Trên tay khoá thông minh Aqara U100: nhỏ gọn, 9 cách mở khoá, hỗ trợ Apple Home Key

Tommtuan.prproj
30/5/2024 8:53Phản hồi: 24
Trên tay khoá thông minh Aqara U100: nhỏ gọn, 9 cách mở khoá, hỗ trợ Apple Home Key
Đây là mẫu khoá thông minh nhỏ gọn đến từ Aqara và điểm mạnh của nó thì mình đã nói ở tiêu đề rồi, ngoài ra còn 1 điểm khác mình khá thích ở mẫu khoá này là anh em sẽ không cần phải khoan đục cửa nhiều để lắp chiếc khoá này. Hôm nay mình sẽ trên tay và phân tích xem điểm mạnh của nó là gì và những ai nên chọn nó?

Thiết kế

Aqara U100 có thiết kế hết sức nhỏ gọn, tối giản. Khác với các mẫu khoá thông minh khác anh em thường thấy rất to và đi kèm tay nắm luôn, thì mẫu khoá này chỉ có ổ khoá và không đi kèm tay nắm. Tuy nhỏ hơn trung bình các mẫu khoá thông minh khác nhưng mà Aqara U100 vẫn được trang đầy đủ bị 9 cách mở khoá như những chiếc khoá lớn

Phía mặt trước, anh em sẽ có 1 bề mặt bàn phím số cùng với cảm biến vân tay được đặt trước mặt, dễ dàng thuận tiện để thao tác. Bề mặt này thì được làm bằng nhựa nhám, nên trông nó sẽ khá sang chứ không bị nhựa. Và cái khu vực bàn phím pass code này cũng chứa ăng ten NFC để phục vụ cho anh em sử dụng thẻ NFC hay Apple Home Key để mở khoá.
Khi trượt cái nắp ở dưới bàn phím thì chúng ta sẽ có phần để có thể tra chìa khoá cơ vào để mở khoá. Và trong hộp thì Aqara cũng đưa sẵn cho anh em 2 chìa khoá. Và mình thấy chìa khoá này cũng giống như các khoá nhà bình thường thôi chứ không có phải kiểu khoá chống sao chép mới của aqara được trang bị trên chiếc D100 mình đang sử dụng ở nhà. Nhung điểm lợi của việc sử dụng chìa khoá này là anh em có thể dễ dàng ra hàng để sao chép khoá, đưa cho mỗi người 1 cái dự phòng.

Phía dưới đáy sẽ là vị trí của loa và cổng USB-C dùng cho trường hợp khẩn cấp như khi hết pin. Bồ mình đã hỏi mình khi nhìn thấy khoá thông minh đã hỏi mình là trong trường không mang chìa khoá dự phòng và khoá thì hết pin thì sao (đại ý là trường hợp xấu nhất). Thì cơ bản là anh em quên chìa khoá thì khoá nào cũng phải gọi thợ đến mở thôi. Nhưng với khoá thông minh thì anh em có thể chạy sang hàng xóm mượn cục pin dự phòng rồi cắm cáp USB-C để vào nhà và thay pin. Hoặc nếu dùng điện thoại cổng C thì anh em cắp thẳng cáp C-C để sạc cho khoá được
Mặt sau thì cũng chỉ có 1 chốt vặn và 1 nắp bảo vệ, khi mở ra thì anh em sẽ thấy khu vực để pin và các nút cứng để reset hay pair.

Các phương thức mở khoá

Anh em sẽ có 9 cách mở khoá khác nhau bao gồm

• Apple Home,Google Home,…: tức là anh em có thể vào app Home để ấn nút mở khoá
  • Siri: anh em có thể bảo Siri mở khoá cho anh em
  • Google Assistant: tương tự Siri
  • Home Key: cái này thì chỉ cho anh em nào đang dùng iPhone hoặc Apple Watch thôi, anh em chỉ cần đưa iPhone/Apple Watch vào phần quét NFC thì khoá sẽ tự mở ra như anh em đang xác thực vân tay hay các phương thức khác. Và cách set-up thì cũng rất đơn giản. Anh em chỉ cần là người ở trong cái home mà có cái khoá đó, chạm iPhone hoặc Apple Watch vào là có thể set-up
  • Khoá cơ
  • Vân tay
  • Mật khẩu ( bao gồm mật khẩu của từng người, mật khẩu dùng 1 lần, mật khẩu theo ngày,…)
  • App Aqara
  • Thẻ NFC

