Tet22

Tet22

Trên tay laptop cho học sinh từ Acer: giá 10 triệu, tiêu chuẩn bền quân đội
Bài hay!/5 người
cuhiep
2 thángBình luận: 104
Trên tay laptop cho học sinh từ Acer: giá 10 triệu, tiêu chuẩn bền quân đội
Acer TravelMate B3 là chiếc máy tính được làm ra cho giáo dục. Cụ thể là nó đáp ứng được yêu cầu của học sinh cấp 1 cho việc học online ở nhà hiện nay hoặc là nếu nhà trường có máy trang bị cho học sinh thì đây cũng là lựa chọn thích hợp. Với tầm giá mình nghe đâu khoản 10 triệu Acer TravelMate B3 được trang bị những tính năng đáp ứng đúng yêu cầu cho việc học, sử dụng của các em hơn bất cứ chiếc nào khác mình đang thấy bán.

Không thể dễ dàng làm hỏng được máy.
Trẻ con tay chân lọng cọng, không ý thức được rõ ràng về việc món đồ bị rớt sẽ hỏng, bị đổ nước vào sẽ hỏng, hay gạy gạy phím lên chơi cũng sẽ hỏng… Chiếc máy này được trang bị nhiều thứ giúp nó có thể thoát khỏi các cú rớt, đổ nước, móc phím, lật màn hình, đập, đánh các kiểu…

Quảng cáo

Đổ nước vào bàn phím không sao.

Bàn phím hay mặt trước được làm để nước có thể đổ lên mà máy không sao. Bên dưới kín nên nước không vào được bo mạch, mà sau đó được dẫn xuống một lỗ ở phía dưới rồi đi ra ngoài. Mình nhớ là trước đây từng có các máy có tính năng tương tự nhưng thuộc nhóm mắc tiền. Với giá 10 triệu mà có tính năng này thì quá ngầu.

Bàn phím không thể cạy lên được.

Đây là bàn phím được thiết kế đặc biệt để đối phó với việc táy máy, nghịch ngợp gần như không có giới hạn của con cái chúng ta, nhóm mà ở nhà luôn rất ngoan. Mình thích cái ý tưởng này vì nó làm cho máy không bị hỏng hóc bàn phím hay một số phím nào đó dẫn đến không sử dụng được.

Bền đạt tiêu chuẩn quân đội: MIL-STD 810G.

Đây là tiêu chuẩn được quân đội Mỹ đưa ra để chứng thực độ bền của thiết bị mà họ dùng trong đó có cả điện thoại, laptop, phụ kiện… Theo thông số kỹ thuật thì chiếc Acer TravelMate B3 này đạt tiêu chuẩn quân đội như mình nên trên. Một dòng laptop khác mình từng thử là LG gram thì nó rất bền và rất khó để có thể phá huỷ.

Anh em có thể xem qua tiêu chuẩn quân đội theo chủ đề này:

Tiêu chuẩn quân đội MIL-STD-810G là gì? nó đánh giá độ bền sản phẩm như thế nào? | Tinh tế

Các hãng phụ kiện hay laptop hiện nay có khoe rằng sản phẩm của họ đạt độ bền "Tiêu chuẩn quân đội", hay chúng ta thường nghe "chống sốc theo tiêu chuẩn quân đội": MIL-STD-810G.
tinhte.vn

Video thử LG gram tiêu chuẩn quân đội MIL-STD 810G cùng mức với chiếc Acer này. Máy mình trên tay của Acer là máy mẫu. Khi nào máy thật bán ra mình sẽ thử cho anh em coi hihih, anh em nhớ ủng hộ mình nhé.

Màn hình có thể mở hẳn ra 180 độ.

Nếu màn hình không thể mở hẳn ra thì có thể con em chúng ta sẽ nhấn nhấn vào cái bản lền quá lực và làm gãy nó hay hỏng máy. Nên màn hình ưỡn ra được hoàn toàn ở góc 180 độ thì hạn chế được điều này.

Quảng cáo

Giá đáp ứng được rộng hơn với cấu hình phần cứng đủ xài, Windows 10, đầy đủ các cổng kết nối cần thiết.
  • Wifi AC, Bluetooth 5.0, Lan, USB-C 3.2, khoá an toàn, đầu đọc thẻ, USB-A…
  • Windows 10
  • Nền tảng phần cứng Intel mới
  • Pin 13 tiếng
  • Gía tầm 10 triệu
Có cái laptop với hệ điều hành máy tính, bàn phím vật lý là điều cần thiết cho việc học của con trẻ. Bàn phím là công cụ lao động của tương lai, nó giống như là bút chúng ta viết vậy, không được bỏ nó.

Trackpad dạng kính, dễ dùng, đơn giản, không nhiều nút.

Có camera phục vụ việc học online, có nút cứng để gạt che camera.

Mặt lưng thiết kế sần bền bỉ. Cả máy đều được hoàn thiện bền bỉ.

Quảng cáo

Trang bị nhiều cổng kết nối ở hai bên máy. Cổng LAN có thể là cần thiết nếu anh em muốn sự ổn định đường truyền hơn wifi.

Hình ảnh khác:
104 bình luận
Con Acer E5-575G i3 7100 xài 5 năm trước mua 9 củ chỉ thay lại mỗi SSD vẫn còn dùng tốt chán. Pin còn tầm 70%, card VGA rời vẫn còn sống phẻ 😁. Cho thằng ku nhà học onl bằng con đó luôn =))))
@khoa318 Tôi có cái máy mã này bản i3 6100U giờ vẫn còn dùng hàng ngày đây! 9.990.000 từ 2016 ở TGDĐ. :D
@khoa318 Gen 7 còn tốt chán chê. Mình cho cháu mình học bằng con core 2 due đây bạn 😔 mua thêm camera mới cho nó nét tí thôi kkk
@khoa318 em có con Lenovo G45 10 năm trước i3 gen 2 2 năm trước thay lên i5 gen 2 và ssd.
giờ vẫn cho thằng em ở nhà học onl khỏe re 😆))
akabela
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@khoa318 đang lướt tinhte trên acer e5-473 i3 4005u này, mua từ 2014 chỉ thay SSD
cả thế giới phục vụ trẻ con bằng cách tìm ra cách chống lại trẻ con.
Hoang Miiu
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@lequockhanh1987 ?. Là sao bạn
@Hoang Miiu Là chống lại hành vi phá hoại của chúng đấy bạn (phím không cạy lên được chẳng hạn)
Toàn đồ ngon mà có 10 triệu đáng mua cho con vừa học vừa phá
@ALIBABA6886 Có phải trẻ mẫu giáo đâu mà phá.
@Chichbong0302 @Chichbong0302 trẻ con h nó hiếu động lắm à có mình ở đấy thì ngon lành lắm ko có mình thì khác ngay
@Chichbong0302 @Chichbong0302 trẻ con h nó hiếu động lắm à có mình ở đấy thì ngon lành lắm ko có mình thì khác ngay
Kinh vãi
Mức giá dễ chịu, có thiết bị cho các em học online mùa này quá ổn
@Kính Cận 0_0 Mỗi cái màn hình nhìn xấu quá, chất lượng có vẻ khá kém, có khi không bằng mấy máy phổ thông ngày xưa.
@TraiKimThanh Nhân danh con nít bán hàng cùi giá 10 củ đó là Ây Xơ.
Mức giá này vừa tầm
Đọc hết bài tìm hoài không thấy thông số cấu hình là sao?
Nghi2k
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@hoangminh2018 Celeron 4020, ram onboard, ssd 128GB
nonut
CAO CẤP
2 tháng
@Nghi2k Đập tay phát. Đúng là tới thời điểm này thì trừ một số công việc đặc thù hoặc chơi các game đời mới thì mọi cấu hình trở thành thừa.

Mình cũng đang có 1 con Laptop Asus Celeron N4200 đây, RAM onboard 4GB ko nâng cấp được, ổ cứng đi kèm máy 500GB, CPU chỉ ăn có 6W điện, ko tỏa nhiệt nên ko có quạt tản nhiệt, chỉ có thanh tản nhiệt thụ động bé tẹo (khi tháo HDD thay SSD nhìn thấy).

Suốt 2017 và 2018 con máy này dùng hàng ngày làm máy chuyên chạy query lấy data từ xa và chạy các loại báo cáo. Máy cực kỳ nhẹ và pin khỏe nên thỉnh thoảng cắp nách đi họp.

Đầu năm 2021 vô tình vớ được mấy con Unifi AP, ngại mua Unifi Cloud Key (quá đắt) nên dùng giải pháp Software Controller. ĐỊnh mua con Raspberry PI 3 (ăn từ 5W-10W điện) về để làm Controller nhưng nghĩ lại thấy thừa vì con laptop N4200 khi tắt màn hình cũng chỉ ăn có 6-10W điện và chạy cực kỳ ổn định nên đáp ứng được việc bật máy 24/7).

Giờ thì ngoài chạy phần mềm Controller thì máy vẫn dư sức cho trẻ con học online (mình ở nước ngoài, thuê giáo viên tại VN dạy tiếng Việt, dạy đàn).

Vậy mới nói, giờ cái máy bền bỉ, chạy ổn định mới là quan trọng.
vn587990
TÍCH CỰC
2 tháng
@-Mr.S- Bác giàu quá. Mua cái máy chỉ cho con học online vài năm. Máy bàn I3 thế hệ 6 đây mà chạy excel nhiều lúc còn muốn đập máy. Mà con này hiệu năng chỉ bằng 1/4 con i3 kia.
@vn587990 kk, đang troll bài viết thôi bạn 😂
Đã có hàng tại Việt Nam. Cấu hình Celeron N4020, với giá này thì hơi cao rồi. 10 triệu vẫn có thể tìm mua được Core i3 thế hệ 8 trở lên. Cho ai cần nghiên cứu https://shopee.vn/Laptop-Acer-TravelMate-B3-TMB311-31-C2HB-NX.VNFSV.006-Màu-Đen
@shininglife N4020 chạy 32GB luôn nè bạn, có comment mua bản 32 luôn https://www.amazon.com/HP-Micro-Edge-Laptop-Celeron-Mytrix_HDMI/dp/B09BP6BHZL?th=1 Cơ bản thì RAM size ko có giới hạn nhé, chỉ có cái controller thì ko đảm bảo chạy ổn định nếu nhét nhiều RAM thôi.

Còn tại sao i3 nó nhanh ko đáng kể so với N4020?
1 là đa số các tác vụ lướt web hay học online chỉ chạy 1-2 nhân, thêm 2 luồng ko hề tăng tốc độ như nhiều người tưởng tượng. Xung duy trì con nào càng cao = càng mạnh mà dòng i hay bị tụt xung và Celeron ko bị nên i3 2 nhân thua N4020 là phải.
2 là nếu học online thì card đồ họa nó gánh rồi nên mua CPU nhanh hơn cũng ko giải quyết đc gì (giống Mac M1 ấy)
3 là con i3 cache chỉ 4MB ngang con Celeron nên cũng chẳng phát huy đc nội công, mua về phí điện + pin kém nên thà đầu tư RAM + SSD ngon hơn lên i3.

Nguồn bạn tham chiếu là bài test kiểu encode video 10s thôi (hiển nhiên test cái này càng nhiều nhân/luồng càng tốt) chứ tác vụ mà mình đang so là học online/văn phòng mà bạn?
@max-20091 nói như ông thì con siêu máy tính cũng nhanh không đáng kể so với con i3 vì tác vụ như mở pikachu thì đều nháy cái hiện lên =))
còn bài test ông cũng bác bỏ chỉ thích ý kiến cá nhân là vô đối thì thôi khỏi bàn.
Mấy cái ý nêu ra cũng chỉ là tương đối do bản thân cảm nhận thì ích gì =))

nhanh hơn cũng ko giải quyết đc gì
nhanh ko đáng kể
nên cũng chẳng phát huy đc nội công

mấy cái cách nói ở trên là kiểu không có căn cứ, số liệu gì hết, chỉ ở mặc cảm quan cá nhân thì miễn bàn. Nói tới mai cũng không tới đâu
@shininglife @max-20091
@shininglife Bạn ơi, cái bài này đang nói máy dành cho học sinh chứ ko phải cho project tầm quốc gia đâu mà lôi siêu máy tính vào, cái quan trọng cho đối tượng học sinh là thời lượng pin dài chứ ko cần quá mạnh vì quả pin laptop thường trụ ko hơn đc 2 giờ đâu.
i3 nhanh ko đáng kể nhưng pin xài gấp đôi gấp 3 thì hoàn toàn ko chấp nhận đc nhé. Userbenchmark thì nổi tiếng chém gió bị bọn nước ngoài tẩy chay mà còn mang ra làm số liệu đc đúng haizz

Và ko phải cứ Pentium/Celeron là yếu hơn i3 đâu bạn? Nếu cần thì đẩy thêm 1 tr mua con N5030 4 nhân cho i3 hít khói luôn. Con i3 bạn thấy điểm cao hơn thực chất là con i3 2 nhân 4 luồng mà bạn nghĩ thêm 2 luồng có tăng thêm sức mạnh cho việc học online ko? Nếu bạn nói i3 4 nhân thì ko thành vấn đề nhưng i3 2 nhân thì né sang dùm.
Con i3-8130U 2 nhân HDD new giá 11-12 tr, N5030 4 nhân SSD new giá chỉ 11tr mà tiết kiệm pin gấp 3 lần thì bạn chọn con nào nếu bạn đặt vô vị trí của 1 HS?

Số liệu benchmark thực tế cho con N ko có vì dòng này ít ai mang đi benchmark thì lấy đâu ra thông số cho chính xác??
Bạn nói máy ko chạy đc hơn 8GB mình lôi ra con 32 còn cố cãi cùn ko chịu đc, thôi mình nghỉ vậy
xấu hơn con Asus lần trước, không có camera để chụp tại liệu.
Chờ bản thương mại trên tay để so sánh với con asus đang bán tại fpt.
Máy nhìn kahs dễ thươngm bàn phím không cạy lên được là điểm cộng.
Giá vẫn còn cao, 10 triệu là mức giá không dễ tiếp cận.
Laptop cũ cho trẻ học online vẫn là lựa chọn phù hợp với đa số.
Giá cũng hợp lý,mua về cho con học mùa dịch cũng tạm được
Erix
TÍCH CỰC
2 tháng
Celeron hoặc Pentium nên auto ẩn nhé a em !!! haha
Máy cấu hình yếu 😔
ủa, cái này nhìn quen quen, hình như lên sóng Tinh Te rồi mà
máy cho học sinh thì tiêu chí bền là hợp lý, các cháu xài phá như gì 😁
vn587990
TÍCH CỰC
2 tháng
@Nam Air Đúng rồi. Hs cho dùng máy bàn là hợp ký nhất.
Các bài mac thì nói hoàn thiện, mượt mà. Bài này ko nói gì đến tác vụ sd và cấu hình luôn @@. Hài thật
ark_ff9
TÍCH CỰC
2 tháng
@toivaem986 Máy 10 triệu thời nay mạnh gấp 3 lần máy 10 triệu thời xưa nhé.
@ark_ff9 Mới đi xem cho ô em đây bác. Cuối cùng chốt con Asus 15m chứ 10tr dùng chán lắm bác ơi
@Nh0kluatjh Em ít tiền cứ pc. Chứ lap phải cỡ 15tr đổ lên mới ra hồn. Mà các cháu nó nghịch linh tinh máy yếu dùng lâu càng yếu
vn587990
TÍCH CỰC
2 tháng
@Nh0kluatjh Đúng là quảng cáo lên thật. Máy này học đến lớp 6 chắc tạch không kéo nổi.
Mua cho con e học online hợp lý nek ! Giá dưới 10 củ sẻ dễ tiếp cận hơn 😃
Louis P
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Ở nhà đang còn con Acer One Intel core i3-5005U cùi, 4GB RAM. Đang chạy Win 10 và đã dc thay từ HDD chậm rùa sang SSD Sata bình dân vẫn đang chạy mượt ngon lành sau nhiều năm. Để ở nhà cho ba mẹ dùng gõ văn bản, đọc báo, in tài liệu, chat chit và khi cần thì nối HDMI vô tivi để xem phim 😁
Mtk2411
TÍCH CỰC
2 tháng
Mức giá này ổn à

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019