Trên tay kính thông minh Lenovo: như một màn hình mở rộng USB-C, tiện lợi, dùng được với mọi OS

cuhiep
23/11/2023 8:15Phản hồi: 49
Trên tay kính thông minh Lenovo: như một màn hình mở rộng USB-C, tiện lợi, dùng được với mọi OS
Lenovo đặt tên nó là Smart Glass, tuy nhiên sau khi dùng thử thì mình lại thấy nó là một màn hình mở rộng cho mọi thiết bị và hướng đến việc giải trí nhiều hơn là làm việc. Vì là kính đeo sát vào mắt tức là người khác không xem được nội dung anh em xem nên kính này còn thêm tính riêng tư, bảo mật nữa… màn hình mở rộng cho việc giải trí riêng tư, cá nhân. Anh em cần thêm cái tai nghe nữa là hoàn hảo.

Các nội dung mình thử với Lenovo Legion Glasses

• Chơi game
  • Coi phim: Netflix, Apple TV+, Disney
  • Xem Youtube
  • Xem bảng thông tin riêng tư nơi đông người
  • Làm việc đa màn hình

Mình không phải dân chơi game chuyên nghiệp nhưng trước cũng chơi mấy cái game mà cầm tay cầm rồi nhìn lên TV chơi. Cảm giác khi mà nối kính vào cái máy chơi game cầm tay Lenovo Legion Go chơi một hồi cho lại cảm giác giống như cầm cái điều khiển ngày xưa chơi game. Có điều là cái tay cầm chơi game cũng to mà cái màn hình cũng to nữa. Anh em nào nghiện game mà thích chơi trên màn lớn, không muốn người khác thấy thì đây cũng là một lựa chọn hay. Tuy nhiên anh em lưu ý là kính có tốc độ làm tươi 60hz.

Coi phim có lẽ là tính năng tuyệt nhất mà anh em có thể có được từ chiếc kính này. Hiện tại chúng ta có một kho nội dung cực kỳ lớn thông qua các dịch vụ stream nội dung như Netflix, Disneyplus, Apple TV Plus… Và tất cả các nội dung đó anh em đều có thể phát được từ smartphone hoặc thậm chí là tải về và xem khi không có mạng cũng được. Cho nên anh em nghiện phim sẽ hài lòng lắm với chiếc kính này nhất là khi anh em đi làm hay đi công tác không tiện để mở TV lên coi được. Anh em sẽ có một màn hình khổng lồ để xem phim.

Tương tự như phim trên các nền tảng thì anh em ước Youtube nghiêm túc, muốn xem Youtube ở màn hình lớn thì chiếc kính này có thể đáp ứng được nhu cầu của anh em.

Hai ứng dụng khác mà mình cũng thử trải nghiệm với kính thông minhh Lenovo đó là thử xem các bảng tính lớn cũng như đa nhiệm nhiều màn hình giữa máy tính của mình và kính. Về bảng tính thì anh em có một màn hình lớn để xem bảng tính nhưng do độ phân giải fullHD nên kích thước bảng tính hiển thị cũng không nhiều cột hay nhiều hàng mà nó sẽ là một bảng tính phóng to lên. Nó sẽ rất hữu dụng nếu anh em muốn xem một bảng tính gì đó mà không muốn người xung quanh anh em thấy.

Việc làm việc đa màn hình cũng không thoải mái lắm. Anh em sẽ có hai màn hình để với nhau theo chiều dọc chứ không phải là theo chiều ngang như truyền thống. Màn hình từ kính sẽ ở phía trên và màn hình laptop của anh em sẽ ở phía dưới. Anh em chỉ cần liếc mắt lên trên để nhìn kính và nhìn xuống để nhìn màn hình laptop. Việc chuyển qua lại giữa hai cửa sổ cũng dễ dàng và chúng ta cũng khai thác được sự đa nhiệm ở hai màn hình. Giống kiểu như ở màn hình laptop thì anh em đang chát còn ở kính thì anh em đang coi tài liệu. Như vậy anh em có thể đồng thời có thông tin để chát thoải mái mà người khác không biết.

Những máy mình dùng thử với Lenovo Legion Glasses:

• iPhone 15 Pro Max
  • OPPO Find N3
  • MacBook Pro 14"
  • Máy tính chơi game cầm tay Lenovo

Vấn đề mỏi mắt khi đeo kính

Mình không có kinh nghiệm đeo kính có màn hình xem nội dung nhiều. Mình thử kính này của Lenovo được 1 ngày và thấy khá là mỏi mắt. Trước đây mình nhớ mình có thử kính để chơi game của Sony với PS4 cũng gặp tình trạng mỏi mắt tương tự và chơi các game chuyển động còn cảm thấy khó chịu trong người như mắc ói.

Quảng cáo

Nhờ anh em nào có kinh nghiệm đeo kính loại này vào chia sẻ thêm thông tin nhé. Cảm ơn anh em.

Lenovo Legion Glasses thực sự là một chiếc màn hình USB-C hơn 100" mở rộng. Cho nên việc dùng nó với các thiết bị phát khác nhau là rất dễ dàng, giống như anh em dùng màn hình ngoài cho các máy khác thôi.

Bên trong nó là hai màn hình micro-LED hai bên có độ phân giải FullHD và tốc độ làm tươi 60hz.

