Trên tay LG Ultrafine 4K: màu sắc đẹp, độ phân giải cao, thiết kế đơn giản

cuhiep
11/6/2018 3:8Phản hồi: 89
Trên tay LG Ultrafine 4K: màu sắc đẹp, độ phân giải cao, thiết kế đơn giản
Với kích thước 21"5 độ phân giải 4K thì màn hình Ultrafine 4K này của LG đạt mật độ điểm ảnh 219PPI và với khoảng cách ngồi từ 70cm trở ra thì bạn sẽ không nhìn thấy được điểm ảnh của nó. Tức là chúng ta có một màn hình Retina 21" theo tiêu chuẩn của Apple, đó là một trải nghiệm rất tuyệt vời vì hiện nay chúng ta đã dùng những chiếc mà nhình điện thoại không thấy điểm ảnh lâu rồi nhưng với các màn hình lớn 21", 27" thì không nhiều màn hình cho chúng ta trải nghiệm không thấy điểm ảnh như smartphone.

Chiếc Ultrafine 4K này làm riêng cho Macbook nên nó chỉ có một cổng input duy nhất là Thunderbolt 3 USB-C 3.1 (giao thức kết nối màn hình DisplayPort). Cổng này vừa là cổng lấy hình ảnh từ MacBook ra màn hình mà còn mang điện sạc ngược lại cho MacBook. Sau lưng màn hình còn có thêm 3 cổng USB-C 2.0 nữa (không phải Thunderbolt 3) để anh em nối thêm các thiết bị khác vào máy. Lưu ý là không có các cổng USB-A, đầu đọc thẻ, không webcam.

Về độ phân giải thì như nói bên trên nó đạt 219PPI nên chúng ta không nhìn thấy điểm ảnh khi sử dụng bình thường. Còn về màu sắc thì rất no màu, tươi nên nịnh mắt. Màu sắc rất tương đồng với màu của màn hình MacBook. Tuy nhiên nếu có các thiệt bị cân chỉnh nữa thì sẽ cho màn hình thật màu hơn.

Về thiết kế thì màn hình được thiết kế đơn giản, đế hình chữ nhật, các cạnh có độ dày bằng nhau. Không có bất cứ nút điều khiển nào, chúng ta chỉ việc cắm vào MacBook và sau đó tất cả mọi thứ đều điều khiển theo hệ điều hành của Apple.

Với kích thước 21"5 màn hình này phù hợp với nhiều anh em muốn mở rộng không gian làm việc. Nhất là anh em dùng máy tính 13" hay 15". Mình cũng đang dùng chiếc 27" nhưng mình thấy nó quá lớn. Cỡ 21"5 này là được.

Màn hình LG Ultrafine 4K này đang được Apple bán giá 700usd(chưa thuế) trong khi hôm bữa mình mua được em này giá 200usd trên Amazon vừa giảm giá, vừa hàng tân trang từ hãng.
Thích nhất độ phân giải 4K trên kích thước 21"6 đạt độ "retina". Nhìn không thấy điểm ảnh.

Màn hình thiết kế mạnh mẽ, đơn giản nhưng hơi dày.
Có một cổng USB-C có khả năng mang hình ảnh vào màn hình và cấp điện ngược ra. Còn 3 cổng còn lại là USB 2.0 hub thường.

Vì làm cho Macbook nên chẳng có nút gì cả, cứ cắp cáp vào là màn hình nó sáng lên. Nếu máy đang ngủ thì chỉ cần gõ vào chuột là nó dậy.

Quảng cáo

Khả năng chống chói của màn hình này ở mức khá, mình để ngoài vườn mà vẫn dùng tốt.

[tr][td][/td][td]LG UltraFine 4K[/td][td]LG UltraFine 5K[/td][/tr]
[tr][td]Kích thước[/td][td]22 inch[/td][td]27 inch[/td][/tr]
[tr][td]Độ phân giải[/td][td]4.096 x 2.304 pixel[/td][td]5.120 x 2.880 pixel[/td][/tr]
[tr][td]Đầu vào[/td][td]USB-C 3.1[/td][td]Thunderbolt 3 USB-C[/td][/tr]
[tr][td]USB Hub[/td][td]3 cổng USB-C 2.0[/td][td]3 cổng USB-C 3.1[/td][/tr]
[tr][td]Công suất nguồn ra[/td][td]60W[/td][td]85W[/td][/tr]
[tr][td]Webcam[/td][td]Không[/td][td]Có[/td][/tr]
89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thiết kế đơn giản là cách nói khác của xấu

