Trên tay màn hình Gotech GT8 2021: mạnh, mượt và nhiều công nghệ

cuhiep
31/12/2020 16:13Phản hồi: 75
Trên tay màn hình Gotech GT8 2021: mạnh, mượt và nhiều công nghệ
Bằng cách trang bị màn hình to, độ phân giải cao, màu đẹp, cấu hình mạnh, Android có chợ ứng dụng và thiết lập hệ thống camera xung quanh tốt giúp cho màn hình Gotech CT8 phiên bản mới mang lại trải nghiệm tốt, nâng tầm giá trị của những chiếc xe mà hệ thống màn hình giải trí không ngon hoặc quá nhỏ. Trong chủ đề này mình chia sẻ với anh em về những tính năng hữu ích tữ hệ thống màn hình thông tin giải trí Gotech GT8 mới.

Cấu hình mạnh cho trải nghiệm mượt mà:

Thường thì ít ai quan tâm đến cấu hình của một hệ thống thông tin giải trí trên xe. Nhưng xét cho cùng thì cấu hình sẽ quyết định hệ thống đó có mượt hay không. Và nhất là hệ thống dùng hệ điều hành Android cấu hình càng mạnh càng tốt.
Cấu hình mạnh giúp chúng ta khi thao tác với màn hình thì không bị độ trễ, không bị lag. Thường thì anh em xài màn hình thông tin giải trí ngoài hay bị là mỗi lần chạm lên màn hình để làm gì đó thì hay phải đợi nó xử lý, nó nhận lệnh chứ không nhanh mượt như việc chúng ta xài smartphone. GT8 mới của Gotech có cấu hình mạnh nên phản ứng của hệ thống rất tốt. Anh em có thể thấy được điều đó qua video mình thao tác trên màn hình. Hay ví dụ như đang đi đường mình gạt nút xi nhan cái là ngay lập tức màn hình hiển thị hình ảnh xung quanh được camera ghi nhận lại…

Rồi khả năng nhận cảm ứng của màn hình. Nó cũng rất quan trọng vì chúng ta sẽ thao tác với nó nhiều lắm. Nếu là một chiếc tablet hay smartphone thì anh em không quan tâm lắm và hiện tại nó đã ở tốc độ rất nhanh rồi, nhưng với một màn hình cảm ứng cho xe hơi thì điều này quan trọng. Mình thử dùng qua nhiều chiếc màn hình cảm ứng gắn thêm hay thấy anh em dùng trên xe hơi, thì hầu hết là phản ứng rất chậm và lag.

Hệ điều hành Android với CHPlay

Với Android và chợ ứng dụng chính quy thì anh em gần như không có giới hạn về tính năng. Muốn cái gì cài vào cũng được. Mình login cả vào Tinhte.vn, Facebook… để dùng nó như một chiếc tablet. Rõ ràng nghe nó quá sức vô lý trên một chiếc xe hơi, nhưng khi anh em đứng đâu đó nghỉ, chờ khách, chờ người nhà… thì nó mang lại giá trị đó.

Điểm mà anh em cần suy nghĩ đó là lúc này giao diện nó là giao diện một chiếc Android thuần chứ không phải giao diện của Android Auto. Cá nhân mình thích giao diện Android Auto hơn, ít tính năng hơn, dùng chung với hệ thống nút của xe hơi, không thích touch…

Trợ lý ảo:

Vì là hệ điều hành Android nên việc phát triển một trợ lý ảo cho nó có vẻ dễ dàng và được Gotech quan tâm. Họ trang bị một nút to và cả nút cứng trên vô lăng để anh em có thể kích hoạt và dùng trợ lý ảo. Họ cũng tập trung chủ yếu vào việc ra các lệnh cần khi lái xe… và hướng dẫn rõ ràng cho người dùng phải làm gì, phải dùng câu lệnh nào cho trường hợp nào… như vậy là rất dễ dàng và đơn giản, không phức tạp như các hệ thống trợ lý đa năng như của Apple là Siri hay Google Assistant.

Mình cũng login tài khoảng Zing của mình vào ứng dụng ZingMp3 và trải nghiệm thêm một trợ lý ảo Kiki trong Zing nữa. Điểm mạnh của trợ lý ảo Kiki là nó có thể mở nhạc Việt Nam rất chính xác trong ứng dụng ZingMp3 cũng như cung cấp thông tin thuần Việt.
Như vậy anh em có thể dùng kết hợp cả hai trợ lý ảo để thao tác với xe, nghe nhạc và tìm kiếm thông tin bằng Tiếng Việt.

Một lần nữa sức mạnh nền tảng (cứng, mềm) đã giúp cho một thiết bị công nghệ có thể mang lại trải nghiệm tốt và mở rộng khả năng ra vô hạn. Việc dùng trợ lý trên xe sẽ là khó khăn vì nó quá khác biệt so với những gì chúng ta đang làm. Nhưng nếu anh em đã quen, cố làm quen thì lúc đó sẽ khác rất nhiều, đời sẽ đơn giản hơn, chúng ta làm được những điều mà trước giờ chúng ta bỏ qua, không quan tâm vì không làm được.

Hệ thống camera xung quanh:

Bốn chiếc camera được gắn ở logo Honda phía trước, sau và hai bên hai kính hậu. Hình ảnh từ 4 chiếc camera này được sync sao đó để anh em có thể xem được chế độ birdview (từ trên xuống) với hình chiếc xe được vẽ vào trong môi trường. Cái này được gọi là thực tế ảo tăng cường (AR). Làm sao để sync hình ảnh, sync như thế nào để có thể mang lại trải nghiệm thật và có thể hỗ trợ lái xe, đậu xe chính xác. Rõ ràng Gotech đã giải được bài toán này.

Quảng cáo

Hiện xe mình đang dùng là BMW 640i cũng có hệ thống camera kết hợp 5 chiếc (thêm hai cái hai bên bánh xe trên và không có cái phía trước) để có thể xem được chiếc xe từ trên trời nhìn xuống, giúp mình có thể lái xe dễ dàng hơn trong một số tình huống. Mình không nghĩ là một hệ thống hơn 10 triệu mua ngoài, gắn thêm lại có thể làm được một tính năng tương tự.

Hỗ trợ rẽ

Khi anh em gạt xi nhan qua trái hoặc phải thì ngay lập tức camera sẽ ghi lại hình ảnh theo thời gian thực phần đường ngay bánh trước của xe, như vậy anh em có thể hình dung được rõ ràng hơn về khu vực mà trước giờ chúng ta không thấy được. Mình vẫn lái xe mà không cần cam chỗ này, nhưng mà với anh em chưa quen hay anh em vào các khu vực cần né, tránh các vật thấp, nhỏ thì hệ thống này giúp ích.

Camera phía trước cũng cho hình ảnh trước cản trước, như vậy là với những chiếc xe dài khó quan sát hay gặp các vật thấp hơn cảm biến trước thì anh em có thể thấy được bằng camera.

Vẫn còn có thể nâng cấp các góc nhìn, cách thức chuyển hình ảnh, thời gian chuyển, góc quay… để mang lại trải nghiệm không những tính năng mà còn mượt mà, khớp với người dùng cũng như hình ảnh đẹp hơn.

Kết:

Với nền tảng phần cứng, phần mềm mạnh Gotech GT8 mới mang lại nhiều trải nghiệm, tính năng cho người dùng. Android full với CHplay có thể xem như là một chiếc tablet lớn trên xe. Hệ thống trợ lý Tiếng Việt giúp điều khiển xe, mở nhạc, hỏi thông tin… và cuối cùng là việc sync hình ảnh từ các camera khác nhau xung quanh xe làm cho việc lái xe an toàn hơn, thoải mái hơn… đặc biệt cho anh em mới lái xe.

Với giá tầm hơn 10 triệu thì rõ ràng Gotech GT8 mới sẽ làm cho chiếc xe đơn giản của anh em nhìn hiện đại hơn, nhiều tính năng hơn.

Quảng cáo

Nghe radio Tinh tế qua app Spotify đơn giản như trên điện thoại. Anh em chỉ cần login vào là có thể tiếp cận hàng triệu bài hát khác nhau.

Ốp làm tốt nên khi nhìn vào giống như màn hình được làm từ trong hãng chứ không phải là gắn thêm.

Phát wifi cho người ngồi trên xe xài. Quá ổn luôn.

Bảng hướng dẫn sử dụng trợ lý ảo cho chính xác

Rất nhiều thao tác trợ lý ảo sẽ làm giúp anh em thay vì anh em bấm bấm lên màn hình. Thích nhất là ra lệnh cho nó dẫn đường đi đâu đó. Nó có thể nghe Tiếng Việt dễ dàng và sau đó dẫn đường bằng Google Maps. Còn có các lựa chọn bản đồ khác là VietMap S1…
Trợ lý ảo Gotech
Trợ lý ảo Kiki

Nhiều theme để lựa cho tuỳ theo màu nội thất hay sở thích.

Hình ảnh khác:
75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cuongbu
TÍCH CỰC
3 năm
ngon nhỉ
Kiki và gotech: hai trợ lý ảo. Tiết bị dành cho anh em muốn được làm giám đốc ảo.
So với con Kiki thì sao sếp? 😃
Có gắn đc wildtrak 3.2 ko shop? Có hỗ trợ apple + android ko shop? Có nhận diện giọng nói ko shop? Giá bao nhiêu, lắp miễn phí ko shop? Có ở SG ko shop?
empty77
TÍCH CỰC
3 năm
@thanhtung6868 chưa con nào có Androi Auto k dây nhỉ
franky123
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Bảo hộ moto Tài Đạt Muốn có Carplay ko dây thì chơi thêm Carlink Kit hoặc lên hẳn GT8 MAX
KevinDiep
ĐẠI BÀNG
3 năm
@futureneodo Con này lắp City ổn không bác
Ngon lành bác ui, ăn tiền cái carplay không dây với đk giọng nói oki
quesshung
TÍCH CỰC
3 năm
Mấy Inc ko thấy nhắc tới
duongnhatvnn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@quesshung 10' in đó bạn.
quesshung
TÍCH CỰC
3 năm
@duongnhatvnn Thông tin quan trọng vậy mà ko thấy nhắc tới
duongnhatvnn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@quesshung @quesshung giờ màn androi nào cũng 10.2' rồi bác ạ
TuanHanu
TÍCH CỰC
3 năm
Dạo này nhiều hãng tràn vào VN quảng cáo mạnh nhỉ
Cấu hình mạnh mà sao không thấy thông số chi tiết vậy anh ơi?!
duongnhatvnn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nguyenly2016 Có nhắc đến mà ram 3G - 32G hoặc 4G - 64G
Tuanpht
TÍCH CỰC
3 năm
Quảng cáo suốt ngày trên fm
angel2706
TÍCH CỰC
3 năm
Nhà có con vios 2018 thì lắp con màn này đc ko ae nhỉ? Có con nào ngon nghẻ mượt mà hơn ko?
duongnhatvnn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@angel2706 Lắp con này hoặc ztech ngon hơn bác ah. Không thì Oled nó rẻ hơn chút
angel2706
TÍCH CỰC
3 năm
@duongnhatvnn cám ơn bác. So giá thì có vẻ ztech đắt hơn gotech nhỉ. gotech cho vios search ra hơn 8tr mà ztech hơn 16tr @@
duongnhatvnn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@angel2706 @angel2706 Ztech có nhiều loại màn mà bác. Z800 10tr , Z800 Pro 12tr, Z900 16tr. Với Vios bác lắp cái Z500 là ổn đâu có 8 củ thôi mà dùng mượt lắm em đang dùng cho con Morning đây 😁
sisino1
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nhìn hiện đại ghê!
lgec1308
ĐẠI BÀNG
3 năm
Sao ko lên GT10 luôn sếp? Mới làm con Bravigo Ultra Pro, sơ sơ thấy khá ổn. Hi vọng xài Tết ko vấn đề gì!
@lgec1308 Sao mình dùng airplay toàn mất kết nối bác dùng ngon ko
lgec1308
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bomduc Mình vẫn kết nối bình thường. Mang ra chỗ lắp kêu nó test lại đi, lỗi đổi cái khác.
@lgec1308 Uh có khi lỗi phần mềm
Cái tính năng kết hợp camera để dựng mô hình xe đến xe TQ mấy trăm triệu còn có chứ có gì to tát đâu mà mấy hệ thống này k có...toàn để mấy hãng xe lòe quảng cáo để bán đc xe đắt
duongnhatvnn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@chocchocucmanh Xe Trung Quốc thì công nghệ là món hời rồi bác. Cái gì nó cũng có
K coá CarPlay 😔
@95tuanle Xài android nó cũng như 1 máy tính bảng thực thụ r mà. Đều có chức năng đủ xài rồi mà cần gì kết nối với điện thoại cho phức tạp thêm. Goolgle map, giải trí đều có đủ cả
@95tuanle Bỏ thêm 1tr5 nựa mua gt8 max có carplay không dây nha bác
M di xe bé nên ko cần, nao mua xe bán tải to thì sẽ lắp @@
duongnhatvnn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@toivaem986 Nó là thiết bị giải trí xe bé hay to nếu có càng vui bác ạ.
@duongnhatvnn Ah nhầm. Ý m là cam 360. Chứ cái còn lại em ko cần, dùng màn theo xe thôi @@
duongnhatvnn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@toivaem986 Cam 360 nó hỗ trợ cho người lái khá ok. Nhất là khi chuẩn bị xuất phát thì nhìn 360 có thể phát hiện những vật tại điểm mù mà 3 gương không nhìn được. Nhưng cũng có 1 cái hại nếu lúc nào đỗ xe cũng canh theo cam 360 thì tài xế sẽ mất đi khả năng canh hoặc lùi xe nếu lái xe khác không có 360
@duongnhatvnn Công nhận ạ, lên xe khác ko có cam lùi còn ko quen ấy
N mà lợi nhất là quẹo vào ngõ nhỏ vs cả đậu sát lề và thoát ghép dọc
yuda
ĐẠI BÀNG
3 năm
Gắn cho fadil đc ko nhỉ
duongnhatvnn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@yuda Fadil gắn được mà bác hầu như hãng gì nó cũng lắp được giờ mặt dưỡng nó làm nhiều rồi
anh@hung
ĐẠI BÀNG
3 năm
1. Có lắp đc đẹp vào các xe khác ko (như hyundai thì có lắp thay vừa chỗ cam sau và phía trước vừa logo H ko). 2. Sau 1 thời gian sử dụng (khoảng 2, 3 năm) cam có bị mờ ko? 3. Khi đi tốc độ cao, bật xinhan camera có tự ngắt trên màn hình ko? 4. Màn có lắp vừa nhiều hãng xe ko?
Chỉ Cần hàng Vnam làm có tâm.
Bảo hành đến nơi đến trốn là ổn
Cô Huệ
ĐẠI BÀNG
3 năm
Viết bài rất k tôn trọng, coi thường độc giả, cấu hình mạnh. Mà chả biết thông số Ram chip thế nào
Có trên trang chủ hãng mà bạn 😃
CPU 8 nhân, GPU Mali G52, RAM 3GB ROM 32 (GT10 RAM 4GB ROM 64)
POL_279
CAO CẤP
3 năm
Nhìn cũng nét với to đó mà kh thấy thông số chi tiết. Giá này tầm 12tr thấy cũng được

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019