Nó có phần gắn thêm kính cận và đệm mũi để điều chỉnh mắt cho chính xác.

Quảng cáo

Trên gọng kính có loa để anh em có thể nghe được nội dung từ nguồn phát USB-C. Có nút để anh em điều khiển độ sáng của màn hình và độ lớn của âm thanh.

Tuy nhiên để trải nghiệm riêng tư hoàn toàn thì anh em nên đeo cả tai nghe nữa, anh em nghe gì hay xem gì thì người khác không thấy được.

Nội dung giải trí như xem phim là phù hợp nhất.

Sản phẩm có giá khoảng 10 triệu, anh em quan tâm có thể xem thêm tại đây.

49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

trungth1b
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Có ai đang nghĩ giống mình không?
taidv1994
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@╰‿╯ 10 phút thì buồng trứng của bác hồi sao nổi?
Khôn như mày :D
trungth1b
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@╰‿╯ Chắc bác trực an ninh giám sát phòng thay đồ shop thời trang mới có nguồn cảm hứng vô tận vậy.
trungth1b
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@taidv1994 20p lên lần chắc nghĩ tới thôi thấy mỏi quá, chiều chắc thòng hết 2 t.rứng
trungth1b
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@vn_soft Công nhận nhìn cu H giống mấy diễn viên hard sệch chuyên vai biến thái
Tréo
TÍCH CỰC
3 tháng
Nhìn như thầy bói 🙈
Giá ngáo nhỉ
@tieutangbuongbinh Giá như nào thì ko ngáo vậy bạn?
@nnkjsc chắc tầm cỡ 3tr như mấy con tivi pờ lát ma 32 in ngoài các siêu thị đang bán ế bạn ý mới zừa lone
anhlt
CAO CẤP
3 tháng
Đùa chứ ko đeo kính thì ko sao, đeo vào nhìn như ng khuyết tật 😆
@anhlt Bệnh hoạn vậy?
@anhlt ơ kìa bác
này tín hiệu có bị delay không anh Hiệp?
@sonhoathuan cắm dây rồi, khôgn delay đâu
@cuhiep kết nối với ip cũng qua dây hả bác.
@Haiizzzzzz Type C kìa, ip phải 15 mới xài đc.
@cuhiep kính này chỉ hỗ trợ usb 3.0 đổ lên phải ko sếp
@Heisenb3rg đang tính mua mà dung ip 11. thôi đợi lên ip 16 vậy.
NhanSimba
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Quan trọng là IOS có tắt được màn điện thoại đi không? Mình dùng RokidMax với cả ipad không tắt được.
@NhanSimba nó là cái player mà, nó đâu có cần dùng màn điện thoại để hiển thị nội dung
NhanSimba
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@cuhiep Dạ, ý mình là khi nó cắm vào iphone/ipad thì luôn bị setup là duplicate ấy Admin, tắt màn điện thoại là tắt luôn cả kính, chỉ giảm sáng màn điện thoại thì không ảnh hưởng đến độ sáng của kính thôi.
Mình dùng SS thì có Dex sẽ ok nhưng nhiều lúc không tiện. Còn cắm PC/Laptop thì tất nhiên là luôn ổn rồi.
@NhanSimba xin lỗi không nõi rõ với bạn là bạn có tắt (nhấn nút nguồn) iPhone thì cái player trên kính nó vẫn chạy nha, vẫn coi nội dung dc. nội dung trên màn hình iPhone và nội dung trên kính là khác nhau. Nhưng nó nằm ở app, còn màn hình ngoài là giống nhau. Các app coi phim thì hai màn hình khác nhau, iPhone có thể tắt màn hình mà ksinh vẫn có nội dungn
Ý tưởng hay, nhưng mà đeo lâu thì ko biết có mỏi ko, mắt có bị mờ ko. thấy bà con chê: "it's blurry on the edges".
Nhìn ngầu ghê !
Bác Hiệp cho e hỏi ?
Là mình có thể đặt từ web của Lenovo Singapore để chuyển về VN không, hay phải qua đó mới mua đc ạ. Và thời gian chờ giao hàng nhanh ko ạ ?
Cám ơn bác Hiệp !
@Avatarinternet vụ mua bán mình không biét nha bạn ơi. bạn tìm website của lenovo coi sao hihih i
@cuhiep Thanks bác !
Giống gà cn quá....kk
Cũng có thấy qua, căng thẳng lắm ae ạ
xjutommax
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Thêm cây gậy nữa là đúng bài luôn!
VũKotex
TÍCH CỰC
3 tháng
Thôi, đung kính để quay vlog và nghe nhạc cho lành 😆))
Kém… thanh cảnh!
l0ngku
TÍCH CỰC
3 tháng
nay chủ tịch đi bán tăm hả
Thầy bói 😆
sao nhìn giống kính cho người mù người bệnh về mắt quá vậy ta.
HIện đại, mà nhìn thì hơi rờm rà, và tách biệt tương tác với người khác.
Giờ bọn trẻ ra quán cafe chơi với nhau, giờ đeo cái này là nó khỏi cần ra quán luôn.
@Chữ tín tạo niềm tin Cỡ như bạn thì chắc mua thêm quán cafe về nhà nữa là được, có gì khó đâu
Khỏi phải mua TV

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019