Trên tay JBL Quantum 50 - Gaming in-ear ấn tượng, tách biệt với đối thủ

tam8101399
25/9/2020 3:12Phản hồi: 44
Trên tay JBL Quantum 50 - Gaming in-ear ấn tượng, tách biệt với đối thủ
Trong series Quantum - dòng tai nghe gaming của JBL thì có một em út là tai nghe in-ear Quantum 50. Thừa hưởng công nghệ JBL QuantumSOUND Signature thì có gi hay? Hôm nay mình có trên tay em tai nghe giá rẻ chỉ 890k này để đánh giá sơ lược về hiệu năng chơi game cũng như nhu cầu cơ bản khác cho anh em Tinh Tế xem nhé.

1. Ngoại hình chung nhóm họ Quantum: màu đen phối với cam mang cá tính
  • Nhắc từ trên xuống chính là housing tai nghe hầm hố, to bảng với 2 tầng khác nhau, sử dụng tip tròn kèm với vòng đệm cao su để gá lên vành tai, cho mình cảm giác thoải mái khi đeo lâu. Kèm với đó là làm tăng khả năng cách tạp âm bên ngoài thụ động nên mình thấy giảm bớt đi tiếng ồn xung quanh khá rõ ràng. Cơ chế twist lock đặc trựng của JBL cho cảm giác đeo thoải mái hơn bao giờ hết dù ban đầu mình nghĩ, housing to thế làm sao mà vừa tai :p
tinhte_jbl_quantum_50 (2).jpg
Mình rất ít khi đeo in-ear vì không hợp, nhưng con này đeo rất thoải mái. Fit tai và chống ồn rất tốt
  • Dây phần từ cụm điều khiển trở xuống đuôi jack là bọc vải chống rối, mang lại cảm giác chắc chắn cùng họa tiết caro bắt mắt. Hầu như ai cũng sẽ thấy chung chất liệu đến hình dáng của dòng series Quantum này
2. Cụm điều khiển âm lượng và mic dạng trượt, nút multi-function hỗ trợ hầu hết các smartphone.
  • Ở đây mình sẽ thích dạng điều khiển kiểu trượt thế này, cho mình thao tác tăng giảm âm lượng nhanh chóng, và tiện nhất là không phụ thuộc vào thiết bị đầu phát về âm lượng. Bật tắt mic dạng trượt thế này cũng là lợi thế để mình dễ dàng nhận biết là mình đang bật tắt hay không.
tinhte_jbl_quantum_50 (7).jpg
  • Tuy vậy mình cũng suy nghĩ rằng nếu dạng trượt thế này có độ bền cao hay không. Vì mình cảm thấy dạng trượt cơ thế này về sau sẽ tạo ra tiếng "xẹt xẹt" giống như cụm volume dạng tròn mà chúng ta thường thấy trên dàng âm ly từ lớn đến bé. Về phần cơ sẽ có độ hao mòn cũng như có tích tụ bụi nhiều hơn là dạng bấm trên vi mạch.
tinhte_jbl_quantum_50 (6).jpg

3. Driver 8.6mm tune bởi JBL QuantumSound Signature là điểm then chốt cho sự cạnh tranh

Một chiếc tai nghe dành cho game ắt hẳn sẽ nhiều bass, độ lực độ rền nhiều để trải nghiệm game mới đã nhưng ở đây Quantum 50 không như thế. Với biểu đồ JBL QuantumSound Signature đưa ra là thiên hướng V-shape, nhưng việc đánh giá chất âm của Quantum 50 nằm trong phân khúc giá rẻ dưới 1 triệu đồng thì thực sự rất cạnh tranh với các hãng đối thủ.
  • Độ chi tiết thể hiện rất tốt, nhất là dải trung trầm trở xuống. Từ việc JBL QuantumSound boost độ nhạy SPL dải 20-600Hz cho việc nghe những tiếng đường đạn, tiếng sột soạt, bước chân của đối thủ trong COD Mobile nhạy hơn nên mình dễ bắt kịp khoảnh khách chú ý cũng nhưng có những pha xử lý nhanh nhất có thể.
tinhte_jbl_quantum_50 (5).jpg
Kết nối PS4 controller chơi COD nhá (cơ chưa quen chơi tay cầm 😁:D)
  • Ngoài việc giải trí chơi game thì Quantum 50 mình cũng đánh giá rất tốt ở khoản giải trí. Đa số các bản nhạc trending mình test cho cảm giác tiếng khá fun, vui tai, một chút sáng nhưng không mang lại cảm giác chói.

Gác lại lo âu - Da Lab cho cảm giác phấn khích mà trước đó mình nghe loa ngoài không thấy. Một dải ù rền nhẹ của bass của midi không gây mệt, không tách ra khỏi vocal khàn của Emcee L với giọng ngọt của Miu Lê hay chất giọng melody - autotune của Rabbit Run quyến luyến

Bigcityboi - Binz cũng không phải vừa. Bass punchy, nền nhạc đánh sung và gọn, rất phấn khích nhưng không lấn đi chất giọng của rapper "badboy" Binz.

