Trên tay khoan động lực Milwaukee M18 FPD3: hiện đại, mạnh mẽ và đầy đủ tính năng

cuhiep
6/11/2022 9:0Phản hồi: 84
Trên tay khoan động lực Milwaukee M18 FPD3: hiện đại, mạnh mẽ và đầy đủ tính năng
Nếu anh em cần một chiếc máy khoan và vặn vít đa năng với các công nghệ hiện đại, đáp ứng được cả các việc nặng như khoan bê tông, khoan gỗ cứng, sắt… thì M18 FPD3 thế hệ mới này của Milwaukee là một lựa chọn mà anh em quan tâm. Trong chủ đề này mình sẽ giới thiệu và trải nghiệm những công nghệ, tính năng và sức mạnh của Milwaukee M18 FPD3 thế hệ 4 này.

Một chiếc máy khoan tất cả trong một rất mạnh

Milwaukee M18 FPD3 có thể đáp ứng được tất cả các nhu cầu của một chiếc máy khoan động lực mà anh em cần và nó là một chiếc khoan hạng trên trung bình. Tức là anh em có thể dùng nó để làm công việc chuyên nghiệp, trên mức các khoan dùng trong gia đình. Ví dụ như anh em chuyên đi ráp máy lạnh, anh em làm ở xưởng mộc hay sửa làm đồ sắt…
Các công việc mình sẽ thử với Milwaukee M18 FPD3 như sau:
  • Khoan bê tông: tường gạch, tường bê tông với mũi lớn 8mm trở lên
  • Khoan gỗ: sẽ thử với gỗ cứng, gỗ mềm, mũi khoan thường và mũi khoan lớn
  • Bắt vít vào gỗ mềm, gỗ cứng, sắt…
  • Vặn ốc size bù loong dài xem tốc độ vặn
  • Khả năng chống trượt khi bắt vít
Nói về các công nghệ và tính năng đặc biệt:
  • Đèn
  • Chỗ để mũi khoan hay đầu vít
  • REDLINK PLUS™️ Intelligence
  • Hệ sinh thái xoay quanh pin
  • An toàn AutoStop

Khoan bê tông với mũi 8mm hay 10mm

Milwaukee M18 FPD3 có trang bị búa để giúp cho việc khoan được bê tông dễ dàng hơn, hoặc anh em có thể xem như nó có tính năng khoan bê tông. Mình thử khoan tường gạch cũng như bê tông đúc với mũi 8mm, 10mm và nhỏ hơn là 6mm thì nó hoàn thành công việc thoải mái. Như vậy mình thấy anh em làm các việc liên quan đến khoan tường, khoan bê tông mà cần khoan các mũi ít hơn 10mm thì hoàn toàn có thể chọn M18 FPD3 này.
Ví dụ anh em làm việc như đi lắp máy lạnh thì nó là một lựa chọn rất hợp lý để giúp anh em hoàn thành công việc tốt. Vì ngoài việc khoan tường ra nó còn giúp các việc như vặn ốc và các việc khác rất ngon lành. Độ nặng, giá cả và tính đa năng cũng giúp nó trở thành lựa chọn đúng.

Khoan gỗ: mũi thường, mũi lớn, khoan sâu gỗ cứng và mềm đều ổn

Phần khoan gỗ mình nghĩ là nó quá nhẹ nhàng đối với Milwaukee M18 FPD3, anh em chỉ cần chọn được mũi khoan cần xài là được. Mình thử khoan các vật liệu cứng, mềm khác nhau cũng như các kích thước mũi khoan và độ sâu khác nhau thì nó đều thoải mái đáp ứng được nhu cầu.
Khó nhất là khoan thủng lỗ 60mm bằng mũi răng cưa với gỗ khô và cứng. Tuy tay mình không khoẻ cũng như không phải thợ chuyên nhưng mình cũng hoàn thành được việc này. Một chiếc khoan mạnh và có sự hỗ trợ của phụ kiện tay cầm giúp cho điều khiển dễ dàng và lực hơn.
Milwaukee_M18_FPD3_Tinhte_cuhiep16.jpg Khoan thử gỗ dày hơn 20mm và gỗ thịt.

