Trên tay màn hình HP Z27k G3: 4K, màu sắc đẹp, thiết kế mỏng, USB-C DP1.4, PD 100W tiện lợi

Pnghuy
31/12/2023 11:3Phản hồi: 103
Trên tay màn hình HP Z27k G3: 4K, màu sắc đẹp, thiết kế mỏng, USB-C DP1.4, PD 100W tiện lợi
HP Z27k G3 là mẫu màn hình có thiết kế đẹp và siêu mỏng, độ phân giải 4K (3840 x 2160) trên kích thước 27-inch, có cổng USB-C vừa xuất hình ảnh (Alt mode), vừa sạc cho laptop với công suất tối đa 100W. Dòng màn hình này thuộc phân khúc phổ thông dành cho người dùng sáng tạo, người dùng văn phòng mong muốn có màu sắc chính xác, đẹp, độ tương phản và góc nhìn tuyệt vời, thiết kế đẹp và từ thương hiệu HP.

Thiết kế đẹp và mỏng

Thứ đầu tiên gây ấn tượng với mình ở trên chiếc màn hình này chính là thiết kế siêu mỏng và rất đẹp. Với một chiếc màn hình tích hợp nguồn ở bên trong, độ mỏng của Z27k G3 là rất ấn tượng. Phần thân và chân đế của màn hình được làm bằng kim loại, khá nặng và chắc chắn, giúp màn hình đứng vững trên bàn. Phần màn hình thì được hoàn thiện chủ yếu là nhựa, nhưng HP chọn màu sắc khéo để giúp cho cả phần chân đế lẫn phần màn hình đều giống nhau đến hơn 90%.
HP có một triết lý thiết kế rất rõ ràng cho những sản phẩm của họ, nhìn là biết ngay sản phẩm của HP. Điểm dễ thấy nhất đó là ngôn ngữ thiết kế chung của dòng Z là vuông vức, sắc cạnh cũng như cắt xẻ nhiều để có được sự mạnh mẽ. Nhìn qua những dòng laptop của HP ZBook hay Z Studio anh em sẽ thấy ngay sự tương đồng trong thiết kế, điều đó cũng đúng với dòng màn hình HP Z series.

Xét về độ hoàn thiện sản phẩm thì HP vẫn cực kì xuất sắc, tuy nhiên ở trên Z27k G3 thì có một vài chi tiết mình thấy rằng HP đáng lẽ có thể làm tốt hơn.

Ví dụ hai góc cạnh dưới của màn hình chưa ăn khớp 100% với cạnh hai bên, chi tiết tưởng như nhỏ nhưng chúng ta sẽ thường để ý nếu sử dụng nó lâu dài. Mức giá cho Z27k G3 ở thị trường Việt Nam đang dao động từ 14-16 triệu tuỳ chỗ bán.

Ở các dòng màn hình 4K khác thì cạnh dưới thường dày hơn, đặt các linh kiện cần thiết thì với HP, hãng đã khéo giấu nó đi để cho nó đạt được độ mỏng bằng với 3 cạnh còn lại. Không phải không có mẫu màn hình trên thị trường làm được chuyện này, tuy vậy HP đã chọn cách thiết kế này để mẫu màn hình thêm đẹp.

Xoay chuyển linh hoạt, hỗ trợ ngàm VESA 100 x 100

Chiếc màn hình Z27k G3 vẫn sẽ hỗ trợ ngàm VESA 100 x 100 nên nếu muốn anh em có thể tận dụng arm màn hình mà anh em đang có sẵn, HP cũng cung cấp luôn cả phần ngàm để gắn với arm. Khả năng xoay chuyển của Z27k G3 cũng thoải mái, nâng - hạ, xoay trái - phải và nghiêng lên - xuống, xoay 90 độ.

Ngàm VESA mount được đi kèm trong hộp khi anh em mua Z27k G3. (nguồn: video HP).

Lắp vô sẽ như thế này (video HP)

Quảng cáo

Chân đế của HP Z27k G3 là chân đế kim loại, khá nặng và chắc chắn, hoàn thiện cực kì đẹp, gọn gàng. Tổng trọng lượng của màn hình (đã kèm chân đế) là khoảng 6.2kg. Chân đế nặng thì giữ cho phần màn hình ở trên chắc chắn hơn, xoay chuyển cũng không kéo phần chân đế theo.

