn vức, đẹp và hiện đại, nhìn mặt trước phủ toàn kính thấy là muốn nghe nhạc ngay.

Đời cuối cũng có bluetooth để các bạn kết nối tai nghe không dây, dùng được với tai Airpods hoặc các tai bluetooth khác, tất nhiên là bạn có thể dùng tai 3.5mm tiêu chuẩn.

Giao diện sử dụng của Nano khá giống iPod Touch đời đầu, hoặc giống trình nghe nhạc của iPhone đời đầu, với các nút bấm to, rõ.

Ở màn hình chính chúng ta có các biểu tượng để nghe nhạc, xem video, xem hình, tập thể dục hoặc nghe Radio. Cắm tai nghe vào lỗ 3.5 để làm ăn ten radio

Đời đầu và đời cuối nằm cạnh nhau. Đời cuối có màn hình cảm ứng, đời đầu có vòng clickwheel cảm ứng

Quảng cáo

Đời đầu dùng cổng 30 chân, đời cuối dùng cổng Lightning

Bên cạnh trái của đời cuối là nút tăng giảm âm lượng, đời đầu thì trơn láng không có gì cả

Nếu bạn đã dùng iPod, chắc bạn quen thuộc với nút Hold thần thánh 😃 Ở đời cuối thì không còn nút này, thay vào vị trí nút Hold là nút nguồn

Quảng cáo

Tuy có cổng Lightning nhưng đời cuối không hỗ trợ tai nghe Lightning, không hỗ trợ cáp chuyển từ Lightning sang 3.5mm

Bạn có thể sync phim hoặc video vào xem trên màn hình bỏ túi nhỏ xíu này

Hoặc sync ảnh vào xem, cũng hay hay

Đời cuối cũng có cảm biến, khi bạn xoay ngang màn hình thì hình ảnh sẽ tự xoay theo. Một thời chức năng tự động xoay này là một đột phá công nghệ, giờ thì máy giá rẻ nào cũng có hết rồi. Cám ơn Apple

Tay trong tay, hai bạn đời đầu và đời cuối cúi chào tất cả mọi người, Apple đã khai tử dòng sản phẩm này

Nói thế nào nhỉ, bản thân mình cũng đã lâu không mua iPod nói chung và iPod nano nói riêng, sau này có mua cho con thì chắc cũng là mua một cái điện thoại giá rẻ nào đó có chức năng nghe nhạc thôi. Việc mua một cái máy chuyên nghe nhạc dường như trở thành "khác người" mất rồi.

Có lẽ thế hệ tương lai sẽ không hiểu được, không thể có được cái sung sướng khi cầm trong tay một cái máy chỉ nghe nhạc. (Đây là mình nói chung, đại chúng, mình không kể tới mấy cái máy nghe nhạc Hi-End của Astell & Kern này nọ nhé)

À mà máy nghe nhạc đầu tiên của mình là Walkman băng từ, tự dưng muốn tìm 1 cái về trên tay với anh em quá.

Vòng xoáy của thời gian và công nghệ là thế, hôm nay khởi đầu, ngày mai kết thúc, thôi thì dù sao chúng ta cũng đã có nhiều kỷ niệm với iPod.

Tạm biệt em, bao nhiêu năm nay không mua em, không quan tâm đến em, giờ em chết thì than khóc, có phải là đạo đức giả quá không? Em đừng buồn nhé, đời là thế, người ta chỉ biết mình mất cái gì đó khi mình đã mất nó thôi, chưa mất sao mà biết mất được...
50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

