Trên tay MacBook Air M2: thiết kế mới đẹp hơn, chắc chắn hơn

Mikeknowsme
15/7/2022 10:37Phản hồi: 121
Trên tay MacBook Air M2: thiết kế mới đẹp hơn, chắc chắn hơn
Đây là MacBook Air M2 với thiết kế hoàn toàn mới, cảm giác khi cầm trên tay thì máy vẫn nhẹ và chắc chắn hơn, đầy đặn hơn vì phần khung máy được làm phẳng thay vì vác cạnh như trước. Mình nghĩ đây là lựa chọn tốt cho nhiều người dùng cơ bản bởi chúng ta sẽ có một chiếc ultrabook đẹp, mỏng nhẹ và hiệu năng và pin chắc chắn sẽ vượt trội hơn rất nhiều.

Nếu nhìn thiết kế này MacBook Pro thì không đẹp lắm nhưng trên MacBook Air M2 lại đẹp hơn nhiều. Có lẽ thiết kế phẳng thế này sẽ hợp cho máy nhỏ và mỏng hơn và mình đánh giá cao về ngoại hình máy mới so với MacBook Air thế hệ trước hay cả với MacBook Pro 14" và 16". Phiên bản màu mình trên tay là Starlight, anh em sẽ thấy nó giống màu vàng đồng một chút nhưng nhạt hơn.

Đây là màn hình IPS kích thước 13.6 inch, độ phân giải 2560 x 1664, 226ppi và độ sáng được nâng lên mức 500 nits so với 400 nits trước đây. Mức sáng 500 nits có thể so sánh với độ sáng của những chiếc máy tính xách tay cao cấp rồi, và giờ đây màn hình của MacBook Air mới không còn kiểu tối tối, mờ mờ như trước nữa.

Màn hình MacBook Air M2 có thiết kế tràn viền với phần notch chứa webcam và cảm biến. Tỷ lệ màn hình sẽ vuông hơn, nếu tính phần hiển thị dưới vị trí notch sẽ là 16:10.

Viền màn hình mỏng và bo cong ở hai góc rất đẹp và sexy.

Webcam của MacBook Air mới được nâng cấp lên độ phân giải Full HD 1080p so với 720p trước đây. Mình nhận thấy chất lượng hình ảnh trong webcam rõ nét hơn, ít noise hơn.

Mình đánh giá cao thiết kế của MacBook Air M2 khi phần khung máy được làm phẳng đều nhau thay vì vác cạnh như trước.

Chúng ta vẫn có thể mở nắp máy bằng một tay dễ dàng.

Bàn phím MacBook Air M2 vẫn là bàn phím Magic Keyboard nhưng mình cảm thấy cảm giác gõ vẫn ngon hơn đời trước.

Quảng cáo

Trackpad có kích thước lớn và có thể nói đây là trackpad tốt nhất trong thế giới laptop hiện tại.

Bên ngoài là nút nguồn kiêm cảm biến vân tay Touch ID. Anh em có thể thấy hai bên cạnh không có lỗ loa nữa vì loa của MacBook Air M2 được đặt ở phần bản lề và máy có tất cả 4 loa.

Cạnh trái máy bao gồm cổng MagSafe 3 và hai cổng USB-C Thunderbolt 3 / USB4. Cạnh phải còn lại thì vẫn đơn giản với jack tai nghe 3,5mm.

Quảng cáo

Việc có MagSafe cũng rất giá trị, khi chúng ta sạc thì vẫn còn đủ 2 cổng USB-C cho nhiều việc khác. MagSafe cũng giúp chúng ta có đụng mạnh vào dây sạc thì cũng không bị xê dịch máy.

Mặt dưới của MacBook Air mới cũng được làm phẳng, đơn giản, 4 cái chân đế cao su cũng nhô cao hơn giúp để lên mặt bàn ít bị bụi hay cát làm trầy máy.

Mặt ngoài nắp máy cũng được làm phẳng và anh em có thể thấy logo Apple làm to hơn trước.

Tấm này anh em có thể thấy được đổ mỏng của máy chỉ 1,13cm so với độ mỏng 1,61cm trên MacBook Air thế hệ trước, nhưng vì thế hệ trước được vác xéo cho nên cạnh mỏng nhất cũng chỉ có 0,41 cm. Đặc biệt máy vẫn khá nhẹ để chúng ta có thể mang theo hằng ngày.

