Trên tay màn hình Viewsonic XG2705 dành cho game thủ, có FreeSync, độ phản hồi 1ms, 144Hz

AudioMate
19/2/2020 9:22Phản hồi: 83
Trên tay màn hình Viewsonic XG2705 dành cho game thủ, có FreeSync, độ phản hồi 1ms, 144Hz
Viewsonic là công ty điện tử đến từ Mỹ với bề dày kinh nghiệm trong việc sản xuất màn hình máy tính. Nhân dịp đầu năm mới 2020 thì team audio tinhte vừa có dịp trên tay sản phẩm màn hình chuyên gaming XG2705 đến từ Viewsonic với nhiều tính năng rất hấp dẫn trong tầm giá của mình.

1. Thiết kế tổng quan

Với mục tiêu dành cho người dùng là game thủ, XG2705 có thiết kế mỏng và borderless nhằm tận dụng tối đa diện tích hiển thị cũng như không gian bài trí cho góc làm việc hoặc giải trí của anh em. Kích thước màn hình được Viewsonic lựa chọn cho XG2705 là 27”, không quá to hay quá nhỏ, phù hợp cho mọi nhu cầu từ làm việc văn phòng cho đến xem phim hay giải trí. Nhìn dưới góc độ của một game thủ, 27” cũng là kích thước vừa phải cho nhiều thể loại game: FPS, RTS, MOBA hay AAA.

tinhte_viewsonic_xg2705_4 (2).jpg

Đi kèm với màn hình là bộ chân đế được thiết kế đẹp và vô cùng tiện dụng. Với bộ đế, anh em có thể thoải mái thay đổi độ cao, góc nghiêng hai bên hoặc góc nghiêng trên dưới. Đây là tính năng rất tiện lợi cho các anh em không có không gian làm việc quá thoải mái vì anh em có thể căn chỉnh màn hình thay vì thay đổi toàn bộ nơi làm việc. Bên cạnh đó, một tính năng nổi bật khác là việc anh em có thể xoay dọc màn hình 90 độ và dùng ở chế độ Portray. Màn hình dọc cho phép anh em hiển thị nhiều thông tin dạng biểu mẫu hơn, gia tăng hiệu quả xử lý công việc.

tinhte_viewsonic_handson (22).jpg

2. Tấm nền và chất lượng hiển thị

Tấm nền được Viewsonic trang bị cho XG2705 là IPS với độ phân giải FullHD. Là một màn hình gaming, nhiều anh sẽ thắc mắc vì sao ko phải là tấm màn VA hay độ phân giải cao hơn như 2k hay 4k mà chỉ dừng lại ở FullHD? Thực ra, trong lúc trên tay mình cũng đã có những thắc mắc tương tự như anh em nhưng khả năng của XG2705 vẫn thuyết phục được mình.

Màu sắc của XG2705 rất nịnh mắt và rực rỡ, thể hiện rõ ưu điểm độ bão hòa màu cao của tấm nền IPS. Điều này khiến các đoạn phim cắt cảnh trong game AAA, background, môi trường trong game FPS,TPS được thể hiện chi tiết và vô cùng sống động. Ưu thế của mà IPS sẽ bị giảm thiểu nhiều khi chơi các tựa game Horror có phông nền tối do IPS glow nhưng bù lại anh em sẽ có thể giải trí trong thời gian dài mà ko bị mỏi mắt như trên tấm màn VA. Một lời khen khác mình xin được dành tặng cho Viewsonic khi họ trang bị lớp lọc chống ánh sáng xanh, một nâng cấp rất giá trị cho gamer hay giải trí vào buổi tối.

Độ phân giải FullHD trên màn hình kích thước 27” là một lựa chọn hợp lý đến từ Viewsonic. Hình ảnh đầu ra có độ mịn vừa phải, ko có hiện tượng rỗ do sự chênh lệch giữa độ phân giải và kích thước màn hình. Nếu nhìn kĩ anh em vẫn sẽ phân biệt được các điểm ảnh li ti nhưng hoàn toàn không ảnh hưởng đến trải nghiệm chung.

