Trên tay loa di động UE Boom 2: Gọn, hoàn thiện tốt, chống nước, phối màu trẻ trung,...

ND Minh Đức
14/12/2015 9:5Phản hồi: 114
Trên tay loa di động UE Boom 2: Gọn, hoàn thiện tốt, chống nước, phối màu trẻ trung,...
Gọn, nhẹ nhàng, hoàn thiện tốt cho cảm giác cầm đầm tay, chắc chắn, nhiều lựa chọn phối màu trẻ trung,... là những cảm nhận ban đầu của mình khi cầm chiếc loa di động UE Boom 2. Vẫn với điểm nhấn là thiết kế cá tính cùng âm thanh 360 độ, nhưng so với phiên bản đầu tiên, Boom 2 đã được hãng tiến hành nhiều nâng cấp khá đáng giá, chống nước hoàn toàn theo chuẩn IPX7, cải thiện chất lượng âm thanh, giảm méo ở mức âm lượng lớn,... Loa được bán ra với giá là

Thông số kỹ thuật cơ bản của UE Boom 2:
  • Kích thước: Dài 180 mm, đường kính 67mm, trọng lượng 548g
  • Chống nước IPX7
  • Pin cho thời gian phát nhạc 15 giờ, sạc 2,5 giờ
  • Kết nối: Bluetooth, NFC
  • 2 Driver toàn dải 45 mm, 2 passive radiator 45 x 80mm
  • Tần số đáp ứng: 90Hz - 20kHz
  • Cường độ âm thanh tối đa 90dBA
Tiếp theo mời các bạn xem ảnh quá trình mình mở hộp ra và thêm nhiều hình ảnh của loa cùng caption bên dưới cho tiện theo dõi.

tren_tay_loa_ue_boom_2_Tinhte_01.jpg UE đóng gói loa của họ khá kỹ lưỡng, cầu kỳ và điều đó đúng với mẫu Boom 2 lần này. Chúng ta có một chiếc hộp nhựa bọc giấy xung quanh, bên ngoài là hình ảnh của loa và các thông tin nổi bật như phát nhạc 360 độ, chống nước chuẩn IPX7, thời lượng pin nghe 15 giờ liên tục, khoảng cách kết nối lên tới 30 mét và có thể ghép đôi để phát stereo.

Tiếp tục là chiếc hộp nhựa hình tròn, trông giống hộp sữa bột quá

tren_tay_loa_ue_boom_2_Tinhte_05.jpg Và đây, loa được giữ khá chắc chắn ở bên trong hộp và chiếm khoảng 1 nửa không gian bên trong hộp. Phần còn lại là khu vực chứa phụ kiện. Mở nắp ra, các phụ kiện với màu vàng chanh khá bắt mắt.

Toàn bộ các phụ kiện đi kèm: nhiều đầu cắm điện và một sợi cáp microUSB dạng dẹp rất đẹp.

Và đây là chiếc loa UE Boom 2, so với JBL Pulse hoặc Charge thì Boom 2 thon gọn hơn.

Thiết kế tổng thể không có nhiều thay đổi so với phiên bản Boom đầu tiên. UE cho biết so với phiên bản đầu tiên thì Boom 2 sử dụng driver nặng hơn, nhưng về tổng thể khối lượng chỉ có 548 gram, nặng hơn chỉ vài gram so với bản đầu tiên.

Bằng cách bố trí các bộ phận bên trong theo cách riêng, hãng cho biết loa có thể tự cân bằng khi hoạt động ở chế độ nằm ngang.

Quảng cáo

Chúng ta vẫn có 2 phím tăng giảm âm lượng (2 dấu +/-) được làm rất to, trông cá tính và lạ mắt.

Bên dưới 2 ký hiệu +/- là nút bấm và có thể bấm trong khu vực bán kính 2/3 tính từ tâm ký hiệu. 2 phím này được đặt trên một dải cao su chạy dọc theo thân loa.

Màng loa bao bọc xung quanh loa cho cảm giác như đan từ các sợi vải lại với nhau, trông khá thân thiện và cầm thích tay. Tuy nhiên nếu mua màu sáng thì có thể là dễ bám bẩn.

Mặt trên được làm hơi lõm xuống, trung tâm là phím tắt mở nguồn. Ngay khi mở nguồn thì nút bấm sẽ sáng lên, khá đẹp và dễ nhận biết. Vậy còn những phím play/pause hoặc qua/lại bài hát đâu? Xin thưa tất cả đều được thực hiện bằng cách thao tác với phím bấm phía trên, chúng ta sẽ chạm vào để play hoặc pause, chạm 2 cái để qua bài tiếp theo.

Quảng cáo

tren_tay_loa_ue_boom_2_Tinhte_20.jpg Không đơn giản như cạnh trên, cạnh dưới đáy của loa chúng ta có một móc để treo loa. 2 bên là 2 hốc chứa cổng sạc microUSB và lỗ cắm 3.5mm. Tất cả được đậy lại bằng nắp cao su rất chặt và kín nhằm dảm bảo khả năng chống nước.

Phần trên mình toàn nói về thiết kế bên ngoài. Tiếp đến là kết nối nó với điện thoại và nghe thử nào! Ngay khi kết nối, máy dẫn mình tới ứng dụng đi kèm mang tên UE Boom trên điện thoại. Thông qua ứng dụng, mình có thể mở nguồn loa lên (đã kết nối trước đó), tiến hành ghép loa (hiện tại là 2 loa, được biết là sẽ hỗ trợ tới 10 loa, có thể tùy chọn stereo hoặc phát đồng loạt) và đặc biệt là update firmware cho loa.

Ngoài khả năng chống nước hoàn toàn thì thời lượng pin cũng là điểm đáng chú ý của Boom 2. UE cho biết rằng nó có thể phát nhạc suốt 15 giờ liên tục ở mức âm lượng bình thường. Đồng thời họ tuyên bố có thể kết nối phát nhạc qua bluetooth trong bán kính tới 30 mét. Nhưng mình nghĩ đó có vẻ là con số ở điều kiện lý tưởng, mình xài thử thì trong khoảng 15-20 mét vẫn sử dụng bình tốt, nhưng xa hơn bắt đầu có hiện tượng mất sóng. Dù vậy so với chuẩn 10 mét thông thường thì đây cũng là một điểm đáng chú ý.

Âm lượng của UE Boom 2 là khá ấn tượng so với kích thước tương đối khiêm tốn của nó. So với phiên bản đầu tiên thì điều dễ nhận thấy là đã được cải thiện hơn, những mức âm lượng cao hiện tượng méo vẫn có nhưng được kiềm chế tốt. Còn lại, các đặc điểm khác trong quá trình phát nhạc cũng có thay đổi nhưng theo mình là không nhiều so với bản đầu tiên.
Sơ một ít về âm thanh, mình xin có sự so sánh với JBL Charge 2+ và mẫu Flip 3 do cùng nằm trong khoảng giá dưới 200 đô la. Tất nhiên, đây chỉ là một số nhận định mang tính chủ quan của mình. So với JBL Charge 2+, Boom 2 có âm to hơn, đánh nhanh, chắc hơn nhưng đổi lại, Charge 2+ ấm hơn một chút và cũng sâu hơn. Dải âm trung có thể nói là điểm mạnh nhất trong 3 dải âm của Boom 2. Tiếng mid đủ độ ngọt cần thiết, có xu hướng tiến, sạch và chi tiết ổn. Nếu phục vụ cho nhu cầu nghe nhạc cơ bản, hằng ngày, tính di động cao, không quá khó tính thì theo mình, việc lựa chọn giữa JBL và UE chỉ còn nằm ở việc bạn thích hãng nào và thiết kế nào mà thôi.​

