Trên tay màn hình di động ThinkVision M15: giá tốt, hoàn thiện tốt, mỏng nhẹ

Pnghuy
26/6/2022 11:21Phản hồi: 27
Trên tay màn hình di động ThinkVision M15: giá tốt, hoàn thiện tốt, mỏng nhẹ
Những chiếc màn hình di động giúp anh em có thể mở rộng không gian làm việc ở mọi lúc, mọi nơi, thay vì phải tìm màn hình ngoài và kết nối với máy tính, điện thoại hay tablet. ThinkVision M15 là một chiếc màn hình di động như vậy và nếu anh em cũng đang sử dụng máy tính của Lenovo ThinkPad thì M15 sẽ là một sự đồng bộ tuyệt vời. Thế nhưng vẫn có những điểm anh em cần phải lưu ý và mình sẽ chia sẻ trong bài này.

Trước tiên nói về Thiết kế của M15 trước đi, chiếc màn hình di động này có kiểu và thiết kế và ngôn ngữ không khác gì mấy so với những chiếc laptop ThinkPad cả. M15 được hoàn thiện bằng loại vật liệu phủ nhung như những chiếc ThinkPad T hay X1 Carbon vậy, rất đã và rất cao cấp dù mức giá chỉ khoảng 6 triệu đồng.

Kiểu hoàn thiện này đem lại một cảm giác cầm nắm rất tuyệt nhưng đổi lại nó cực kì dễ bám vân tay và mồ hôi, mình cũng thuộc loại tay chân sạch sẽ lắm nhưng cầm hồi là vân tay bám đầy mở mặt sau và cả màn hình của máy nữa.

Chân đế của M15 cũng là một điểm mình thích, nó có thể gập mở ở những góc rất khó màn hình di động nào khác làm được, vì một là màn hình đó quá nặng, hai là nó dùng cơ chế chân đế bằng vải kiêm luôn phần bảo vệ màn hình nên chỉ để được một góc mà thôi. Ví dụ cụ thể nhất là màn hình di động của ASUS, ViewSonic hay của LG mới đây.

Bên cạnh việc có chân đế chắc chắn và tự tin hơn những chiếc monitor di động khác, M15 còn trang bị 2 cổng USB-C cấp nguồn cho màn hình kiêm DisplayPort để xuất hình ảnh. Anh em chỉ cần một sợi USB-C để kết nối với M15 là xong. Không chỉ có 2 cổng USB-C 2 bên tiện lợi, M15 còn có nút tăng giảm độ sáng độc lập và một nút bật/tắt bộ lọc ánh sáng xanh và một nút nguồn.

ThinkVision M15 có màn hình kích thước 15.6" FHD tỉ lệ 16:9 truyền thống và không hỗ trợ cảm ứng. Đây là điểm anh em cần quan tâm và lưu ý khi chọn mua M15, đó là M15 không phải là một chiếc màn hình di động có chất lượng hiển thị tốt.

Quảng cáo

Trong một tình huống cho anh em dễ hình dung, khi dùng chung với MacBook của mình thì màu sắc trên M15 nhạt hơn, độ tương phản cũng không cao bằng và độ trong trẻo cũng không có được như màn hình gương của MacBook mình đang dùng. Tất nhiên, phép so này sẽ hơi khập khiễng khi mà 2 màn hình cấu hình hoàn toàn khác nhau, mức giá cũng khác nhau và đặc biệt hơn là ở không cùng phân khúc, hướng tới những đối tượng người dùng hoàn toàn khác nhau.

