Trên tay màn hình di động Lenovo ThinkVision M14: hơn 500 gram, dày cỡ tập học sinh, hỗ trợ PD

ND Minh Đức
31/12/2019 20:59Phản hồi: 214
Trên tay màn hình di động Lenovo ThinkVision M14: hơn 500 gram, dày cỡ tập học sinh, hỗ trợ PD
Mỏng, nhẹ và quá gọn là những điểm ấn tượng đầu tiên khi mình cầm vào chiếc màn hình di động Lenovo ThinkVision M14. Việc tinh giản cổng kết nối xuống còn 2 USB-C hỗ trợ Display Port không giảm đi độ linh động mà còn mở ra nhiều tính huống sử dụng nhiều hơn trong thời điểm hiện tại, không chỉ dừng lại ở việc đơn thuần là mở rộng màn hình laptop, máy tính bảng mà cả sử dụng các tính năng như Samsung DeX hay Huawei Desktop với những điện thoại Huawei.

Mặc dù vẫn là tấm nền LCD IPS độ phân giải FullHD nhưng chúng ta vẫn sẽ có những điểm đáng chú ý như lớp phủ chống chói mate trên màn hình hay chế độ giảm ánh sáng xanh bằng một nút bấm cứng, cho phép mở rộng thêm nữa các tình huống sử dụng trong những môi trường khác nhau. Chiếc màn hình này không có pin, nhưng bù lại có hỗ trợ PD, nôm na là vừa cắm sạc qua 1 cổng USB-C bên này, điện sẽ được sạc cho cả thiết bị nguồn ở bên kia.

Thông số cơ bản của màn hình
  • Kích thước màn hình 14 inch FullHD 1920 x 1080 IPS
  • Độ sáng 300 nit
  • Gam màu 72% NTSC
  • Kết nối 2 cổng USB-C DP1.2 Alt Mode
  • Cân nặng 570 gram
  • Độ dày 4.4mm
Đây là màn hình Lenovo ThinkVision M14 mình dùng để mở rộng không gian làm việc trên Macbook Pro. phần viền màn hình 2 bên lẫn phía trên không quá dày nên trải nghiệm xài khi đặt 2 màn hình cạnh nhau không quá bị cản trở. Mình thử dùng khi ngồi cà phê ngoài trời, trời nắng không quá gắt thì nội dung vẫn được thể hiện tốt cả về màu sắc, độ sáng.

Ban đầu mình cứ nghĩ rằng lớp mate sẽ khiến màu sắc hay độ sáng bị ảnh hưởng, tuy nhiên mình đã sai. Màu sắc thể hiện khi mirror Macbook sang không quá khác biệt, độ sáng cũng hoàn toàn sử dụng bình thường, ngoại trừ ánh sáng Mặt Trời chiếu trực tiếp vào. Lớp phủ Mate bên cạnh việc chống chói thì dưới góc độ khác cũng giúp cho những ánh mắt nhìn trộm xiêng vào màn hình cũng khó hơn. Duy phần viền dưới của màn hình sẽ nằm trên màn hình, có một khe nhất định nên do đó, có thể sẽ bị bụi nhỏ chui vào sau khoảng thời gian dài sử dụng. Nếu hãng làm cả một miếng kính phủ lên thì việc này sẽ được giải quyết, đồng thời sẽ khiến nó cao cấp như những chiếc laptop xịn hay làm. Hy vọng đời sau sẽ có thêm tính năng này.

Phần chân đế có thể gập lại 90 độ sát vào màn hình, mở ra được tới 85 độ và giữa khoảng đó là vô số những góc nào anh em muốn. Phần bản lề cứng cáp và chắc chắn. Bên dưới là thêm một phần chân đế đề ngẩng ra -5 độ nếu cần.

Một cạnh là cổng USB-C kèm nút tăng giảm độ sáng và nút bật mở chế độ tắt ánh sáng xanh.

Cạnh còn lại với một cổng USB-C khác, nút tắt mở màn hình và cả khóa kensington.

Một trong những tính năng mình thích đối với chiếc màn hình này chính là tính năng PD, cho phép sạc pass throught qua. Với tính năng này, một kịch bản cho anh em dễ hình dung chính là cắm nguồn sạc qua cổng USB-C một bên của màn hình, cạnh còn lại cắm ra máy tính hoặc điện thoại. Khi đó nội dung vừa được trình chiếu lên, đồng thời máy tính hoặc điện thoại cũng vừa được sạc. Thậm chí với tính năng DeX của Samsung Note 10, mình chỉ cần cắm cáp USB-C vào và điều khiển trên màn hình bởi “touch pad” chính là màn hình của Note 10, quá đã.

Quảng cáo

bai_think_vision_m14_tinhte-7.jpg bai_think_vision_m14_tinhte-8.jpg think_vision_m14_tinhte-3.jpg think_vision_m14_tinhte-4.jpg
214 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cũng ra gì ấy
@micheal9000 Không biết để làm gì
YoBak
TÍCH CỰC
4 năm
@micheal9000 Nhu cầu của bác thì Laptop sẽ lợi thế cho tính di động hơn. Những loại màn này thường sử dụng cho các đối tượng tổ chức sự kiện, sử dụng màn hình với bộ chia tín hiệu thì sẽ thấy hiệu quả di động mà nó mang lại.
@theeonao mac chơi game thì sao bác ?
AQ.AQ
TÍCH CỰC
3 năm
@Tuanvu10hp Con Galaxy tab S7+ làm màn hình phụ cho máy tính cũng phê lắm.
Cũng hay, thay cho việc phải có hẳn một con ipad pro mang đi cùng =))
lambda_hwang
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Tréo Nhẹ hơn, màn hình lớn hơn, hỗ trợ nhiều thiết bị hơn?
@lambda_hwang Nhưng vẫn chỉ là cái màn hình & ko hoạt động độc lập được như Ipad
@NTLinhHaHa Quá hay
lambda_hwang
ĐẠI BÀNG
4 năm
@gauto988 Nhưng đâu phải ai cũng cần iPad? Khi cần mua một màn hình rời cho laptop chả lẽ lại mua iPad?
Cũng đẹp nhưng ko bằng con gì đấy của asus
@tautenlatop Asus MB169AC bác ơi
giá cả sao? mua về chơi game.
@jindowing chính xác, có thanh niên vào kêu mình nổ mà méo hiểu mục đích.
@#JK Kaka chào người ae=)))
pessi
TÍCH CỰC
4 năm
Hỗ trợ "Pê Đê" luôn kìa anh em 😆)
Mrlk88
ĐẠI BÀNG
4 năm
@pessi Phải, hỗ trợ như vậy mới đủ các đối tượng chứ 😁 :D :D
pessi
TÍCH CỰC
4 năm
@Mrlk88 Chỉ dùng cho type-C nha bạn! Không rộng rãi
@pessi Full option nhe
pessi
TÍCH CỰC
4 năm
@Stone Breaker Ghê vậy à???
athonl
TÍCH CỰC
4 năm
Quan trọng là con máy đi cùng.
@athonl Đúng vậy bạn
hoangnam96kt
ĐẠI BÀNG
4 năm
nếu làm 15inch trở lên thì không gian sẽ thoáng hơn, thiết kế em này đẹp
@hoangnam96kt Rộng thì thoáng rồi
Tréo
TÍCH CỰC
4 năm
Bác dùng Macbook như thế này thì dùng iPad làm màn hình phụ tiện hơn nhiều. IPad lại hoạt động độc lập nữa, còn màn hình kia chỉ là màn hình.
anhmk95
TÍCH CỰC
4 năm
@Tréo ipad màn bé tí có gì mà tiện. Mà ý bác là ipad "tiện" hơn nhiều hay "tiền" hơn nhiều thế ?
mt_yb2000
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhanh vỡ hơn thôi
@mt_yb2000 Ráng giữ
Mình vẫn kết em màn Asus MB169AC không cần điện hơn, nhìn nhỏ gọn vãi.
@Lexuancuong95 Con này cũng không cần điện nhé.

Và nó hơn con ASUS ở chỗ là có thêm cổng USB-C để cắm nguồn, nên không cần adapter USB-C chuyển để cấp nguồn thêm.

Có thể nó không được long lanh bởi dùng tấm phủ màn hình anti-glare
ituni
ĐẠI BÀNG
4 năm
Con này cũng không cần điện nhé.

Và nó hơn con ASUS ở chỗ là có thêm cổng USB-C để cắm nguồn, nên không cần adapter USB-C chuyển để cấp nguồn thêm.

Có thể nó không được long lanh bởi dùng tấm phủ màn hình anti-glare ASUS MB16AC chỉ cần dùng 1 sợi dây duy nhất để xuất tín hiệu lẫn cấp điện, Type C trực tiếp với Type C trên Note để xài SS Dex được luôn, nếu dùng với laptop ko có type C phù hợp thì có cổng chuyển (tặng kèm, nhìn rất đồng nhất với cọng dây và cực kỳ gọn) sang Type A và cũng chỉ dùng đúng 1 sợi dây duy nhất.
-> mình ko hiểu vụ ưu điểm của Lenovo mà bạn nói: ko cần adapter USB-C chuyển để cấp nguồn thêm là sao ạ?
@ituni Như màn hình của ASUS, mình muốn đt cắm xài màn hình mà vừa sạc vừa xài thì phải mua thêm một cái adapter có xuất DisplayPort (hoặc tương đương) và adapter đó có đầu vào USB-C để cắm nguồn sạc. Còn nếu bình thường thì đt sẽ rất mau hết pin bởi lượng điện cấp cho màn hình là đáng kể.

Chưa kể mua adapter có DisplayPort và đầu vào nguồn USB-C in là cực khó, chủ yếu toàn là dock chuyên dụng.
ituni
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Trung Dt Cảm ơn bạn đã nói rõ ý hihi.
Hay ho đây
@hoangthanh1994 Uống siro ho
long.nd
ĐẠI BÀNG
4 năm
Dùng ipad làm màn hình ngoài tiện hơn con này 😃
Nếu dùng mac thì hỗ trợ sẵn, kết nối không dây. Nếu dùng windows thì dùng app Duet.
anhmk95
TÍCH CỰC
4 năm
@long.nd Nhiều tiền thì cái gì mà chả tiện hả bác. So sánh kì ghê
SonAmpe
CAO CẤP
4 năm
Giọng ông này khó nghe quá.
Sparc
TÍCH CỰC
4 năm
Tích hợp luôn cảm ứng à
khanhhn2
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đẹp quá. Muốn có một em mà giá chắc cao
@dung89sr model j thế bác
dung89sr
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kungfu9999 Cái này em nhập về bán, không có model nhưng đảm bảo panel innolux xịn ạ
@dung89sr Zeuslap phải ko bác ? cũng tính hốt 1 con, bác có bảo hành này kia ko ?
dung89sr
ĐẠI BÀNG
4 năm
@blackdragon1340 Zeuslap e cũng biết nhưng em không nhập hãng này vì em đặt hàng panel tốt hơn . BH 1 năm ạ
alakay123
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhìn thinkpad vẫn thấy chất nhỉ
.acu.
TÍCH CỰC
4 năm
Không nhắc gì đến pin nhỉ
@Acuteboy Nó ko có pin
madafaka
TÍCH CỰC
4 năm
@Acuteboy Ngay đoạn đầu tiên mà bác không đọc ah, cái này ko có pin.
ruanyoufu
TÍCH CỰC
4 năm
Không biết giá cả thế nào
tophit
TÍCH CỰC
4 năm
@ruanyoufu Gần 7tr đó bác
AlexDoaxn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ruanyoufu 7tr là cũng ổn áp phết
Hoang Min
TÍCH CỰC
4 năm
@tophit 7m mà ko lên đc 2K thì quá chát.
huylly
ĐẠI BÀNG
4 năm
7tr thì cũng gần bằng Asus Zenscreen rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019