Bắt vít vào gỗ mềm và cứng

Bắn hay bắt vít là công việc không nặng, nhưng có máy thì nó sẽ giúp việc nhanh và đơn giản hơn. Hồi trước còn dùng tô vít vặn nhiều chứ giờ thì hầu như người ta sẽ dùng máy khoan để vặn vít. Milwaukee M18 FPD3 có những tính năng giúp hoàn thành công việc, đặc biệt là việc vặn vít.
Anh em có thể chỉnh tốc độ, lực, cấp số trượt và bản thân cò của M18 FPD3 cũng rất có cảm giác, hành trình dài và dễ dàng. Một phần quan trọng khác đó là lực của M18 này mạnh nên nó không chỉ giúp vặn nhanh mà vặn vào các mặt cứng rất thoải mái.

Chống trượt khi vặn vít

Quảng cáo

Tính năng này nhằm hạn chế việc khi vặn vít máy mạnh quá sẽ làm tuông vít hoặc là xoắn gãy đầu vít, và với một chiếc máy mạnh như M18 FPD3 thì anh em cần tính năng này. Cấp số trượt này anh em có thể chỉnh được tới 16 nấc khác nhau. Tính năng này phổ biến, anh em nhớ tìm hiểu để sử dụng máy cho hiệu qủa hơn.
Mình thử không dùng tính năng này và vặn thì chỉ cần một cú nhấn nhẹ cũng làm gãy ngay cái đầu vít bình thường, còn khi chỉnh qua cấp số trượt hợp lý thì công việc sẽ nhẹ nhàng hơn liền. Kết hợp giữa bóp cò ở mức độ mạnh, nhẹ khác nhau và cấp số trượt giúp anh em vặn vít hiệu quả hơn.

Thử khả năng khoan sắt

Phần này đơn giản và nhẹ nhàng không quá khó khăn để M18 FPD3 có thể thực hiện. Phần này mình không nhiều kinh nghiệm nên thử một chút với ống sắt thôi, nhưng mình thấy nó không quá khó khăn với một chiếc máy mạnh như chiếc M18 FPD3 để hoàn thành nhiệm vụ trong các công việc của một người làm trong xưởng làm nội thất sắt hay việc liên quan.

Thử khả năng vặn buloong dài vào ốc

Phần thử nghiệm này mình chỉ muốn nói với anh em là nếu anh em vặn một con buloong dài 20cm bằng tay thì nó sẽ rất lâu, và nếu anh em phải vặn 20 con hay hơn thì nó sẽ là cực hình. Với một cái máy có vòng tua nhanh sẽ giúp anh em hoàn thành nhiệm vụ vặn của anh em chắc nhanh hơn mấy chục lần.
Để vặn bu lông thì anh em mua một cái đổi đầu rồi sau đó mua đầu vặn buloong đúng kích thước anh em cần rồi dùng thôi. Có một chiếc máy mạnh và nhiều tính năng như M18 FPD3 thì anh em phải khai thác nó triệt để, áp dụng vào mọi việc.
Các tính năng đặc biệt mà anh em cần biết về chiếc Milwaukee M18 FPD3 này:

Quảng cáo

Đèn chiếu sáng ở gần pin: Cho góc chiếu rộng hơn, không bị che bởi đầu khoan. Mình dùng nhiều máy khoan động lực có đèn trước đây và hầu hết (chưa dùng tất cả nên nói hầu hết) đèn được để gần cò và nó bị đầu khoan che một phần ánh sáng. Milwaukee M18 FPD3 này đèn để ở vị trí thấp hơn, gần chỗ gắn pin nên anh em thấy nó chiếu được rộng hơn, không gian chiếu rộng hơn và không bị che.

