Trên tay Logitech MX Master 3: Thay đổi nhẹ về ngoại hình, nâng cấp lớn về trải nghiệm
8 thángBình luận: 195
Trên tay Logitech MX Master 3: Thay đổi nhẹ về ngoại hình, nâng cấp lớn về trải nghiệm
MX Master 3 là thế hệ mới nhất của dòng chuột máy tính không dây cao cấp MX Master series, dòng chuột luôn được đánh giá rất cao kể từ khi Logitech giới thiệu. MX Master 3 được nâng cấp đồng loạt từ ngoại hình cho tới công nghệ, mời các bạn xem bài trên tay:

Cảm nhận nhanh Logitech MX Master:

Ưu điểm:
  • Mức độ hoàn thiện cao, vật liệu chế tác xịn
  • Kiểu dáng thiết kế công thái học cho cảm giác cầm nắm rất thoải mái
  • Bánh lăn chính sử dụng công nghệ Magspeed cho trải nghiệm lăn êm, mượt và đã tay
  • Bánh lăn phụ có bản lăn rộng, cảm giác lăn nhẹ nhàng và mượt
  • 4 nút phụ có thể tùy biến để gán chức năng thông qua phần mềm Logi Option
  • Cổng sạc USB-C tiện dụng, có tích hợp sạc nhanh (sạc 1 phút dùng 3 tiếng), một lần sạc đầy dùng được 70 ngày.
Nhược điểm:
  • Giá hơi cao, 100$

1. Kiểu dáng

MX Master 3 có thiết kế công thái học thuận theo bàn tay phải của người dùng với những điểm nổi bật:

Tổng thể ¾ thân chuột nghiêng về bên phải, đỉnh chuột cao và nằm sâu vào lòng bàn tay giúp nâng đỡ tay

Phần đặt ngón tay cái là một hốc lớn nâng đỡ toàn bộ ngón tay, phần này có bề mặt được hoàn thiện kiểu những con sóng rất đẹp

Hai pad bấm chuột trái phải lớn, cảm giác bấm nhẹ nhàng nhưng dứt khoát. Có một nút bấm phụ được đặt ngay sau bánh lăn chính

Hai bánh lăn trên chuột được CNC 100% từ thép, nhìn rất đẹp và sang trọng

Bánh lăn phụ có bề rộng lớn giúp thao tác lăn dễ dàng hơn

Hai nút phụ khác được bố trí ngay dưới bánh lăn phụ và nút phụ cuối cùng được đặt ngay chỗ tựa của ngón tay cái (nếu không nói thì nhiều người sẽ không biết vị trí đó cũng là nút bấm)

Cổng sạc USB-C được đặt ở đầu mũi của chuột, để lỡ có hết pin thì vừa cắm sạc vừa xài vẫn được

Tổng thể chuột có thiết kế màu đen nhưng lại được hoàn thiện từ 2 loạt vật liệu khác nhau: Phần pad bấm trái phải là nhựa cứng trơn; Phần thân chuột nơi tì tay nhiều là cao su non, mềm và có bộ bám.

Mặt dưới có nút nguồn, nút chuyển giữa 3 thiết bị kết nối cùng lúc, mắt cảm biến và 4 điểm tiếp xúc mặt bàn

2. Các tính năng nổi bật của Logitech MX Master 3 (mời các bạn xem video để dễ hình dung nhất)

Bánh lăn chính với công nghệ Magspeed cho cảm giác lăn siêu êm và mượt ở cả 2 chế độ lăn từng nấc và cuộn tự do

Bánh lăn phụ cho phép cuộn ngang trong nhiều tác vụ (duyệt web, bảng tính excel, timeline dựng phim, kích cỡ cọ quét trong photoshop...)

Độ nhạy mắt đọc 4000 dpi cho phép sử dụng chuột trên nhiều bề mặt khác nhau, bao gồm cả kính

