Trên tay Kobo Elipsa: máy đọc sách màn hình 10"3, có bút để ghi chú

Didu
31/7/2021 2:55Phản hồi: 134
Trên tay Kobo Elipsa: máy đọc sách màn hình 10"3, có bút để ghi chú
Elipsa là thiết bị đọc sách mới nhất của Kobo, nó sở hữu màn hình lên tới 10"3 cũng như bút stylus cho ghi chú nhanh. Thực ra gọi Elipsa là máy đọc sách cũng không phản ánh đúng bản chất bởi máy còn có nhiều tính năng khác mà mình sẽ trình bày trong bài này.

Kobo Elipsa đi kèm với bút stylus cũng như một case bằng da để bảo vệ, case da này có màu xanh rất đẹp mắt. Máy được làm từ nhựa với mặt lưng mịn và khó bám vân tay, toàn bộ thao tác được thực hiện trên màn hình và không có nút cứng để chuyển trang. Bên cạnh trái của máy là nút nguồn và cổng kết nối USB-C (trang bị rất giá trị trên máy đọc sách). Cấu hình của máy bao gồm chip 1.8GHz, RAM 1GB và ROM 32GB. Pin của máy là 2400mAh, trong hơn 1 tuần mình sử dụng (từ lúc sạc đầy) cường độ cao để thực hiện bài trên tay máy chưa chịu hết pin.

Là máy đọc sách

Do sở hữu màn hình lên tới 10"3 nên chúng ta có một thiết bị để chuyên đọc sách rất to. Qua vài ngày trải nghiệm thì mình thấy kích thước lớn đem lại giá trị nhất định, đó là hiển thị nhiều chữ hơn, chữ to hơn và ít phải chuyển trang. Tóm lại nó ngang với những cuốn sách giấy.

Elipsa sử dụng màn hình E Ink Carta 1200 công nghệ mới với thời gian phản hồi nhanh hơn và độ tương phản tăng 15% so với thế hệ trước. Chúng ta có một màn hình hiển thị nội dung đen trắng rất mịn và đẹp mắt. Màn hình có độ sáng, đèn nền và chất lượng hiển thị tốt nhưng lại thiếu chế độ màu ấm để dùng ban đêm (đỡ hại mắt), khá đáng tiếc cho một chiếc máy cao cấp như Elipsa. Khi đọc sách, trải nghiệm thích nhất với mình là khả năng điều chỉnh độ sáng bằng cách vuốt ngón tay ở cạnh trái, nó tự nhiên và rất nhạy.

Do hỗ trợ hầu hết các định dạng phổ biến bao gồm PDF, epub nên việc đưa nội dung vào Elipsa để tiêu thụ là khá dễ dàng, chưa kể có thể mua sách trên Kobo Store. Anh em có thể đưa các file PDF và dùng bút để thao tác ghi chú, đánh dấu… cho những công việc chuyên môn. Màn hình lớn cũng giúp trải nghiệm đọc truyện tranh tốt hơn rất nhiều.

Elipsa khi đặt cạnh Oasis, to vượt trội. Hai máy có thiết kế khá giống nhau về phần gáy bên trái dày để cầm và viền đen xung quanh. Tuy nhiên, Elipsa không có nút cứng chuyển trang như là Kindle.

thiết bị ghi chú

Elipsa có hẳn một mục riêng để quản lý các ghi chú mà chúng ta thao tác với máy. Trước khi cầm máy mình nghĩ là màn hình E Ink không thể có tốc độ đáp ứng tuyệt vời như tablet, điện thoại ở khoản dùng bút stylus nhưng mình đã nhầm. Trên thực tế, máy nhận diện nét chữ, lực viết rất chuẩn xác và tức thì, nó gần như mình viết trên giấy. Bề mặt màn hình được làm nhám nên khi viết thì nó cho cảm giác giống như khi viết trên giấy thật chứ không trơn tuột như màn hình của tablet, smartphone.

