Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Lenovo Legion 7 2021: màn hình rộng, tỷ lệ đẹp, cấu hình mạnh, tản nhiệt tốt, loa xuất sắc

ND Minh Đức
25/7/2021 13:28Phản hồi: 95
Trên tay Lenovo Legion 7 2021: màn hình rộng, tỷ lệ đẹp, cấu hình mạnh, tản nhiệt tốt, loa xuất sắc
Lenovo Legion 7 phiên bản 2021 là chiếc laptop gaming mạnh mẽ nhất cho đến thời điểm hiện tại của hãng, vừa có ngoại hình mạnh mẽ để làm việc "nghiêm túc" dưới mắt sếp hay "học bài nghiêm túc" khi có mặt phụ huynh, mà nó còn có thể lên đèn RGB để trở thành game thủ khi chỉ còn một mình với gaming.

Nhờ những cải tiến đáng kể về mặt tản nhiệt, nâng cấp hiệu năng mạnh mẽ trên nền tảng Ryzen 7 của AMD, GPU đồ họa 3000 series thế hệ mới với đầy đủ các món ăn chơi về mặt nhìn, cộng với bàn phím chất lượng cao và đặc biệt là trải nghiệm loa quá ấn tượng, Legion 7 2021 có thể sẽ là chiếc laptop Windows mà mình muốn đầu tư sắm nhất trong năm nay.

Thiết kế vừa đi làm đi học được, vừa biến hình thành game thủ chơi game được

Legion 7 2021 Tinhte - 6.jpg

Mặt lưng của chiếc Legion 7 được thiết kế theo phong cách tối giản, với phần mặt lưng gần như đen mate hoàn toàn. Logo Lenovo đặc trưng được đặt ở vị trí quen thuộc, kèm với tên máy Legion được khắc ở một góc đối lập góc trên của mặt lưng, với biểu tượng của Legion được thiết kế ngay giữa và tạo hiệu ứng bằng đèn RGB với màu sắc tinh tế vừa đủ.

Legion 7 2021 Tinhte - 9.jpg

Mặc dù là một chiếc laptop gaming, nhưng thiết kế của Legion 7 lại không quá hầm hố hay loè loẹt (dĩ nhiên là khi tắt hết đèn RGB đi), thế nên tổng thể thiết kế này mang tính ứng dụng khá cao, phù hợp với nhiều hoàn cảnh và môi trường sử dụng khác nhau, kể cả với nhu cầu làm việc văn phòng, học tập hay chơi game.

Legion 7 2021 Tinhte - 10.jpg

Phần màn hình được đặt dời lên phía trước một chút so với phần space bên dưới, và phía sau đó là phần nhô ra, chừa chỗ cho các cổng kết nối được thể hiện bằng những biểu tượng hay dòng chữ thích hợp, bên cạnh đó, những dòng chữ này cũng sẽ sáng đèn khi cần thiết để khi sử dụng, anh em có thể dễ dàng cắm dây kết nối với các cổng này mà không cần phải lật máy để tìm kiếm.

Legion 7 2021 Tinhte - 30.jpg

Các cổng kết nối bao gồm: 1 cổng mạng LAN, 1 cổng USB-C, 1 cổng HDMI, 3 cổng USB-A và 1 cổng sạc. Dãy các cổng kết nối được đặt giữa 2 khe tản nhiệt ở mặt sau, và 2 khe tản nhiệt này cũng được gắn tích hợp các đèn RGB, và khi chúng hoạt động, dãy đèn này đánh ra những hiệu ứng đèn trông khá là ấn tượng.

Legion 7 2021 Tinhte - 8.jpg

Quảng cáo

Bộ phận bản lề của máy cũng được làm khá chắc chắn, và anh em hoàn toàn có thể dịch chuyển màn hình dễ dàng, với nhiều góc độ khác nhau, giúp giữ cố định màn hình của máy dù là bàn có rung lắc.

