Trên tay Lenovo IdeaPad Slim 5i

MinhTriND
23/6/2020 11:42Phản hồi: 79
Trên tay Lenovo IdeaPad Slim 5i
IdeaPad Slim 5i vừa được ra mắt thị trường Việt Nam khoảng tháng 5 vừa rồi là dòng laptop tập trung nhiều vào thiết kế mỏng, nhẹ, thanh lịch, với mức cấu hình vừa đủ để đáp ứng các công việc văn phòng. Máy có khá nhiều phiên bản, gồm bản 14 inch, 15 inch. Đối với bản 15 inch mà mình có trong bài này thì còn có thêm tuỳ chọn nhựa hoặc kim loại.

Như đã nói từ đầu, một trong những điều mà Lenovo muốn nhấn mạnh đối với dòng sản phẩm này nằm ở thiết kế nên mình trước hết sẽ nói về thiết kế của máy. Sản phẩm được giải Red Dot Product Design 2020 Award, là một trong những giải thưởng liên quan đến thiết kế sản phẩm khá nổi tiếng trên thế giới. Trọng lượng của bản kim loại chỉ là 1.85kg và thú thật thì khi cầm trên tay thì rất nhẹ. Ngoài ra, độ mỏng của phiên bản này chỉ là 19.9mm nên khi bỏ vào balo rất dễ dàng.

IdeaPad-Slim-5i-tinhte- 3.jpg

Một trong những điểm giúp tạo nên vẻ đẹp của máy nằm ở phần màn hình với tỷ lệ hiển thị trên mặt trước lên đến 90%. Màn hình của máy có kích thước 15.6" FHD (1920 x 1080), cho khả năng hiển thị tốt và nhờ viền màn hình mỏng nên khi mình dùng máy để phục vụ cho việc xem phim này kia cũng thoải mái hơn. Góp phần gia tăng trải nghiệm về mặt giải trí ngoài màn hình ra còn có hệ thống loa 2W có Dolby Audio™️, tuy không quá xuất sắc nhưng đủ dùng.

IdeaPad-Slim-5i-tinhte- 22.jpg

Bàn phím của máy là dạng full size với các phím số bên cạnh phải, một điều mà nhiều nhân viên văn phòng, đặc biệt là kế toán sẽ cảm thấy rất cần thiết và tiện dụng. Các phím bấm được làm cách điệu và vát cong cạnh dưới, hành trình phím không "đã" nhưng cũng không phải là điểm gây khó chịu cho mình trong lúc dùng thử thiết bị này. Ngoài ra, có 2 tính năng bảo mật mà mình đánh giá rất cao trên Lenovo IdeaPad Slim 5i đó chính là hệ thống che webcam Lenovo Privacy Shutter, giúp nhanh chóng tạo lớp chắn vật lý để đảm bảo không bị hacker xâm nhập. Bên cạnh đó, trên nút nguồn của máy còn được tích hợp hệ thống cảm biến vân tay để đăng nhập nhanh vào máy và đây là tính năng mà mình cực thích trên sản phẩm này. Trackpad của máy hoạt động cũng mượt mà, hỗ trợ các cử chỉ như dùng 2 ngón để cuộn hoặc zoom in zoom out các thứ.

IdeaPad-Slim-5i-tinhte- 1.jpg

Về các cổng kết nối thì trên thiết bị này chúng ta sẽ có một cổng nguồn, một cổng USB-C Gen 1 (hỗ trợ Power Delivery, display port), một cổng HDMI 1.4b, jack 3.5mm. Ngoài ra, sự có mặt của đầu đọc thẻ SD cũng là điều mà mình cảm thấy thích bởi công việc của mình đòi hỏi phải chép ảnh này kia khá nhiều. Từ lúc chuyển qua dùng IdeaPad Slim 5i thì mình không còn phải đi tìm đầu đọc thẻ nữa. Ngoài ra, ở cạnh phải của máy cũng được trang bị 2 cổng USB-A 3.1 Gen 1 nhưng việc bố trí cả 2 cổng A bên phải khiến mình cảm thấy chưa thích bởi nếu mình cắm chuột có dây vào để dùng thì hơi vướng một xíu.

IdeaPad-Slim-5i-tinhte- 20.jpg
Về cấu hình thì cũng có khả nhiều lựa chọn, như mình có ở trong bài này là phiên bản Intel®️️️️️️️️️️Core 5, RAM 8GB, card đồ hoạ tích hợp và SSD 512GB. Phần cứng này đủ đáp ứng cho nhu cầu của mình, đặc biệt là ở SSD dung lượng 512GB giúp mình thoải mái lưu trữ mà không quá lo lắng về việc thiếu bộ nhớ. Ngoài bản cấu hình này thì còn có các phiên bản sử dụng chip Intel Core i3 hoặc i7, RAM tối đa hỗ trợ là 16 GGB. Thời lượng pin của máy theo công bố của Lenovo là 12 tiếng, được đánh giá bởi phần mềm MobileMark®️️️️️️️️️️2014 với thiết lập độ sáng màn hình ở mức 150 nit.

IdeaPad-Slim-5i-tinhte- 7.jpg

Nhìn chung với thiết kế đẹp, thanh lịch và cấu hình vừa phải thì máy rõ ràng rất phù hợp với những bạn trẻ tuổi, đang làm việc văn phòng đang tìm kiếm cho mình một chiếc laptop mới vừa thẩm mỹ, thời trang nhưng cũng phải đảm bảo các yêu cầu về cấu hình, thời lượng pin lẫn các tính năng bảo mật. Giá bán khởi điểm của máy là từ 14.990.000 VNĐ.

Quảng cáo

79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giờ dễ tiếp cận Laptop
Dưới $1000 đã có máy tốt cho công việc, học tập nhẹ nhàng
@Louis Lumos Bác dùng thấy ntn ạ, ổn ko bác 😁
@adagioleonard Cũng hơn 1 năm rưỡi rồi, chưa đi bảo hành, chưa sửa chữa bất kỳ thứ gì, chỉ mới có tự nâng cấp thêm RAM và SSD thôi
@Louis Lumos 2 giờ vẫn thức, vkl thật 😁
Bác nên nghỉ sớm, để cho máy em nó nghỉ ngơi mới bền đc.
@Louis Lumos Dòng S của Ideapad là khác nữa nha bạn. Còn 330s là thuộc series 300. Hậu tố S là các máy có body slim. Vd: cùng series 300 nhưng 330 sẽ dày, nặng cân, trâu chó hơn 330s.

Mình cũng đang dùng 330s nè. Nhưng thích 320s hơn vì nó chỉ 13.3” và có đèn bàn phím.

Dòng 330s hay bị lỗi bản lề và liệt main 😔
Máy đẹp, giá tốt.
Bàn phím mà "đã" nữa thì ngon.
cdang
TÍCH CỰC
4 năm
@liketheblues Chờ bản AMD Ryzen 4000 mới ngon...
Cloudz
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cdang Mình cũng đang đợi Ryzen 4000, ko biết khi nào mới có hàng
DrLucas
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ngon bổ rẻ nhỉ. Nhưng không biết có đẹp không (cái này mới quan trọng nhất), vác laptop để khoe là chính, làm mấy đâu 😬
grabber
ĐẠI BÀNG
4 năm
0,85 kg mới tính.
không tin tưởng độ bền tụi siêu mỏng lowend này lắm
phatphan7630
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Tinluntit1010 Lenovo giờ ngon lắm ông ơi. Đang sài Think Book cũng giống con này , mắc hơn khoản 4tr.
Sài toet vời. Do mình không yêu cầu mạnh chơi game gì. Nên sài cơ bản là perfect.
@cheetah_fast đang nói low end bác ơi, con gram mỏng nhẹ nhưng phân khúc cao cấp r
@phatphan7630 Mình cũng đang khoái dòng thinkbook, trải nghiệm của bồ ra sao? Mình quan trọng chất lượng build, bàn phím với màn hình.
phatphan7630
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Tinluntit1010 Tui không biết có ngon không? Mà tui chẳng biết chê cái gì ( mình là dân bình thường nhé, chẳng phải pro cái gì cả, nên đánh giá của mình là ngừoi dùng phổ thông, tầm 20 tr mình cảm thấy nó rất ngon, mấy dòng cấu hình cấu hình chơi game mà giá có 15tr... Nên mình ham đồ mắc và tốt, bền, ổn định hơn là mấy cái lơi về cấu hình game, vì khi game mới ra là trở thành cùi bắp ngay) và cảm thấy nó đáng tiền, đẹp , nhẹ, mỏng, ổn, bàn phím ok, chuột sài còn đã hơn là màn hình cảm ứng.
Sao mình google chẳng thấy đơn vị nào bán vậy nhỉ?
dlcky
TÍCH CỰC
4 năm
@Phúc Nguyên Lê lên bài truyền thông trước
xem clip ở 1:48, cái bản lề kém chất lượng, màn hình đu đưa
Máy thiết kế đẹp, mình mới mua được con này cho ông chú ở Đồng Nai, hơn 4t5 một xíu ;)
@ADUMEN Mình đang hóng con Xiaomi chạy chip AMD, không biết khi nào Việt Nam mới bán nhỉ...?
@ADUMEN thím có thể order mà 😃
Freenday
TÍCH CỰC
4 năm
@Venjsen ko có bảo hành cũng khá mệt đó 😔
XBlue
CAO CẤP
4 năm
mỏng mạnh đẹp nhẹ màn >15" để làm việc ko nhiều
lui tới chỉ có Surface Laptop và LG Gram, nhưng SF quá mắc và LG quá sấu
tqt_ftu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@XBlue Macbook Pro 2015 bạn nhé
XBlue
CAO CẤP
4 năm
@tqt_ftu con đó cũng ok, không nặng chứ ko gọi là nhẹ, so với LG thì vẫn quá nặng
@XBlue Còn xps 15 nữa
XBlue
CAO CẤP
4 năm
@DanteXXX2898 XPS 15 2Kg ~ Macbook 2015 😁
@XBlue nặng phết nhỉ, em cứ nghĩ con xps 15 chỉ nặng bằng surface laptop 😆
con gram em đang dùng thấy xấu thật nhưng được cái nhẹ + pin trâu
nếu mua màu trắng thì nhìn đỡ xấu hơn đen
Nhìn đẹp nhưng không thích Lenovo
Sison
TÍCH CỰC
4 năm
Với Lenovo thì vẫn cứ màu đen là đã nhất, cảm giác rất là solid và cool.
Lenovo năm nay làm mặt A cực kì thân thiện và trang nhã cho dân văn phòng rất nhiều, nhìn không quá xôi thịt và nổi bật. Rất đẹp và tinh tế.
MoNoJi
CAO CẤP
4 năm
Vãi cả 1.85kg rất nhẹ, bằng mấy con gaming mỏng rồi. Máy văn phòng dày cui vậy mà slim con khỉ gì?
Thân máy còn dày lắm
Cũng đẹp đấy
Cho cái link chổ bán với ạ
tesla.spacex
ĐẠI BÀNG
4 năm
có bàn phím ngon như Thinkpad thì xem xét :3
@thachdx Chắc còn lâu với giá đó 😆)
@thachdx mua thinkpad cho nhanh 😁
tesla.spacex
ĐẠI BÀNG
4 năm