Trên tay lại Bphone 3 Pro sau hơn một năm và những sai lầm BKAV nên tránh

Duy Luân
27/2/2020 23:48Phản hồi: 201
Trên tay lại Bphone 3 Pro sau hơn một năm và những sai lầm BKAV nên tránh
Mình từng bỏ tiền ra mua Bphone 3 Pro vì thích cái tinh thần của BKAV trong việc có cố gắng làm điện thoại (tôi cũng có mua Vsmart Active 1 nữa nhé các ông). Mình mua và xác định luôn là không thể dùng làm máy chính vì nó không ngon như iPhone 😆 nhưng mình vẫn mua để xem thử Bphone có gì hay, BKAV có cố gắng như thế nào, và cũng đơn giản là để trải nghiệm chia sẻ cho anh em xem. Hơn 1 năm rồi kể từ ngày Bphone 3 Pro ra mắt, vậy hãy xem lại coi chiếc điện thoại này có gì hay, và những sai lầm nào BKAV nên tránh trong đợt ra mắt Bphone 4 sắp tới.

Ngoại hình

Về ngoại hình, mình vẫn đánh giá đây là một cái điện thoại nhìn đẹp. Nhờ viền màn hình mỏng hai bên và mỏng đều xuống bên dưới nên nhìn máy sexy lắm. So với những con máy khác ra mắt năm 2018 thì tạm ổn, còn so với những chiếc máy mới của 2019 hay 2020 thì có phần thua kém vì giờ các hãng Trung Quốc làm được viền mỏng đều cả rồi. Mặt sau của Bphone 3 nhìn đơn giản, không phức tạp, không bị rối, và khá sang trọng.

Về cục trán u của Bphone 3, với mình thì nó không phải là vấn đề lớn và cũng không ảnh hưởng tới việc sử dụng bình thường tuy rằng nhìn có hơi lạ lẫm thiệt 😁 Mình đoán Bphone phải di chuyển nhiều linh kiện lên phía trên nên họ phải làm như vậy. Hi vọng Bphone 4 sẽ quay trở lại một thiết kế viền mỏng đúng nghĩa hơn.

Con Bphone 3 có đặc trưng là rất nhẹ nhé các bạn, cầm trên tay thấy nhẹ hều luôn. Đây cũng là cái mình thích ở chiếc điện thoại này.

Về mức độ hoàn thiện, mình kỳ vọng nhiều hơn ở BKAV. Con Bphone 3 vẫn ổn đấy, nhưng nếu so với những chiếc điện thoại tầm 10 triệu khác thì BKAV vẫn có thể làm tốt hơn để máy cứng cáp hơn, cầm trong tay có cảm giác sang trọng hơn.

Trải nghiệm bàn phím tốt

Mình cũng thích cách mà BKAV làm bàn phím. Hồi năm 2018, rất ít hãng làm điện thoại viền mỏng chịu khó để ý tới thao tác sử dụng bàn phím, tới bây giờ vẫn thế. Bàn phím ảo trên đa số máy vẫn nằm sát vào cạnh dưới màn hình, lúc gõ phải gập ngón cái lại rất nhiều khiến độ chính xác giảm đi, gõ lâu cũng bị mỏi. Chỉ có Bphone và iPhone X là để ý tới điều này và đôn bàn phím ảo lên cao để bạn gõ thoải mái. Tới bây giờ mình cầm lại Bphone 3 để gõ thì vẫn chính xác, nhanh và thoải mái lắm. Cảm giác gõ y hệt như khi xài iPhone.

Nhược điểm và những thứ BKAV cần khắc phục

Thao tác vuốt đa nhiệm của Bphone 3 khá hay, ở thời điểm mà nhiều điện thoại Android vẫn chưa có thao tác vuốt như iPhone thì BKAV đã tích hợp sẵn cái đó cho Bphone. Tuy nhiên dở cái là thao tác vuốt này hơi chậm và giật, và tới tận ngày hôm nay, khi đã update phần mềm lên bản mới nhất, mình vẫn thấy tình trạng đó xảy ra. Đặc biệt là sau khi vuốt xong thì máy có vẻ như bị đơ tầm nửa giây, bấm vào icon khác không thấy ghi nhận.

Về camera, mình cũng không thấy Bphone 3 hay 3 Pro có gì ấn tượng dù BKAV nói rất nhiều về tính năng chụp ảnh của chiếc điện thoại này. Chụp ra cũng ổn, vẫn dùng được, nhưng vì nghe quảng cáo nhiều quá mà chức năng thật sự lại không như kỳ vọng thì mình cũng hơi chán chút. Trong suốt thời gian còn trải nghiệm Bphone 3 Pro, mình gần như không có hứng thú với việc chụp ảnh bằng chiếc điện thoại này.

Năm 2020 này, Bphone cần phải dè chừng khả năng chụp ảnh của các đối thủ Trung Quốc hay gần hơn là Samsung Galaxy A Series. Những mẫu smartphone tầm trung giờ chụp ảnh rất khá, nếu Bphone không làm tốt thì chắc chắn sẽ bị thua cuộc ở mảng camera, mà giờ người ta xài camera nhiều, tiêu chuẩn cũng được nâng lên cao, nếu vẫn làm dở thì khó sống lắm.

Quảng cáo

Cuối cùng, mình thấy giá Bphone 3 Pro vẫn còn quá cao so với những gì nó mang lại. 2018, cấu hình Snapdragon 660, mà 10 triệu. Giá này là cao lắm đó, nếu so với những chiếc như Vsmart Active 1 ra đời cuối năm giá chỉ loang quanh 5 triệu mấy với cùng cấu hình. Ngoại hình đúng là một điểm cộng, nhưng chỉ nhiêu đó mà phải trả nhiều hơn 4 củ thì thật sự là không đáng.

Chắc chắn mình không khuyên người khác mua Bphone 3 Pro, mình nói ở trên rồi, mình mua vì mình thích cái tinh thần của BKAV, chứ nếu mua để xài thì có nhiều lựa chọn khác giá tốt hơn, chức năng tốt hơn. Năm nay Bphone 4 nếu vẫn còn đủ hấp dẫn thì mình vẫn sẽ mua, nhưng mình hi vọng BKAV sẽ biết những hạn chế nói trên để mà thay đổi. Nghe nói Bphone 4 sẽ ra mắt trong tháng sau, để hóng coi sao.
201 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mấy cò đâu rùi, chim sẻ đâu rùi, vào đây có bác Luân béo định hướng cho này hehe 😆)

Bác Luân nên nhớ là bác Hiệp đã 6 lần sửa con này trong cả 1 năm sử dụng, vô nước là chập main lun chứ ở đó mà chống nước
@hupximup Nhưng nó có tự động đội lên đâu bạn?
@Hoang_HaoMinh Vậy ai mướn ông phải xúi tôi vậy, sủa bậy rồi cưng
TD Sbs
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hoang_HaoMinh 😆
@Duy Luân Bạn thích thì bạn cài đặt thôi lần sau nó tự đội lên
Screenshot_20200229-170120_Samsung Keyboard.jpg
@Duy Luân chỉ sử dụng bphone lúc mới ra để review và bây giờ sử dụng lại thì biết gì, người dùng báo lỗi đầy ra và đây là những người dùng và họ review lại đây
P/S: AQ lại tốn tiền loby để ra b4 rồi và mấy mod tinhte và ae review lại kiếm bộn tiền rồi
romeo88vn
TÍCH CỰC
4 năm
@chụp hình dạo M..o..á. Cười i..ã. Thằng ở giữa 😆))
@chụp hình dạo có khác gì đâu nhỉ? Nó vẫn không tốt từ đó đến giờ... CÒn chuyện ai bị lỗi gì đấy thì đâu liên quan gì mình
duyvua
TÍCH CỰC
4 năm
@chụp hình dạo Bạn bị vấn đề về thần kinh đọc hiểu hả? Bài viết đã ghi nếu có khuyên thì sẽ vẫn không khuyên nên mua mà?
Mod luân mua Bphone dùng chẳng qua là nể mặt nhau , không mua nó thì làm tụi nó bẽ mặt với thiên hạ nên mod ráng mua thôi , chứ như mod Bp mua về có khi cho các cháu nhỏ chơi game .
@tuyen_kientruc2013 Thế này mà cung còn khen đc 😁 tốc độ phản hồi ngang con nokia 2 của m :D
vuốt đóng app thôi mà như lol vậy @@
@Đạt Phít Một Bằng nokia 2, thế thì ổn.
@tuyen_kientruc2013 Đóng mở app thằng nokia2 nó còn k giật đến mức này haha
@tuyen_kientruc2013 mình nghĩ nó có chức năng đặc biệt, khi mình chép phim nhật vào máy thì 1 lúc sau là thấy trong thư mục bkav của máy có ảnh chụp dạng preview của phim, nhưng mình chỉ CHÉP chứ chưa mở xem.
và cái preview đó đuôi là jpg nhưng hoàn toàn k hiển thị trong thư viện hay app quản lý của chính bos, và chỉ lòi đuôi ra khi cài app thứ 3 hoặc đơn giản là gphoto báo là có ảnh mới ở thư mục đó mình mới biết.
có lẽ, anh quảng muốn cho nó hỗ trợ người dùng tốt hơn nên theo dõi sát sao, làm ảnh hưởng tài nguyên hệ thống nên chậm chút k đáng kể =)
Anh cũng mua Bphone vì cái tinh thần như Duy Luân nói. Bphone 4 ra anh lại mua nữa. Anh em nào cũng vì cái tình thần như của mình và Duy Luân thì cứ mua Bphone đi đừng ngại ngùng. Nếu không dùng nó làm máy chính thì ít ra mình cũng được vui vẻ vì cái tinh thần sảng khoái các bạn ạ.
@trimsedinang Nghe có vẻ giống mấy app Im Rich trên Store :3
@trimsedinang Mày dừng lại trò rủ rê lừa đảo này đi nha
huynhpv
CAO CẤP
4 năm
@trimsedinang đùa, mua điện thoại về không xài, chi để sảng khoái tinh thần. Vậy cái điện thoại này không phải đẻ nghe gọi, vào web.... như những cái khác. Mà để gây cười cho sảng khoái hả
@huynhpv Bác ko hỉu rồi. Bác mua bphone thì Bkav mới sảng khoái
vip_lom
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhìn con này cũng có cái thiết kế riêng ko đụng hàng, cơ mà nếu giá khoảng 3 đến 4tr lúc mới ra thì chắc mình sẽ mua, tiếc là giá bán trên trời
DearGodVN
TÍCH CỰC
4 năm
@vip_lom Riêng đâu mà riêng bác, trước đó khá lâu cũng có con trán rô ra trước rồi
Khi luân PR sản phẩm mà không có gì để khen 😁
OneNine4
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hạt mè bé xíu thời nào rồi còn PR?
@ ict
TÍCH CỰC
4 năm
@Duy Luân Con này chơi pubg mượt không bác
@@ ict Mình không chơi pubg 😁
@ ict
TÍCH CỰC
4 năm
@Duy Luân Cái quan trọng nhất để đánh giá máy khỏe hay yếu mà bác lại không thử. 😆)
Buồn thật !
móa cái cover....... kiểu này chắc sớm nhận ting ting của BKAV nhờ đổi hình cover rồi
Vẫn chưa thấy bphone nào ngoài đời
@Timkelvin Me too
Qvinhlee
TÍCH CỰC
4 năm
@Timkelvin me too
@Timkelvin Yes, 99% dân Việt Nam too
VN giờ chỉ cần rẻ là mua ầm ầm, chất lượng tính sau! Như Vin ra mắt đt 2tr cháy hàng ngay đấy! Cơ bản là đối tượng BKAV muốn hướng đên là ai, tầm trung và cao cấp cho giới trẻ thì thua Sam và Apple rồi! Giờ chỉ cho người cao tuổi và trẻ em thôi !!!
tbdat11
CAO CẤP
4 năm
Chuẩn. Giờ mà nghĩ tới phân khúc trung và cao cấp chỉ có hàng Samsung và Apple.

Sao không đi con đường mà VSmart đang đi, nhét cấu hình cao và một con giá rẻ từ 2-4tr, bán như tôm tươi luôn. Thiệt chứ, cũng chính vì cái cấu hình khá tốt trong hình hài một con điện thoại ổn và giá thơm là lý do mình chọn mua 2 con VSmart cho ba má xài.

Bây giờ tầm giá 3-4tr đi mua điện thoại mình chỉ nghĩ được tới mấy con của VSmart, chứ mấy con như Nokia hay Samsung không có cửa luôn. Mấy con hàng tàu thì không ưa rồi nên thôi bỏ qua.
Lolo69
TÍCH CỰC
4 năm
@tbdat11 Người lãnh đạo tự tin thái quá, muốn định hình thương hiệu ở phân khúc cao cấp nhưng trong tay không đủ lực dẫn đến fail và mang tiếng luôn.
oooJKooo
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hình như họ đang dùng tiền chiến thì phần. Rẻ quá thể. Rồi iPhone 9 ra rồi sẽ sao. Nhưng giờ tốt cho người dùng.
@tbdat11 Người ta khẳng định đi trước Apple , SS , GG những 10 năm công nghệ nên cái gì cũng phải cao cấp , giờ mà làm cái đt 3 triệu thì thiên hạ lại cười vào mũi sao. Lỡ nổ thì phải nổ to nổ lớn chứ
anhtkl
TÍCH CỰC
4 năm
Bán cái giá hãi quá. Nếu nó vừa tầm giá, và tốt thì tui cũng mua, đằng này chả cái nào ăn nhậu với cái nào.
@anhtkl Nói thiệt ko biết bkav có đặt kỳ vọng nhiều quá ko . quăng cái giá . gọi là chất . chất đống
oooJKooo
ĐẠI BÀNG
4 năm
@anhtkl Giá không mang tính cạnh tranh. Giá nhãn A bán giá chung là 20/kg thì BKAV làm ra A thì cũng giá quanh 20/kg thôi. Nhưng không vì yếu kém làm ra nhãn A tốn 30 nên bán 40.
Nếu BKAV còn tiếp tục phát triển Bphone thì khả năng vài năm nữa sẽ phá sản. Cái gì không có khả năng làm được thì đừng sân si, cố đấm ăn xôi làm gì.
Shine.shin
TÍCH CỰC
4 năm
@fioh_tuananh Bỏ 5 ăn 10. Cứ giới thiệu máy ra trước rồi cho đặt hàng canh số lượng bắt ng mua đợi dài cổ ra để lúc đó mới bắt đầu sản xuất thì chả lỗ nổi đâu 😆
hd79
CAO CẤP
4 năm
@fioh_tuananh Lấy Xiền chùa, xiền lấy từ ngân sách là xiền thuế của dân. Dân còn ngu để nó moi, thì ver 100 cũng làm được
@fioh_tuananh Bác yên tâm đi, chỉ cần lừa dc 100 con gà là đủ tiền làm thêm 200 con rồi. 1 lời 5 mà
oooJKooo
ĐẠI BÀNG
4 năm
@fioh_tuananh không hẳn làm thì làm thôi. nhưng lãnh đạo hay hướng đi, chiến lược thay đổi thì có thể năm sau sẽ khác. quan trọng là làm như thế nào. chứ 1 2 3 có thể 4 là thấy toang rồi.
google
ĐẠI BÀNG
4 năm
Dạ thôi.
Một cái điện thoại mà ra đường hầu như là không bao giờ thấy, chỉ thấy phần lớn là iPhone, Samsung, Oppo... Vậy ra Bphone để làm gì , hay chỉ làm cho có tiếng rồi vụt tắt.
@Lê văn zyx Nghỉ cũng kỳ . để ra 1 chiếc bphone thì họ tốn biết bao tâm huyết tiền bạc . sao họ ko nguyên cứu thị trường nhỉ .
hd79
CAO CẤP
4 năm
@tuan.py91 Đơn giản là có một cái "của nợ" gì đó để bác Q xin xiền ngân sách thôi. Chứ tư nhân tính toán lời lỗ là họ dừng ngay khi không thấy có tương lai
google
ĐẠI BÀNG
4 năm
Làm cái điện thoại cho người già 100k khéo nổi như cồn, ai cũng yêu mến
hd79
CAO CẤP
4 năm
@google Giờ Q nguyên tử nên nhắm Bựa phone 4 tới đối tượng này thì tốt quá. Pin trâu, màn hình to, loa to y như mồm Quảng nổ, giao diện chỉ cần nút to. Bấm phát gọi ngay, khỏi phải nuôi đội ngũ phát triển nhiều làm gì cho tốn
Hahaha, có bài viết nhắc lại chứ ko chắc cũng chẳng nhớ có cái BKAV 😆))
piepadjob
TÍCH CỰC
4 năm
Vẫn còn nâng bi lắm 😃 , cần nhận xét khách quan hơn
@piepadjob B4 ra tặng các mod người cái . kkkk
@piepadjob Chê chửi từ đầu tới, bất chấp đúng sai thì mới khách quan 😃))
@piepadjob Nâng bi gì?
a2tanhtuan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Duy Luân Hahaha
oooJKooo
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tuan.py91 Mod duy luân nói " Nhờ BKAV mua haha, đợt đó muốn mua sớm nên phải nhờ, không có được discount gì đâu"
huynhpv
CAO CẤP
4 năm
Cố gắng tìm cái để khen lắm rồi đấy =))
Rào cản lớn nhất đã ngăn cản tinh thần yêu nước của tôi là cái giá.
MyLove0509
ĐẠI BÀNG
4 năm
@chetdichoroi Chưa hẳn đâu. Giá rẻ bạn mà mua thì cũng hối hận thôi chán phèo
@MyLove0509 Bác có xài rồi hả? Sao nghe có vẻ bi quan dữ bác?
@chetdichoroi câu nói hay quá bác ơi 😆
@lexcuong Chính vì thế mà đến tận B3 mà mình vẫn chưa đc cầm em nó, và nói thật mình cũng chưa nhìn thấy nó ở ngoài đời thế nào luôn đó bác.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019