Legion 7 2021 Tinhte - 15.jpg

Hai bên mặt hông của phần space bên dưới cũng được thiết kế thêm với 1 khe tản nhiệt mỗi bên, chiếm khoảng 45-50% tổng chiều dài của máy, cùng với cổng các USB-C và jack cắm tai nghe. Tương tự với 2 khe tản nhiệt phía sau máy, 2 khe tản nhiệt ở bên hông cũng được gắn tích hợp đèn RGB, giúp tạo hiệu ứng đánh đèn bắt mắt.

Legion 7 2021 Tinhte - 22.jpg

Trong khi sử dụng máy, nhìn từ trên xuống, anh em có thể thấy các hiệu ứng đánh đèn được thể hiện khá độc đáo, nhất là ở vị trí các khe tản nhiệt thì trông như những luồng nhiệt đang toả ra. Giải pháp trang bị vị trí các khe tản nhiệt tích hợp hiệu ứng đánh đèn này khá hay ho, mang lại điểm độc đáo cho dòng máy Legion 7 của Lenovo, nhưng lại cũng không quá loè loẹt hay thể hiện quá mức.

Legion 7 2021 Tinhte - 12.jpg

Quảng cáo

Nhằm bảo đảm tính gaming cho máy, toàn bộ phần mép dưới bên hông và phía trước của máy cũng được trang bị thêm dãy đèn RGB bao vòng theo khung máy, kết hợp với dãy đèn từ khe tản nhiệt, làm cho tổng thể chiếc máy trông khá ấn tượng và độc đáo, mạnh mẽ. Hai bên góc cạnh trước của máy được vát chéo xuống, tạo hiệu ứng thị giác khiến máy trông mỏng hơn mỗi khi anh em cầm hay nhìn vào máy, giúp giải quyết được vấn đề về độ dày của máy, để nhìn máy trông thân thiện và dễ chịu hơn, nhất là với các dòng máy gaming.

Legion 7 2021 Tinhte - 26.jpg
Legion 7 2021 Tinhte - 27.jpg

Bên dưới máy với các khu vực lấy gió đối lưu khí, không quá gồ lên nhưng cũng không quá tù túng nhằm tối ưu khả năng trao đổi nhiệt

Màn hình 16:10, 16 inch: đã

Legion 7 2021 Tinhte - 2.jpg

Lenovo Legion 7 có kích thước màn hình 16 inch, với phần viền màn hình được làm mỏng khá ấn tượng trong phân khúc các laptop gaming. Tỷ lệ màn hình chiếm khoảng 90% so với tổng thể chiếc máy, giúp làm tăng tính hiện đại của máy. Màn hình Legion 7 là 16:10, độ phân giải 2560x1600, tốc độ làm tươi 165Hz, mình đánh giá cực cao việc chọn màn hình tỷ lệ 16:10 như thế này, rộng hơn, nhìn được nhiều nội dung hơn và game cũng đã hơn. Nhờ có tốc độ làm tươi cao, G-Sync, lẫn HDR10 đã giúp trải nghiệm nhìn khi chơi game rất sướng, cái này mình sẽ chia sẻ với anh em ở một bài khác kỹ hơn nhé.

Legion 7 2021 Tinhte - 32.jpg

Góc trên chính giữa phần viền màn hình là vị trị đặt webcam và micro.

Legion 7 2021 Tinhte - 20.jpg

Ở bên dưới, ngay phía trên bàn phím là một dãy loa được đặt ở hai bên. Hai dãy loa được thiết kế khá độc đáo, chất lượng âm thanh tốt với âm lượng lớn, các dải âm được hoàn thiện tốt, bao gồm cả dải âm bass, giúp đem lại trải nghiệm tròn đầy và rất đã mỗi khi xem phim hoặc chơi game, không bị vỡ tiếng. Hệ thống loa phối hợp cùng với giải pháp Vantage cho hiệu ứng âm thanh vòm thật sự xuất sắc, mình chơi Division 2 khá nhiều và âm thanh tiếng súng bắn, hướng bước chân chạy, hướng loa phát thanh được tái tạo rất rõ ràng trong không gian, mình chơi thử buổi tổi tắt hết đèn thì gần như âm thanh vọng tới từ bên ngoài máy, cảm giác rất đã. Có thể đánh giá sơ bộ rằng đây là hệ thống loa laptop tốp xuất sắc nhất trong năm nay.