TmouseQ
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ad cho xin tên cái tai nghe có dây đi ad 😕😕
hienbeo2
ĐẠI BÀNG
7 năm
mấy ae xin tên cái tai nghe mòn mõm bên ytb mà ko cho, cái này là Philips SHQ3300LF nhé bà con
Có cái nghe nhạc hết thời mà đến chục bài, ko biết cái khác thì ra sao nữa.
@cosmos47 mai mốt iPhone chết chắc đến trăm bài 😁
@blackberry97 Cua gấp mà ngọt ghê. Tấp vô lề
@cosmos47 Thì giống như kiểu nhà bạn có người chết thì cũng làm đám ma mấy ngày mấy đêm vậy thôi, đơn giản mà!
@Timkelvin bị ăn dùi cui rồi. Đang định rep câu giỗ Tổ cả nước đi chơi thì mod nhanh tay hơn
Tạm biệt iPod, tiếc rằng chưa 1 lần trong đời có duyên xài em nó :cool:
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se 
Bây giờ ai muốn nghe nhạc chất lượng cao thì mua hẳn mấy con máy nghe nhạc hires, còn nghe đơn giản thì nghe qua điện thoại, apple cũng muốn tập trung vào iP nên chắc cho dừng cái dòng ipod này lại, rồi còn cả apple watch nữa.
@alakazam1994 Uhm các thiết bị nghe nhạc chuyên dụng, đắt tiền sẽ vẫn có phân khúc khách hàng trung thành của mình, nhưng mình nghĩ thị trường càng ngày càng hẹp lại, đến 1 lúc nào đó cũng sẽ lụi tàn luôn, để chờ đến một thiết bị tương lai nào đó, ví dụ máy phát holographic, mua về phát nguyên dàn nhạc ra trước mặt 3D luôn, cả âm vực âm trường tái hiện đầy đủ
Sao giong lumia thu nho vay
Con đời cuối này giờ mua khoản vao nhiêu ta
phihung211
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ipod nghe nhạc hay nhất trong dòng họ phải là classic. Mình cũng thích ngoại hình của classic hơn nano
Vịt 2019
TÍCH CỰC
7 năm
1 tượng đài...phải mua 1 em sưu tầm mới đc, mà giờ giá chát quá 😁 900K cho bản 2GB...vl
Louisch129
TÍCH CỰC
7 năm
@Vịt 2019 Ráng chửi bới dạo trên này cỡ qua rằm tháng 7 cũng kiếm đc tầm 900k đó ;)
Nhà còn cái walkman chạy băng đoa bác mua ko em để lại 😁:D:D
Từng sở hữu 1 con Nano đời 2015, cái thời mà m còn thích iphone và cuồng nokia với cái đống winphone vớ vẩn.
Mua xong hối hận vđ. Xong cho gấu sài
ĐỀ NGHỊ 2 MOD TRAO GIẢI TẶNG CHO ANH EM 2 CÁI IPOD ĐÓ ĐI
dungluu
ĐẠI BÀNG
7 năm
ở nhà còn 2 con ipod 3 và 4 quăng vào góc nhà rùi, mua em sandisk clip sport dùng cho tiện,
mrtran1201
ĐẠI BÀNG
7 năm
@dungluu Có bán con nào ko bro?
@dungluu bán rẻ cho em 1 con, tặng thì càng tốt
dungluu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mrtran1201 con ipod 4 bị bể màn hình, nhưng vẫn cảm ứng được, nói chung là bình thường.
con ipod 3 thì bị hư cổng 3.5mm, ngoài ra bình thường, tính đem cho ai dùng luôn chứ ko dùng để bám bụi.
colenao00
TÍCH CỰC
7 năm
@dungluu có ở HN cho e xin =))
Minh Tuan SG
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cái này còn bán ko nhỉ.
Mua cái để sau này con cháu bán đồ cổ chắc được giá lắm
@Minh Tuan SG Lên nhật tảo vẫn đầy hàng, new seal bảo hành của apple luôn ấy chứ 😁
vubang
TÍCH CỰC
7 năm
Dùng iPod Suffle tập Gym thấy rất hợp lý, nhỏ nhẹ và hay.
giống nokia n9 vãi
(7x) Đang nghe nhạc bằng cassette Walkman lên đời iPod cảm thấy chóng hết cả mặt 😁
koutouyo
TÍCH CỰC
7 năm
Hồi xưa mình có 1 máy Ipod gen 5 mua 500 USD :v hư ổ cứng. Bán xác 1,5 triệu

Nhiều hãng sản xuất loa cho Ipod, đến thời ngừng sản xuất, thì các hãng ko sản xuất mẫu mới nữa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019