Menu OSD dễ điều chỉnh, nhiều cổng kết nối, có cả DisplayPort in & out

Cụm nút điều hướng 5 chiều đặt ở phía sau màn hình, điều hướng khá dễ dàng. Menu OSD của HP Z27k G3 rất dễ sử dụng, dễ nhìn, cá nhân mình thích phím điều hướng 5 chiều hơn là các phím rời đặt ở cạnh dưới của màn hình. Cái hay nữa đó là Z27k G3 có tính năng auto switch, tức là khi anh em cắm DP thay vì USB-C hay HDMI thì màn hình sẽ tự động chuyển sang nguồn đó, anh em không cần chuyển thủ công.

Cổng I/O trên HP Z27k G3 thì rất nhiều, bao gồm 4 cổng USB-A 5Gbps (1 cổng có hỗ trợ sạc), 1 cổng USB-C hỗ trợ DP 1.4 và PD 100W, 1 cổng DP in và 1 cổng DP out, một tuỳ chọn sẽ rất phù hợp cho những anh em làm studio, rồi thêm 1 cổng HDMI 2.0, một cổng RJ45.

Chất lượng hiển thị

Độ phân giải 4K, 163 PPI, 27-inch phù hợp cho cả người dùng macOS lẫn Windows

Quảng cáo

HP Z27k G3 phù hợp với cả người dùng Windows lẫn macOS, vì cơ chế scale của macOS khác so với Windows nên để dùng tốt thì độ phân giải này (4K) với kích thước này (27-inch) là phù hợp. Riêng với Windows thì đơn giản hơn, nó có thể scale được với mọi độ phân giải nên anh em dùng Windows có thể scale về 100% hoặc 125% để gia tăng thêm không gian hiển thị nội dung.

Mật độ điểm ảnh của HP Z27k G3 khoảng 163 PPI (27-inch), ở khoảng cách sử dụng thông thường, ngồi cách màn hình khoảng 40-50cm thì anh em sẽ không nhìn thấy được điểm ảnh. Suy cho cùng kích thước này và độ phân giải 4K đã phổ biến nhiều trên thị trường, chỉ có số ít hãng làm màn hình ở kích thước 27-inch mà độ phân giải cao hơn 4K (Samsung và Apple, trước đây có LG).

Vì mục tiêu hướng đến nhiều người dùng, không riêng Mac và còn phải cân đối về giá thành nên 27-inch 4K là sự lựa chọn phù hợp.
Một chiếc màn hình hướng đến nhu cầu làm văn phòng hay làm về màu sắc, thiên hướng không phải để chơi game nên không có nhiều tính năng phục vụ game thủ, nhưng nó vẫn có tốc độ phản hồi GtG là 5ms. Mình hơi tiếc vì tốc độ làm tươi của màn hình chỉ là 60Hz, nếu anh em dùng quen các màn hình có tốc độ làm tươi cao thì khi quay lại sử dụng 60Hz sẽ hơi cảm giác khựng khựng một chút.
Các profile màu sắc tuỳ chỉnh trong menu OSD của Z27k G3 cũng chủ yếu phục vụ cho nhu cầu làm việc với màu sắc, hoặc là giải trí với phim ảnh. Như bao dòng màn hình khác thì anh em có thể tuỳ chỉnh nhiều thứ khác nữa như về độ sáng, nhiệt độ màu, độ tương phản, độ bão hoà…ngay trong menu OSD này.

Hiển thị về màu sắc, độ sáng, độ bao phủ các dải màu sRGB, AdobeRGB, DCI-P3

Dù không phải dòng DreamColor nhưng về chất lượng hiển thị màu sắc của HP Z27k G3 cũng rất ổn cho công việc văn phòng và làm đồ hoạ cơ bản. Tấm nền IPS LCD của Z27k G3 đạt 100% sRGB, khoảng 85% DCI-P3 và 80% AdobeRGB, độ sáng peak 350 nits và độ tương phản tĩnh 1000:1. Các thông số này hoàn toàn đáp ứng được các nhu cầu công việc văn phòng, chưa nói đến công việc liên quan đến màu sắc như thiết kế 2D lẫn 3D.

Ở góc độ nhu cầu sử dụng của mình, edit hình ảnh sản phẩm, HP Z27k G3 đáp ứng đủ tốt, màu sắc chính xác vì delta E của chiếc màn hình này trung bình chỉ khoảng 1.7 mà thôi. Trong vài ngày sử dụng qua HP Z27k G3, có lẽ giá là điểm mình lấn cấn nhất để có thể sở hữu chiếc màn hình này, vì mọi góc độ còn lại nó đều thoả mãn nhu cầu làm việc của mình, dù là việc soạn thảo văn bản hay chỉnh sửa hình ảnh.

Mình không phải một người quá khắt khe về màu sắc, phải chính xác tuyệt đối vì thực ra trên thị trường cũng rất khó có được một chiếc màn hình chuẩn màu tuyệt đối. Xét các đối thủ của nó trong phân khúc 4K IPS LCD phổ thông thì HP Z27k G3 vượt trội về mức độ đẹp, độ hoàn thiện, nhưng xét về giá thì khó mà cạnh tranh với các đối thủ từ các hãng khác.

Nhìn chung, Z27k G3 giống như một phiên bản rút gọn của mẫu Z27xs G3 DreamColor, dù không hướng đến nhu cầu chuyên nghiệp hay đỏi hỏi độ chính xác màu sắc cao, nhưng anh em creator hay anh em dùng cho nhu cầu văn phòng đều được, điểm cộng lớn nhất của Z27k G3 là chất lượng hiển thị, độ hoàn thiện cũng như kết nối USB-C tiện lợi.
103 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Màn HP hay Dell thì vẫn dùng tấm nền của LG thôi rồi gắn lô gô lên.
Mua pà nó màn LG cho rẻ, chất lượng tương đương
clltesterr
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Béo Béo Chaizo build có thể khác chứ tấm nền vẫn vậy, xem thử test chất lượng hiển thị là rõ mà
@tinhdg Con này full 4 viền khá đẹp. So với con Dell U full 4 viền mà 4k thì khá là rẻ
https://tiki.vn/man-hinh-hp-z27k-g3-27-inch-4k-usb-c-display-3y-wty_1b9t0aa-p204382591.html?spid=204382592

https://shopee.vn/Màn-hình-HP-Z27k-G3-27-inch-4K-USB-C-Display-A-P-3Y-WTY_1B9T0AA-i.1096816964.24152666975
@tinhdg Biết sao TV Sony nó dùng màn chung mà chất lượng hình ảnh vượt trội so với mấy thằng kia ko?
@Béo Béo Chaizo đẳng cấp chỗ nào thì ko thấy mầy nói?
Con này nhìn nó vẫn ko sexy bằng Huawei Mateview mình đang dùng
@dra.long10 Mình cũng có code web ạ. Cơ mà làm chính là Marketing, báo cáo vs phân tích nhiều hơn
@namnguyen1011 Con Mateview này tuy nó ko gắn đc arm nhưng mình thấy nó cũng khá linh hoạt r,điều chỉnh đc cao thấp, góc nghiêng là cũng ổn r á
Mr_Zu
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Quang Vĩ MKT kéo MBP thấy hơi đuối bác nhỉ, cơ mà màn em này đúng nhu cầu mình, làm băn khoăn ghê
@Mr_Zu Ko đuối nha bạn. Mấy con chip intel đời cũ nó kéo mới đuối á, trước mình dùng con mbp 2019 mà xuất ra 1 màn thôi nó đã nóng vs lag vcl rồi bác. Sang con chip Silicon nó rất là ngon, đặc biệt là GPU. Bác xuất 2 màn vẫn cân tốt
Lưng không thấy có chỗ bắt vít mà vẫn hỗ trợ vesa 100, hay ghê.
HDC..xxx
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@nnkjsc 1 số model như của Asus có 4 dấu tròn để đục ra lỗ vít đó fen...
Cũng có trường hợp thông tin web đưa ra nhầm
@nnkjsc Nó dùng qua một ngàm chuyển đó bạn
joe1111
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Nghèo thì cứ con samsung 4k 27” sb80 gì đó là ổn nhất, có 7-8 trẹo
joe1111
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@lehieuds Con này k có sạc ngược bác ạ, k có giá trị
bomduc1
TÍCH CỰC
2 tháng
@lucky10000 Uh, mình thích 144 dùng cho sướng;
@Huong-Dung con này bữa có khứa ôm về bán new có đúng 5m bh hãng 24 tháng trên nhóm vga siêu rẻ
@Lizzie Kute Đây bác: https://voz.vn/t/lg-uhd-4k-27-ips-vesa-displayhdr-400-usb-type-c-chan-de-linh-hoat-27up850-w.268599/
HDC..xxx
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Hiện tại mấy e Hp touch khan hàng quá (E24t G4, G5)
Nhìn lưng thế kìa thì vesa 100 kiểu gì nhỉ 😁 hay hãng cho thêm tấm bắt vesa với khớp tròn kia?
@nguyenlinh712 Cũng có thiện chí đính chính sau chê
qwarl
TÍCH CỰC
2 tháng
@nguyenlinh712 ở trên có mod đưa link có ngàm chuyển để gắn á bác ơi
@qwarl mod sửa bài sau đó, còn tôi cũng post hình mount phía dưới rồi
Sau khi google thì thấy có adapter vesa
Screenshot 2024-01-03 225652.png
Giá kb thế nào nhỉ? Mà k biết màn hp có bền ko nữa
Apple
Ai mua màn hình thì né con Huawei Mateview ra cái, đột tử tè le, hãng thì bảo hành khệnh khạng.
@Khoa SE Nói chung là do ko có kinh nghiệm sx màn hình.
@Jeff Bezos Ít ra nó bảo hành đàng hoàng. Con l Huawei bảo hành lần đầu làm móp viền, về lỗi tiếp, qua lần 2 thì đòi thu về 1/3 giá gốc. Đúng là hãng hết thời nên cái dịch vụ như loèn
@keithtran06 Vậy thì mình vẫn may mắn, dùng đến giờ vẫn ngon :v
Mình để độ sáng 60-65% thôi, vs lại ngày dùng 2-3h nên chắc cũng đỡ hơn nhiều ô peak HDR lên thì nó nóng vl, như v nhanh hỏng hơn
Khoa SE
TÍCH CỰC
2 tháng
@Quang Vĩ MKT Em cũng ko để ý đâu
Nhưng ko để trên 80% vì dùng nó chói
Còn lại thấy ngon
Hy vọng nó ko sao
Chứ đồ điện tử hãng nào chả lỗi, cũng kêu trời kêu đất lên ấy chứ
Đang xài con màn gigabyte m28u 4k 144 hz mà bonus thêm con rx 7900xtx support tận 12 bit màu so với rtx 3080ti chỉ support 8 bit màu . Game + xem phim + youtube 4k màu cực kỳ đẹp . Xài từ cái hồi 5/2021 tận giờ vẫn tốt chán 😆)))
@Nguyễn Chí Danh Giá cả sao bạn ơi?
Giá này thì mua Asus Pro Art có vẻ ngon hơn, vì độ phủ màu có vẻ cao hơn ở Adobe RGB
Mình đã dùng qua màn dell,hp,lg,samsung...HP nó là 1 cái gì đó khác Bọt về hiển thị,build rất chất lượng
@Béo Béo Chaizo Mình đang dùng con HP ZR2440W đã quá cũ, Full HD thôi nhưng cảm thấy hình ảnh rất mịn và không gắt như những màn hình LG khác.
amdxxx
TÍCH CỰC
2 tháng
@Hồ Quốc Trí Mình cũng xài con màn ZR2440Wnày ! Khoảng 5~6năm trước nó bị lỗi gì mà mở không lên - đem đi sửa mà lúc đó mấy tiệm nó bảo con HP này hiếm - không có đồ thay (!?) nên đem cất trùm mền luôn tới giờ. Không biết hiện tại có tiệm nào fixx dc không?
Sau vụ đó đó nó làm mình ngại không dám mua HP nữa - chuyển qua mua LG 27"4K luôn vì sợ sau này màn bị lỗi chả ai biết sửa đồ HP như cái cũ, chứ mình cũng rất hài lòng với chất lượng hình ảnh của HP
keolac
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@amdxxx Con này không phải là hiếm quá. Nhưng ở thời điểm này nua con Zr2440w mới luôn bác ạ
nhìn góc cạnh thích hơn màn LG
Giá cao nhỉ, giá này cứ LG cho lành, giá chỉ 1/2
a__kai
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Xin info bộ loa chủ thớt!
TungRivals
ĐẠI BÀNG
2 tháng
DCI P3 với Adobe RGR ~80% thì giá này quá chát, ăn làm sao được LG UP850, giá giờ loanh quanh sale sập sàn còn 8-9tr. Trừ cái kết nối TypeC đi thì ngon bổ rẻ thì có Samsung 28R550U phủ màu ngang con này giảm giá chưa tới 6tr.
@keolac Cùng thông số có nghĩa là ở Full Hd. So với con U2422h và proart 248 thì ăn đứt ở độ tươi màu và độ nét khi đọc text. Màu nó gần như trên iphone
keolac
ĐẠI BÀNG
một tháng
@huykhanh95hup Bác cho mình tham khảo thêm thông tin tên hãng, tên model màn hình bãi Nhật bác mua với ạ. Mình biết mấy hãng Fujitsu, Nec…
@keolac Fujitsu b247
keolac
ĐẠI BÀNG
một tháng
@huykhanh95hup Cảm ơn bác
lvl2128
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Có con nào All-In One giống vậy không anh em nhỉ, giờ ngán xài CPU rời quá.
@lvl2128 HP cũng có mẫu All in one ấy, nhưng xác định mấy con AIO thì viền sẽ k mỏng đều như màn hình kia đâu b, vì nó phải chứa linh kiện nhiều hơn
bomduc1
TÍCH CỰC
2 tháng
Tần số quét thấp nhỉ
Kinh vãi
@bomduc1 4K cho văn phòng thì như vậy là ổn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019