Bảo mật

• Về mặt bảo mật cấu trúc: Aqara U100 Zigbee đạt chuẩn tương đương BHMA cấp 3, đảm bảo độ bền vững và chắc chắn trước các nỗ lực phá khóa bất hợp pháp.
  • Dữ liệu của người dùng: Được bảo vệ bằng mã hóa đầu cuối, sử dụng thuật toán mã hóa AES 128 bit tiên tiến để đảm bảo tính bảo mật và không thể giải mã.
  • Dữ liệu cá nhân: như dữ liệu vân tay được Aqara U100 lưu trữ cục bộ trong bộ nhớ nội bộ, không đồng bộ lên đám mây. Điều này ngăn chặn khả năng truy cập trái phép và bổ sung thêm lớp bảo vệ cho dữ liệu cá nhân của người dùng.

Tính năng khác và kết nối

Em khoá này có khả năng kháng nước và bụi bẩn IP65, tức là ở hiên nhà mưa gió hắt nước vào cũng không có vấn đề gì, yên tâm khi sử dụng ngoài trời. Và có 1 cái nữa mình thấy khá hay, đó là chiếc khoá này được trang bị con quay hồi chuyển, giúp khoá có thể nhận diện trạng thái cửa đang đóng hay mở mà không cần trang bị thêm cảm biến để nhận diện như một vài mẫu khoá khác

Anh em vẫn còn rất nhiều tính năng khác giống như bao chiếc khoá Aqara như mở cửa từ xa, cảnh báo pin yếu, hay là xem log xem ai đã vào nhà, ….
Mẫu khoá này sử dụng kết nối Zigbee 3.0 để giao tiếp với các món đồ khác trong smarthome và để điều khiển từ xa. Còn nếu kết nối thẳng đến điện thoại thì nó sẽ dùng Bluetooh để nhanh gọn. Và trong hộp thì anh em cũng sẽ được tăng kèm sẵn hub Zigbee E1 của Aqara. Cái hub này sẽ giúp anh em giữ kết nối các thiết bị Aqara sử dụng Zigbee trong nhà anh em với Apple Home để điều khiển từ xa( cái này yêu cầu Home Hub của Apple nha) và cái Hub E1 này cũng có thể add tới 128 thiết bị Aqara sử dụng Zigbee.

Quảng cáo

Ngoài ra thì nó cũng là Wifi reapeater nữa. Nhưng nó chỉ cho 2 thiết bị kết nối 1 lần thôi, làm repeater wifi thì dỏm lắm

Giá và thông số kỹ thuật

Như mình có tham khảo được giá tại Matter Việt Nam, đây cũng là nơi mình mượn mẫu khoá này để trải nghiệm cho anh em thì họ đang bán với mức giá là gần 6 triệu đồng.

Thông số (anh em tham khảo để xem cửa nhà mình có vừa không nhé), Không là lại ngu ngu như mình á

• Model: SDL-D01/ DL-D01D (Bộ)
  • Màu sắc: Xám bóng/ Bạc
  • Kích thước:
    • 140,2 × 76,2 × 29 mm (bảng bên trong)
    • 134,2 × 73,2 × 81,4 mm (bảng bên ngoài)
  • Ngôn ngữ giọng nói: Tiếng Trung, tiếng Anh, tiếng Pháp, tiếng Tây Ban Nha (Mặc định: tiếng Anh)
  • Kết nối: Zigbee 3.0, Bluetooth 5.0, NFC
  • Nguồn đầu vào: 4 x AA (6V DC), nguồn điện khẩn cấp USB-C (5V DC)
  • Tuổi thọ PIN: Trên 8 tháng (8 lần mở khóa hàng ngày và tự động khóa)
  • Bảo vệ tĩnh điện:
    • Tiếp xúc: 8 KV
    • Không tiếp xúc: 15 KV
  • Nhiệt độ hoạt động: -35°C – 66°C
  • Độ ẩm hoạt động: 0~93%RH
  • Chỉ số chống bụi, chống nước: IP65 (bàn phím)
  • Hỗ trợ :
    • 60 – 70mm (Đố cửa)
    • 35 – 55mm (Độ dày cửa)
    • 2 – 10mm (Khoảng cách cửa và khung cửa)
  • Tương thích: Apple Homekit, Google Home, Alexa, IFTTT, hỗ trợ giao thức Matter
  • Lưu trữ được: 50 vân tay, 50 mã PIN và 25 thẻ NFC
  • Bộ sản phẩm bao gồm:
    • Khóa thông minh U100 × 1
    • Hướng dẫn sử dụng × 1
    • Sơ đồ lắp đặt × 1
    • Chìa khóa × 2
    • Pin AA × 4
    • Dụng cụ tháo núm × 1
    • Bộ vít kéo đối diện × 1
    • Bộ vít bu lông & tấm đập × 1
    • Tấm gắn Bộ vít × 1
    • Aqara E1 Hub x 1
    • Thẻ NFC x 2