Legion 7 2021 Tinhte - 17.jpg

Dãy bàn phím full với những phím bấm được hoàn thiện theo phòng cách đặc trưng của Lenovo, bao gồm dãy phím numpad và các cụm phím cơ bản khác. Toàn bộ bàn phím đều được tích hợp hệ thống đèn led RGB, góp phần hoàn thiện tính gaming cho tổng thể chiếc máy. Tất nhiên, anh em vẫn có thể tắt hệ thống đèn này hoặc chuyển đèn hiển thị sang các chế độ khác nhau ở chế độ cài đặt bên trong máy.

Legion 7 2021 Tinhte - 18.jpg

Từ trước đến nay, Lenovo đã hoàn thiện và tăng cường các trải nghiệm khi gõ phím khá tốt, và hành trình phím cũng được làm vừa vặn, đặc biệt là những phím như W-A-S-D phục vụ cho việc chơi game. Cụm phím điều hướng được đặt lệch xuống dưới một chút so với tổng thể bàn phím, nhằm đảm bảo kích thước của các phím vẫn này tương đương với toàn bộ những phím khác, để phục vụ cho nhu cầu chơi game được tốt hơn. Phần trackpad được đặt ngay dưới bàn phím có kích thước khá lớn, với tốc độ, độ nhạy và độ chính xác cao, phục vụ tốt cho việc học tập và các việc văn phòng khác.

Cấu hình mạnh mẽ

Legion 7 2021 Tinhte - 4.jpg

Legion 7 phiên bản 2021 mà mình sở hữu được trang bị cấu hình AMD Ryzen 9 5900HX, card đồ họa Nvidia RTX 3080 (bản mình mượn được), ngoài ra còn có các tuỳ chọn 32G RAM DDR4, thêm 1 TSD, hoặc anh em cũng có thể update thêm. Ngoài ra, chiếc laptop này cũng đáp ứng kết nối WiFi 6. Legion 7 cũng đã được Lenovo trang bị rất nhiều buồng hơi bên trong hệ thống tản nhiệt, tích hợp nhiều cảm biển trên CPU hay GPU để giúp tối ưu hoá quá trình vận hành của máy theo từng nhu cầu sử dụng mà máy đang hoạt động ở mỗi thời điểm nhất định. Tất cả quá trình đều sẽ được điều khiển thông qua trung tâm Vantage.

Còn rất nhiều điều để nói về chiếc máy này, mình sẽ dùm thêm nhiều nữa, dặc biệt là chơi game và sẽ thực hiện thêm nhiều bài benmark và trải nghiệm nữa để chia sẻ với anh em về quá trình sử dụng máy nhé.