3. Trải nghiệm Gaming

tinhte_viewsonic_handson (4).jpg

Nằm trong dòng sản phẩm gaming của Viewsonic, XG2705 cũng được trang bị các tính năng rất hấp dẫn trong tầm giá. Đầu tiên là tốc độ làm tươi 144Hz, ở thời điểm hiện tại, năm 2020, đây không còn là thông số đứng đầu cuộc chơi. Anh em hoàn toàn có thể chi thêm để được màn hình 165Hz, 180Hz và thậm chí là 240hz. Tuy nhiên, thị trường game không hề bắt buộc chúng ta phải chi hết mức như vậy để có những trải nghiệm giải trí tuyệt vời. Do đó, 144Hz hiện tại là lựa chọn không chỉ hợp túi tiền mà còn đáp ứng được hầu hết các tựa game mà anh em có thể lôi lên PC. Khi chơi Monster Hunter World Iceborn trên XG2705, mình đã có thời gian thoải mái hơn khi khung hình mượt mà hơn giúp mình có thời gian phản ứng với các cơ chế trong game so với trước đây.

Quảng cáo

tinhte_viewsonic_handson (2).jpg

Một điểm cộng khác dành cho XG2705 là công nghệ FreeSync. Một trong những rắc rối người ta gặp phải trong thời gian đầu sử dụng màn 144Hz là hiện tượng giật đơ, thậm chí là xé khung hình xảy ra do sự mất cân đối giữa frame rate và refresh rate. Đây là lúc mà FreeSync vào cuộc, công nghệ trên sẽ cân bằng tốc độ khung hình và tốc độ làm mới khiến các bộ phim 4k hay thước phim cắt cảnh trở nên cảm xúc, mượt mà và đẹp hơn rất nhiều.

Điểm đặc sắc nhất trên Viewsonic XG2705 là response time cực thấp, chỉ vẻn vẹn 1ms. Nếu anh em là người chơi Overwatch lâu năm, hẳn không ít lần anh em gặp trình trạng màn hình bị mờ khi thực hiện các động tác giật scop, quay 180 độ,...Đó là vấn đề xảy ra khi các điểm ảnh ko kịp di chuyển để tái tạo khung hình mới, nói cách khác có response time cao. Vậy với vẻn vẻn 1ms response time, anh em có thể an tâm khi chơi các dòng game FPS, TPS. Tuy nhiên, nếu nhu cầu chính của anh em nằm ở các tựa game như Star Craft hay Dota2 thì đây cũng là một nâng cấp đáng kể cho trải nghiệm chơi.

4. Làm việc và nghe nhạc

Không chỉ là trải nghiệm gaming, Viewsonic cũng rất chú tâm đến các trải nghiệm khác của người dùng. Đầu tiên là khả năng xoay dọc, tinh chỉnh màn hình đã nhắc đến ở đầu bài. Bên cạnh đó, Viewsonic cũng trang bị đầy đủ các cổng kết nối hiện hành cho XG2705: 2 cổng HDMI, 1 cổng DP và 1 cổng line out cho tác vụ âm thanh. Viewsonic cũng có tích hợp loa gắn trong cho chiếc màn của minh nhưng trải nghiệm âm thanh chỉ ở mức đủ dùng nên nếu thực sự muốn trải nghiệm các bản OST hào hùng tận hứng nhất, anh em nên tậu thêm một bộ loa ngoài. Trong trường hợp tai nghe, mình nghĩ việc sử dụng DAC sẽ là lựa chọn hợp lý. Còn nếu anh em không hề khắt khe về chất lượng âm thanh và kho nhạc chỉ giới hạn với nhạc thị trường thì một mình XG2705 vẫn đủ sức cân tất.

Quảng cáo

5. Tổng kết

Sau thời gian ngắn trải nghiệm, mình cho rằng nếu anh em vẫn đang tìm kiếm một mẫu màn hình 144Hz 27” phục vụ cho các trải nghiệm giải trí thì Viewsonic XG2705 xứng đáng có một vi trí trong wishlist để cân nhắc với những tính năng và giá trị mà sản phẩm này đem lại.

Cám ơn ViewSonic Việt Nam đã cho mượn sản phẩm để trên tay
83 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có giá không mod ơi
KyleGuy
TÍCH CỰC
4 năm
@mutantx Full hd mà gần 8 củ thì chát quá rồi. Thêm 1tr là mua đc con acer vg270 gì đó đc IPS 2k 144hz rồi
F Y0U
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ntanhvn01 Ko ngon lắm
HHHIEP
TÍCH CỰC
4 năm
Cứ tưởng Dell Ultra chứ. Cố thêm Hub chia USB nữa là thành Dell Ultra Sharp rồi.
namct_sn
TÍCH CỰC
4 năm
@HHHIEP nhìn v thôi chứ ở ngoài dell đẹp hơn nhiều lắm bác
HHHIEP
TÍCH CỰC
4 năm
@namct_sn Em troy mà bác. Nó bắt chiếc Dell mà Dell chất và xịn hơn nhiều. Em xài 2 đời Dell rồi. Nó thô nhưng chất hơn nhiều.
namct_sn
TÍCH CỰC
4 năm
@HHHIEP ultrasharp đáng đồng tiền bát gạo thực sự
utkz2319
TÍCH CỰC
4 năm
8-9 củ
mutantx
ĐẠI BÀNG
4 năm
@utkz2319 Khoảng 7tr6 nha bác.
IPS thì ok
Hãng nào chứ hãng này không mua nha 😆
fox94
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hạt mè bé xíu Mình dùng viewsonic VX2476-smhd nè 3 năm rồi chưa bị hư hỏng nào hết ngon vl=))
@Hạt mè bé xíu Tôi dùng mấy con có lam sao đâu, ngon lắm
Yamahazu
TÍCH CỰC
4 năm
@Hạt mè bé xíu Tại sao không?
@Minh TNK Không thích thì ko mua, thích màn Pro của Hp, Nec, Eizo, Dell... hơn. Màn CRT hãng khác sống đến bây giờ là chuyện bình thường, mấy bà ve chai bán samsung sống đầy ra :p
Bạn dc hãng cho mượn à sướng thặc.
Justee
ĐẠI BÀNG
4 năm
mod là em trai anh @levuongthinh hả ta?? giống nhau ghê 😁
Vẫn xài con màn cùi 18,5 inch của dell 😁
tuan 95
CAO CẤP
4 năm
27inch mà full HD thì rỗ như cái lỗ rồi, giờ mấy cái màn dell trên cty 24inch fullhd e cũng bỏ xó
tuan 95
CAO CẤP
4 năm
@hoangduong-lgc đồ công ty cấp cho mà e ko xài được á, giờ e chỉ dùng màn laptop thôi, lâu lâu qua chỗ mấy anh đồng nghiệp làm chung mà nhìn máy ngta được hơn 1 tiếng thôi là e hoa mắt thật sự
@tuan 95 Phải đánh đổi lấy cái 1ms với 144Hz, chứ nâng lên 2k hay 4k với thông số như vậy thì to tiền lắm.
tuan 95
CAO CẤP
4 năm
@xuantruong1992 thì tuỳ nhu cầu mỗi người á, với e full HD thì 20inch còn nhìn được.
@xuantruong1992 Ko to đâu. Thêm có 1tr thôi
con màn này đang đc qc rầm rộ, trang công nghệ nào cũng 1 bài.
IMPK
ĐẠI BÀNG
4 năm
Input lag bao nhiu ms vậy bạn?
Man404
TÍCH CỰC
4 năm