Tính năng Auto-Stop (tự động ngắt): Tính năng này được trang bị nhằm bảo vệ tốt hơn cho người dùng. Khi chúng ta đang khoan và bị kẹt mũi thì máy thường sẽ xoay giật ngược lại, cú giật mạnh có thể làm tổn thương người dùng. Khi anh em mở tính năng này thì máy sẽ tự động ngắt, dừng khi gặp tình huống kẹt (mở/tắt tính năng Auto-Stop bằng cách gạt thanh chỉnh chiều khoan vào giữa và nhấn cò 5 lần, anh em sẽ thấy đèn Auto-Stop nháy, nó ở trên chỗ đèn LED).

Gọn gàng chỉ 175mm: M18 FPD3 là chiếc khoan động lực mạnh nhưng kích thước chỉ có 175mm nên anh em mang nó đi cũng không tốn quá nhiều không gian và khi anh em thao tác sử dụng nó cũng không cần nhiều không gian, nên có thể làm việc được trong các khu vực hẹp hơn. Như vậy từ việc mang vác đến hoạt động nó sẽ hiệu qủa hơn máy to và mạnh hay máy nhỏ mà yếu.

Kết luận

Một chiếc máy làm được nhiều việc và làm việc hiệu quả. Hiệu quả vì nó nhỏ gọn và mạnh mẽ. Các công nghệ, giải pháp như Auto-Stop, đèn LED, chỗ để đầu khoan, REDLINK PLUS Intelligence… làm cho M18 FPD3 giúp người dùng hoàn thành công việc tốt hơn.
Mình nghĩ anh em làm nghề, anh em có xưởng gỗ, xưởng làm sắt hay anh em DIY muốn có một chiếc máy đa năng và mạnh có thể cân nhắc M18 FPD3.
Hình ảnh khác:
Có hơn 200 thiết bị sử dụng cùng hệ pin với M18 FPD3. Anh em đã có pin hoặc anh em mua bộ này rồi sau này có thể chia sẻ pin với rất nhiều thiết bị khác.
Kẹp đai bằng kim loại, gắn/tháo dễ dàng và tính di động cao. Mình dùng thử cái này và rất hiệu quả. Trước đây mình lười dùng kẹp đai ở các máy khác vì thao tác nó không dễ và không chắc chắn như cái của M18 FPD3 này.
Vặn thử cây vít bắn tôn 8cm vào gỗ. Nó thực sự ngọt ngào vì máy mạnh.
Mũi khoan gỗ 14mm thử cũng ngon lành.
Mình khoan thử trên gỗ thông ướt và gỗ căm xe.
Bắn vít vào gỗ hay nhôm có chống trượt sẽ hiệu quả hơn.
84 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chời ơi chiếc này nó khỏe gì đâu
Giá nhiêu sốp
tophit
TÍCH CỰC
một năm
@Methylamine 5 tr
@tophit Móa, giá 5tr thì khoan không lũng nữa thì thôi chớ
@tophit chắc chưa có sạc, thêm sạc thêm tiền
@HaTuanLong Giá này chỉ mới thân máy thôi, chưa có pin sạc đâu, pin và sạc nữa phải tầm 7 triệu. Dòng này cao nhất hãng mà
Chủ đề mỗi ngày 10 hình sao dừng lại rồi chủ tịch
@hongphuc1992 hoãn mấy hôm làm cái tinhtelookback
mai quay lại
lvl2128
ĐẠI BÀNG
một năm
@Thomas6688 Mil quá đắt
@lvl2128 Thực ra là rẻ đấy, ngày xưa tham khảo nhớ hinh như giá 1 con tới 7 hay 8tr, nên mua con Dewalt 5tr 2pin, lục siết 70Nm bằng phân nửa con này thôi.
@Vo Huu Phuc Anh mua con phân khúc thấp của Dewalt rồi lại so sánh với phân khúc cao hơn của Milwaukee thì sao công bằng, anh mua con dcd999 của dewalt ý, 126N/m
Loại này khoan bê tông có mà vỡ mồm thớt à
@lamdainhan10 khoan đc, khoan ngon, nhưng ko bền, ko trâu,
mẹ mấy cái hàng Bãi nhật hàng bài tàu khoan ầm ầm.
hàng xịn chả nhẽ ko đc, quan trong thao tác ko chuyên, + bộ vít có xịn ko thôi.
có mấy loại chuyên khoan bê tông mà dung pin vẫn ngon lành đấy 😁
@phuoc34 Khoan chơi thì được, chứ khoan nhiều có mà vỡ mặt
@lamdainhan10 ko chổi than, nòng thì nghỉ, vỡ j,
còn đi công trường thì tùy