95 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngon
@ThietKeWebChuyen-Com ko phải là cái laptop cơ bản nửa à ?
ty1903
ĐẠI BÀNG
3 năm
Giá bao nhiêu zạ mod?
@piaosi Hơn 40 triệu là từ 40M 100 vnđ đến 49.999.900 vnđ đó má ơi. Ông mơ ngủ sao bảo nó trên 50 được.
@ty1903 Bản R9 này 80 triệu
@MrMitDac Ở đâu bán giá đó vậy để mình làm 1 cái ? R9+3080 nhé
Yêu quá
@piaosi @piaosi Bác ơi, bác phải Đọc và tư duy tí chứ, Mình nói hơn 40tr thì nó sẽ nằm 40-49tr, nói như bác hông lẽ hơn 40tr là 100 tỷ cũng đc ? Với laptop thì nhiều cấu hình, thường thì ngta sẽ lấy con cơ bản nhất ra làm nền.
HTC206
TÍCH CỰC
3 năm
Máy đẹp tuy nhiên mình không thích máy cho nhiều led màu mè cho lắm.
@HTC206 Vậy bạn có thể tắt đi. Quan trọng là có tiền để mua hay k thôi
Khôn như mày :D
luxubu11
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Hai Dương Đình Nhưng người ta không thích tắt cơ mà 😁
Led nhiều nhĩ
bigbangn91
TÍCH CỰC
3 năm
Led chiếu cả dưới đít mà bảo ko lòe loẹt. Vậy thế nào mới được định nghĩa màu mè lòe loẹt
@bigbangn91 nhìn y như cái bàn thờ luôn chứ :v
alexnam
TÍCH CỰC
3 năm
@bigbangn91 nó loè hay ko loè thì do cảm nhận mỗi người hoặc phụ thuộc vào số tiền nhận dc bác nhé 😁
Máy đẹp quá
DKez
TÍCH CỰC
3 năm
@Lai Vung ngôn ngữ thiết kế gaming mà ko hầm hố, dùng văn phòng cũng đẹp
MoNoJi
CAO CẤP
3 năm
Con này mà dc cỡ 2kg trở xuống thì ok hơn r
General[S]
ĐẠI BÀNG
3 năm
@MoNoJi muốn 2KG thì có Legion Slim 7
Lugith
ĐẠI BÀNG
3 năm
@General[S] Con đó thì cổng kết nối lại thiếu thốn quá thiếu cả HDMI.
.
@bupbechanh Tắt dc mà
alexnam
TÍCH CỰC
3 năm
@Bão Sài Gòn "phía sau đó là phần nhô ra, chừa chỗ cho các cổng kết nối được thể hiện bằng những biểu tượng hay dòng chữ thích hợp, bên cạnh đó, những dòng chữ này cũng sẽ sáng đèn khi cần thiết để khi sử dụng"
bác có thể confirm giúp mình thông tin này với dc ko vậy, thực sự các biểu tượng có sáng lên ko á? vì mình thích cái này mà trong loạt hình mình ko thấy lúc nào nó sáng cả mặt dù toàn bộ các đèn ở các vị trí khác trên con máy sáng hết rồi @@
Anonymoustt
ĐẠI BÀNG
3 năm
@alexnam khi bạn cắm cổng nào nó sáng biểu tượng cổng đó, lên youtube mà xem
alexnam
TÍCH CỰC
3 năm
@Anonymoustt "anh em có thể dễ dàng cắm dây kết nối với các cổng này mà không cần phải lật máy để tìm kiếm" vậy thì câu này có vẻ sai sai bác nhỉ, cần biết nó là gì để cắm chứ cắm rồi mới sáng thì chỉ là biết đang sử dụng thôi chứ nhỉ?
nhìn sao thấy k gọn cho lắm
"cái này mình sẽ chia sẻ với anh em ở một bài khác kỹ hơn nhé."
Thôi thôi, mấy món này ông đưa cho bk9sw đi chứ review gì nữa cuhiep phẩy
Cái đít phía sau nó tụt vào cho bằng cái bản lề có phải gọn hơn không? Với lại cân nặng tầm 1.8kg thì lý tưởng, mình sẽ mua một cái.
@hoanghaonline Dòng Legion tầm 2,3 đến 2,5kg chưa bao gồm cục sạc, muốn 1,8kg thì có Asus Zephyrus G14
@hoanghaonline Kiểu gì thì cũng sẽ được chê thôi. 1,8kg thì chắc dùng vật liệu magie, cacbon... dù sao laptop gaming cũng k mong nhẹ được. Con này trang bị màn 2,5k là ngon hơn rồi
dntphuc
TÍCH CỰC
3 năm
@hoanghaonline Bác cần gọn nhẹ cấu hình cao thì cứ mua Dell XPS, để khi nó nóng lên 1 tí bị bóp xung về 0.8Ghz 😁
@hoanghaonline legion slim 7 nhé, nặng 1.86kg ryzen 7 5800h rtx 3060 100w mạnh nhất trong đám mỏng nhẹ
khanhtruyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
wow
Yêu quá
driwalk
ĐẠI BÀNG
3 năm
chỗ nào bán con này mình tham khảo giá với ae
@dntphuc Tôi vừa vào lenovo china xem bản này mà ram 64Gb gia 75 tr đó
@dntphuc Đang nói bản 3060. Chứ 3080 ở châu Âu đang bán 70-75
Cười vô mặt
dntphuc
TÍCH CỰC
3 năm
@zipder 3060 thì mình nghĩ mua legion 5 pro được rồi 😁
@dntphuc L7 có cái hơn chứ , cùng cấu hình mà chênh nhau 5tr có giá của nó cả
Hun cái nè
TonyWu
CAO CẤP
3 năm
Mấy laptop mới chuẩn Wifi 6 nhưng cục Modem, Router ở nhà cũ mấy năm trước thì cũng đâu tác dụng gì
FzeNix
TÍCH CỰC
3 năm
@TonyWu Thì đầu tư cục router mới. Router Wifi 6 giá giờ cũng ổn. Tầm 600~800k đã có. Con laptop khoảng 50 chai không đầu tư được cục router xịn để dùng thì quá phí. Ngay cả điện thoại bây giờ có Wifi 6 cũng rất nhiều rồi
bupbechanh
TÍCH CỰC
3 năm
@TonyWu Gõ wifi 6 trên thanh search của tinh tế, bạn sẽ tha hồ mà lựa mẫu router wifi vừa túi tiền, hợp nhu cầu nhé.