Thêm nhiều hình ảnh về mẫu loa di động UE Boom 2

Cảm ơn Gió Biển đã cho Tinhte.vn mượn sản phẩm
114 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đóng gói kĩ quá 😁:D:D
Giá?
chaauphajm
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mới nhìn tưởng cái lô quấn tóc của các mẹ trẻ ngày xưa
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
Phối màu kì quá, đóng hộp cứ như sản phẩm siêu cấp...nhưng quan trọng hơn tất cả là âm thanh, cái này cần được trải nghiệm mới nói được
@nospecial Bản 2 bác nghe trong hơn do bass nó giảm xuống nhường cho mid, mid nghe tự nhiên chi tiết, cái này hay hay dở thì tuỳ đánh giá của mỗi ng, hơn nhau thì 10 phân vẹn 10, nhưng p/p của mini 1 ngon hơn nên bác cứ xúc ko cần lăn tăn hehe
@wtf9999 Bác khéo đùa quá. Giá nó chênh nhau có 10 lần mà so sánh sao được.
wtf9999
CAO CẤP
8 năm
@thanh_nhan Bác kiếm hàng cũ còn đẹp likenew ,hên sẽ được giá rẻ như mình 😁 ,nhưng lưu ý Bose mini có hàng dựng đó nhé, từng gặp phải để kế 2 cái zin và dựng mới phân biệt được, nghe bass sẽ ko hay bằng zin và âm max sẽ nhỏ hơn chút, hàng dựng chứ ko phải Fake nên khó phân biệt chút .
@thanh_nhan Mấy e loa xịn hơn nhau ở chỗ chất âm tách biệt, nghe rõ tiếng các dải, nhạc cụ, bass ko cần quá khí thế nhưng nhanh gọn và lên cao ko bị thọt thui. Chứ còn dòng tầm trung từ 199 dổ xuống thì đa phần là bị méo tiêng nếu vặn âm cao quá 80%, charge 2 plus hay soundlink mini đều bị, nhưng ko phải bài nhạc nào cũng bị mà chỉ ít, và cũng khó nhận thấy nếu tai ko phải của audiophile... Nên nếu các bác ko phải dân chuyên nghiệp mà chơi loa thì cứ jbl charge hay soundlink, 2 dòng này dễ nghe, ko kén ng, nhất là bose... Còn máu hơn là dòng cao cấp, nhưng bản thân kinh nghiệm e thấy thì e nghe dòng cao cấp ko quá vượt so vs dòng trung cấp nếu âm lượng ko quá 80%, mà phải bỏ ra gần x2 thì hơi phí, vs tai e là tai trâu, chỉ cần ko rè, tái tạo đủ các dải, âm thanh chi tiết thì dòng 199 usd đổi lại dư sức đáp ứng dc nhu cầu của e hehe
quán cafe tinhte hết bàn nên anh ta đã " trên nền gạch " hay gọi "dưới đất " loa di động.
có chế độ còi báo sos , đèn pin nữa thì bá cháy ttrên các dòng loa di động
chả hiểu sao mod này review mà anh em bên youtube ném đá tơi tả :rolleyes:
Đang có con ue boom 1 muốn bán 😁
bambiheo85
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Apple Haters 2.01 Bác bán hả
@bambiheo85 ukm có có ueboom phiên bản đầu mún bán
@Apple Haters 2.01 Bán nhju vậy bạn.Đc thì pm mình
@mrthanh213 2.8 củ
Từ từ nói. Mếu hoài.
Police01267
ĐẠI BÀNG
8 năm
Giá trên 2triệu thì ngon
@Police01267 4tr8
@Police01267 Trên 4 triệu bạn ạ.
Z71
Trứng
8 năm
Hóng cái giá mà không thấy 😔
JizinT
TÍCH CỰC
8 năm
Phần giá bán còn để trống kìa mod .
Dưới 200 $ chắc 190 😁
phohienbotat
ĐẠI BÀNG
8 năm
Rổ giá thế nào vậy mod???
pokenguyen
ĐẠI BÀNG
8 năm
Giá 180$.
Hổm rồi đang có deal Amazon bộ 2 cái UE Boom 2 giá 220E, mà lỡ mua UE Roll rồi nên không mua thêm làm gì (hơi tiếc)
Các bác cho e hỏi riêng tí. Nếu so sánh JBL charge2+ với flip3 thì con nào hơn vậy? Tiêu chí so sánh của e chủ yếu là chất lượng âm thanh. Với cả kết nối 2 - 3 thiết bị cùg lúc được như iphone, ipod vs ipad cùg kết nối vs nó cùg 1 lúc đc. Pin ko quan trọg lắm vì e hay để nhà ko mag đi. Con ue kia cổng sạc có cao su chắn mở ra vào nhiều nhanh hỏng nên ko ưg. Cảm ơn các bác trước
kungfupanda1
ĐẠI BÀNG
8 năm
@whisky_x Thì bác cứ tìm hộ em 10 - 20 cái . Hay 1-2 cái cũng được , hàng new fullbox sealed
Niwky
TÍCH CỰC
8 năm
@kungfupanda1 Hình như bạn đang muốn đánh đố tôi thì phải?
https://losangeles.craigslist.org/sgv/ele/5341043872.html

Hàng rẻ thì số lượng ít và rao lên sẽ có người nhanh tay mua liền. Tự bạn tự săn chứ ai hơi đâu rảnh tìm cho bạn 10-20 cái.
kungfupanda1
ĐẠI BÀNG
8 năm
@whisky_x Tôi không đánh đố mà vì bạn nói ko chính xác , link bạn đưa là bose soundlink mini 1 chứ không phải soundlink mini 2 nhé . Chứ bose soundlink mini 1 giá $150 thì rất nhiều thậm chí rẻ hơn nữa .
Niwky
TÍCH CỰC
8 năm
@kungfupanda1 Do tôi vội nên không check kỹ. Đây bose mini 2 cho anh nhé:
http://austin.craigslist.org/ele/5352142016.html
Theo mình thì Bose soundlink mini là lựa chọn tốt nhất trong tầm giá <200 usd
wtf9999
CAO CẤP
8 năm
@valkyrie-vt Đang xài Bose mini nghe bass rất đã, đáng tiền dù có nhìu bài lấn bass nhưng vẫn ổn ,mấy em ue mini thì chỉ to mồm là chính chứ bass thua bose mini hẳn.
tung_pt92
ĐẠI BÀNG
8 năm
Giá là.....:rolleyes::rolleyes::rolleyes:
Các bác cho em hỏi cách làm ảnh kéo như trên kia kiểu j với ạ 😔
Mới mua con charge 2+ 3tr6, chất âm ngon, ko có gì phải bàn
Fantasticman
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình mua con charge 2+ 3.4 tr, không biết so với em BOOm 2 này sao ta. thua cái chống nước hoàn toàn và NFC rồi đó.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019