Các tính năng nổi bật khác:
  • 4 nút phụ có thể gắn chức năng thông qua phần mềm Logi Option
  • Gán chức năng bánh lăn phụ và các nút phụ cho nhiều phần mềm từ bên thứ 3 như: Chrome; Safari; Photoshop; Word…
  • Kết nối cùng lúc 3 thiết bị, việc chuyển đổi qua lại rất nhanh và dễ dàng
  • Work Flow cực kỳ hữu dụng cho những người phải dùng song song cả 2 hệ điều hành macOS và Win
Đắt sắt ra miếng mà
@adagioleonard Cầm thoải mái hơn, bền hơn, pin trâu, xài sướng hơn.
Tính năng nổi bật: Ghi nhớ kết nối 3 thiết bị, tính năng gấu nhất là Flow:
- Chuột kết nối với cả 2 máy, 1 máy Mac & 1 máy Window chẳng hạn, cả 2 máy đều phải cài phần mềm Logitech Option. Khi bật tính năng flow, bạn đang xài chuột trên máy 1, dịch qua phải là nhảy qua màn hình máy 2. Có thể copy past file (hình ảnh & file nhẹ) từ máy 1 sang máy 2 và ngược lại.
@Hoang DK PQC Trong các tính năng bác kể, quan trọng nhất là cầm nắm thoải mái.
Thế thì ko thoải mái bằng cầm con này
@Hoang DK PQC Nếu bạn có bàn phím Logitech thích hợp, bàn phím cũng nhẩy điều khiển sang luôn.
Con này to quá
nonliving
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@asterix0108 Ko to bằng ms 2 bác ạ,
@asterix0108 Cầm vào to lắm bạn. Nhưng được cái rê rất đã. Các dòng không dây chơi game cũng to và đằm 😁
@asterix0108 Không to băng bạn này bác ạ 😁 =))
@asterix0108 có bác nào dùng Logitech vertical rồi ko cho ít đánh giá với
ducdat2411
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Xấu hơn đời 2. Và mình cũng thích dòng Mx Anywhere hơn.
Smurf:v
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@trantuananh1996 Xịn xò :-D
matter
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@trantuananh1996 ủa sao m cũng 2s mà đầu micro ta???
@matter Thế nên mình mới bảo nó là đầu tiên trên thế giới 😁
mog
TÍCH CỰC
5 tháng
@ducdat2411 Trước mình cũng xài anywhere, năm ngoái hỏng mới đổi sang Master 2S. Anywhere chỉ tiện đi lại hơn thôi. Còn con này cầm chắc tay, thoải mái, chính xác hơn nhiều. Con 3 hơn con 2s ở 2 nút back/forward chuyển xuống dưới bấm tiện hơn với lại sang USB-C.
fdcode281
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Con này cực hay hỏng mắt, m mua 2 con, 1 con hỏng vứt đi (vì mua hàng lướt nên k bảo hành), 1 con mua trên Tiki cũng lỗi y nguyên, phải gọi Tiki đến đổi con mới. Đang dùng con mới đc mấy tháng, k biết có tiếp tục lăn ra chết k
sonvt9x
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@fdcode281 Tưởng 1 ông lỗi thôi ai ngờ nhiều lỗi thế. Cùi hơn con fu sen 150k rồi
@fdcode281 Mình làm theo hướng dẫn này đã fix được
Mừng hết lớn, xém nữa là vứt rồi. Chủ yếu do có mấy con ốc 6 cạnh hơi đặc biệt, phải đặt mua hoặc đem ra mấy tiệm điện tử nhờ làm giùm
fdcode281
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@thanhbinh84 Thì vẫn là hay lỗi 😁 m cũng định làm theo nhưng còn bảo hành nên thôi
fdcode281
ĐẠI BÀNG
13 ngày
@thanhbinh84 Mẹ, con này lại hỏng ông ạ 😆) Nếu tính cả con t bảo hành thì nó là con thứ 3 chết cùng 1 lỗi, nãy phải bóc ra làm như clip thì ngon. Đúng là Logitech lởm vãi
Chuột này xài trên mac os chán chết,lag thôi rồi
@conheosuabeo cứ mua logitech unifying receiver là được mà bác 😁
@conheosuabeo Cục unify đi kèm con chuột đấy bác.
@nghia3d Bữa mượn con Logi của bạn mình thử cũng lag tưng, làm kiểu gì cũng lag nên xài trackpad mãi mãi =))
@noob Nhưng sao dùng với mac thì nó lại không bị lag nhỉ? Nhà mình đang dùng 2 băng tầng wifi cùng lúc mới căng chứ
Acuteboy
TÍCH CỰC
8 tháng
ai xài rồi cho e biết Logitech Flow có share dc file hay text trên ipadOS ko ạ. thank trước
tw2ts
TÍCH CỰC
8 tháng
@Acuteboy trên iPadOS có app logitech option hả bác. Nếu có thì sẽ được.
prochang
TÍCH CỰC
8 tháng
Con này cuộn êm hơn những con đời trước nhiều vì dùng từ để hãm thay vì con cóc. Mỗi 1 điểm khó chịu đó là kết nối dùng bluetooth với con surface của mình thì bị lag bắt buộc phải kết nối bằng usb. Khả năng là nó bị xung đột với wifi.
