Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay LG G Pad 8.3: máy đẹp, phần cứng ngon, hơi dài

cuhiep
13/11/2013 3:41Phản hồi: 244
Trên tay LG G Pad 8.3: máy đẹp, phần cứng ngon, hơi dài
DSC_7345 copy.jpg
Trong những chiếc tablet giá dưới 10 triệu thì khó có chiếc nào có thiết kế và chất lượng phần cứng tốt như G Pad 8.3 này. LG G Pad 8.3 cầm trên tay cho cảm giác chắc chắn, chất lượng cao, chi tiết sắc xảo. LG trang bị cho G Pad 8.3 màn hình IPS FullHD, vi xử lý Snapdragon 600, RAM 2GB, bộ nhớ trong 16GB và khe thẻ MicroSD. Về phần mềm thì LG trang bị những phần mềm và tính năng truyền thống của hãng như Knock On giúp chúng ta có thể khoá/mở máy bằng cách gõ đúp vào màn hình hay tiện ích QPair để giúp chúng ta nhanh chóng kết nối một chiếc điện thoại Android vào chiếc Pad này để chia sẻ wifi, nhắn tin, điện thoại...

Cảm giác cầm trên tay
G Pad 8.3 có màn hình 8"3, tỉ lệ màn hình rộng (16:9 hoặc hơn) nên máy khá dài. Cộng thêm hai viền màn hình dọc được LG làm rất hẹp nên máy càng dài hơn. Lợi thế của viền màn hình hẹp, máy dài và bo góc nhiều làm cho G Pad cầm trên tay khá thoải mái. Trọng lượng của G Pad 8.3 là 338gram, cũng không quá nặng cho một chiếc tablet. Bạn sẽ thích G Pad vì LG làm nó ở dạng nguyên khối, không tháo ra được nên rất cứng cáp. Đặc biệt là nắp lưng là nguyên miếng nhôm bo liên trên cho cảm giác liền lạc khi cầm máy trên tay. Về khoản cầm trên tay và cảm giác thì có lẽ khó có chiếc tablet Android nào có thể cạnh tranh được. Và so với Nexus 7 thì mình thấy nó vượt trội hơn hẳn.

Màn hình

LG G Pad 8.3 có màn hình LCD IPS 8"3, độ phân giải FullHD. Màn hình cho hình ảnh mịn, rõ ràng. Màu sắc tốt tuy không rực rỡ như màn hình của G2. Màn hình cũng kém trong hơn so với màn hình của những chiếc điện thoại LG. Tuy nhiên với một chiếc máy mà giá bán dự định khoảng 6 đến 7 triệu thì rõ ràng màn hình G Pad 8.3 không có đối thủ.

LG để 3 nút cơ bản của Android trên màn hình giống nhu trên điện thoại của họ. Điều này sẽ làm cho khu vực hiển thị giảm đi đáng kể. Rất may là màn hình dài.

Khả năng thực thi
Cơ bản thì G Pad thể hiện tốt, mượt mà các thao tác sử dụng bình thường. Mình dùng G Pad gần 1 ngày với các ứng dụng như: Facebook, Trình duyệt, Twitter, Alezaa (đọc sách), Flickr, Tinh Tế, Gmail... và trải nghiệm đều rất tốt. Điểm mình không thích lắm là hiệu ứng chuyển ứng dụng, kéo màn hình vẫn hơn lag. Trong bài đánh giá chi tiết Tinhte.vn sẽ chia sẻ với các bạn kỹ hơn về các điều này.

Các tiện tích khác
Knock On: Đây là tính năng mình thích nhất, đầu tiên LG trang bị cho G2 giờ họ trang bị luôn cho G Pad 8.3 này. Chúng ta gõ hai cái lên màn hình để mở máy và gõ vào màn hình chính để khoá máy. Điều này giúp chúng ta mở và khoá máy nhanh hơn rất nhiều so với việc tìm phím khoá/mở máy để mở. Đặc biệt là khi để máy trên mặt bàn.

