Trên tay Leica M10: nâng cấp mạnh mẽ so với các dòng M trước

cuhiep
13/2/2017 10:37Phản hồi: 107
Trên tay Leica M10: nâng cấp mạnh mẽ so với các dòng M trước
Những thay đổi và những cái mới của Leica M10 chắc chắn sẽ làm hài lòng những người đang dùng M hay những người đang mong đổi mới từ M. Thay đổi bên ngoài như mỏng hơn, ít nút hơn, nút iso ra ngoài, video finder mới... sẽ mang lại trải nghiệm điều khiển, cầm nắm dễ dàng hơn. Những nâng cấp bên trong như cảm biến mới, vi xử lý mới giúp cho hình ảnh của Leica M vốn là đỉnh cao nay còn cao hơn. Trong bài này mình chia sẻ với anh em về cảm giác bên ngoài nhiều hơn là chất lượng hình ảnh hay trải nghiệm hình ảnh vì mình chưa có điều kiện dùng nó đủ lâu.

Giá công bố của Leica M10 là khoảng 6,600 Mỹ kim. Giá bán hiện tại của M10 tại cửa hàng Khánh Long (chỗ mình mượn trên tay) là khoảng hơn 190 triệu đồng. Dĩ nhiên là chỉ có thân máy (body). Nếu bạn chuẩn bị cho M10 thì ít nhất bạn sẽ đầu tư khoảng 300 triệu đồng.

Vòng chỉnh ISO mang ra ngoài, bên trái của máy. Bây giờ chúng ta có thể dễ dàng, nhanh chóng chỉnh được ba thông số cơ bản là ISO, Tốc Độ và Khẩu Độ. Khẩu độ trên ống kính, tốc độ ở vòng bên phải và ISO giờ ở vòng bên trái. Trước đây muốn chỉnh ISO thì chúng ta cần thêm 2 hoặc 3 bước cũng như đổi tư thế cầm máy sau tư thế nhìn màn hình mới chỉnh được. Giờ mọi chuyện đơn giản hơn nhiều với nút ISO. Cảm giác của mình thấy giống như là Leica ưu tiên anh em chụp chỉnh tay hoàn toàn nhiều hơn ở chiếc M10 này. Đây cũng là thay đổi lớn bên ngoài mà anh em có thể thấy được ngay khi cầm M10 trên tay.

Trên vòng chỉnh ISO ta chỉnh được từ 100 đến 6400 đó là ISO mặc định của máy. Trong ISO mở rộng thì có thể lên đến 50000.

Những nâng cấp về viewfinder mang lại giá trị nhất cho anh em đang dùng Leica M hoặc anh em đang tìm hiểu. Cơ bản là dòng M không có lấy nét tự động, chúng ta phải nhìn qua ống ngắm để lấy nét nên có gì nâng cấp giúp việc nhìn qua cái ống ngắm đó nó to hơn, rõ hơn đều làm người dùng thấy sướng hơn. Mình dùng Leica M240 hơn 2 năm và việc lấy nét cho dù đã quen thì vẫn là cái làm mình cảm thấy khó khăn nhất. Bởi vì nếu trên đời chỉ tồn tại Leica M thì không nói làm gì, mình vẫn dùng song song sới cái Nikon, Canon, Sony, Fuji với khả năng lấy nét tự động rất nhanh.

Ở M10 này thì có 3 nâng cấp ở cái viewfinder. Một là độ phóng đại to hơn từ 0.68x lên 0.73x, nhờ độ phóng đại to hơn nên khi mình nhìn thử qua ống ngắm thấy mọi vật lớn hơn. Việc lấy nét giờ rõ ràng là dễ dàng hơn nhiều. Nâng cấp tiếp theo là vùng nhìn thấy được cũng lớn hơn (theo lý thuyết là 30%). Một điểm nâng cấp nhỏ nữa là khoảng cách từ mắt đếu kính ngắm đc nâng lên 50%, việc này giúp các bạn đeo kính cảm thấy thoải mái hơn. Chất lượng của hình ảnh qua ống ngắm cũng sáng hơn và rõ ràng hơn theo cảm nhận của mình.
  • Độ phóng đại hình ảnh lớn hơn 0.73 lần so với thực tế. Trước đây là 0.68 lần.
  • Vùng nhìn thấy qua viewfinder rộng hơn 30%
  • Sáng hơn và rỏ hơn
  • Vòng trong xung quanh viewfinder dày hơn, khoảng cách từ mắt đển kính ngăm tăng lên giúp việc nhìn vào thoải mái hơn, nhất là với anh em đeo kính.
  • Độ cân tiêu chuẩn của viewfinder là -0.5 dioper.

Xin nhắn lại là với máy lấy nét bằng tay thì ống ngắm nâng cấp là rất quan trọng và giá trị.

Tiếp theo là các nút điều khiển. Hàng nút bên trái màn hình bây giờ ít nút hơn và to hơn rất nhiều. Trước đây có 6 nút nhỏ bây giờ còn 3 nút lớn. Trên cùng là nút chuyển qua chế độ Liveview tức là chúng ta sẽ ngắm và chụp qua màn hình LCD. Màn hình LCD này của Leica M10 có kích thước 3" độ phân giải cao (hơn 1 triệu điểm ảnh), có kính cường lực bảo vệ (Gorila glass tương tự như những chiếc smartphone cao cấp, anh em nhớ là một số dòng máy Leica M trang bị cả kính sapphire).

Công tắc tắt/ mở máy bây giờ độc lập, không gắn thêm chế độ chụp C, S như M240. Mình nhớ trước đây mình rất hay gạt nhầm qua chế độ chụp liên tục khi gạt mở máy. Việc thay đổi này mang lại giá trị tích cực nhất định.

Mỏng hơn, nhẹ hơn là cái khó mà diễn tả, chỉ khi nào anh em cầm chụp nhiều và có cầm để so sánh thì mới thấy nó giá trị. Cảm giác đầu tiên của mình khi cầm chiếc Leica M là nó quá nặng, như một cục sắt. Nên với hầu hết anh em thì cho dù M10 có nhẹ hơn, mỏng hơn đi nữa thì anh em cũng thấy nó nặng.

Quảng cáo

Đốm đỏ huyền thoại, ước mơ của bao người chụp ảnh, nhất là các máy ảnh gia.

Viewfinder nhìn từ phía trước.

Trên tay nhỏ gọn, chắc chắn

Gắn thử ống 50mm F1.4. Ống ngắm có tầm nhìn tương đương với ống kính này.

Quảng cáo

Pin làm ở Indonesia. Chụp được khoảng vài trăm tấm.

Khe thẻ SD và khe cắm pin. Máy này đã bỏ đi cổng kể nối USB. Anh em cần lấy thẻ nhớ ra để chép hình vào máy hoặc là chuyển hình vào máy qua wifi. Hiện có app trên iOS để nhận hình cũng như điều khiển chụp. (Anh em dùng Android cứ bình tĩnh, nghe nói cuối năm nay sẽ có App, xin lỗi anh em).

Điều tuyệt vời nhất của hình chụp ra từ Leica là profile màu và chất ảnh. Anh em chẳng cần phải chỉnh gì là nó đẹp rồi hoặc có chỉnh thì chỉnh rất ít thôi. Nên nếu dùng Leica M10 thì tốt nhất là kèm với một chiếc iPad Pro để lấy hình không dây qua là tuyệt.

Nắp che pin làm bằng một miếng kim loại được dập, có một khoá mở ở phía dưới đít máy. Đây là cái nắp pin chắc chắn và bền bỉ nhất trong những chiếc máy ảnh mình từng cầm. Tuy nhiên việc mở ra và gắn nó vào cũng thuộc loại khó nhất.

Anh em nào thích M10 thì có lẽ đây là bộ ngon và giá hấp dẫn nhất. Khi ổn định thì khoảng 150 triệu cho body và ống khoảng 80 triệu.

Cám ơn Khánh Long camera đã cho Tinh Tế mượn máy trên tay.
107 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Anh em nào thích M10 thì có lẽ đây là bộ ngon và giá hấp dẫn nhất. Khi ổn định thì khoảng 150 triệu cho body và ống khoảng 80 triệu.

Nhìn cái giá thật hấp dẫn................
đẹp, mà đã đẹp chắc để ngắm thôi
vn chắc mua dc chưa tới chục cái 😁
ntien268
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ngaytada bạn nên tìm những hội leica trên FB, bạn sẽ thấy VN nhiều leica chả kém gì những QG khác đâu 😃
openincs
TÍCH CỰC
7 năm
@ntien268 Hội Leica chính có khoảng hơn 500 người (ít nhất sẽ 500 máy), ngoài ra còn vô số người không thích vào hội nào.
@openincs Mình ko có máy vô hội đc ko?
F5NhaTrang
TÍCH CỰC
6 năm
@ngaytada Bạn nhầm. Bạn bè tôi mấy dân chơi có tiền thằng nào cũng 1 đến 3 cái.
kentkim
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bác Mod nào chụp sản phẩm đẹp quá ạ..nhìn mê luôn, định tải về xem exif mà k còn info..😔
Trúng vietlott mua em này về để nguyên seal. Muốn chụp thì mua 1 cái máy rẻ hơn chụp 😁
HoangSong
TÍCH CỰC
7 năm
cầm máy ra đường chắc ăn cướp nó thấy nó cũng ko giựt đâu vì bé thế nó nghĩ chắc ko bao nhiu tiền 😁
compa100
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hoang Song Cũng ko bé đâu ạ, hôm thấy trên đường có ông đeo cái máy Leica M, nhìn cái đoán đc ngay vì kiểu dáng lạ, khá to so với compact, và nhìn rất đẳng cấp, trộm chắc cũng dễ nhận ra điều đó 😃
openincs
TÍCH CỰC
7 năm
@compa100 Nhận ra là một chuyện, nhưng hàng khó tiêu thụ nên nó sẽ không chú trọng như Ni, Ca, Len L, N đâu.
Bác hiệp k up vài tấm thử nên a e chiêm ngưỡng
Anh Hiệp có thể cho so sánh ống Summilux 50 1.4 với APO Summicron 50 f2 không? đang dùng Summilux muốn chuyển sang Summicron. Còn M10 thì mình chưa muốn mua vội, thường sau khoảng 18 tháng sau khi ra mắt bản tiêu chuẩn Leica sẽ cho ra bản Leica 10-P có kính Sapphire và sẽ cải tiến lỗi nếu có
@trung76 Nhiều cái nâng cấp quá. Nên muốn chiến thì chiến luôn đi.
@cuhiep Vẫn đang dùng M9-P, chờ anh Hiệp review M10 để ra quyết định cuối cùng.
ANHLE479
TÍCH CỰC
7 năm
Hasselblad và Leica giống như Rolls Royce và Bentley làng xe hơi vậy, còn Canon, Nikon,Sony thì giống như Toyota,Honda hay Ford vậy kéo dài từ thấp đến cao
@ANHLE479 Leica nó có bằng phát minh sáng chế nên nó sống tốt. Leica còn là trùm cho ống ngắm trong quân đội và thiết bị đo. Còn ông Hasselblad mua đồ người khác gắn vào sau đó chỉnh sửa nên bây giờ banh xác.

Canon, Nikon cũng thế nó tự nghiên cứu được sản xuất được. Cũng có bằng phát minh sáng chế. Nikon làm ống nhắm kính tiềm vọng cho tàu ngầm của quân đội Nhật.

Toyota, Ford thì làm mỗi xe hơi thôi sao có cửa so với Honda hay Royce. Honda làm động cơ máy bay nhỏ. Còn Royce còn làm cả động cơ cho Airbus và máy tàu hàng khủng cho tụi Tây.
gaumeo46
TÍCH CỰC
7 năm
@ANHLE479 Riêng Hassel hay các MF thì khác nhoé bác ơi, nó không cùng phân khúc với Canon, Nikon đâu.
Mục đích công việc khác nhau.
Nhưng Canon nó cũng nhấn nhá với con 5Ds qua MF nhưng vẫn chưa ra sao =)))
mrdzu165
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mang cái này chụp mấy em gái không thích đâu 😃
openincs
TÍCH CỰC
7 năm
@mrdzu165 Chụp nó không thích nhưng biết cái giá nó lại thích hơn ấy chứ 😁
connhimhoi
ĐẠI BÀNG
7 năm
sao ko cho mấy cái ảnh chụp để anh em soi xét nhỉ
@cuhiep bạn dc chụp nếu chi 190tr nhé. 😁
@tbtvsg Đồng hồ điện tử Nhật thì mình không biết chứ đồng hồ cơ của Nhật cũng có loại tiền tỉ đó bạn 😃 Điển hình là Credor của Seiko.
Rockie
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hl80 Dòng medium thì đồng nghĩa phải hy sinh sự nhỏ gọn, thật sự chụp chơi thì apsc cũng được rồi chẳng cần medium format
compa100
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bạn nhật Đúng rồi, Body Leica M thì nó đắt 1 phần ở làm thủ công, thương hiệu. Nếu muốn thì có thể sắm con Sony A7II gắn lens Leica M vào đảm bảo chất ảnh cũng rất tuyệt. Nhưng lens Leica đắt sắt ra miếng đó, 100tr cái lens nhưng nó khác biệt so với phần còn lại, theo mình đọc lens Leica được để nguội cả chục năm ( Cứ search "Leica tại sao đẳng cấp ")
LeTranHuyVu
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ko biết có giống canon m10 ko nhỉ
kietbull
TÍCH CỰC
7 năm
Hai thận, 1 phần gan và 1 lá phổi thì anh sẽ rước được em. :'(
bằng cả 1 con sh300
@ngoduc Vế đầu tiên là vế ai cũng có 😁
@ngoduc 😁 yên nào
Khổ thân thằng bé
vinhgc2005
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cuhiep em đồng ý với cụ khoảng này. Ai đã chơi Leica rồi thì khó quên cái chất của nó lắm.
linhatm
TÍCH CỰC
7 năm
@Cuong Nb Còn Hơn mẹc Dùng Iphone Tàu
thivd1501
ĐẠI BÀNG
7 năm
1 tầm cao mới, chưa dám nghĩ tới 😃
Con Này Cùng Tên Mà Cái Giá Và Chất Luợng Ở Tít Trời Nao!??! 😁
E hỏi vui chút
Zeiss vs Leica chất lượng ông nào hơn 😆
openincs
TÍCH CỰC
7 năm
@huykhanh95hup Zeiss đâu có làm máy, còn về chất lượng ống thì thằng 8 lạng thằng nửa cân.
sony x1
TÍCH CỰC
7 năm
@huykhanh95hup Zeiss dưới Leica 1 bậc
@huykhanh95hup Leica nó đẳng cấp khác rùi bác, chất lượng là tất yếu, nhưng cái chính nó là nghệ thuật bác ợ😃
Mod chụp mấy tấm hình trên bằng máy gì vậy mod?
1431988
ĐẠI BÀNG
7 năm
Anh Hiệp chụp thử vài tấm xem màu mè bokeh như nào chứ nói suông vậy ai nghe 😁.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019