Great Spirit - Armin van Buuren + Vini Vici + Hilight Tribe. Bài này chủ yếu mình test với loa, khi đem lên Quantum 50 thì bass đánh lực và gọn, chưa sâu lắm, nhưng độ chi tiết cũng rất gì này nọ.

tinhte_jbl_quantum_50 (1).jpg
Combo với Fiio BTR3 chiến ngon như thường, không thấy bị delay

Quảng cáo

Tóm tại, JBL Quantum 50 không chỉ dành cho gaming mà mình thấy cũng rất phù hợp với các bạn trẻ, thích chơi game giải trí, đặc biệt là game mobile, hay các bạn đang kiếm tai nghe giá sinh viên, muốn tai nghe đẹp, thỏa mãn được chất âm "nịnh tai" thì các bạn đừng bỏ lỡ JBL Quantum 50 này nhé.
44 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

MicahNguyen
ĐẠI BÀNG
4 năm
Con này bắn PUBG ngon ko bác chủ thớt? In-ear có nghe tiếng soạt soạt ko của cái tips ko bác
akunemedia
TÍCH CỰC
4 năm
@ngnamuit bạn coi xem dùng với adapter nào, nếu trên iPad Pro type-C phải dùng đúng adapter cho iPad có chip đi kèm của Apple chứ dùng adapter của Android ko nhận là đúng rồi
@akunemedia mình không có dùng adapter mà kết nối với ipad bằng bluetooth luôn, bên COD chơi bình thường còn PUBG lại không hỗ trợ
MicahNguyen
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tam8101399 Mình dùng tai in-ear thì hay bị tiếng soạt soạt nếu cử động (kiểu như tips cọ vào tai) rất khó chịu, đã đổi tips cho hợp tai mà vẫn bị ko hiểu vì lí do gì.
Tùng0807
ĐẠI BÀNG
4 năm
@MicahNguyen tip cao su thì sao sột soạt đc ạ. em hơi thắc mặc chỗ này ạ,
Flirtflock
TÍCH CỰC
4 năm
Test tai nghe mà thấy tinhte toàn lấy nhạc youtube là sao nhỉ . Không có nhạc nào chất lượng cao để test à ? Nghiệp dư quá
daokay
TÍCH CỰC
4 năm
@Flirtflock mình nghe nhạc bằng Youtube Music mãi cũng thấy ổn mà, theo quan điểm mình: nói chung dòng bình dân hoặc tầm trung chỉ cần nghe ra nhạc là thấy ok rồi, cho dù chất lượng nhạc có cao 10 nhưng cái tai nghe chỉ đáp ứng dc 4 thì nhạc vẫn 4 thôi 😁
Raspberry
TÍCH CỰC
4 năm
@Flirtflock Chuẩn bác ạ
Blackcataz
TÍCH CỰC
4 năm
vẫn đam mê với ear buds và ai chụp hơn. in ear cứ đeo vào là đau đầu chóng mặt :3
COD làm sao để kết nối tay cầm PS4 được bác ? Có phải cài phần mềm gì khác không ?
@xtuan86 đè giữ nút ps + share tới khi nó chớp đèn dòi vào setting trên iphone, kím bluetooth, kết nối dồi chiến thui, muốn kết nối lại với ps4 thi tắt bluetooth đi, kết nối tay vs ps4 bằng cáp là đc
@davidphamhong Mình kết nối bình thường bạn, mà vào game chọn ps4 vẫn không điều khiển được
tam8101399
TÍCH CỰC
4 năm
@xtuan86 mình ko rành lắm, kết nối xong vào settings chọn controller, bật assistant support lên là bắn thôi, hạn chế là mình cảm thấy 1 chút delay nhẹ
@tam8101399 à được rồi bạn, cảm giác bắn bằng tay cầm nó vẫn thiếu thiếu 1 chút gì đó 😃
bethikyeu
TÍCH CỰC
4 năm
Nhìn cũng ngon nghẻ quá mod
Ngon đấy
thiết kế hơi lạ tí
daibt
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhìn đẹp quá
minhnt268
ĐẠI BÀNG
4 năm
mình vẫn không kết nối dualshock4 vs dt android để chơi call of duty mobile
@minhnt268 mua iphone đi bạn 😃
minhnt268
ĐẠI BÀNG
4 năm
@davidphamhong COD + gamepag kỳ thị android hả bạn
rayz
TÍCH CỰC
4 năm
@minhnt268 chơi game mobile với mấy ông android lỗ thấy mợ, toàn cắm chuột bàn phím vô điện thoại. ai bắn lại 😁
minhnt268
ĐẠI BÀNG
4 năm
@rayz 1 số thôi bạn. mình muốn dùng thử gamepad xem ntn. chứ vẫn chơi btg ko dùng phụ kiện gì ngòi tai nghe vs ốp đt đỡ trơn
@minhnt268 Mình k có android để thử :V
Ngon trong tầm giá
lâu mới có người lôi trance ra test 😁
Giá ngon, thương hiệu ngon. Nhưng mà iphone bỏ cổng 3,5mm nên không mặn mà lắm.
Hồi hôm mua con JBL bluetooth hơn 1tr nghe được mấy hôm hỏng 1 bên tai, buồnnnn
CylNguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@trunghoang1203 chất lượng kém mà
akunemedia
TÍCH CỰC
4 năm
còn này chơi PUBG thì đỉnh rồi. trường âm nghe tiếng bước chân trườn bò rất rõ.
ồ không ngờ JBL cũng tham gia vào làm tai nghe gaming luôn
lần đầu thấy quảng cáo tai nghe mang mấy bài hát ra test, jbl quá chất lượng, đang nghe trên ebot pro, ko thấy đc mấy âm như bài viết nói , cũng 5 củ chứ ít gì
test nhạc mà xách miu lé vào là thấy fail rùi
dongnajlinh
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ngon và chất

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119