Trên tay Keheal A4 Pro phiên bản Việt Nam: chỉ 3.5 triệu cho quạt không cánh kiêm lọc không khí

zyzy1908
11/6/2024 7:16Phản hồi: 81
Trên tay Keheal A4 Pro phiên bản Việt Nam: chỉ 3.5 triệu cho quạt không cánh kiêm lọc không khí
Thông thường, một chiếc quạt truyền thống ngon từ Xiaomi đã có giá khoảng 1tr, máy lọc không khí giá rẻ cũng khoảng 2tr. Nhưng với 3.5tr, Keheal A4 Pro lại mang đến quạt không cánh kiêm cả lọc không khí, có thể nói là lựa chọn rất hợp lý với gia đình có trẻ nhỏ. Vấn đề là trải nghiệm thực tế như thế nào hay chỉ được mỗi mức giá? Mời anh em cùng xem bài trên tay bên dưới nhé.

Khác biệt giữa bản Việt Nam và bản nội địa Trung

Nhắc một chút, Keheal cũng là một thương hiệu đồ gia dụng thông minh thuộc hệ sinh thái Xiaomi đã thành lập được hơn 20 năm và top 1 quạt không cánh bán chạy của Xiaomi. Bản mình trên tay trong bài này là Keheal A4 Pro Việt Nam dành cho thị trường Việt Nam với HDSD và bảng điều khiển tiếng Việt rất dễ sử dụng, bảo hành đầy đủ nên anh em có thể an tâm.

Một điểm khác biệt rất lớn của bản Việt Nam so với bản nội địa Trung là phần lọc không khí. Bản nội địa dùng 2 lõi lọc Hepa, còn bản Việt Nam thì chỉ có 1 lõi lọc Hepa nhưng lại có thêm 1 lõi lọc than hoạt tính để thêm vào khả năng khử mùi. Anh em lưu ý. Mình sẽ nói chi tiết hơn trong phần sau.

Thiết kế và các chế độ gió

Về mặt thiết kế, form dáng Keheal A4 Pro là kiểu thiết kế phổ biến của quạt không cánh, thon dài, không quá to và choáng chỗ, dễ dàng để bố trí ở bất kỳ vị trí nào trong nhà. Trọng lượng không quá nặng, mình vẫn có thể di chuyển dễ dàng. Mặc dù là màu trắng nhưng khi bám bẩn cũng dễ lau chùi, anh em không cần quá lo lắng về khoảng này.

Tổng thể quạt không kiểu quá xịn sò cao cấp như mấy cái quạt không cánh có giá chục triệu thường thấy nhưng hoàn thiện tương đối và không ọp ẹp, nhựa nhưng không mùi và có chứng nhận an toàn. Và chính việc là quạt không cánh đã là điểm cộng quá lớn trong thiết kế của nó để cân đẹp các yếu tố còn lại. Thứ nhất là nó an toàn cho gia đình có trẻ nhỏ khi phần cánh quạt giấu vào bên trong. Thứ hai là rõ ràng quạt không cánh trông đẹp hiện đại hơn hẳn khi đặt để vào không gian nhà.

Keheal A4 Pro có điều khiển tiếng Việt đi kèm nhưng nếu quen tay bấm ngay trên quạt thì yên tâm là có hẳn 1 bảng điều khiển LED cảm ứng cũng hoàn toàn bằng tiếng Việt dễ xài. Mình có thể chỉnh tốc độ gió với 12 cấp độ, hẹn giờ lên đến 12 tiếng, chỉnh quạt quay (50 độ, 80 độ, 120 độ) và có sẵn 3 chế độ gió để lựa chọn.

3 chế độ gió bao gồm: gió thông thường, gió tự nhiên và chế độ ngủ. Gió thông thường là mình chỉnh sao thì quạt vậy. Gió tự nhiên thì quạt sẽ tự động chỉnh tốc độ gió theo nhiệt độ phòng, kiểu nếu nhiệt độ tăng cao thì quạt sẽ tự động tăng tốc độ gió và ngược lại. Chế độ ngủ thì hiểu đơn giản là quạt sẽ hoạt động nhẹ nhàng, tắt đèn bảng điều khiển.

