Trên tay Kindle Oasis: máy đọc sách mỏng nhất, nhẹ nhất, mắc nhất của Amazon

Didu
12/5/2016 13:42Phản hồi: 144
144 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hơi đắt cho một chiếc máy đọc sách. Mới sắm con Kindle Paperwhite 2015 và cảm thấy hài lòng.
l_n948
ĐẠI BÀNG
8 năm
mới mua 1 cái paperwhite trên lazada, rất là hài lòng, có điều ko có phím cứng nên đôi lúc cầm 1 tay bấm vào màn hình cảm ứng nó hơi mệt
nhieu92
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vẫn chưa có lý do thuyết phục nào để nâng cấp Paperwhite. 😁
pnd4189
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đẹp và nhỏ gọn, nhưng xài paperwhite vẫn thấy ổn, bác nào có nhu cầu đọc nhiều thì đầu tư múc con này, paperwhite kèm bao cầm lâu cũng mỏi tay
haihamcool
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đang dùng paperwhite nhưng thích Voyage hơn tại nó nhẹ hơn vs có nút lật trang bên cạnh, cầm 1 tay đọc tiện. Con oasis này mà tháo case ra thì pin kém so vs mấy con kia, lắp vào thì nặng @@
dungngo86
TÍCH CỰC
8 năm
Vẫn đang thèm một em để đọc sách mà chưa mua được 😔
Navigator
ĐẠI BÀNG
8 năm
Xin lỗi các bác, ko liên quan nhưng e đang có ý định mua một chú kindle về để đọc sách, bác nào đã từng dùng rồi share ít kinh nghiệm với. Lượng sách tiếng Việt có nhiều ko hả các bác? Mua online hay copy...? Cảm ơn mọi người!
sushior
ĐẠI BÀNG
8 năm
mỗi khi ra kindle mới lại hóng nhưng dùng kindle touch vẫn thấy đủ

truyền thống từ đời kindle 1 đến giờ rồi
amz có bán sạc riêng nhé
jun276
ĐẠI BÀNG
8 năm
@sushior Kindle 3 vẫn có sạc nhé, nếu biết Amazon ko kèm sạc nữa thì hồi bán Kindle 3 m đã giữ sạc lại rồi.
a_z
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ngon mà mắc quá 😔
các bạn cho mình hỏi: Nếu mình mua máy đọc sách thì sẽ không lo đọc phải sách dỏm đúng không ạ?
các sách mình đọc trên máy sẽ đều là sách xịn có bản quyền?
highsky1811
ĐẠI BÀNG
8 năm
Không biết là mình có thể bỏ sách dạng PDF vào được không ta.
Mình đang xài em này, ko có gì phải chê, đi đâu cũng tiện, đọc và ghi nhớ đc những ý chính của sách nhờ bookmark. Khổ cái này bà xã và nhóc cũng muốn 1 cái mới headache, hehehe
Mấy bác "tinh tế" đọc sách nhiều vào cho mở mang, sách dở sách hay đọc hết, thấy tựa sách hay cứ mua, đừng có đọc đánh giá làm gì. Sách dở cũng có cái hay của sách dở. Cầm theo quyển sổ, ý nào hay note lại. Sách dở thì thêm ngôn từ, không sao cả. Có khi đọc lần đầu thấy dở, hôm sau hết sách đọc mà chưa kịp mua lôi ra đọc lại lại thấy hay.
Trinhtan2009
ĐẠI BÀNG
8 năm
em chả bao giờ đọc sách nên không quan tâm lắm.
tiachopxanh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nếu ai cực mê sách thì sẽ thích sách giấy để còn mân mê, sờ mò. Nếu ai ít mê sách thì chỉ dùng Smartphone là đủ. Còn lại thì ai mê sách nhưng không quá quan trọng việc mân mê, thì dùng máy đọc sách.
Bản thân em thấy đọc bằng máy đọc sách giúp em có cảm giác gần như đọc sách giấy, lại tiện lợi. Cũng muốn có sách giấy nhưng mà chỗ trưng không có. Nhà cửa bây giờ đắt đỏ, nên phòng ít, nhỏ, mới có 100 cuốn sách mà đã chật giá sách. Vì vậy chỉ có cuốn nào thích lắm mới mua về. Còn lại thì toàn đọc bằng smartphone, giờ sắm được em ppw em thấy rất phù hợp.
tiện topic này mấy bác cho em xin link đọc truyện hay sách tiếng anh với ạ ! bác nào có kho tàng thì cho em xin luôn thì càng tốt kaka
nodoor
ĐẠI BÀNG
8 năm
7tr5, giá quá cao nhỉ
swordmana
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình dẫn link cho hai bạn coi nhé:
http://www.amazon.com/gp/help/customer/display.html?nodeId=201733330