27 inch mà k 2K hay 4K thì k mua nhé
27" ng ta lên 4k rồi, thậm chí 5k ,full hd điểm ảnh to bằng hột ngô
@ly_tam_hoan haha
香茅烤肉
ĐẠI BÀNG
4 năm
Các cao nhân tư vấn hộ mình 1 cái màn fullHD 20~22inch, giá dưới 3tr cái, mình chủ yếu code, đọc tài liệu pdf với thỉnh thoảng chơi game vui vui kiểu WoTBlitz. Đang phân vân 4 em dưới đây trên tiki.
@香茅烤肉 mình mới hốt màn này. Code, photoshop, xem phim,... ngon 😁
https://tiki.vn/man-hinh-asus-vz249he-24inch-fullhd-5ms-76hz-ips-hang-chinh-hang-p1325259.html
香茅烤肉
ĐẠI BÀNG
4 năm
@PolyThemer ngân sách cho phép dưới 3tr thôi bạn ơi :D
grozar
CAO CẤP
4 năm
27 inch mà full hd thì rỗ lòi luôn.
mutantx
ĐẠI BÀNG
4 năm
@grozar 27" full hd vẫn nhìn ổn mà bác, lên 32" thì nên là 2K
Quá đẹp
bvateam
TÍCH CỰC
4 năm
không lên đc 2K, không có HDR khó cạnh tranh
nguyen_no1
TÍCH CỰC
4 năm
Màn 144hz mà dùng Ips, ngon quá rồi còn gì ! 😁
white_3n
TÍCH CỰC
4 năm
@nguyen_no1 Trước mua XG2402 144hz mà không dùng màn IPS thấy cũng uổng ghê.
Elnino242
TÍCH CỰC
4 năm
Ips cùi bỏ xừ ra, tương phản có 1:1000 thành ra hình ảnh như cc, đã thế còn fullhd, lại không có cả local dimming thì màu đen xác định thành màu xám, bây giờ màn hình pc trong khi chờ Oled thì chỉ có VA là chấp nhận được vì ít nhất nó như Ips nhưng tương phản cao gấp 3 lần, à mà Ips thì éo có chuyện 1ms đâu, chỉ Oled mới đạt được cái độ trễ thấp thế thôi, ips ít cũng phải 5-6ms, thực ra con số ms này éo quan trọng, vì server của mấy game online fps toàn có độ delay tầm 16ms là tối thiểu, nên màn hình có thấp hơn cũng chả phản hồi nhanh hơn đc, chỉ có ở giải đấu esport chuyên nghiệp có hệ thống LAN khủng thì mới ảnh hưởng, con số 1ms chỉ để pr nâng giá tiền sản phẩm chứ nó vô dụng.
@Elnino242 minh choi lol co 9ms :v cái màn này đc mỗi 144hz với freesync là đáng giá, so với giá 7tr5 thì cũng ok rồi, mấy con đủ công nghệ bác nói toàn trên chục chai
@Elnino242 Tôi xem bóng đá bằng màn 1ms thấy khác hẳn mấy con 5-6ms. Các cảnh camera lia nhanh đỡ nhức mắt hẳn.
AudioMate
TÍCH CỰC
4 năm
VA thì ngon hơn thật ạ. Mà e nghĩ IPS h vẫn dùng tốt phần là giá thành, phần là việc chơi game thì không phải game nào cũng cũng có các cảnh tối chiếm đa số thời gian như game horror. Vì vậy nên tuy là mấy lúc quay trong nhà, đổ bóng các kiểu nhìn rất là abcxyz nhưng mà ngồi chơi 4 5 tiếng liên tục thì lại không quá bất mãn vụ đó nữa. Vụ thông số 1ms thì e lia cam có khỏe hơn mấy còn màn cũ từng chơi thôi còn ảnh hưởng tới proplayer hay gì đó thì e cũng chịu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019