Anh em có thể tạo hai loại ghi chú là cơ bản và nâng cao với Elipsa. Với ghi chú nâng cao, chúng ta có một quyển ghi chú rất mạnh mẽ và nhiều công cụ để hoàn thành công việc. Anh em có thể thêm công thức toán để máy tự cho ra kết quả, hay chuyển nét chữ sang văn bản số, chuyển hình vẽ tay sang hình số… Tiếc là máy chưa hỗ trợ tiếng Việt nên khi mình thử viết thì nó không chuyển ra đúng văn bản bằng tiếng Việt. Khoản hỗ trợ ngôn ngữ Việt thì máy làm khá kém, hầu hết các font có sẵn không hỗ trợ tiếng Việt, thêm từ điển Anh - Việt cũng không dễ.

Quảng cáo

Elipsa hỗ trợ nhận diện chữ viết thành văn bản, tính công thức toán và nhiều kiểu bút, nét chữ khác nhau.

Bút stylus

Bút của Kobo Elipsa có hình tròn và khá to nên cầm trên tay dễ dàng, tuy nhiên vị trí hai nút bấm khiến chúng ta đôi khi bấm nhầm trong lúc viết. Một nút cứng để highlight dòng chữ, nút còn lại là để xóa. Bút dùng một viên pin AAAA (nhỏ hơn AAA) chứ không phải sạc. Nhờ có bút, anh em trong khi đọc sách, tài liệu, văn bản có thể ghi chú, đánh dấu rất tiện, hoặc cần ghi chú gì thì mở quyển notebook có sẵn trong máy ra được ngay.

Cảm ơn cửa hàng maydocsachtot.com đã cho mình mượn sản phẩm để thực hiện bài viết này.

Quảng cáo

134 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cắm làm màn rời cho pc đc ko bro?
linkingok
TÍCH CỰC
3 năm
@Tinluntit1010 Để làm gì ta? Máy đọc sách quan trọng cái màn hình, chứ không thì mua tablet cho rồi
Starkvn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@linkingok có mấy ông coder cũng hay dùng màn phụ e-ink đó bác 😆
@Didu đọc truyện online trên các trang web dc ko bạn
@thanggialai09 được nha bạn, bạn dùng pocket lưu lại rồi mở trên kobo
Mình trước cũng định cân nhắc mua máy này nhưng sau đó mua Ipad + apple pencil & dán paperlike thì đang quá hạnh phúc với lựa chọn của mình, đương nhiên combo Ipad giá cao hơn phải hơn gấp đôi nhưng bù lại Ipad làm được nhiều trò hơn. Dán paperlike rồi đọc sách cũng rất thích, ko có hiện tượng mỏi mắt
blockchain
TÍCH CỰC
3 năm
@khanhduy089 Pp3 so vs Ppw4 thì sao bác. Có copy thẳng file sách từ máy tính ko bác nhỉ?
@blockchain PP3 màn hình sắc nét hơn PP4 nhé vì nó là màn hình nhám và lõm.
PP4 thì màn hình phẳng nên nó bị mờ và ko sắc nét như PP3 được, nhưng cũng chính vì thế nên nó hỗ trợ chống nước. PP4 còn hộ trợ file âm thanh nhưng chỉ dùng với những sách mua ở Amazon.com. Nghe nhiều người sử dụng bảo PP4 hay lỗi vặt lắm, khó sửa nữa.
Tóm lại bác nên mua PP3 cho rẻ và bền. Khi nào có tiền nâng cấp lên Oasis nhé!
Cả 2 máy PP3 và PP4 đều hỗ trợ copy sách qua máy tính nhé, qua email nữa nếu bác thích 😆
blockchain
TÍCH CỰC
3 năm
@khanhduy089 Cảm ơn bác
zoozsi
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình đang dùn forma. Kg biết có nên nâng cấp kg? Màn hình lớn quá thì sợ bất tiện với mình, kg bỏ vừa túi áo khoác với đọc ban đêm thì bị sáng quá. Nhưng cũng ham cái vụ ghi chú 😆
@zoozsi mình thấy máy đọc sách chỉ cần 6 inch là ok, nhỏ gọn, có đèn mang đi xa dc.
Còn viết vẽ, ghi chú cứ ipad còn đồng bộ lên mây nữa chứ; tốc độ xử lý cũng nhanh hơn màn e-ink.
@zoozsi Có cái bút dùng sướng tí thôi bác rồi nó sẽ thấy ko thiết thực lắm. Ghi chú trên máy đọc sách nó trích xuất khó hơn điện thoại hay tablet nên bác dùng tiếp Forma đi là ổn rồi. thích bút thì mua con SamSung Tab 7 hoặc Ipad + Pencil cho nhanh.
yes! i am
ĐẠI BÀNG
3 năm
@khanhduy089 chuẩn luôn, dùng Books mặc định của Apple đọc sách chuyên ngành ngon luôn, trừ khi phần lý thuyết dài thì chuyển sang dùng Kindle để đọc cho đỡ nặng tay. iPad chia đôi màn ra vừa đọc sách vừa dùng Goodnotes ghi chú khá ổn. Còn Kindle thì đọc sách chữ, tiểu thuyết, truyện, truyện tranh... rất tiện, vừa lòng bàn tay, pin trâu, tập trung chứ ko bị xao nhãng bởi noti
@zoozsi forma ngon rồi bạn, chỉ đọc sách thôi thì ko cần nâng
rookie
TÍCH CỰC
3 năm
Máy chạy HĐH gì? Có thẻ ko, kết nối và đổ sách sang đọc có tiện ko, có kết nối wifi hay bluetooth để chuyển file với PC ko, duyệt web được ko hả thớt?. Mà tầm giá bao nhiu sao ko cho biết vậy?
@rookie Tự mò lên địa chỉ trong bài đi 😆
@rookie chạy phần mềm của riêng kobo, ko có thẻ, hỗ trợ epub phổ biến, có chuyển file với pc, có duyệt web. chủ yếu là bạn chưa đọc hết bài mình.
rookie
TÍCH CỰC
3 năm
@Didu Video thì mình không xem được, và giờ đọc lại bài cũng vẫn ko thấy chỗ nào nói về mấy câu hỏi cơ bản trên?
CangThat
ĐẠI BÀNG
3 năm
vào thấy giá 12 củ thì chắc làm để trưng bày rồi =))
má ơi giá bằng cái ipad
vihali
ĐẠI BÀNG
3 năm
Con này gần 400g, cầm mỏi tay lắm. Mấy con 8" tầm 200g là vừa vì ngồi hay nằm đọc nhiều tư thế.
@vihali nằm đọc thì con này chịu 😁
Góp chiếc ảnh 😁
khan911
ĐẠI BÀNG
3 năm
@songoku_1206 Phải bác Hải đây không?
Cười vô mặt
silva7
ĐẠI BÀNG
3 năm
@khan911 Chính chú ấy chớ ai 🤣
silva7
ĐẠI BÀNG
3 năm
@songoku_1206 Chắc chắn là anh Đông Hải rồi 😅
@songoku_1206 trông bác cầm nhỏ quá haha. e đang tìm tầm 7inch vừa tay
hanvt67
ĐẠI BÀNG
3 năm
máy tốt, giá cũng khá chát
đanh thấy hay, lúc nghe giá xog k biết ở nhật thế nào chứ việt nam chắc bán đc vài cái
dinhdoong
ĐẠI BÀNG
3 năm
12 cụ, đi ra đi vào
ngotung
ĐẠI BÀNG
3 năm
con này có save lên cloud được không bạn, hay chỉ save vào ổ trên máy
Anonymox
TÍCH CỰC
3 năm
@ngotung có dropbox đấy còn gì bạn
ngotung
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Anonymox ý mình là nó có tự save lên dropbox luôn không, hay là phải copy/move sang, trong clip không nói rõ, với có add thêm cloud khác không, vì mình xài onedrive là chủ yếu.
@ngotung có dropbox thôi bạn
camzhin
ĐẠI BÀNG
3 năm
“Màn hình có độ sáng, đèn nền và chất lượng hiển thị tốt nhưng lại thiếu chế độ màu ấm để dùng ban đêm (đỡ hại mắt), khá đáng tiếc cho một chiếc máy cao cấp như Elipsa. “
- Đoạn này mod viết sai rồi. Máy đọc sách màn e-ink dùng ánh sáng led phản xạ vào màn hình tới mắt người như khi đọc sách giấy. Ánh sáng này là ánh sáng phản xạ nên ít ảnh hưởng tới mắt như khi nhìn vào màn hình điện thoại (ánh sáng phát xạ trực tiếp từ màn đi thẳng tới mắt).
- Với các màn phát xạ như điện thoại thì chế độ ban đêm là tông màu ấm giúp hạn chế ánh sáng xanh (được cho là gây mất ngủ).
@camzhin tone ấm vẫn dễ chịu hơn mà bạn
camzhin
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Didu Máy đọc sách thì mod có thể tắt đèn nền và bật đèn vàng đọc cũng được hoặc mua thêm cái portable led đọc sách màu vàng.
Done+
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tập người dùng sản phẩm này hẹp quá, chưa kể giá cũng là một rào cản lớn nữa. Đây nên gọi là máy đọc "tài liệu" hơn là máy đọc sách
@Done+ Chuẩn men.
Giá này mua ipad ổn hơn nhĩ
Ngon quá!
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
3 năm
Ae biết có thiết bị nào kiểu này, nhưng khi take note hay vẽ gì đó thì nó sync luôn được với PC/ Mac app không? Kiểu mình đang họp online muốn vẽ một cái diagram gì để trên shared screen, nhưng mà muốn vẽ bằng tay cho nó nhanh + tiện ấy (mình muốn nó hiển thị cả trên device luôn, chứ không phải chỉ như wacom).
@lxhxxnxxx Phải đăng nhập để vào comment cho bác luôn này. Họp thì dùng Google meet, có tính năng bảng đen ấy. Viết ghi chú trực tiếp trên đó cho người dự họp xem trực tiếp ngay tức thì luôn nhé. Còn không bác có thể chọn chế độ share màn hình và mở app One Note, White Board được cài sẵn trên máy rồi vẽ thế là xong. Khuyến khích cái thiết bị bác dùng để vẽ có hỗ trợ bút cảm ứng, đơn giản có thể nghĩ đến là Surface Pro gọn, tiện mang đi dễ + Surface Pen
@lxhxxnxxx Hiện em vừa mới ra trường nửa năm, cty phát lap ko có nhu cầu xài lap ngoài nhưng vẫn đua đòi mua cho bằng được Surface Pro 6 cũ + Surface Pen, tổng thiệt hại khoảng 20tr. Định dùng để học tiếng anh, ghi chú cho tiện. Kết quả ngày nào cũng cống hiến 12 tiếng cho cty, surface để kế bên nghe nhạc, coi youtube được 2 tháng rồi
Cười ra nước mắt
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
3 năm
@Kha Le Minh App để vẽ hay share thì mình biết. Mình chỉ muốn hỏi cái thiết bị thôi, Surface Pro chắc thôi vì máy móc kiểu đó thì mình đẩy đủ rồi.

Chắc xem lại option Wacom Pad thử coi sao, lại rẻ với cảm giác viết tốt hơn - dù sao nó cũng là drawing pad. Tập cái trò tay vẽ nhưng mắt thì nhìn chỗ khác (màn hình) chắc là được 😁.
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
3 năm
@Didu Chân ái có lẽ là reMarkable 2 😆. H chỉ cần kiếm cách mua.
12 triệu quá mắc cho thiết bị này, để ráng thêm tí đầu tư cái ipad + pencil
@Lê Phi Uấn Đánh vào nhóm đối tượng khác nhau. Không đánh đồng được bạn ợ.
Đã từ rất lâu rồi không đọc cái gì😂

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019