Trên tay Macbook Pro Retina 15"4 cuối năm 2013

cuhiep
24/10/2013 10:52Phản hồi: 334
Trên tay Macbook Pro Retina 15"4 cuối năm 2013

Chẳng khác tí nào ở ngoại hình, nhưng bên trong lại thay đổi rất nhiều so với phiên bản trước đó. Chúng ta có SSD với giao tiếp PCIe mới nhanh hơn nhiều so với SSD dùng Sata trước đây, điểm đáng giá tiếp theo đó là vi xử lý Intel mới Haswell với VGA Iris Pro và Wifi chuẩn AC nhanh hơn chuẩn N cũ 3 lần theo lý thuyết. Chiếc Macbook Pro Retina 15"4 này mới được Apple giới thiệu trong sự kiện cách đây 2 ngày và bây giờ nó đã có ở Việt Nam. Cám ơn các bạn bên Halo.vn đã nhanh chóng mang nó về để Tinhte.vn trên tay và chia sẻ với anh em về nó. Trong bài này mình chủ yếu giới thiệu về cấu hình và hình ảnh. Mình sẽ chia sẻ với anh em nhiều hơn về tốc độ SSD, tốc độ Wifi cũng như khả năng thực thi của máy.

Xin nhắc lại là ở thế hệ cuối năm 2013 này thì những chiếc Macbook Pro Retina thay đổi nhiều về cấu hình phần cứng bên trong. Không thay đổi nhiều về thiết kế bên ngoài. Dòng Retina 13" thì máy mỏng hơn một chút (không đáng kể) và nhẹ hơn (đáng kể). Tuy nhiên bên trong lại thay đổi rất đáng quan tâm.

Ổ lưu trữ nhanh hơn.
Apple là hãng đầu tiên đưa ổ SSD vào máy tính của họ như một tiêu chuẩn và dĩ nhiên là họ loại bỏ ổ HDD. Ổ SSD có thể nói là một cuộc cách mạng về tốc độ so với ổ HDD. Ở phiên bản mới này thì tốc độ của SSD với giao tiếp PCIe đã được tăng lên rất đáng kể.

Vi xử lý mới mạnh mẽ hơn

Macbook Pro Retina mới này sử dụng vi xử lý Core i7 thế hệ thứ 4 của Intel. Core i mới này cho tốc độ tăng lên đáng kể so với thế hệ trước. Tuy nhiên chúng ta sẽ thử nghiệm việc này trong một bài khác.

Wifi nhanh hơn
Macbook Pro Retina cuối 2013 này sử dụng chuẩn kết nối Wifi AC với lý thuyết nhanh hơn Wifi N đến 3 lần. Những chiếc Smartphone được trang bị Wifi AC khá lâu rồi và bây giờ Router hay AP Wifi AC cũng nhiều nên tuy Apple trang bị AC chậm nhưng cũng làm cho hệ sinh thái AC được mở rộng.

Thunderbolt 2.0 thay đổi này thì anh em ít thấy được.

Về phần cứng thì Macbook Pro Retina này cũng giống những máy trước đó hay giống những sản phẩm khác của Apple về cách làm và nguyên vật liệu làm. Máy được làm nguyên khối, bằng nhôm, đẹp mặt và đơn giản.

Từ trái qua phải: cổng sạc Magsafe thế hệ 2, 2 cổng Thunderbolt 2.0, Cổng USB3.0, cổng tai nghe 3.5mm kiêm cổng ra âm thanh quang học.

Từ trái qua: khe đọc thẻ SD, cổng HDMI và cổng USB3.0

Quảng cáo

Bàn rê chuột kích thước lớn, phủ kính, đa điểm và nhiều tính năng. Khó có thể tìm ra một bàn rê chuột nào đó trên thế giới này hơn được bàn rê chuột này của Apple.

Bàn phím đảo rất đẹp, bố cục rõ ràng và thống nhất trên toàn bộ các sản phẩm của Apple. Tuy nhiên bàn phím hơi nông và khô.

Đơn giản luôn là cái mà Apple hướng đến. Họ đã mang cả nút khoá mở máy lên trên bàn phím chứ không dùng phím ngoài riêng như những hãng khác.

Thiết kế thông gió của Macbook Pro luôn nằm ở những vị trí mà chúng ta không thấy được khi sử dụng.

Quảng cáo

334 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dù không có vẻ gì là khác biệt nhưng ....
Vẫn đáng để mất tiền !
@Nokfev Cái cấu hình bên trong đủ làm cho nó khác biệt rồi
thegioia
TÍCH CỰC
10 năm
nhanh quá, đơi e Retina cũ hạ giá ta mua thôi
nguyenlamzx
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thegioia Tôi thích cách suy nghĩ của bạn, 😁
Đồ của apple luôn rất chỉnh chu và đẹp.
Mình không biết có phải fan của apple không nữa? (Hay là fan mà không biết)
Hiện giờ đang sử dụng ipad 3 và iphone 4 của apple.
Thực sự rất tốt và đẹp. Macbook mong sau này sẽ có.
Nhiều người ném đá sản phẩm của apple nhưng nhiều khi nghĩ khách quan 1 tí thì apple khiến người ta mê mẩn.
Mọi cái đều rất liền lạc và rõ ràng.
DRhohaho
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hoangbeo2808 Sản phẩm của Apple tốt không ai phủ nhận cả, mặc dù giá hơi cao. Nhiều người ném đá sản phẩm của Apple vì không chịu được thái độ của fan cuồng Apple thôi.
người dùng Macbook Pro Retina là những người làm việc thực thụ và chuyên nghiệp. 😁
vietkute02
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hoang356 trời , câu nói có nói là dùng win là không chuyên nghiệp đâu , đánh đồng quá ,
umumti
CAO CẤP
10 năm
@hoang356 Có gì mà phải lý biện hộ nhiều thế bác, bởi vì ai cũng có quyền phát biểu và phát biểu của họ có đụng chạm gì đến mình đâu. Kể cả trong câu nói đó anh Hiệp cũng không nói ai dùng Win thì sẽ thế này, thế kia mà...chỉ có người đang dùng Win tự lên tiếng thôi.
@mrthanhquan Bạn hiểu sai cho admin rồi, tội bác cuhiep quá 😔
Giả sử mình bảo "tôi thông minh", vậy có nghĩa là "bạn mrthanhquan ngu" ko?
Bác cuhiep nói cũng hơi quá, có người mua mac về để làm việc, có người như mình là để thuận tiện cho việc học & thoả mãn niềm đam mê Apple, hoặc cũng có người mua về ko biết dùng nhưng chỉ vì thấy nó đẹp mà mua v.v Ở đâu cũng có người này người kia :p
antiway.com
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cuhiep
Viết bài là được rồi, tự bình luận chi cho bị ném gạch. Null null
NNQ2304
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đợi bài review xem có mát hơn bản 15" 2012 không 😃
der_titan
TÍCH CỰC
10 năm
ước mơ xài hàng apple mà chưa có được nhất là con MBP này
Dành cho những người có mức lương khủng hoặc gia đình giàu có. SV với công chức ko thích dùng lắm. 😃

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
@lamquoctoan Mình là sinh viên nhưng thích và múôn mua nè
@egyptian.pyramid Bác suy nghĩ kĩ hả cmt nhé.
chết mê chết mệt con này mà mỗi tội nhà nghèo.
Giá ảo cho một con máy có vẻ ngon
@cienkang giá vậy là quá ngon rồi bạn ơi 😁. Ai đũ khả năng mua xài cũng thấy xứng vs số tiền bỏ ra
@cienkang
Mình ko nghĩ thế, bạn trả tiền để mua chất xám của Apple. Và mình chắc chắn 1 điều rằng, với số tiền tương đương bạn hầu như khó có khả năng sắm 1 chiếc laptop của hãng khác hoàn hảo như của Apple. Vì vậy, nhiều người nghĩ rằng nó ảo cho đến khi cảm nhận được giá trị đích thực của nó. Tuy nhiên, 1 vài người bỏ mấy chục triệu ra sắm Macbook chỉ để khoe mẽ chứ éo bik họ đang xài cái gì cả, mình cực ghét cái loại đó
vntux
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cienkang Chưa có giá nhưng MacBook thì chưa bao giờ là ảo cả.
@cienkang Ko tiền mua xài thì mãi mãi l à ảo thoi :v
Hungtvvt
TÍCH CỰC
10 năm
@cienkang dùng đi thì biết có ảo ko?
đang xài và thấy hiệu năng máy giúp ích nhiều cho công việc.
orientdrag
ĐẠI BÀNG
10 năm
ý bác hiệp là những người dùng laptop khác là toàn chơi vs ko chuyên nghiệp ah

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn mobile app
nhattan2012
ĐẠI BÀNG
10 năm
@orientdrag Bợn này ngụy biện vãi ra các bác à =))
Giá nhiêu vậy???

Sent from my iPhone 5s using Tinhte.vn
@_N900_ hơn 50 triêu ở thị trường mèo 😁
Qua tuyet voi. Ko biet nen mua o Halo hay FPT cho an toan .
Em vẫn thik macbook air hơn. Mỏng nhẹ, tiện mang vác. Macook Pro nặng quá em ko thik, với lại cấu hình cao quá, em xài ko hết.

IPod touch + iPhone 5s 64gb + iPad mini II + iPad Air + Macbook Air là đủ òi.

Ước mơ thôi.
@haioriflame mình thấy air 11" + mini + ip là đủ, chẳng cần ipod touh làm gì. Sắp tới tiễn luôn mini vì thấy air hữu dụng hơn ipad mini
@haioriflame bác có 1 ước mơ rất là...đạm bạc 😁
@haioriflame Đúng nếu cảm thấy công việc ko dùng đến sức mạnh của macbook pro thì mua air là hợp lý. Air cũng khá mạnh so với cái độ mỏng và nhẹ của nó rồi hơn nữa lại rẻ hơn chục củ. Còn thiết kế của air thì ko cần bàn cãi nữa và pin cũng rất ổn. Nếu thêm cả bộ bạn liệt kê đó thì còn j bằng. Mình mới chỉ có e ipad 2 và e ip5 mua đc 5 tháng. Sang năm sẽ mua air

Sent from my iPhone using Tinhte.vn mobile app
ráng kiếm 1 cái cho thằng cu ở nhà ...!
để nó luyện FB cho máu ....😁

Gửi đi từ " bom xịt " làm từ Nhôm + Kiếng của Tui
cổng tai nghe 3.5mm kiêm cổng ra âm thanh quang học.
cái này là cái gì vậy ae, giải thích giùm với
@huynhquang07 La cong optical do ban
quochuy1248
ĐẠI BÀNG
10 năm
@huynhquang07 - Cổng này bạn có thể dùng để cắm tai nghe nhạc như các máy khác, tuy nhiên cổng này cũng có thể cho ra tín hiệu quang( optical), đây là dạng tín hiệu kĩ thuật số, thường dùng cáp toslink để truyền.
Đây là cáp toslink
http://www.amazon.com/Mediabridge-Toslink-Cable-Optical-Digital/dp/B004LSNF04/ref=sr_1_2?s=electronics&ie=UTF8&qid=1382826937&sr=1-2&keywords=toslink cable
Bạn có thể dùng tín hiệu này để nối vào các receiver hoặc DAC rời để nghe nhạc. Để dùng dc tín hiệu cáp quang bạn phải dùng giắc chuyển 3.5mm như sau
http://www.amazon.com/Recoton-Fiber-Optic-Toslink-Adapter/dp/B0002MQGRM
Dùng jack chuyển này cắm vào Macbook, cắm cáp toslink vào jack này, rồi nối đầu còn lại vào receiver nghe nhạc.
- Lợi ích của tín hiệu quang là gì? Vì nhiều người tin rằng chip DAC tích hợp trong máy nghe không hay bằng DAC rời hoặc receiver nên họ dùng tín hiệu quang từ máy nối vào DAC rời hoặc receiver để đạt được chất lượng nghe nhạc tốt nhất.
@huynhquang07 chữ rõ ràng vậy mà ko hiểu sao. Nó là cổng 3.5mm xuất tín hiệu analog như bt nhưng mà kiêm luôn optical xuất tín hiệu digital, giống như mấy cái máy Toshiba, HP... có cổng 3.5mm kiêm xuất tín hiệu digital bằng cáp đồng hoặc cáp quang ngày xưa thôi
Đây là cần câu cơm, ko phải vật dụng hay thiết bị giải trí.
Năm 1993 Apple bán con Mac 3500$ vào thời đó. Cùng số tiền đó ta có thể mua 1 căn nhà mặt tiền Q3
MrActor
TÍCH CỰC
10 năm
Đã từng dùng qua Mac air phải nói thiết kế và bàn rê chuột quá đỉnh, tuy nhiên để chơi game thì hơi khó khăn. Nói chung về thiết kế khó hãng nào địch nổi Apple.
Apple thật là biết móc tiền thiên hạ. Mình cũng ko thể cưỡng nổi. Nhưng chưa gom đủ thóc. Ko biết ba, má ở quê năm nay có trúng vụ thóc ko nữa. Haizz

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019