còn dân dụng, khoan 2-3 lỗ, xong
chứ lên sân thượng, ra sân vườn, làm đồ thì vác, dây lỉnh khỉnh theo à 😁

giờ mấy con cùi mia TQ 7-800 khoan tường ngon lành, khoan để bắt ốc luôn chứ chơi qq j.
còn hàng t đang xài 1tr2, dekton khoan bao ngon, đợt thuê nhà cần setup khoan cả ngày chả vấn đề.

công nghệ 2022 rồi chứ ko phải 10 năm trc đâu,
đông cơ y chang, nó chỉ tối ưu + hãm công suất để tối ưu pin thôi,
@phuoc34 Bác cho e xin tên con bác dang dùng trong nhà đc không ạ, đang dùng con có dây mà nó vướng, ko tiện lắm
@trungkienvbhp Bạn search dekton đó, nó có nhiều mức lực xoắn, nếu bình thường thì mua cái loại gọn nhẹ thôi, xoắn 50-70 gì đó đủ khoan tường, còn chắc ăn thì mua loại 1tr5 khoan gì cũng ngon, chưa có pin nha.
Có thể mua pin dỏm, pin đóng nó chạy ngon luôn 😁.
Còn dư thì chính hãng mà mua, có clip người ta mổ sẻ các loại pin để so vs nhau đó,
M.FeeD
ĐẠI BÀNG
một năm
Hại thận lắm chủ tịch
@M.FeeD mình có mua cái máy nén khí di động milwaukee luôn , cũng hay ho lắm
M.FeeD
ĐẠI BÀNG
một năm
@cuhiep Máy bơm hơi m18 vứt cốp xe bơm bánh xe, hay đi camp bơm sup cũng ngon lắm luôn á chủ tịch 🤣
lvl2128
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@M.FeeD Tinhte toàn review mấy con bơm đồ chơi, ngán thấy mồ, bơm oto cứ phải Mil, Dew,Makita
M.FeeD
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@lvl2128 Tuỳ theo nhu cầu nữa anh 🤣
Đồ chơi của đơn ông đich thực.
@lechiquang89 Mua 1 cái ÀU đỏ đủ rồi mua 2 cái kia làm gì?
@dlv.thickgame 2-3 người làm cùng lúc thì sao bác? chẳng nhẽ chờ nhau 😅😅😅
cả bộ này chắc > 20 củ
@SeekerT Sao biết người ta làm đông người vậy??
@dlv.thickgame Họ đang hỏi nhỡ 2,3 người làm ông còn bắt bẻ. Vậy sao ông biết 1 cái đỏ là đủ vậy. Giờ vừa khoan vừa bắt vít cứ khoan 1,2 lỗ lại tháo ra thay cái đầu vặn vít vào ak? 🙄
@tranhung214 Ô chẳng thế thì sao. Đang bắn vít ba ke dùng đầu từ ba ke, khi muốn bắn vít xuyên dầm cần đầu từ 8 thì chẳng thay đầu từ ba ke bằng đầu từ tám. Không lẽ mang 2 súng với 2 cái đầu từ? Mà cả trăm cái đầu từ cũng ko nặng bằng cái quả pin.
158Nm thì hơi bị khoẻ luôn 😁
@finalmagic gấp đôi con đầu bảng bên Dewalt
Cảm thấy tổn thương
@Vo Huu Phuc 999
Hệ sinh thái xoay quanh cục pin thì Ryobi là trùm. Hơn 300 tools có thể sử dụng cục pin 18v của nó