@prochang Đợi Logi update software thì hết, con Master 2s của mình trước kết nối với mỗi Surface là bị, sau này update vài lần thấy hết bị, dùng bluetooth khỏe đỡ tốn 1 cổng unify
Mình vẫn đang bắn PUBG và Dota bằng MX Master 2s. 😁 ngon khỏi chê. Không biết nên đổi cho bạn gái xài rồi mua con này về thử không? Nhìn có vẻ không có nhiều khác biệt lắm.
@An Binh Nguyen độ trễ như thế nào bạn ơi, kết nối ổn định ko
@qvalentino Độ trễ gần như bằng 0 nhe bạn. Mình chơi hơn năm mà chưa thấy giật hay lag gì.
Chờ Phong Cách Xanh về hàng chính hãng từ năm rồi, giờ hình như về rồi thì lại không chạy ra lăn thử được. Mình thích nhất chuột êm, con này lăn thì êm rồi, nhưng hình như bấm vẫn còn ồn như đời 2
Nếu ko dùng nút bánh xe lăn để thực hiện lệnh cầm nắm bản vẽ thì chuột này vẫn ko thể dành cho người làm đồ họa được.
prochang
TÍCH CỰC
8 tháng
@j_cage Nút middle click vẫn dùng đc mà. Vẽ cad, solid, illustrator, mô phỏng comsol đều ngon.
@prochang Nhưng phải chuyển ngón, ý mình là dùng nút cuộn để pan bản vẽ ấy
@j_cage Em cũng định mua con này nhưng lăn tăn ở khoản Pan và Zoom trên CAD.
lamphong7
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Không ai quan tâm tới tiếng click chuột quá to nhỉ, em thấy ồn ào với tiếng lick to quá, kể cả những con đắt tiền như này!
Sunrai
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@lamphong7 Chuẩn đấy, Logi có công nghệ chuột êm rồi mà dòng cao cấp như này nên phải có luôn.
longhons
TÍCH CỰC
8 tháng
@Sunrai Êm thì phản hồi lại ko ngon, với lại lần đầu nghe chuột cao cấp thì phải êm = ))
Sunrai
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@longhons Đó là 1 tính năng cần thiết, chứ buổi trưa ở cty lúc mọi người đang ngủ mà nghe tiếng ai click chuột bực chỉ muốn đấm, hoặc làm việc tối, tiếng chuột dù rất nhỏ nghe khó chịu vô cùng.
m xài con master 2s, mấy năm rồi, h mỗi lần sạc còn được tầm 17 ngày
Ra 1 năm rồi mà Logi chưa bán chính hãng tại VN.
Sunrai
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@bud's Đang định comment i hệt cụ
@Sunrai mình google thấy trang phongcachxanh đang bán hàng xách tay với giá 2tr7. Bạn có thể quan tâm.
Sunrai
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@bud's Cám ơn bạn, trang đó mình cũng Google thấy ngay từ khi Logi ra mắt MX Master 3. Nhưng ý mình là muốn mua tại nhà phân phối chính thức chính hãng ấy. Trước mình dùng MX Master 2 xách tay chưa được 1 năm nó lăn ra hỏng, mang tới hãng người ta bảo không nhận sửa, chỉ sửa nếu mua của hãng.
Con này không dùng receiver mà chỉ kết nối qua bluetooth được ko cả nhà?
prochang
TÍCH CỰC
8 tháng
@gauto988 Ko những đc mà kết nối đc 3 máy luôn. Cơ mà hên xui. Gặp máy xung đột thì lag lắm
Thật sự là mình vẫn rất thích thiết kế & nhất là cái cần gảy để scroll của leadr sướng hơn rất nhiều so với con lăn scroll của em MX này. Tuy nhiên Leadr quá chán khi làm cái dock kết nối bự chà bá
@gauto988 Cái lẫy con leadr này chức năng là gì vậy bạn? có giống với cái con lăn của con master trên ko?
uyvuhuy
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Cặp đôi hoàn hảo. Không biết khi nào Việt nam có bán.
A to Z
TÍCH CỰC
8 tháng
Đang dùng con chuột 250k, thấy vẫn ok, chắc tại nghèo quen rồi.
@A to Z Ok thôi thì chuột 90k cũng đã ok rồi
Đang dùng đời 2. Khá hài lòng. 😁
@huyla1903 Chuột mình vài trăm dùng cả năm rồi, bị rớt 5-6 lần giờ bấm hết tiếng kêu click, bấm cái được cái không, không biết chuột nhiều tính năng quá như con này có bền không nữa, 100$ đúng là đắc lòi ra.
matter
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@huyla1903 Mình đag xài mx 2s (nhỏ gọn hơn tí)
Cũng ngon lành
@KeniVinh Rớt 5-6 lần thì chuột nào bền nổi bạn ơi, của bền tại người mà...
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019