QPair: với bất cứ điện thoại Android nào bạn có thể kết nối với G Pad 8.3 qua ứng dụng QPair. QPair không chỉ giúp chúng ta chia sẻ internet từ điện thoại qua mà còn có thể nhận tin nhắn/trả lời tin nhắn, từ chối điện thoại bẳng tin nhắn, sync Quckmemo...

Còn khá nhiều tiện tích khác trên G Pad, sẽ chia sẻ với anh em sau.

Quảng cáo

Kết
Trong những máy Tablet Android thì rõ ràng kích thước khoảng 8" hay hơn 8" như chiếc G Pad này đổ xuống là phù hợp nhất. Và trong những chiếc máy đó thì mình thấy G Pad khá mạnh, nhất là khi giá của nó chỉ khoảng 7 triệu đồng. Hiện anh em đang rất thích Nexus 7, mình dùng qua cả hai con thì mình đánh giá cao G Pad hơn, hơn vì kích thước màn hình lớn hơn, máy nhìn gọn, đẹp, cũng như cứng cáp hơn.

Cấu hình tiêu chuẩn LG G Pad 8.3:
  • Màn hình 8" 3 Full-HD, 273ppi
  • Android 4.2.2
  • Snapdragon 600 1.7GHz, bốn nhân
  • RAM 2GB
  • Bộ nhớ trong 16GB
  • Camera 5MP, trước 1.3MP
  • Pin 4600mAh
  • Trọng lượng 338g
244 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hơi dài chứ ko phải "Hơn dài" a Hiệp ơi 😃
tdduong17
ĐẠI BÀNG
10 năm
@concubietnoi
"hơn dài", "hơn lag" đọc khó hiểu quá
Phải nói cái viền màn hình của LG mỏng đến tuyệt vời. LG giá luôn lúc nào cũng hợp lý hết. Đối thủ nặng ký của nexus 7.
@lamquoctoan Viền màn hình mỏng thì khó theo chiều dọc lắm
. Nhìn giống một con phabet hơn la tablet....