Điểm cộng thêm vào là Keheal A4 Pro còn có tính năng tự tắt khi ngã đổ từ 45 độ và có cả khoá trẻ em thân thiện với trẻ nhỏ.

Quảng cáo

Trải nghiệm thực tế

Trải nghiệm cá nhân riêng về phần quạt trên Keheal A4 Pro Việt Nam: Gió thổi vẫn đủ mát, thoang thoảng dễ chịu như gió tự nhiên ngoài môi trường không kiểu phà phà vào mặt gây khó chịu như kiểu bật quạt truyền thống chĩa thẳng, kể cả khi bật mức gió cao nhất. Lí do cũng chính vì thiết kế và nguyên lý hoạt động của A4 Pro, các khe gió trải dài ra, động cơ không chổi than tạo luồng gió đều và mềm mại. Thêm nữa, khe gió của con này hơi rộng hơn một xíu so với vài con giá rẻ khác nên vẫn đủ mát chứ không kiểu cho có hơi thôi. Bản chất của quạt không cánh cũng là để lưu thông không khí trong phòng nên phần này mình cảm giác khá hài lòng.

Đối với khả năng lọc không khí, có thể thấy là mình không thể tuỳ chỉnh nhiều hay có quá nhiều cảm biến như một chiếc máy lọc không khí riêng biệt. Nó là 1 chiếc quạt không cánh kiêm lọc không khí có hơn 3 củ thôi. Vậy nên, mình cũng không cảm thấy khó chịu về phần này. Nhất là khi nhà sản xuất đã bổ sung vào 2 công nghệ khác để tăng khả năng làm sạch không khí của nó. Cụ thể là ngoài lõi lọc HEPA H13 (loại bỏ 99% hạt bụi siêu mịn kích thước 0.3 micron,..), lõi lọc than hoạt tính khử mùi thì còn có cả khả năng tạo ion âm và UV khử khuẩn. Đây là 2 tính năng mà kể cả máy lọc không khí chuyên biệt cũng không phải máy nào cũng có. Ion âm thì anh em cũng có thể bật tắt ngay trên điều khiển, việc tạo ra ion âm sẽ có rất nhiều lợi ích như khử mùi, lọc bụi bẩn, vi khuẩn, loại bỏ các tác nhân gây dị ứng,… Tuy nhiên cũng lưu ý anh em là người bị hen suyễn, viêm phế quản thì không nên dùng vì sẽ tăng các triệu chứng.

Rõ ràng tổ hợp lại tất cả thì phần lọc không khí trông đơn giản này lại có khả năng lọc, khử khuẩn khá tốt so với tầm giá. Cái này dùng lâu dài thì anh em sẽ cảm nhận được cái sự dễ chịu mà nó mang lại, nhất là với những người bị dị ứng hay dễ khó thở như mình. Nhưng tất nhiên là nó cải thiện thôi chứ cũng không phải thần thánh theo kiểu có nó là mọi thứ đều sạch sành sanh tuyệt đối nhé vì lọc không khí của một chiếc máy sẽ còn phụ thuộc vào diện tích phòng, điều kiện không khí thực tế mà lựa chọn sản phẩm phù hợp. Nếu kiểu môi trường sống ô nhiễm nặng thì tất nhiên là mình sẽ vote 1 chiếc máy lọc chuyên dụng.

Quảng cáo

Với 3.5tr thì tổng thể của Keheal A4 Pro Việt Nam này khiến mình cảm thấy hài lòng. Nếu anh em muốn tìm quạt không cánh và lọc không khí cho nhà có trẻ con, người già thì rất đáng cân nhắc. Điểm trừ duy nhất là nó sẽ hơi ồn hơn so với quạt truyền thống vì vừa quạt vừa máy lọc nên động cơ phải hoạt động nhiều hơn. (Kiểu động cơ vừa hút không khí vào, đi qua màng lọc, rồi tạo luồng gió đi qua khe thoát gió ra ngoài). Nhưng mình nghĩ cái này cũng không quá nghiêm trọng, cần thiết thì anh em cứ bật chế độ thấp nhất kết hợp điều hoà lưu thông không khí.