Mình thử đặt cạnh MacBook Air M1, có thể thấy màn hình MacBook Air M2 lớn hơn đáng kể và tổng thể đẹp hơn.

Phiên bản MacBook Air M2 mình trên tay là cấu hình cơ bản nhất với 8-core CPU và 8-core GPU, 8GB RAM, 256GB SSD với giá từ 1.199 đô. Mọi chi tiết về hiệu năng bọn mình sẽ thử kỹ hơn sau.

Đây tất cả phụ kiện bên trong hộp máy MacBook Air M2, sạc đi kèm là sạc 30W, nếu anh em chọn cấu hình 10-core GPU và 512GB SSD thì có tuỳ chọn cục sạc 67W hoặc cục sạc 35W 2 cổng USB-C của Apple (chọn 1 trong 2).

Anh em nên lưu ý khi chọn mua MacBook Air M2 cấu hình cao ví dụ như 16GB RAM và từ 512GB SSD trở lên. Vì lúc đó giá bán sẽ rất cao và tiệm cận với MacBook Pro 14" M1 Pro rồi khi máy này mọi thứ đều ngon hơn MacBook Air.

Cảm ơn Vender.vn đã cho mình mượn sản phẩm trên tay!

121 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Màu này đẹp hơn vàng cũ của Air M1, màu vàng air m1 giá thấp nhất trong 3 màu haha
@haobcyqhdv má. giờ này còn chưa có app native thì chỉ có thể là viber 🤣🤣🤣🤣🤣
@nnkjsc cái máng lợn zalo nữa
@MID217 màu vàng vẫn đẹp nhất, ko nhàm chán như 2 màu cơ bản bạc & xám, và ko mau lỗi mốt như màu xanh đen kia
@hoanglong0712 Ko quan tâm zalo nên ko rõ 😁
LePhone
ĐẠI BÀNG
2 năm
M1 air trông vẫn đẹp và thanh thoát hơn
@LePhone Bấm vào chủ yếu để xem Đan review, mà sao chỉ cameo được vài giây, còn lại chủ tịch lên sóng 😆
@LePhone kiểu vát mỏng dần ko đồng đều cân đối nhìn xấu hơn chứ đẹp & thanh thoát nỗi gì
LePhone
ĐẠI BÀNG
2 năm
@╰‿╯ Nó hút góc nhìn. Tạo điểm nhấn
Lúc mới giới thiệu bác nào chê vào đây mà xem, máy quá đẹp, nhất định phải nâng cấp mới được.
Đẹp, gọn gàng, mỏng, nhẹ, hiện đại hơn MacBook Air M1 😁
@Pnghuy nhìn ổn áp wá mà thấy 1.24kg bye luôn

way về em thinkpad nano x1 gen 2 chip 12th max cấu hình 32gb ram mà có 0.98kg cho lành đời
@SieuBanana Thực ra đến tầm này thì mình nghĩ do bác có nhu cầu dùng win hay mac ấy chứ
@namphuong000 đâu, nhu cầu max ốp nhưng dưới 1kg nhé
@Pnghuy Vì chọn RAM 16GB và SSD 512GB nên đành ngậm ngùi lên Pro 14 vì ngang tiền mà màn hình xịn hơn, hiệu năng trâu hơn 😃
@╰‿╯ chuẩn bạn ơi 😁
Chắc chắn hơn là sao ha? mà hơn thì chắc chắn hơn M1 chỗ nào? rờ rờ xong cảm nhận hay nhi.
MustDie
TÍCH CỰC
2 năm
@tomochotchot ở động này, đời mới auto dc khen hơn đời trước mặc dù chả có vẹo gì hay ho, thậm chí là bê lại những gì đã có từ thế hệ trước đấy như magsafe, bàn phím, chả thay đổi gì mà keo ngon hơn =))
vinhsgt
TÍCH CỰC
2 năm
@MustDie Cái khác ko bàn tới, nhưng magsafe ngon thật, thêm cổng mà vẫn giữ 2 cổng cũ là thấy ngon rồi. Đang dùng m1 cắm sạc cứ phải ngó ngó mới cắm vào lỗ được, trước dùng magsafe thấy tiện hơn nhiều.
VNPT001
TÍCH CỰC
2 năm
@MustDie giống ngày xưa ip từ vuông sang bo tròn thì khen lấy khen để thiết kế bo tròn, giờ quay lại vuông thì lại khen lấy khen để thiết kế sắc cạnh. Sau này mac air về thiết kế vuốt mỏng như cũ chắc cũng lại lật mặt ngay thôi 😆
@vinhsgt Mình cũng thích shape của M2, và magsafe quá hay với ngừơi ngớ ngẩn như mình. Toàn nhấc máy lôi cả hub cà màn hình muốn gãy cáp luôn.