Trên thực tế, M15 sẽ phù hợp với anh em cần mở rộng không gian làm việc ở bất cứ đâu bởi tính di động, gọn nhẹ, đồng thời đáp ứng được nhu cầu về độ ổn định, tin cậy vốn là những yếu tố nằm sâu trong NDA của cá sản phẩm Think Lenovo. Một kịch bản khả dĩ, anh em có thể cắm màn hình này vào, vẫn ngồi máy tính của cá nhân nhưng vẫn show được nội dung cần cho đối tác, sếp, đồng nghiệp xem,… trong lúc họp. Đây chính là một trong những kịch bản mà chiếc màn hình này sinh ra để làm được điều đó. Song song với đó, nhu cầu về một chiếc màn hình đáp ứng các tiêu chuẩn khắc khe về tính chính xác màu sắc trong thiết kế đồ họa, chỉnh ảnh chuyên nghiệp thì chắc chắn, M15 không sinh ra cho việc đó.

Thứ nhất đến từ chất lượng build của Lenovo ThinkPad và thứ hai đến từ mức giá rẻ của nó. Anh em có thể làm việc mà mở rộng không gian làm việc ở mọi lúc mọi nơi, có thể là bất cứ đâu miễn là anh em muốn làm việc. Cá nhân mình dùng M15 với laptop của mình có thể làm được nhiều việc hơn, ví dụ như M15 mình để cửa sổ soạn thảo và một số cửa sổ liên quan công việc, màn hình của máy tính để xem phim, xem YouTube hay chỉnh sửa nhanh hình ảnh qua Lightroom, đa nhiệm rõ ràng tốt hơn nhiều.

Quảng cáo

Điểm tiếp theo anh em cũng cần lưu ý đó là máy tính của anh em cũng có khả năng gánh được hai màn hình, nhưng điều này cũng không quá nghiêm trọng vì M15 chỉ có 15.6" FHD thôi, không hao tốn quá nhiều tài nguyên, mình dùng máy 8GB RAM vẫn có thể gánh được tốt, mở thử Lightroom, mở 5-6 tab trình duyệt, một cửa sổ soạn thảo Evernote mà máy vẫn hoạt động mượt mà. Mặt khác, các thông số về độ phân giải, độ sáng,… giúp đảm bảo hiệu quả tiêu thụ năng lượng khi cắm chiếc màn hình này vào laptop.

Nhìn chung, với ThinkVision M15 thì giải pháp mà nó mang lại đó là tính di động, điều mà những chiếc màn hình lớn kia không thể làm được, hơn nữa trọng lượng của nó cũng rất nhẹ và mỏng gọn, anh em có thể bỏ vào ba lô mang theo chung với chiếc laptop cũng vẫn đảm bảo tính di động mà không nặng nề.

27 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

6tr vẫn hơi mắc vì màn tq cùng specs vẫn rẻ hơn. Mình cũng đang muốn xài thử nên có tìm hiểu.
BrioPc
TÍCH CỰC
2 năm
@nightwish47 cho xin con nào rẻ hơn đi bác, mình đang tìm con nào tầm 3-4 triệu mà toàn hiệu gì ko hà, nên chưa dám mua vì sợ ko bền
@BrioPc Ừa cái chính là toàn hiệu tào lao đó thím, nên mới rẻ, mình cũng search sơ sơ aliexpress taobao thấy như thím.
Đang tính mua cái màn này, ai xài rồi cho xin ít nhận xét , đánh giá . ;)
https://hotgear.vn/products/man-hinh-msi-pro-mp241x-75hz-23-8-inch-1920-x-1080-75hz-8ms?variant=1083715539&source=googleshop
cattrieu
TÍCH CỰC
2 năm
@SoGetSu sao giao diện web thằng này giống y chang gearVN vậy @@, có a e gì trước đây không?
@cattrieu Chắc đi cop về thôi bác, mình làm web khách toàn bảo làm giống chỗ này chỗ kia không.
@cattrieu Cái tên cũng có liên quan, chắc là ăn ké thôi!
dontask123
TÍCH CỰC
2 năm
Thiết kế chân đế giống Dell C1422H nhỉ. Cơ mà Dell C1422H chỉ có 14", tuy nhiên màu sắc có vẻ ngon hơn (72% NTSC).
con này so với Màn hình di động LG Gram 16MQ70.ASDA5 (16inch/ Type-C) thì như thế nào các bác
CyraxTC
TÍCH CỰC
2 năm
@trajxjnhangel LG ngon hơn nha bạn.

Mình đã xài qua con M15 này rồi. Màu rất chán. Con M14 thì lại ngon hơn.
@CyraxTC mình đang mún tìm 1 con để ở cty làm việc , nên M14 hay con LG bác ui,
@trajxjnhangel Mình đang dùng M14 khá ngon, có blacklit trong khi M15 ko có. Màn LG thì thấy bảo VN ko sẵn.
Link sản phẩm các bác tham khảo https://shorten.asia/teRh5PfC
BrioPc
TÍCH CỰC
2 năm
Không thấy nói cân nặng nhi? Cái này quan trọng lắm á, chứ balo mình nặng quá rồi, đang tìm cách cho nhẹ lại
@BrioPc khoảng 1,7kg nha bạn, nhưng do thiết kế nó mỏng nên cầm không giống những chiếc laptop có cùng trọng lượng.
Anonymox
TÍCH CỰC
2 năm
@Pnghuy có mỗi cái màn ko mà nặng hơn cả laptop luôn nhỉ
hoatongoc
TÍCH CỰC
2 năm
70% sRGB thì chỉ ngang mấy màn hình chống mù của dòng laptop rẻ tiền...
Ghostgabmt
ĐẠI BÀNG
2 năm
khanh1810
TÍCH CỰC
2 năm
Hay phết cơ mà mình chưa có hìu 😑
Dùng con M14 này từ năm ngoái, được mỗi cái mỏng, nhẹ, hiển thị tàm tạm nhưng đúng là màu sắc thì vừa xấu vừa tối.
Dù sao vẫn ngon hơn mấy con màn TQ giá 3tr
notnhacvuidl
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình dùng luôn ipad m1 12.9 làm màn hình phụ, hơi nhỏ nhưng cũng đủ dùng.
WallyQ
ĐẠI BÀNG
2 năm
@notnhacvuidl ipad dùng làm màn phụ để xuất được hả bạn? cần cài thêm gì ko?
notnhacvuidl
ĐẠI BÀNG
2 năm
@WallyQ Dùng tính năng universal trên macbook bạn ạ, ngoài ra còn 1 số app hỗ trợ qua cáp hoặc wifi.
6tr thì thế thôi 😁
gunzok
TÍCH CỰC
2 năm
Bạn muốn một chiếc màn hình NHỎ - GỌN - NHẸ để mang theo làm việc , chiến GAME với bạn bè mọi lúc mọi nơi.....
🎯 Đầy đủ cổng kết nối mini HDMI , TYPE C, tích hợp loa,...
🎯 Hỗ trợ tốt tất cả các máy PS3, PS4, Xbox, Switch, PC,camera, ...
🎯 Tiêu thụ điện thấp 5V-2A (Từ cổng USB hoặc Pin dự phòng)

🔥 Bạn có thể tham khảo thêm video tại :
🎯 Màn hình PORPOISE : https://www.youtube.com/playlist?list=PL6M-ffNMTSdAEtFvtk1BMAEYK0KrQD2cD
🎯 Màn hình ARZOPA : https://www.youtube.com/playlist?list=PL6M-ffNMTSdBQihPpsTobp_wycr7o6Fwu
📲 Hotline : 0988 947 858 (Za_lo)

🔥 Bạn có thể đặt hàng tại :
Za_lo : 0988 947 858
Shopee : https://shopee.vn/newplanetstore
Page : https://www.fb.com/newplanet.official
✅ SHIP HÀNG TOÀN QUỐC
Ngon
Ekans
ĐẠI BÀNG
2 năm
Full HD? really?
neveruse
ĐẠI BÀNG
2 năm
Loại màn hình này là portable, ko chân đế rườm rà gì, loi ra từ balo/túi xách, dựng lên là xài; kết nối đúng 1 port Type C , ko phải dùng HDMI hay dây nguồn 220V hay adaptor 12v gì cả. Giá cao là do thương hiệu Lenovo, tiền nào của đó !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019