@finalmagic Vậy quá tốt rồi, sân mình nhỏ và dốc nên bán con Honda 160cc self propelled mua con Toro 60v self propelled cho đỡ ồn + đỡ hít khói và không tốn công mua xăng. Máy xăng khoẻ thật, nhưng ồn, phải mua xăng ko pha cồn riêng cho nó ko thì qua 1 mùa đông là biết tay nhau ngay nếu quên tháo xăng. Mình đang tìm hiểu máy cào tuyết chạy pin để tiễn con cào tuyết Honda đi luôn.
@tigerboy Sân nhà em dễ nhiều khi dốc hơn bác 😅
Em cũng muốn lên đời xài đồ xịn khổ nỗi lỡ đầu tư vào nhiều cái linh tinh của thằng ryobi rồi
Cười ra nước mắt
@finalmagic Trước mình cũng đầu tư vào dòng WORX, Kobalt. Sau đành đem tặng cho người thân ở VN cho đỡ phí.
tuannv25
ĐẠI BÀNG
một năm
@workstation Haha. Mình sẽ tìm hiểu thêm về Ryobi pro tools 😂
Còn về Dewalt, mình dùng nguyên set của nó bạn ạ.
Rổ giá thế nào? Ngoài ra có hay ko có chổi than?
@dlv.thickgame mua dekton mà xài, ngon bổ rẻ,
còn De hay Mik, hay mấy Bo thì mất chữ rẻ rồi 😁
@dlv.thickgame Milwaukee ngang ngửa, thậm chí mạnh và bền hơn Dewalt nhiều đó bạn. (1 thanh niên sở hữu tool của Milwaukee, Rigid, Dewalt, Kobalt cho hay)
tuannv25
ĐẠI BÀNG
một năm
@dlv.thickgame Con trùm cuối của Dewalt hình như là DCD996N ko rẻ hơn bạn nhé! Còn về mạnh hơn thì phải đường dài mới biết ngựa hay. Ko phải bỗng nhiên mà dân tradie lại ưa chuộng Makita và Miwaukee..
@dlv.thickgame không tính mấy thứ râu ria, làm sao một con có thông số 95Nm lại mạnh hơn 158Nm được bạn.
Giá cao nhỉ
t xài hàng khựa best P/P, Đêótông nhé
Chỉ dành cho đàn ông có tiền đích thực. Mình thì mua sales cái tàu khựa Hukan Xc8 500k, cũng làm được như trên.
Cái búa của mấy con dùng pin này hình như nó khác búa của mấy con khoan điện. Dùng khoan pin nghe thông số Nm các thứ khủng hơn mà lúc khoan bê tông nó ko phê như khoan điện
@If you dont mind Con nào lực đập nhiều hơn sẽ khỏe hơn nhé. Mình có clip so sánh với điện rồi nè
Hội yêu team đỏ. Dùng rồi là dễ nghiện.
@SpamsKiller cả bộ này bao nhiêu tiền thế bác?
@SeekerT Tầm $200 dịp Black Friday này
Trọn vẹn 1 tình yêu. Làm mộc nó ăn máy lắm anh em. Milk còn thế này.
@AllLove xài bao lâu thì nó thế này vậy bác
Buồn ghê...
@Vo Huu Phuc Gỗ lim đc 6 tháng bạn @@
Milwaukee số 2 không ai dám số 1
M.FeeD
ĐẠI BÀNG
một năm
@hoangvuvn06 Hilti nhận số 1 nha 🤣

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế