Trên tay Kobo Sage: máy đọc sách đắt nhất của Kobo

Didu
22/11/2021 5:24Phản hồi: 66
Trên tay Kobo Sage: máy đọc sách đắt nhất của Kobo
Sage hiện là máy đọc sách mới nhất và cũng là đắt tiền nhất của nhà Kobo, giá 260 USD. Mình từng trên tay chiếc Elipsa đắt hơn nhưng nó có màn hình lên tới 10"3, đa dụng hơn là nhiệm vụ đọc sách. Kobo Sage nổi bật ở màn hình 8", chất lượng hiển thị xuất sắc, đi kèm với đó là khả năng tương thích với bút để ghi chú.

Kobo Sage có thiết kế vỏ nhựa và mang nhiều chi tiết giống với các máy đọc sách khác cùng thương hiệu. Mặt lưng là các chi tiết có lỗ tròn, mình nghĩ là để đỡ bị trơn trong khi mặt trước nổi bật là màn hình 8", cao hơn 7" của Oasis 3, đối thủ cạnh tranh trực tiếp. Máy cũng có thiết kế báng cầm và hai nút cứng tuy nhiên mình thấy cách Kobo đặt hai nút cứng này hơi xa nhau khiến cho quãng đường mà ngón tay cái của chúng ta phải di chuyển để chuyển/quay về trang trước dài hơn. Nút cứng này cũng được thiết kế để bấm êm và ít nảy hơn là Oasis.

Máy sử dụng màn hình E Ink Carta 1200 cho chất lượng hiển thị rất đẹp, bên cạnh đó máy còn hỗ trợ bút stylus để ghi chú hay thao tác khi đọc, cái này thì nó giống Elipsa. Bút và bao da không nằm trong giá 260 USD khi mua. Mình không thử bút với Sage mà mình chỉ muốn dùng nó như là một máy đọc sách thông thường mà thôi. Anh em nào cần hiểu rõ hơn về bút ghi chú trên màn hình E Ink thì xem lại bài trên tay Elipsa của mình: https://tinhte.vn/thread/tren-tay-kobo-elipsa-may-doc-sach-man-hinh-10-3-co-but-de-ghi-chu.3375707/

Trên tay Kobo Elipsa: máy đọc sách màn hình 10"3, có bút để ghi chú

Elipsa là thiết bị đọc sách mới nhất của Kobo, nó sở hữu màn hình lên tới 10"3 cũng như bút stylus cho ghi chú nhanh. Thực ra gọi Elipsa là máy đọc sách cũng không phản ánh đúng bản chất bởi máy còn có nhiều tính năng khác mà mình sẽ trình bày…
tinhte.vn

Vì là dòng máy cao cấp nên dĩ nhiên Sage có các công nghệ nổi bật như đèn vàng chẳng hạn. Về chất lượng hiển thị, đó cũng là cái chúng ta quan tâm nhất thì Sage vượt trội hoàn toàn Oasis 3. Ở điều kiện không bật đèn nền thì mình thấy chất lượng hiển thị hai máy khá tương đồng, tuy màu nền của Sage trung tính hơn một chút. Khi bật đèn nền lên sẽ thấy ngay Sage hiển thị các chữ đen hơn, nói cách khác là tương phản tốt hơn. Lúc này mình mới thấy màn hình chiếc Oasis 3 mờ và kém như nào. Mình đánh giá đây là một trong những máy có chất lượng màn hình đỉnh nhất hiện nay.

Cảm ơn cửa hàng maydocsachtot.com đã cho mình mượn máy.

66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tinhte bác chịu khó review máy đọc sách nhất.
@luong.binh Chắc là phân công các mục theo sở thích, bạn Mod này thích đọc sách và ở HN nên cuhiep giao nhiệm vụ review update tin tức máy đọc sách. Mà Mod toàn đọc sách tiếng Anh ko, ngưỡng mộ quá
@abbvvhh Bác Didu review thấy hay
cuonghmu
TÍCH CỰC
2 năm
Mình vừa tậu e libra 2. Phải nói màn hình quá ngon. Thay thế hoàn hảo cho e oasis 1 đang dùng. Cơ mà nút bấm thấy tệ hơn oasis nhiều. Còn lại ăn đứt mọi khía cạnh.
Eric Patrick
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Didu Về lại ko phím có thoải mái ko a? Mạnh dạn quá a 😆
@robjns0n113 mình chấp nhận điều đó. dùng tới khi nào oasis mới ra thì đổi, chưa đủ can đảm lắm để qua kobo 😁
@TmouseQ có sync với dropbox nhé. Khá tiện đó b.
@Didu qua kobo quên kindle ngay. Tiện hơn khá nhiều, đặc biệt lúc chỉnh đèn nền.
cảm giác cầm nắm không cover thế nào mod nhỉ? mình thấy trong clip máy Kobo này mặt lưng phẳng thế lại làm to thế kia thì chắc cầm nắm không thoải mái bằng Oasis
cuonghmu
TÍCH CỰC
2 năm
@leechnao Mình xài libra 2 bé hơn e sage này xíu. Ngồi đọc thì ko khác biệt mấy. Nhưng nằm đọc thì oasis ăn đứt nhé.
@leechnao cầm rất chắc b nhé, vì nó có báng mà. cái mép báng còn nhô lên chút nữa.
@cuonghmu vì sao thế b?
To nhưng thiết kế ko tối ưu mấy cho đọc sách
có máy nào sync ebook từ GG Drive, dropbox,...không các bác 😁
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
2 năm
@B L A Z E Con Sage này là sync từ Dropbox đấy bạn. Trước giờ chỉ có Kobo là có mấy kiểu sync đó thôi, mấy con mới chắc đều có.
@lxhxxnxxx con này có sync dropbox nha bạn.
@Didu Sync sách hay cả note nữa vậy ad?
Mod cho hỏi có nên chuyển từ Kindle Oasis 2 sang máy này ko? Chờ O4 mà ko biết bao giờ mới có
burgboy
CAO CẤP
2 năm
@abbvvhh O2 tốt vậy thì đâu cần chuyển qua làm gì nhỉ.
@burgboy Dùng mãi chán mà bạn (O2 chắc cũng phải 3 năm rồi), mình ko lên O3 vì vẫn dùng cổng microusb, chắc O4 sẽ có cổng C.
@Didu Vậy à bạn? Để mình mò xem gửi thế nào.
Starkvn
ĐẠI BÀNG
2 năm
e tưởng elipsa mới là đắt nhất Lv
@Starkvn mà con đó màn to, ko coi là máy đọc sách đơn thuần đc 😁
nhqdat
TÍCH CỰC
2 năm
@Didu Ô! Thế giờ lại tái định nghĩa máy đọc sách là phải màn nhỏ à?
Thấy sách in form nhỏ toàn là tiểu thuyết ngắn! :D
Cầm nắm thì mấy em oasis vẫn hơn. Thiết kế oasis báng cầm dày hơn phần bên màn hình, pin và mainboard đều nằm bên đó, trọng tâm máy gần tay hơn nên lâu mỏi, cầm lại chắc tay do cái gờ mặt sau chỗ cái báng cầm. Mấy con kobo có báng thì trọng tâm nó gần như nằm giữa máy, độ dày thì bằng nhau từ báng cầm đến màn hình, mặt sau không có cái gờ bám như oasis nên cầm lâu chắc chắn sẽ mỏi hơn nhiều.
NHL8
ĐẠI BÀNG
2 năm
LKobo elipsa
Chắc không dùng được tài khoản Kindle trên Kobo bác nhỉ?
@user1614998333539 ko dùng được.
Chắc bán con se 1. Bù tiền quất con paperwhite 5. Thấy nó hợp lý hơn.
mình vẫn thích những máy đọc sách có kích thước bằng hoặc tương đương với khổ sách phổ thông hơn. to quá thấy lạ lạ. hihi.
Theo ý mình cứ máy tính bảng nó tiện dụng nhiều công dụng hơn nhiều
Robie
TÍCH CỰC
2 năm
@zBlackBerryz Bác cầm MTB đọc sách liên tục tầm nửa tiếng là mờ hết cả mắt, trong khi cầm mấy con này đọc vô tư nhé.
Với lại tên của nó đã là "máy đọc sách" thì chức năng chính là để đọc sách, và để tránh phân tâm khi đọc thì thêm nhiều chức năng khác để làm gì
nhqdat
TÍCH CỰC
2 năm
@Robie Dùng con mtb màn OLED, để nền tối thì không thua kém gì mấy đâu bạn, có khi lại ngon hơn, chỉ không đọc ngoài nắng được thôi. Nhưng đa dụng hơn nhiều.
Nói chung tùy nhu cầu thôi.
alt4ever
TÍCH CỰC
2 năm
@nhqdat Vẫn chảy nước mắt như thường. MTB chỉ đọc các sách chuyên ngành nhiều hình minh họa, ít chữ hoặc truyện tranh còn đc, mắt mình được nghỉ khi lướt qua các quãng tranh. Chứ khi phải điều tiết để đọc chữ liên tục sẽ rất nhức mỏi khi đọc liên tục thời gian dài. OK MTB đa dụng nhưng ai có thói quen đọc sách một vài tiếng mỗi ngay thì chỉ nên đọc sách giấy hoặc máy đọc sách thôi. tôi cũng từng cày 1 vài quyển bằng MTB để nền tối rồi nhưng đọc liên tục là mắt vẫn nhức mỏi và chảy nước mắt như thường.
nhqdat
TÍCH CỰC
2 năm
@alt4ever màn OLED nghen bạn, không phải màn LCD.
Lúc này chỉ có mắt ai nhạy với flicker do pwm thì mới thấy mỏi thôi.
Apple2612
ĐẠI BÀNG
2 năm
@zBlackBerryz Đau mắt lắm, ko đọc đc lâu
iMess
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình ít tiền nên mua iPad rồi cài Kindle đọc sách tạm chứ không đủ tiền mua máy đọc sách riêng kiểu thế này. Ngoài đọc sách mình còn có thể làm thêm vài việc với máy tính bảng.
@iMess Bạn có thể mua thêm 1 cái KIndle hoặc Kobo cũ là ổn.
Robie
TÍCH CỰC
2 năm
@iMess kindle ppw mới giờ cũng chỉ khoảng trên dưới 3tr, nếu bác thích đọc sách thì đây là một khoản đầu tư xứng đáng đấy
Apple2612
ĐẠI BÀNG
2 năm
@iMess Vậy đọc trên iphone cũng đc, mua ppw đọc sách, laptop thì làm việc có vẻ hợp hơn bạn ạ
Anh theo em
dongmo
ĐẠI BÀNG
2 năm
dùng cổng type c là nhìn ưng hơn nhiều rồi dù mình đang dùng oasis 2 =))
kub4undre
TÍCH CỰC
2 năm
Đẹp quá mod ơi
nhưng vẫn đam mê cầm sách hơn 😃
thieu thien
ĐẠI BÀNG
2 năm
kích thước X trọng lượng X loại file hỗ trợ. Mode nên bổ sung những cái này. Màu có ngả vàng được như Oasis không? tiện hai máy mà không thấy so sách cụ thể chút...
từ hồi Rakuten mua lại Kobo giờ hết thích luôn. Thấy cứ Kindle mà tiến thôi.
Im lặng đi
nhìn viền ko cân 2 bên khó khó chịu nhỉ
giống gáy sách ư

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019