Trên tay Leica Summilux-M 35 f/1.4 ASPH. - Nhỏ, gọn, tinh xảo, 166 triệu

Hoàng Hải.
10/11/2023 19:31Phản hồi: 94
Trên tay Leica Summilux-M 35 f/1.4 ASPH. - Nhỏ, gọn, tinh xảo, 166 triệu
Nếu anh em không đủ “lúa” để mua chiếc APO thì Summilux-M 35 f/1.4 ASPH. là một sự lựa chọn xứng đáng để cảm nhận chất lượng quang học đỉnh cao của Leica.

Thông tin tổng quan về ống kính:

Leica Summilux-M 35 f/1.4 ASPH. là một phiên bản “Redesign” mới của ống kính huyền thoại Leica Summilux-M 35 f/1.4 ASPH. được giới thiệu lần đầu năm 1991. Leica nói rằng tiêu cự 35mm cung cấp góc nhìn không quá rộng và phù hợp với nhiều đối tượng và đây là một trong những ống kính có góc nhìn 35 tốt nhất mà anh em có thể mua trên thị trường.

Việc tăng lá khẩu cũng là một trong vài nâng cấp nhỏ mà nhà sản xuất của Wetzlar thực hiện, thay vì có 9 lá thì chiếc Summilux-M 35 f/1.4 ASPH. (2022) có đến 11 lá. Đương nhiên, điều này sẽ cung cấp cho người dùng các "bóng bóng bokeh" dày và mịn hơn.

Tuy nhiên, điểm đáng nói là việc Summilux-M 35 f/1.4 ASPH. là 1 trong 2 chiếc ống kính của Leica có khoảng lấy nét từ 70cm xuống còn 40cm. Để có được điều này, Leica đã được cấp bằng sáng chế để trang bị bên trong ống kính bánh răng đôi (double cam unit) và biến vòng xoay nét của sản phẩm này lên đến 176 độ.

Điều này sẽ cực kỳ tuyệt vời nếu anh em cần chụp sản phẩm ở những khoảng cách rất gần, vừa cầm vừa chụp, @cuhiep đã có nói về việc này với bản 35mm APO.

Tập 1- Cuhiep mỗi ngày 10 hình

Chợt nghĩ ra ý tưởng chia sẻ mỗi ngày 10 hình. Mình thử xem duy trì được việc này bao lâu và hy vọng là trong các hình mình chia sẻ sẽ mang lai giá trị cho anh em như thông tin về sản phẩm, về trải nghiệm… Chiếc Google SmartDisplay hiện hình…
tinhte.vn

Hay mình đã chụp hình trên tay chiếc Nikkor Z 135mm f/1.8 S Plena toàn bộ bằng ống kính Summilux-M 35 f/1.4 ASPH. này:

Trên tay nhanh Nikkor Z 135mm f/1.8 S Plena

Nikkor Z 135mm f/1.8 S Plena đã được Nikon hứa hẹn cho chất lượng bokeh tuyệt vời, phù hợp cho chụp chân dung, không chạy focus và “có độ nét đáng kinh ngạc”. Ngay từ thiết kế, anh em đã thấy được hơi thở của chiếc 58mm f/0.
tinhte.vn

Tuy nhiên, để có thể chụp ở khoảng cách 70cm đến 40cm, anh em buộc phải sử dụng thông qua màn hình LCD, kính ngắm Visoflex hoặc thông qua app Leica FOTOS ở điện thoại chứ không thể nào ngắm qua OVF nữa.

Quảng cáo

ASPH. là viết tắt của aspherical. là một quy chuẩn ống kính cực kỳ phức tạp và có ít nhất 1 thấu kính có bán kính cong thay đổi của Leica, chỉ đứng sau APO mà thôi. Những ống kính có chứng nhận này sẽ giúp cho anh em thu nhiều sáng hơn nhưng vẫn giữ được độ nét cần có mà không dẫn đến kích thước của ống kính quá lớn. Ngoài ra ASPH còn có tác dụng căn chỉnh độ méo hình, mang lại sự chính xác về màu sắc, chúng cho góc nhìn chân thực hơn về cảnh vật và chủ thể so với các ống kính không có thành phần này.

Chi tiết về Leica Summilux-M 35 f/1.4 ASPH.:

Về phần nhìn, mình thấy bản này cho lại cảm giác "mập mạp" hơn so với bản cũ nhưng các thông số lý thuyết và chính nhà sản xuất Đức cũng nói rằng kích thước ống kính gần như không thay đổi. Bản 2022 sẽ ngắn hơn 2mm trong khi đường kính lớn hơn 2mm.

Hood được tích hợp liền cũng là thay đổi đáng nói, guống như chiếc Summilux-M 50 F1.4 ASPH. mới. Mình cực kỳ thích điều này, xoay một cái là anh em đã có hood, không cần gỡ ra, đỡ quên và nếu không thích thì xoay ngược lại, rất gọn gàng.

Quảng cáo

Nhìn ống kính sẽ như thế này khi kéo hood ra hết cỡ

Và sẽ như thế này nếu đẩy vào trong

Khi lắp vào chiếc M-P 240 Black Paint màu đen

Cầm chụp thì sẽ như thế này

Mở max khẩu thì nhìn qua thấu kính hội tụ sẽ lật ngược chủ thể của anh em

Anh em dường như không thể tìm được 1 chi tiết nhựa ở trên chiếc ống kính này.

Cầm Summilux-M 35 f/1.4 ASPH. lên, anh em sẽ cảm nhận được cảm giác đầm, chắc, kim loại mát lạnh.

Từng rảnh chia được vát nhỏ và mài cho mềm đi, không bao giờ cấn tay hay sắc nhọn để làm đau người dùng.

Khi lấy nét bằng những ống kính M, anh em đặt 2 ngón cái và ngón trỏ kẹp vào phần đặt tay đen kia nhé.

Ngàm M khi nhìn từ phía sau lên

Một số hình mà mình chụp thử từ Leica Summilux-M 35 f/1.4 ASPH.:

Đương nhiên là f/1.4 rồi

Tấm này mình chụp ở khoảng cách 40cm, điều chỉnh về mức 40cm rồi di chuyển chân sao cho nét.

Trong điều kiện ánh sáng trắng.

Và ánh đèn phức tạp, anh em có thể thấy bokeh khá nhiều dù đây không phài là dòng 35mm “king of bkeh” của Leica

Ông bạn này nói mình nó là giống mèo Anh lông dài

Một quán cafe gần Công Trường Lam Sơn

Ánh đèn hắt ra quá đẹp từ 1 quán cafe, vẫn là f/1.4 nhé anh em

Bạn nữ này anh em đã nhìn qua rồi, ở bài này:

So sánh chân dung 35mm trên Xiaomi 14 Pro và Leica M-P 240 kèm Summilux-M 35 f/1.4 ASPH

Mình có thử chụp tiêu cự 35mm chân dung để xem thử chất lượng của chiếc Xiaomi 14 Pro và 1 chiếc máy ảnh thuần tuý như Leica M-P 240 khác biệt như thế nào? Nguyên nhân dẫn đến bài so sánh này là mình mượn được Summilux-M 35 f/1.
tinhte.vn

Ánh nắng sớm chiếu lên 1 cây mọc ra từ tần 2 của toà nhà cũ

Nội thất bên trong chiếc Datsun cổ.

Cảm ơn Leica Việt Nam đã cho Tinh Tế mượn sản phẩm để làm bài trên tay
94 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thầy có mái tóc đẹp quá
thaikool
ĐẠI BÀNG
16 ngày
nước ảnh chất lượng quá...
Tấm chân dung cuối ra nước màu chán quá, như bị dìm hàng, con Xiao hôm trước ăn đứt Lei tấm này.
Fernie
ĐẠI BÀNG
16 ngày
Lần đầu tiên nghe khái niệm nhiều lá khẩu thì sẽ nhiều bóng bokeh hơn
Wangdang76
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@Fernie Và ảnh thì đều mở 1.4 😆
@Fernie làm ơn đọc kỹ giúp mình
pocket
TÍCH CỰC
16 ngày
@Fernie Chắc ý là bokeh tròn hơn hị hị
Fernie
ĐẠI BÀNG
16 ngày
Mà chủ thớt nên xem lại cái khái niệm ASPH. Mang tiếng trên tay con lens cả trăm triệu mà viết vừa sai, vừa khó hiểu như này thì không biết hãng có chạnh lòng không nữa.
@Fernie bạn chỉ chỗ sai cho mình với
@Hoàng Hải. Thấu kính có bán kính cong không đổi là spherical (thấu kính cầu) có bề mặt là mặt cầu, còn aspherical (thấu kính phi cầu) là thấu kính có bán kính cong thay đổi (bề mặt không phải mặt cầu thông thường) á bác.
@Dinh_Nguyen_98 Mình sẽ bổ sung chi tiết là: "aspherical (thấu kính phi cầu) là thấu kính có bán kính cong thay đổi". Nhưng bạn đọc tiếp định nghĩa của Leica: "ASPH. lenses, on the other hand, are extremely elaborate to produce, and include at least one lens element with a non-constant radius of curvature." để hiểu rõ hơn ý của mình
Chưa thấy ống kính này vượt trội ống khác ở chỗ nào ngoài cái đắt nếu dựa vào hình chụp trong bài.
Wangdang76
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@hoatongoc +cầm sướng tay hơn các dòng phổ thông 😆
@hoatongoc thua iPhone 😃
@Wangdang76 đắt so với sony chả vẹo gì nhiều
@hoatongoc Chỉ mfinh chụp sao cho đẹp với
@Hoàng Hải. Mình không có nhiệm vụ phải chỉ bạn chụp sao cho đẹp để có quyền nhận xét ảnh bạn chụp 😆
mrso
ĐẠI BÀNG
16 ngày
Đang dành lúa mua 35art cũ giá 5 củ mà chưa mua dc 😥😥
Mấy ảnh chụp nhìn không đã, BW chưa chuẩn.
@ppc_hhvn Bw ?
Mình là người dùng phổ thông, mn thông não dùm tại sao chiếc lens này lại có giá đắt đến mức vô lý như vậy ạ, phải chăng chỉ vì thương hiệu Leica ?
xelocko
ĐẠI BÀNG
15 ngày
@nefertem Thấy rồi 😆
@xelocko ví dụ trực quan quá😂
@Dragao_ct92 Thời điểm này lũ ngáo chỉ cần mỗi mấy cái App AI chỉnh ảnh thôi chứ quan tâm gì hãng nào
lnmh510
TÍCH CỰC
16 ngày
Bạn chủ topic chụp ảnh làm dìm cái ống kính quá. Hôm nào rảnh chụp lại vài bức chân dung chỉn chu xíu là ổn.
@lnmh510 Ống xịn, combo xịn đến mấy vào tay tinhte cũng thành đồ bỏ đi 🤣🤣 nhìn kiểu giơ máy lên chụp ra cái ảnh còn chả bằng điện thoại (hoặc do bản thân mình quá cùi không cảm nhận đc chất ảnh Leica?)
@Giàng A Sơn Người anh em chỉ mình thứ mà người anh em không bỏ đi xem nào
@Hoàng Hải. Người ae đọc cmt nhiều thì tự thấy mọi người nói gì về ảnh của bạn, hoặc do cái nhìn đại chúng của bọn tôi cùi không giống chuyên gia như bạn nên ko thẩm đc chất ảnh đấy
cầm review rung không 😁
@trunghieu7393 Không haha
tập khách mua lens này là giao của tập siêu giàu và tập siêu đam mê máy ảnh, nghe là thấy niche vô cùng
Dihluan
ĐẠI BÀNG
16 ngày
thấy hình đẹp quá tường chụp từ iphone chứ ai dè leica à. đúng thiệt tiền nào của ló nhỉ
Ống kính nào để tinhte chụp thử cũng nát 😆))
@Communism Chỉ chỗ nát xem nào anh em
@Hoàng Hải. Nhiều bài kiểu này quá rồi nên mới có thành kiến 😆)
@Communism Thua
Nhìn Leica xịn mê thiệt, mình thì nhà nghèo chỉ có Leica pha-ke trong hình thôi cũng đủ vui rồi. 😂😂😂
Ahryo
ĐẠI BÀNG
16 ngày
thôi mình tạm xài con 33f1.4 ghẻ chứ ko đủ tiền để đú leica
@Ahryo Ngon quá
@Ahryo Quá đẹp, Có chỉnh màu k bác, hơn đứt lei rồi
Ahryo
ĐẠI BÀNG
15 ngày
@Dragao_ct92 màu fuji có sẵn bác, classic chrome
@Ahryo K ngờ màu CC lại đỉnh đến vậy, kết hợp màu xung quanh nữa đẹp mê đó bác
@Ahryo em góp vài tấm cây nhà lá vườn
Leica 35f2 (2).jpg
Leica 28-70 (1).jpg
Đổi bao nhiêu cân gạo để được cái đồ chơi này nhỉ các bác?
bài này review và thêm đc cái chứng minh là lens ngon ko phải là tất cả, còn ở tay ghề nửa 😆))
@khoas_impression Chỉ mình tay nghề với
Xin lỗi chứ hình demo xấu quá ạ 😆
@scattered Chỉ mình cách demo đẹp đi
@Hoàng Hải. Ông là admin thì tự đi mà học hỏi trau dồi thêm chứ cứ đòi mem chỉ cho ổng là sao!
Cười vô mặt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2023 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019