Còn về cách lắp đặt thì cũng rất dễ thôi, mình đã tự lắp và sẽ gửi đến cho anh em trong bài viết khác 😁 thậm chí là Aqara còn tự hướng dẫn người dùng lắp đặt bộ khoá này luôn.

Aqara U100 dành cho ai?

Theo mình thấy thì với điểm mạnh của nó là nhỏ gọn và không cần/không cần khoan đục nhiều thì nó sẽ dành cho anh em nào đang đi thuê nhà mà muốn thay khoá thông minh, hoặc ai mới chơi smarthome mà không có đủ đồ để khoan cửa thì đây là lựa chọn cho anh em. Hoặc là môi trường văn phòng muốn dùng khoá thông minh cho bảo mật thì đay là lựa chọn cho anh em
24 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

giữa 2024 rồi, khoá ko có faceid thì vứt, mang tiếng smart ghê

faceid tiện hơn vân tay 6969 lần ,nhất là mấy ngày mưa zó này, vân tay hên xui
@SieuBanana khoá faceid pin rất yếu 😁 so với việc 4 tháng sạc/ thay pin 1 lần thì mình thấy dùng vân tay pin 18 tháng nó tiện hơn cái 6969 lần của bạn nha :D. giá khoá của aqara có faceid là 12,13tr gì đó :D bỏ có 6tr đòi hít faceid thì chỉ mua ip cũ thôi nha
@Tommtuan.prproj Nói kiểu vậy thì dùng ổ truyền thống chìa cơ không pin chắc tiện hơn 696969 lần mất.
Mà giá thì cũng rẻ hơn con số 6tr nhiều.
@bibinguyen Vài tháng cách nhau là khoảng thời gian lớn bạn 😁 k phải cứ k dùng pin là tốt.
@Tommtuan.prproj Thế mấy tháng thì nhỏ ? Cho con số cụ thể đi.
Mà thực tế không dùng pin thì con số nó to đùng luôn đấy thôi, dùng mãi không thay pin mà.
ryanmw
TÍCH CỰC
21 ngày
khoá thông minh xong có ổ khoá dùng chìa thợ đánh đc thì cũng như không
@ryanmw ổ khoá là dành cho người ngay thẳng chứ thằng trộm thì kiểu gì nó cũng mở dược. Smartkey của honda làm gì có chìa đâu mà nó cũng mất vài giây là bẻ
Mình cũng muốn có 1 con này mà không có tiền mua, phải chi có ai mua cho mình 😔
nlht
TÍCH CỰC
21 ngày
@anhlucky2 Mấy đứa như e lãnh tiền cmt mướn là ok rồi
@nlht không hề có nhé
nlht
TÍCH CỰC
21 ngày
@anhlucky2 Vậy thì đòi lại chủ mướn nhé
Tréo
TÍCH CỰC
21 ngày
Gắn cổng sắt được không ta?
@Tréo Dc bác. Khoan ra thôi
Khoá này mà 6tr thì thương gia lại vớ đậm rồi
Cái này lắp cổng sắt ngoài trời đc ko ta?
@Tommtuan.prproj Dùng sp mà có hiểu sp không vậy ?
Con này chỉ có mặt ngoài chống nước mà kêu đi lắp cửa sắt ngoài trời.
Chưa kể loại khóa này là khóa 1 chiều chứ có phải kiểu khóa 2 chiều đâu, phần lớn cửa sắt lắp khóa này thì đúng kiểu mời gọi khách vào nhà chơi "tự do".
Cổng sắt ngoài trời mưa gió tá lả nó có chịu dc ko shop
@traisaigon Khó
nhimZim
ĐẠI BÀNG
21 ngày
bác lắp cái khóa bị lệch, nhìn rất khó chịu😆
@nhimZim :") tự lắp bác ạ, phải chịu vậy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM