Trên tay Lenovo IdeaPhone P770, điện thoại chạy Android 4.1 với pin 3.500mAh

huuhiep175
21/12/2012 18:51Phản hồi: 2.336
Trên tay Lenovo IdeaPhone P770, điện thoại chạy Android 4.1 với pin 3.500mAh
Ngày 26/11 năm 2012, Lenovo đã chính thức giới thiệu IdeaPhone P770, mẫu điện thoại thông minh tầm trung được trang bị pin dung lượng lên tới 3.500 mAh, cao hơn cả mức 3.300 mAh vốn được coi là cao nhất hiện nay của Droid Razr Maxx HD. Mình đã có dịp sử dụng chiếc máy này vài hôm và thấy nó khá ấn tượng. Sau đây là một số cảm nhận nhanh của mình liên quan đến chiếc IdeaPhone P770.

Thông tin chi tiết Lenovo IdeaPhone P770:
  • Băng tần: WCDMA 2100MHz, GSM 900/1800/1900Mhz
  • CPU: MediaTek MT6577, hai nhân, xung nhịp 1.2 GHz
  • RAM: 1GB
  • Bộ nhớ trong: 4GB
  • Camera sau 5 MP, camera trước VGA.
  • Kích thước: 133 x 67 x 11,9mm
  • Trọng lượng: 161 gram
  • Màn hình: 4,5″ IPS LCD, độ phân giải 960×540
  • Hệ điều hành: Google Android Jelly Bean (4.1)
  • Pin: Lithium 3500 mAh
1) Thiết kế:

Phần này mình đánh giá không cao, thiết kế không mấy ấn tượng, nó chìm giữa vô số mẫu mã điện thoại ngày nay. P770 có thiết kế vỏ nhựa bóng, dễ bám vân tay, khá trơn và nặng. Nắp lưng khá mỏng cho cảm giác rẻ tiền.

Một số hình ảnh thực tế về chiếc Lenovo IdeaPhone P770

2) Đánh giá về pin: đây là thế mạnh nhất của P770: mình là một người hay di chuyển nên thường xuyên lên mạnh trên di động, đa số dùng 3G thay Wi-Fi, 6 năm rồi dùng smartphone lúc nào cũng trong tình trạng tằn tiện pin, sợ dùng quá đà thì điện thoại "tèo". Tuy nhiên với P770 thì mình dùng thoải mái hơn:

- Thời gian sạc đầy: 4h30p máy bật, 3h45p nếu tắt máy sạc
- Thời gian màn hình on: 8h/ tổng thời gian sống sót là 1 ngày 8 giờ (hơn 30h)
- Thời gian đàm thoại (50p): không biết nó tính vào thời gian on hay chờ
- Thời gian on chủ yếu là lướt web, face book app, tinhte app. Bằng 3g (Khoảng 5-6h)
- Tất cả thời gian hơn 30h thì 3g luôn bật, có 2tk email và tinhte, face để tự động check, không dùng thêm phần mềm tiết kiệm pin bên ngoài.
- Thoải mái cho một ngày sử dụng tẹt ga. 2-3 ngày cho bạn nào dùng ít.

3) Màn hình: với một máy điện thoại tầm trung thì màn hình của P770 là khá tốt. Độ nét, màu sắc khá chuẩn, tuy nhiên mình lại thấy cảm ứng không thực sự tốt.

4) CPU: MediaTek MT6577 với hai nhân 1,2GHz là một chíp thuộc hạng khá trong các dòng điện thoại tầm trung, đủ để hệ thống 4.1 hoạt động mượt mà, đủ để chơi một số game khá nặng mà không giật. Về phần RAM, máy được trang bị bộ nhớ có dung lượng 1GB. Sau khi mình gỡ bỏ một số phần mềm mặc định, cài thêm 40 app mới vào thì RAM trống khoảng 450-500MB.

5) Máy ảnh: độ phân giải 5 megapixel - tiêu cự 3,5mm, khẩu độ 2,8
Chất lượng ảnh không tốt lắm (các bạn có thể xem ảnh mình chụp thử bên dưới)

Quảng cáo

6) Phần mềm:
Lenovo P770 dùng một hệ điều hành tương đối mới: Android 4.1, tất nhiên là giao diện và một số thành phần hệ thống đã được chỉnh sửa bởi Lenovo để tạo ra nét riêng cho sản phẩm của mình. Chiếc máy mà mình cầm trên tay là hàng xách tay từ Trung Quốc nên đang dùng bản rom tiếng Hoa, mình đã root máy và xoá hàng loạt các phần mềm tiếng Trung.

Lenovo cũng đã tích hợp một số tính năng khá lạ cho máy, ví dụ như
- Hẹn giờ tắt máy, bật máy: tính năng này hiếm smartphone android nào làm được.
- Chế độ khởi động nhanh: Ở chế độ này thì mày có thể khở động sẵn sàng chỉ 3-5 giây ngay sau khi bấm nút nguồn.

7) Hình ảnh và video:
Video trên tay

Quảng cáo

Một số ảnh chụp màn hình: (đây là giao diện đã chỉnh sửa, không phải giao diện gốc của máy), tấm cuối là điểm benchmark bằng Quadrant

Các bạn có thể xem thêm bài hướng dẫn root và up ROM cho Lenovo IdeaPhone P770 tại đây http://www.tinhte.vn/index.php?threads/1751012/. Xin cảm ơn dungmobile đã hỗ trợ sản phẩm để chúng tôi viết bài.
2.336 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lenovo P770 ngon trong tầm giá trên dưới 5 triệu. Nếu phải lựa chọn giữa Lenovo K860 do FPT phân phối (10 triệu) với P770 thì nên lấy con P770 này. Hàng đẳng cấp như la dành cho doanh nhân xài 😁
vntori
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ngon.pin quá dữ cho dân khoái onl bằng dd
thienhoa3
ĐẠI BÀNG
11 năm
P770 bên Khựa có 1 số shop trên taobao đang bán giá khoảng 1200-1300 tệ hại=khoảng hơn 4 triệu VND,hy vọng khi FPT VN phân phối giá hợp lý thì xúc luôn
Đây là máy đầu tiên có thiết kế đèn flash của lenovo,vỏ mỏng chắc do pin dầy nên vậy
thienhoa3
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thienhoa3 Đây là bài viết mình viết đầu trang,từ tháng 12,dự báo gần chính xác giá fpt,hu...hu...vậy mà fpt kg trao cho mình giải thưởng😁:D

Gửi từ Smart Android thứ 6 năm 2 của tui
Tuyệt vời cho những người hay on nhiều.Hy vọng đây sẽ là bệ phóng tiếp theo để những nhà sx smartphone chú trọng hơn nữa khâu pin
Nói chung máy này ít điểm chê, good!
Giá hợp lý nữa là ổn.còn 1 vài lỗi nhỏ lặt nhặt thì k đáng để ý😃 vì nó đã bù vào e pin khủng ;)

Sent from my LENOVO P700 using Tinhte.vn
@dragoncb Về cái Pin khủng, với độ dày như thế nào thì bất kỳ hãng nào cũng làm dc bác ah. Tàu khựa thì tiền nào của nấy thôi
thienhoa3
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nguyenlamngochai Máy này Dày bao nhiêu vậy bạn,bạn coi lại mức trung bình của các máy khác xem

@thienhoa3 😁 bạn mới là người cần xem lại :D một số dòng như s3 dày 8.6, One X+ 8.9 con này tới 11.9 thì vớ độ dày như thế thì để quả pin này vào chả có gì mà ghê gớm :D
thienhoa3
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nguyenlamngochai Mình nói trung bình,bạn lại đi ss với những siêu phẩm giá 10 mấy củ
Mỏng nhất bây giờ thuộc về hãng BBK vio gì đó,chỉ hơn 6 ly thôi

dongmenbk
ĐẠI BÀNG
11 năm
đợi có rom chính hãng việt nam và giá máy hiện đang giảm thì quá tốt cho 1 chiếc máy như này 😁
Con này để trong túi quần có hay bị missedcall ko bác chủ , dòng này rung yếu lắm mà
Hình chụp của e này xấu thật!
Hình chụp xấu thật, còn hình chụp màn hình ko biết có resize ko sao phân giải thấp bị răng cưa.
Bác huuhiep175 cho hỏi phải màn hình nó có giống hình bác chụp từ màn hình vậy ko, nếu phân giải thấp vậy thì mình cũng ko dám với
@kobebryant Không phải mh HD đâu, nhưng cũng rất mịn, không giống hình chụp màn hình ở trên đâu

---------------
Gửi từ di động
@kobebryant Cẩn thận ngôn từ bạn nhé

---------------
Gửi từ di động
Ảnh preview em này mod chụp không phải dưới phong cách của nhiếp ảnh nên chưa đẹp 😃 Hè Hè

Xem đây nhè : http://mobile.pconline.com.cn/review/solo/1212/3113895.html
Xấu do mình chứ ko phải do máy ;)

---------------
Gửi từ di động

---------------
Gửi từ di động
@huuhiep175 Ghê bác này cầm điện thoại Cam Hồ cẩm đào mình cầm cái sony hay nokia thì ai chụp đẹp hơn. Mình mù về chụp ảnh chỉ bk bấm nút chụp thôi. Bác này chắc hay tỏ ra nguy hiểm.
@DOCCOCAUBAI303 Chụp ảnh thì không biết như thế nào, nhưng bác ý là cao thủ về android đó.

Sent from my Nexus 7 using Tapatalk 2
@huuhiep175 Bác Hiệp cho e hỏi tốc độ 3g của con này đc nhiêu vậy anh ? xem youtobe = 3g có bị lắt ko anh màng hình có nét ko anh ? cảm ơn anh nha
độ phân giải màn hình nó có giống ảnh bạn chụp trên máy ko vậy, sao mình thấy nó có răng cưa nhiều wá hơi buồn, nếu phân giải HD như thằng G3 thì wá dữ
@kobebryant Hình như bác xem trên đt thì fải.Bác tải về xem là chính xác nhất.Coi trên trình duyệt đt nếu là opera thì bao giờ nó cũng nén file lại
chymchuot
TÍCH CỰC
11 năm
@still_loving_you pin e này lắp sang cho p700i được ko nhi? dc thì phải đầu tư 1 quả thôi
dpcngt
TÍCH CỰC
11 năm
Camera thấy cũng tạm ổn, có lẽ phải nhờ ng xách về 1 em
dpcngt
TÍCH CỰC
11 năm
@dragoncb Vấn đề là giá nữa, mình có quen mấy ông đi đi về về liên tục bên khựa nên nếu chênh với FPT nhiều thì nhờ xách chân vẫn hơn
@dpcngt Ai mà chả biết rẻ hơn hả bạn.nhiều lúc chờ như thế .chẳng may gặp máy lỗi còn dễ bảo hành nữa

Gửi từ Lenovo P700i của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
@dpcngt Tiện thể xách luôn vài em giá rẻ rẻ chút để cho a e đi bác😃.
@phudu1234 Đóng thùng về đi....hàng hot trôi tay lém....😁:D:D:D:D

Sent from my Lenovo S560 using Tinhte.vn
Dạ. Không chính xác á. Em mới đc báo 2 sản phẩm sẽ về 1/2013 ko có P770 😔 Có 2 siêu phẩm đc về đợt này thôi :X ( Bí mật , vì đang tính làm mini games để anh em chơi )
Sở hữu P770 vẫn là hàng hiếm ở VN
thienhoa3
ĐẠI BÀNG
11 năm
@still_loving_you Có thể là lenovo arkansas không?:p:cool:

@thienhoa3 Nếu là con này thì phải chờ tiếp rồi?
quya
ĐẠI BÀNG
11 năm
@still_loving_you thật là tiếc :(
sondongthap
ĐẠI BÀNG
11 năm
@still_loving_you S720 và S880i nhỉ?... đang mong S720 cho em xã. Nhưng giá chắc hơi rát...
vikhuan_coc
ĐẠI BÀNG
11 năm
BÁC NÀO CHO TIME CỤ THỂ EM P770 NÀY VỀ THÌ ĐẸP NHỈ
Chắc là 2 em S720 và S890.
Có "điều kiện" thì cứ xúc P770 thôi, đợi lúc FPT có hàng thì bên khựa có P770i rùi 😁
@hman Là sờ mát phôn....😁:D:D:D:D:D

thienhoa3
ĐẠI BÀNG
11 năm
@bodoicuho80 S720

@thienhoa3 Vậy không ngạc nhiên rồi,
@thienhoa3 Thienhoa3 nhanh thế....!!!! Năm mới đang định chém tý cho xôm tụ mà.....😁:D:D:D:D:D:D:D:D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019