81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trời sinh Vân sao còn sinh Vy, giờ Vy mà biết thay nhớt nữa là Vân về miền Tây lấy chồng
@xecatang Vy sinh con 2 3 năm nay roi, nghỉ TT 2019, h quay lại
@xecatang Vân rút dần rồi, nhường ghế cho nhiều bạn nữ khác trẻ đẹp hơn, views nhiều …
@xecatang Vy giờ nhìn mặt như PTTM ấy bác nhỉ?
Xác nhận từ nhân viên Xiaomi là khách mua rồi trả lại nhiều vì đặt phòng ngủ ồn. Chỉ phù hợp sử dụng tại phòng khách.
@Hungtvvt May quá đang tìm link đặt hàng thì đọc được cmt của bác.
@Orbit85_1 hàng Tàu có nổ tốt cỡ nào thì bản chất nó xưa giờ vẫn vậy 😁
@haobcyqhdvb mình cũng ko rành vụ này, mà vấn đề nó tốt bỏ mẹ lun, xứng đáng tới từng xu 😁
@Hungtvvt Nhà bạn mình có 1 cái loại này, xác nhận rất ồn luôn. Được cái nhìn đẹp, để trang trí thì ok.
Mừng mẹ Suri trở lại Tinh Tế 😁
@Bruce Nguyen 8899 Vâng
vào đây chỉ để coi em Ngọc Vy quay lại như thế nào 😁
Yêu quá
Giá khá ổn
Nhà mới mua đầu tháng thì chị Vy review, ngoại trừ hơi ồn thì đúng là dùng oke thật
@minhminh2901 Hehe. Ngon bổ rẻ nên phải có điểm trừ
@minhminh2901 Bạn mua ở đâu vậy
@TuấnAnh1510 Đây nhé bạn
Chào mừng bạn quay lại
Cười vui vẻ
@ngocthi07070 Cảm ơn bạn
@zyzy1908 mod ơi mod làm cái ss vs Xiaomi Mijia và Xiaomi Mi-lux A4 đc ko
Củ là củ khoai hay củ cà rốt hả bạn? Ngay cái title cũng viết không nên hồn. Hay viết như vậy mới là tinh tế?
@Trung_than_thong Củ trong b nhé 🤣
Xin lỗi mọi người, đây là quạt ẩn cánh. Cái cánh nó nằm trong hộp bên dưới nhé.
@ocdaochauphi Ủa trong bài cod nói vụ đó mà ??? 😆))
@ocdaochauphi Rồi sao? Tiếng Anh cũng gọi là bladeless fan. Tiếng Việt gọi là quạt không cánh thì có vấn đề gì?
Cá heo cũng chẳng phải cá. Hay giờ phải gọi là thú heo cho chính xác?
Hôm 6.6 mình mua sale cái quạt không cánh Keheal cũng mã A4 Pro này có hơn 3tr, phê 😄
@lyquakha Giảm 500k. Ngon
@lyquakha Bạn mua ở đâu vậy
lyquakha
ĐẠI BÀNG
23 ngày
@TuấnAnh1510 shopee Mi hà nội, bạn search là ra đó mình lười tìm link =))
Hình như có đi sửa hay sao nhìn khác quá
@Mr.Whisky haha, nhìn thử cai Mũi có khác xưa ko lào?
@Sfvnthanh Mũi sửa từ hồi Schannel mà má ơi 😆)). Đã vậy sửa lệch . Cũng hồi làm S đã đi chỉnh lại. Mà vẫn lệch. Đau thấy bà nội. Tới giờ chưa dám chỉnh lại 😄😄😄😄

Giờ biết trang điểm biết quánh khối 😃)))). Biết xài capcut 😃) dị đó 😃)
Không xi nhê với mùa hè miền Trung.
@maicasio Dùng cho phòng điều hòa thôi bác ạ
Nhìn khác nhỉ thời gian nào có tha ai
@Phuchuy1996 31t r mà ^^
chào Vy, anh chờ ở đây từ chiều rình e đăng bài thứ 7
@hunggh Dạ 😆
mùa này thử quạt là ngon
@cuhiep Xung quanh toàn là quạt….
@cuhiep Boss cấp cho cái Quạt chạy = Cơm đê Boss
Gặp Vy ở tinhte 1 lần cỡ năm 2017. Chào mừng e quay trở lại
@sangery Dạ e cảm ơn hehe
Đúng sản phẩm cần. Biết đến nó sớm là ngon rồi