Trên tay màn hình LG UltraFine Display 32UL950

ND Minh Đức
18/10/2020 7:40Phản hồi: 85
Trên tay màn hình LG UltraFine Display 32UL950
LG sẽ là cái tên được nhắc tới nhiều khi mình nghĩ tới một chiếc màn hình để mở rộng không gian làm việc trong hệ sinh thái Macbook và từ nhiều năm, các đời UltraFine của LG là điển hình cho việc đó. Đối với phiên bản 2020 32UL950, không chỉ có độ phân giải 4K trên màn hình kích thuớc 32 inch 16:9 mà chúng ta còn có thêm những tiện ích giá trị khác, điển hình như 2 cổng ThunderBolt 3 hỗ trợ Daisychain, cho phép đơn giản hóa mọi loại cáp kết nối.

Thông số kỹ thuật cơ bản của LG UltraFine Display 32UL950
  • Kích thước đường chéo 31.5″
  • Độ phân giải UHD 4K (3840 x 2160)
  • Tốc độ làm tươi 60 Hz
  • Tấm nền Nano IPS with DCI-P3 98%
  • Chuẩn VESA DisplayHDR™️ 600
  • 2 cổng Thunderbolt 3 ports (in x 1 (PD 60W) / out x 1)
  • 4K Daisy Chain qua Thunderbolt™️ 3
  • 2 x USB-A
  • DisplayPort 1.4
  • HDMI 2.0
  • Ngõ ra 3.5mm headphone

Thiết kế

LG chia ra 3 sản phẩm màn hình của họ là UltraFine, UltraGear và UltraWide. Nếu UltraGear tập trung nhiều cho game thủ, UltraWide tập trung về độ dài và cong thì màn hình UltraFine có thiết kế phù hợp với đại đa số người dùng hiện nay, và khả năng tái tạo màu sắc rất tốt. Màn hình sẽ phục vụ tốt cho nhu cầu làm việc và dùng tốt với nền tảng Mac.

Phần chân đế nửa vòng tròn của màn hình UltraFine rất thuần tuý trong thiết kế từ xưa đến nay của LG. Chân đế này được nối ốc với phần chân trụ, tuy chân trụ được làm bằng nhựa nhưng khi di chuyển màn hình lên xuống thì chân trụ không có hiện tượng rung lắc hay thiếu chắc chắn.

Ngàm nối với màn hình theo chuẩn VESA ở phía sau cho nên anh em hoàn toàn có thể mua những phần chân đế khác bên ngoài đúng chuẩn để gắn màn hình này. Có một cái ngàm nhỏ cho phép người dùng đi dây nhợ vào đó để bớt rối hơn, không cần phải dùng giải pháp dây rút bên ngoài.

Bạn có thể kéo ngã phần màn hình này về phía trước khoảng 5 độ và phía sau là 20 độ, thậm chí là xoay cả phần màn hình về 90 độ để sử dụng máy ở chế độ dọc, phục vụ cho nhiều nhu cầu làm việc và giải trí khác nhau.

Mặt sau màn hình là phần mặt lưng ốp nhựa màu trắng rất truyền thống của LG, có các cổng kết nối bao gồm 2 cổng USB-C Thunderbolt 3, hỗ trợ luôn kết nối Daisy chain 4K, cổng DisplayPort (1.4), HDMI (2.0), 2 cổng USB-A, jack tai nghe 3.5mm.

Phía dưới là hệ thống loa tích hợp với công suất 5W, theo mình thì đây là một trong những chiếc màn hình có loa nghe hay nhất mà mình từng trải nghiệm.

Quảng cáo

Màn hình

LG UltraFine có kích thước màn hình theo đường chéo chính xác là 31.5 inch, độ phân giải 4K (3840 x 2160) UHD tấm nền Nano IPS - tấm nền này được phát triển từ tấm nền mini LED, trong mỗi mini LED đó được tích hợp thêm các hạt nano giúp hấp thụ những bước sóng thừa phát ra từ bóng LED khi phát ra giúp khả năng tái tạo màu sắc trên màn hình được chính xác hơn.

Toàn bộ tấm nền màn hình được đặt lên phần khung nhựa và nhìn chung viền màn hình mỏng và khá nhỏ so với kích thước tổng thể của nó.

Mật độ điểm ảnh màn hình là 138 DPI, kết hợp với kích thước và độ phân giải cao => khá vừa vặn cho những người sử dụng chung với máy Mac. Ngoài ra màn hình LG UltraFine có độ bao phủ màu DCI-P3 98%, đạt chuẩn HDR 600.

Quảng cáo

Qua thực tế sử dụng của mình thì khả năng tái tạo màu sắc của màn hình này nó rất gần với màu sắc của chiếc màn hình LG UltraFine 5k vốn dĩ sinh ra cho Mac.

Về độ tương phản thì rõ ràng LG UltraFine này chưa thể so sánh với những chiếc màn hình OLED khác của LG, tuy nhiên về tái tạo HDR rất dễ chịu, tương phản tốt trong cả điều kiện sáng và tối. Mình thích khả năng giảm bóng loá trên màn hình cũng như không hề gặp các tình trạng biến dạng hình ảnh.

Phía dưới màn hình có một phím ANALOG, để điều chỉnh các nguồn tín hiệu đầu vào, chế độ hình ảnh như gaming, FreeSync. Màn hình cũng có thêm tính năng đáng giá khác là Picture in Picture cho phép người dùng đẩy cùng lúc hai luồng tín hiệu vào màn hình LG UltraFine.

Với mức giá khoảng 31,5 triệu đồng, đây là chiếc màn hình đa dụng nhiều tiềm năng để phục vụ nhiều nhu cầu sử dụng để làm việc hay giải trí, đặc biệt là giá trị 2 cổng Thunderbolt 3, daisy chain cho những ai đang trong hệ sinh thái Macbook của Apple. Cơ bản là vậy, mình sẽ dùng thêm ít hôm nữa rồi review chi tiết hơn cho anh em. Hihi

85 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

4K mà hơn 30 triệu ah?
@aws Nano IPS đẹp hơn IPS khá nhiều đó bro, 4k 32-inch nữa.
@aws Vậy lấy 48CX 31.7tr best
longhons
TÍCH CỰC
4 năm
@aws Cái màn đâu phải chỉ có mỗi độ phân giải :v
@cosmos47 48” to quá, xài làm màn máy tính nhìn liếc mắc điên luôn đó
TyTysalon
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cosmos47 Thật sự..nếu nó quá to khi làm việc mỏi mắt hơn
Erik Vu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tầm phân khúc giá này ngoài UltraFine có thể tham khảo thêm mẫu tivi oled 48CX dùng làm màn hình pc cũng ổn, đặc biệt màn hình oled ...
Erik Vu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@quyetbuu991 Nên tìm hiểu kỹ trước khi trả lời, 48cx là tivi thiết kế có thể dùng làm màn hình máy tính, tần số quét mh và các cổng kết nối đều như màn hình náy tính, dòng này có chế độ chóng mỏi mắt đầu tiên trên thế giới, tích hợp các tính năng nhà NViDA, các bác nên google trước khi trả lời trên này
@Erik Vu Cái TV thiết kế vs độ sáng lớn để nhìn từ xa. Bác dí mặt vào thì da mặt vs mắt và cổ bác sẽ như thế nào?
Kế đó con TV có bao nhiêu cổng input, có DP input k bro? Hay just only HDMI?
E k rõ bro sài màn hình lớn và dí mặt vào bao giờ chưa nhưng e thì luôn ưu tiền màn hình nhỏ có độ phân giải lớn để tối ưu nội dung hiển thị + kính chuyên dụng để giảm ảnh sáng xanh tác động vào mắt và da.
E ngồi máy tính nhiều năm, 10/24 là bình thường và da mặt e rất xám, e k rõ ngồi trước cái TV 48" thì da mặt vs mắt nó sẽ như thế nào nữa. Cơ mà cho e e cũng k dám dùng. Để làm màn game cho PS hoặc xem phim thì dc, chứ mình phải tôn trọng cái cổ của mình bro ạ.
Kế đó con TV 48" nó ăn bn điện và toả bao nhiêu nhiệt so vs một con PC monitor vậy bro? Bro sài TV mà ngồi trước nó dc 3 tiếng thôi r bro đứng dậy lảo đảo liền.
kero2005
TÍCH CỰC
4 năm
@quyetbuu991 Hừm. Thời các bác xài màn hình 19in thì mình xài tivi 24. Khi các thím xài màn 22in thì mình xài 32in và khi các bác chê 24in nhỏ quá lên 32in thì mình cười phát nữa khi có màn 43in . khi các bác lên 43in thì có khác gì những điều bác nói về sọt rác k
@kero2005 À, e sài màn 27” + glasses thôi bro, e yêu quý làn da và sức khoẻ bản thân bro à.
30 củ khoai
U2419H so với P2421D thì em nào hơn ta ?
@MyNami @Tài VT Mình toàn để 100 thôi chứ ko để 125, cho nên mình vẫn thấy nó rộng hơn. 125 với mình là to. Mình ngồi ở khoảng cách chuẩn, 1 cánh tay tới màn hình
MyNami
TÍCH CỰC
4 năm
@trantuananh1996 Có dùng thật ko vậy bác? 2k trên 24 inch để scale 100% chữ nhỏ xíu, bác đeo kính lúp dùng à?
MyNami
TÍCH CỰC
4 năm
@Tài VT Tại mình đang dùng P2418D và thấy vấn đề này và đang muốn lên 27 inch 2k, nhưng cũng thích để 125% trên 24 inch nhìn mịn 😁
@MyNami Thật chứ đâu có đùa 😁
Nó nhỏ nhưng ko có nhỏ xíu đâu à. Mình ko cận, ko đeo kính, ngồi khoảng cách bình thường :D
MyNami
TÍCH CỰC
4 năm
Màn ngon nhưng chân đế vẫn chán 😔
HMToon
CAO CẤP
4 năm
Ôi cái giá...😔(
Mình đang sd con màn này, đúng phải công nhận là màu lên khá đẹp, tải mấy phim 4k HDR về coi thì lên màu rất đẹp
ptk8588
TÍCH CỰC
4 năm
DCI-P3 với Adobe RGB thì cái nào dùng tốt hơn cho chỉnh sửa ảnh nhỉ? Có bạn nào đang dùng DCI-P3 cho chỉnh sửa ảnh thì cho mình xin cảm nhận. Mình chơi nhiếp ảnh nên cũng đang kiếm một con màn hình có màu chuẩn để thay thế con Dell U2715h đang dùng.

Theo mình biết thì DCI-P3 và Adobe RGB là 2 mảng gam màu khác biệt nhau. Adobe RGB thì thiên về phía gam đỏ nhiều hơn.
phamvietloi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ptk8588 em đã từng xài màn 100% P3 rồi, cả 99% AdobeRGB cũng đã dùng qua, cân chỉnh màu đầy đủ thường xuyên. từ màn 99% sRGB lên P3 có thấy no màu hơn 1 xíu thôi, mà qua AdobeRGB thì đúng là khác biệt rõ rệt, phải wow luôn, dải màu cực cực rộng. Bác chơi nhiếp ảnh thì theo em nên chọn AdobeRGB, còn làm việc thì màn sRGB cho phổ thông, chứ ko lúc làm 1 kiểu, lúc xem lại sử dụng màn ko được chuẩn như vậy nhìn nó buồn cười lắm.
ptk8588
TÍCH CỰC
4 năm
@phamvietloi Thanks bạn. Vậy chắc mình gom tiền hốt con BenQ SW270C luôn, 100% Adobe RGB, khỏi lăn tăn cái P3 nữa.
daskrene
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nói sẵn luôn cho ông nào định vô bảo ko phải coder nên ko cần màn dọc: thế đã thử đọc truyện tranh trên 1 cái màn dọc 17" trở lên chưa? =))
HamDzui
CAO CẤP
4 năm
@daskrene Mình có lắp chân đế cho màn hình 24 inch xoay ngang... công nhận đoc màn hình dọc sướng
daskrene
ĐẠI BÀNG
4 năm
@HamDzui đúng đó bác. Đụng mấy file PDF cỡ chừng chục trang đọc trên màn dọc mới thấy nó phê cỡ nào
HamDzui
CAO CẤP
4 năm
@daskrene Khi làm hồ sơ thầu... chấm thầu vài trăm trang sẽ thấy hiệu quả. Màn hình 24 inch mình thấy khá vừa khi xoay dọc... 27 và 32 chưa thư
Cái chân xấu quá. còn màn hình LG thì miễn bàn rồi,
@barrettroyal thật là trớ trêu...
lg nay đã bớt hở sáng nhưng thiết kế ko còn bén và muốn đc sở hữu như trc nữa...
ducluanbg
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình cũng vừa lấy em này, dùng rất tốt. Anh em nào làm ảnh thì nên cân lại màn hình thì mầu sẽ chuẩn hơn.
lordgon
TÍCH CỰC
4 năm
cái quan trọng nhất là giá mắc vãi 😆
Tuổi vs SS @@
..ips Lg cân hở sáng còn éo bằng Asus/Aoc...
Bởi vậy mới có con 16x tr của Asus panel va qled 240hz 1ms cm ah ;))
Lg 48cx oled 120hz oc chưa vào việc nhỉ?
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Ngon
hunglx212
TÍCH CỰC
4 năm
Màn ngon
JizinT
TÍCH CỰC
4 năm
Chân đế nhỏ và quá cong chiếm chỗ + xấu. Còn đâu thì ok