tiachopxanh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@swordmana Thanks bác đã gửi link. Nhưng thú thật là em vẫn toàn đọc với chế độ như em nói mà vẫn thoái mái, hê hê, có lẽ mắt em thích hợp ánh sang như thế!
Cơ mà sao Amazon lại hướng dẫn thế nhỉ, ở điện thoại thì đúng là khi ở ngoài mặt trời, bị loá, nên phải chỉnh ánh sáng max, chứ ở ppw thì em thấy nó chẳng loá, càng ở ánh sáng mạnh thì ở chế độ min, em thấy nó càng rõ.
swordmana
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tiachopxanh Vấn đề ở đây là không phải là độ sáng thế nào thì dễ đọc mà là việc bảo vệ mắt.
Khi ánh sáng màn hình gần tương đồng với ánh sáng của môi trường xung quanh sẽ giúp cho mắt người đọc ít thay đổi việc điều tiết hoặc nếu có thì chỉ thay đổi nhỏ. Điều này làm giảm mỏi mắt và các bệnh ở mắt về lâu dài.
Bạn để ý buổi tối khi tắt đèn trong phòng thì trong vài phút đầu tiên mình không thể nhìn thấy vật dụng trong phòng nhưng sau đó khi mắt đã điều tiết thì mình dần dần nhìn rõ hơn lúc trước.
mrdzu165
ĐẠI BÀNG
8 năm
@swordmana Buổi tối thì để sáng yếu là đúng rồi nhưng ngoài nắng để mạnh làm gì. Đèn led của kindle bản chất là nằm trc màn hình, nó như đèn chiếu vào chứ ko phải nằm sau như điện thoại. Vì thế ngoài nắng bật sáng mạnh thật sự chẳng có ý nghĩa j. Và mình đọc trên ppw thì thích đọc bằng đèn học hơn. Toàn bật đèn học tắt đèn nền của máy để đọc
tiachopxanh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vấn đề đọc trong bóng tối thì em đồng ý với bác về việc đọc ánh sáng chói thì khó chịu. Tuy nhiên nếu đọc ban ngày thì em thấy là để min thì màn hình e ink nó như tờ giấy, cho nên ánh sáng chiếu vào nó cũng như chiếu vào sách giấy, ta đọc thấy ổn thì sao gọi là hại mắt. Thế sách giấy k có ánh sáng nền chẳng lẽ đọc ban ngày sẽ bị hỏng mắt sao. Hơn nữa thực sự hiện nay chưa có một công trình y khoa nào nói rằng đọc ở nơi ánh sáng quá yếu hay quá sáng sẽ gây ra các bệnh về mắt mà chỉ nói rằng nếu ánh sáng không phù hợp sẽ làm mỏi mắt. Như vậy nếu mắt ta phù hợp với ánh sáng (ta đọc thấy dễ chịu) thì sẽ không bị mỏi mắt.
swordmana
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tiachopxanh Mình nói lần này nữa thôi. Có mấy ý thế này nhé:

- Bạn để min khi đọc ban ngày, nơi có ánh sáng mạnh thì mắt bạn sẽ phải điều tiết liên tục mỗi lần bạn nhìn vào màn hình rồi nhìn ra ngoài rồi lại nhìn vào màn hình... lặp lại nhiều sẽ bị mỏi mắt. Bạn có nghĩ thường xuyên mỏi mắt thì mắt bạn vẫn tốt không?

- Bạn vẫn luôn được nghe lời khuyên từ nhỏ đến giờ là đọc sách nơi có ĐỦ ánh sáng chứ?

- Các bệnh về mắt đơn cử là cận thị đó bạn, ngoài ra còn có các hội chứng khác nữa...

- Cuối cùng, mình đã dẫn link amazon hướng dẫn chỉnh ánh sáng cho màn hình như thế. Chẳng dại gì một hãng danh tiếng như amazon lại hướng dẫn sai cho khách hàng của mình. Còn việc vì sao họ lại hướng dẫn như thế thì chắc chắn là dựa trên những gì khoa học đã chứng minh.

Vậy nhé!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019