thiết kế xấu vê lờ =))
Mr.BD
TÍCH CỰC
6 năm
@tobe2405 Công nhận, xấu vl 😆
@tobe2405 Viền dày nữa, thua con LG 4K mình đang xài hihi
@Duy Luân Đúng đọ, $700 thì đâu phải màn rẻ tiền nữa mà mang cái thiết kế 10 năm trc vô hihi
@Điệp Dandy con 4k 27" của mình cũng chỉ 600$ thôi haha
Nhìn hầm hố quá, dày như vậy là nhét được máy tính vào đó rồi!
Cái đế có sạc Qi cho iPhone nữa thì tốt
Quá đã ❤️
Sinhups
ĐẠI BÀNG
6 năm
Giống thiết kế của tập kỉ trước vậy..Nhìn không thấy gì là ấn tượng hết LG ơi...
LG thiết kế mấy con tầm cao cấp nhìn xấu vl =]]
75109
TÍCH CỰC
6 năm
@barrettroyal nhìn hơi cục mịch nhỉ 😁
haituando
ĐẠI BÀNG
6 năm
Theo mình mod không nên ở nước ngoài xong thấy cái gì thì review cái đó như vậy, bài viết rất tính cá nhân và không có giá trị gì cho anh em cả vì muốn cũng không biết ở đâu mà mua được. Nếu nó là sản phẩm gì hot đột phá mới ra mắt tại sự kiện thì không nói, chứ kiểu này bài viết sẽ rất rời rạc.
@haituando Chào bạn,
Mình đang xài màn hình như thế này bản 5K, 27" ở VN. Bản này LG sắp bán ở VN luôn rồi, đã lắm.
@haituando Chào bạn, có những cái ở Việt Nam mình khó mua nhưng ai cũng nên được cập nhật thông tin và kiến thức mới. Chứ ko phải mua được thì mới quay video. Và cái màn hình này và đa số các mặt hàng khác, đều mua được rất dễ dàng từ VN. Quan trọng là có tiền ko thôi!
phantung2502
ĐẠI BÀNG
6 năm
@haituando Chào bạn. Nếu nói như bạn thì chả có bao nhiêu tin để đọc đâu ạ.
Còn ở nước ngoài vẫn ship về Việt Nam bình thường nhé, Nếu bác cần thì em sẽ chỉ cách ạ.
http://lmgtfy.com/?q=cách+mua+đồ+trên+Amazone
Hoặc chi tiết về màn hình này luôn tất nhiên là giờ nó hết sale r nhưng giá vẫn mềm nhé
https://fado.vn/us/lg-22-hd-4k-ultra-fine-led-monitor-black-for-mac-only-certified-refurbished-B079J6B4XR.html?ie=UTF8&qid=1528886575&sr=8-1&keywords=lg+ultrafine+4k+display&m=AHBAQH5P0EYIZ
Thân <3
caulathien
ĐẠI BÀNG
3 năm
@phantung2502 Tiếc quá, hết hàng 😁
Ngon nhưng màn bé quá.
Nhìn như mấy em Dell dòng rẻ tiền cùi bắp.
tuanchuoi
TÍCH CỰC
6 năm
200 đo thì ngon quá nhỉ
Dành cho dân chuyên ko cần tk đẹp
@demonntl bác nói ngược dân chuyên nên yếu tố đầu tiên là cần phải đẹp, nhìn vào có hứng mới lv dc chứ.
mrford105
TÍCH CỰC
6 năm
xấu, không thể chấp nhận được, sao không thêm webcam và loa chống điếc. Màn hình không tràn gương như apple cinema.

Nói chung là tệ hại, thôi dùng tiếp con 27" cinema tạm chờ thêm vậy
phanuyvu
TÍCH CỰC
6 năm
@mrford105 webcam thì không có nhưng loa thì có và to, nghe hay hơn trên macbook pro nhé bạn
Nhìn thiết kế quê mùa quá
Kusa123
TÍCH CỰC
6 năm
Nhìn cái viền xấu twej
Màn hình LG Ultrafine 4K này đang được Apple bán giá 700usd(chưa thuế) trong khi hôm bữa mình mua được em này giá 200usd trên Amazon vừa giảm giá, vừa hàng tân trang từ hãng.
Gì vậy bác @cuhiep ơi =)))
@Cốp Hoàng Refurbished đó bác, với Amazon nhiều khi giá lên xuống tào lao lắm
tienna.it
ĐẠI BÀNG
6 năm
this thiết kế, ok!
😁 viền dày quá 😆 xấu tệ
MAC pro 2015 có xuất được ra màn này ko nhỉ
maru
TÍCH CỰC
6 năm
@tiachopmiennhietdoi Xuất được mà phải có VGA rời nếu làm đồ hoạ nhẹ. Còn ko thì như shi.......t
@maru card Iris onboard bạn ơi
maru
TÍCH CỰC
6 năm
@tiachopmiennhietdoi À quên, còn cái cáp thunderbolt 3 nữa. Nếu ko dùng đời 16-17 thì mua cái này hơi cực khâu kết nối.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019