_khi VẬT CHẤT lên tiếng thì TÌNH YÊU cũng phải CÂM MỒM 😃
Bây giờ mới về. Đặt con KF HDX 8.9 rồi.
@bud's bạn đặt KF HDX ở đâu vậy bạn???
@bud's 8.9 dùng tốt thế mà bác. không chê vào đâu được
@Dương Hồng Phong Chỉ chê không có Play Store. Ngoài ra cái trình duyệt Silk mặc định chưa tốt lắm. Còn lại là perfect.
@bud's Appstore + Mobogenie + UC là khác phục tốt. Chán là 1 số game yêu cầu Google play. Chứ khoản Pin,, màn hình, loa thì toẹt vời ông mặt zời.
giá ngon thì tốt vì máy có 3g
dùng tai bluetooth thì call sms ok
DD.Du
ĐẠI BÀNG
10 năm
@breakdarulez hình như ko có bản 3g blo ạ
buồn
@breakdarulez Tiếc máy sẽ ko có 3g đâu bạn
lvq17cm
TÍCH CỰC
10 năm
"hơn dài", mình mà là cô giáo dạy Tiếng Việt cho cuhiep là tét cho ê mông!!!
@nozz12345 cô giáo của bác cũng theo chồng bỏ cuộc chơi.:p
nozz12345
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vanduc1602 Tại mình viết chữ xấu đó. Hợ hợ 😁
@nozz12345 :p
hungpnc
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lvq17cm Ê mông ai 😃
máy này cũng đẹp nhỉ
Weathervn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Kể ra nhìn thì đẹp đấy giá cũng ổn nhưng ít nhất là tại VN thương hiệu mới quan trọng.
cuongthi
TÍCH CỰC
10 năm
cái tiêu đề Xếp ui
@cuongthi cuhiep : Sếp chứ không phải Xếp nhá! ;)
nvb1001
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mua LG sẽ không có tương lai vì LG không quan tâm đến người dùng và không bao giờ update OS :-(
@nvb1001 Cần gì LG, con Optimus One còn có ROM 4.2.2 trên XDA
seogii91
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nvb1001 Thật không bao h update không?
Được😁
Đã xem màn hình của G2. Đẹp dã man. Chắc em G pad này phải đẹp tàn bạo:D
Tiếc là thích iPad mini 2 hơn. Bởi em ấy đẹp nhưng ko dã man cũng ko tàn bạo:D
@Ga_depzai tại sao bài nào ko có 1 chữ gì tới iphone, ipad cũng thấy thím vác cái mõm lên đây làm gì vậy? lý do?
@JerryKist Lò cái dý😁 Hỏi gì lên phường:D
@Ga_depzai
culihvc
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhìn nó kỳ kỳ..sáng sớm mà Cuhiep bị đánh đồn rồi 😆
Có 3G không các bác? Giá này có 3G thì quất luôn khỏi nghĩ.
mabu_210
TÍCH CỰC
10 năm
@Cookie210206 ko có 3G............chán luôn.
puppygoody
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Cookie210206 Cần gì 3G, mấy cha nhà mạng chơi đễu giá cước mình đã huỷ 3G rồi.
iljimae
ĐẠI BÀNG
10 năm
@puppygoody Công việc của em hay đi xe nhiều, ko có 3G là ko đc 😔
llkey
ĐẠI BÀNG
10 năm
tiếc cho em nó là bây giờ mọi người đều dồn vào iPad Air và iPad mini Re :3
thyutinh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@llkey với mức giá 7tr đổ xuống thì đúng là em G Pab ko có đối thủ bác ơi @@, phải nói là chất lượng phần cứng và ngoại hình của em này quá đẹp....e thấy iPad dùng ngon nhưng...nhàm quá rồi bác ạ @@
Với tầm giá như vậy thì quá ok nhỉ, nhưng ko thấy nói đến tác vụ game có mượt mà không?. Hàng LG ngày càng chất lượng, đừng có anti nào phán hàn xẻng này nọ là bị woánh đó nghe ;)
@Phuoc Nga 008 cấu hình ngang với gpro mà. sợ chi game nào 😁
Lg thiết kế thật tao nhã và sang trọng. Ở tầm giá 6-7 tr thì đúng là không có đối thủ. Mình thích LG ở chỗ màn hình luôn chân thật, không bị ảo và quá sặc sỡ giống SS. Không những mình tin dùng điện thoại LG mà còn dùng luôn điện máy của LG như máy giặt,v..v.. Mình mong LG ngày càng ra nhiều sản phẩm tốt và giá rẻ hơn nữa.

Nói chung nếu bạn chỉ muốn một chỉ máy tính bảng dùng ổn định thì nên dùng LG trên. Còn nếu muốn trải nghiệm nhiều hơn về android thì nên dùng Nexus.
Cảm ơn bài viết của a Hiệp.
@C-Kane Mình chưa xài đt hay mtb lg bao giờ, nhưng hàng gia dụng thì nhà mình dùng toàn LG … hàng rất bền
Nice
Thích con này lắm mà không biết ở VN có ai bán chưa,hic
Lg thì lúc nào giá cũng ngon+cấu hình chẳng thua kém em nào hết .Riêng mình thì từ lúc dùng Optimus G + G2 là mình đã kết LG lắm .
Với cái giá từ 6-->7T thì khó em Android nào sánh kịp với Lg G Pad này

Nhưng khổ nổi Lg ít chịu cập nhật FW mới cho khách hàng.Lg nên biết chăm lo cho khách hàng về điều này hơn
@nvphong1978 Vấn đề đau đầu nhất của những ai dugn2 LG. " rất ít cập nhật FW"

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019