Bản thân mình đang dùng con ARUBA 135 (made in Pháp) , đẩy băng thông wifi lên trên 300mb+, trong khi wifi của thằng trouter VNPT tối đa <95Mb/s.

Giờ ra nhiều dòng mới rẻ hơn, cứ mua xài.
Có anh em nào như mình thích laptop gaming bởi đèn LED màu, thiết kế ngầu nhưng ít khi chơi game trên laptop không 😁
@Kính Cận 0_0 Mình k mua. Nhưng khách hàng mh thì có khá nhiều, dân văn phòng dùng laptop gaming để design cũng được mà
_oct31st_
TÍCH CỰC
3 năm
Màu mè qá
Đẹp. Họ đưa phím Ctrl ra ngoài rồi ah!
Hikaru0626
ĐẠI BÀNG
3 năm
@SoGetSu Chỉ một mình dòng thinkpad của Lenovo có Ctrl và Fn ngược với phần còn lại thôi bác à, không phải đặc điểm chung của laptop Lenovo đâu
Cười ra nước mắt
@Hikaru0626 Trước mình xài con Thinkpad , xài ko đc. Toàn bấm lộn, mỗi lần bấm lại liếc nhìn.
Một bài đánh giá quan trọg là giá mà ko thấy đưa vô, đọc lướt để coi giá phù hợp ko đã mới tính mà ko thấy đâu ...
thêm nữa lenovo mình đoán là ko bền bằng các hãng khác
digikei
CAO CẤP
3 năm
@truong131433 Lenovo dòg cao là siêu bền nha bạn. Xài đi rồi biết chứ đừng nghe nói rồi chém.
bupbechanh
TÍCH CỰC
3 năm
@truong131433 Chắc chưa xài Lenovo Thinkpad hoặc Legions bao giờ nên ngồi nói như ếch ngồi đáy giếng nhỉ.

Bởi vì máy quá bền, nên người ta chuộng nua hàng 2nd , khiến giá luôn giữ cao chứ ko rớt giá như MAC hay DELL hoặc các dòng khác.
dhnghia
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bupbechanh Mình đồng ý với bạn Lenovo rất tốt, rất bền, nhưng về vấn đề giữ giá thì có hơi đề cao nó quá ko bạn 😅, bởi vì đồ điện tử mình chẳng thấy cái nào gọi là giữ được giá ở đây cả cho dù tốt đến đâu
luxubu11
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dhnghia Giữ giá ở đây là theo giá đồ điện tử nói chung đó bạn , chứ bạn so sánh đồ điện tử với vàng sao đc …
@truong131433 ô hay các bạn, mình thấy các dòng laptop giá rẻ của nó lởm khởm hay hỏng vặt ( nếu so với tụi dell, hp) thì mình " đoán dòng cao cũng chẳng hơn gì các hàng bên mỹ

còn thực tế thì có tiền mình cũng mua mấy dòng hp dell chứ ko mua lenovo

đó là ấn tượng của mình về hãng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019