Nhưng mà các bạn tinhte dễ bị sồn sồn khi đụng tới thân tượng của mình quá ;) grow up, bois.
abusalad
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mấy con air m1 dùng 8gb chạy pts,AI có ổn ko ae
David.Vu
TÍCH CỰC
2 năm
@Dragao_ct92 Mình cũng nghĩ vậy. Con air M1 mình xài office vs xem phim thôi thấy 8GB là vừa đủ, con e mình học kế toán cũng chọn Asus Zenbook 8GB và ko nâng cấp đc. Nếu chọn mỏng, nhẹ thì phải đánh đổi
@ducps2 Ngon!
mokuniu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Dragao_ct92 mình chủ yếu làm việc trên web, máy MBP 2017 8G, mở hơn chục tab Chrome với vài tab Safari là đuối. Nếu xác định mua máy sử dụng lâu dài 3-4 năm, thì nên mua nhiều RAM chút.
abusalad
ĐẠI BÀNG
2 năm
@henry_1177 căng T_T
Thấy con cũ vẫn chất hơn
@thanh_satria Chuẩn, nhìn mép mỏng dính quá sexy, thiết kế của bác Ive mà lại
Tke mới này chắc được 2-3 năm là nhìn chán chứ khó mà tồn tại hơn chục năm thế kia được
M1 Air hơn M2
David.Vu
TÍCH CỰC
2 năm
@nowornever79611196 Sao hơn đc bạn, mình đang xài Air M1 mà nhìn thiết kế thấy cũng OK, chip M1 chắc chắn phải thua M2 chứ
29Aug
ĐẠI BÀNG
2 năm
@David.Vu Nhưng nóng hơn mà ko quạt thì tèo
David.Vu
TÍCH CỰC
2 năm
@29Aug M1 vs M2 cái nào có quạt đâu bạn
29Aug
ĐẠI BÀNG
2 năm
@David.Vu nhưng M1 hiệu năng yếu hơn M2 thì ít tiêu thụ điện hơn => ít nóng hơn
David.Vu
TÍCH CỰC
2 năm
@29Aug Đồng ý với bạn. Nhưng xài cơ bản thì 2 chip vẫn như nhau. Chỉ xài các tác vụ nặng thì mới khác biệt rõ rệt
Tinhte nhanh nhỉ
Vẫn chỉ là ước mơ
Đẹp
Ai rồi cũng Mac
@hongphuc1992 Khi nào Mac ko còn xài ké Excel, Word từ Win nữa thì có thể đấy 😆😆, chứ giờ nhân loại toàn mua Mac để cài Win ko mà😂😂
@Dragao_ct92 lại tự phán
Toni Teo
TÍCH CỰC
2 năm
Muaaaa
pocket
TÍCH CỰC
2 năm
Không thấy màn mini Led hở mod?
@pocket Con này lcd 60hz, may ra được cái độ sáng được tăng lên thôi bác, chắc apple họ phân cấp sản phẩm rồi, 14 vs 16 chạy chip pro mới lên 120hz miniled thôi, còn con pro tke cũ chắc chỉ để bán nốt linh kiện
Đã chốt con Midnight hehe
@Duy Luân 16gb 512gb ssd hã mod
@Duy Luân chốt cho vợ hả bác , chứ bác xài con 16 còn gì
nhìn đẹp gê
kennyN73
TÍCH CỰC
2 năm
Vẫn đang dùng Air M1 và thấy nó vẫn hoạt động tốt. Không quan tâm tới ngoại hình vì cắm nó với màn hình ngoài, máy để trong ngăn bàn
Cười vô mặt
@kennyN73 Your point is??
nhìn cưng quá
iáT Tài
TÍCH CỰC
2 năm
@xecatang Hình nền m2 nhìn ma mị quá
Đời trước mặc dù dày hơn, nhưng thiết kế làm cho nó có hiệu ứng thị giác là mỏng hơn khá nhiều
Đời mới này mặc dù tổng thể là mỏng hơn nhưng thiết kế lại làm cho nó có cảm giác dày hơn
=> đi lùi về thiết kế cmnr

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019